ผู้เขียน หัวข้อ: ติดกล่องทีวี แล้ว ไฟหรี่สวิทซ์ภายในดับ  (อ่าน 2241 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ballspeedlover

• Newbie
  • *
มีเรื่องปรึกษา พี่ ๆ ใน HLM ครับ เนื่องจากผม เอา Civic FC RS 2017 ไปติดกล่องทีวี แล้ว กลับมาไฟหรี่ ที่สวิทซ์แอร์ แผงเกียร์ ปุ่ม ECON , Brake Hold ปุ่มเบรคมือ ดับ มืดสนิท เวลาเปิดไฟหน้าครับ แต่แผง ควบคุมกระจก 4 บาน ฝั่งประตู ติดทั้งหมด

โดยได้เข้าไปเช็ค ที่ Honda มาแล้ว แต่ ฟิวส์ ไม่ขาด ไม่เป็น ไร
ต้องไล่ลื้อสายทั้งหมด ว่าเกิดอะไรขึ้น โดยต้องทิ้งรถ ไว้ อย่างน้อย 2 วัน

มีใครแนะนำที่ไหน ที่เก่ง ๆ และ ชำนาญระบบไฟ ที่จะแก้ไขได้ตรงจุดมั้ยครับ

ออฟไลน์ panjap

• Hero Member
Re: ติดกล่องทีวี แล้ว ไฟหรี่สวิทซ์ภายในดับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 31, 2017, 09:28:45 »
ไม่อยู่ในประกันด้วยสิ คุณเล่นเอารถที่มีกลอ่งทีวีเข้าไปแบบนี้ เขาไม่ซ่อมให้ฟรีหรอก ผมว่า กล่องทีวีนั่นแหละ ช่างตัดต่อเอาสายไฟมาจั้มแน่ๆ แทนที่ จะต่อฟิวส์ใหม่ จั้มจากแบตจะดีกว่า

ออฟไลน์ 0%

Re: ติดกล่องทีวี แล้ว ไฟหรี่สวิทซ์ภายในดับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 31, 2017, 09:35:11 »
เข้าไปที่ร้านติดกลอ่งทีวี ให้เขาแก้นั่นแหละ เขารุ้ว่าเขาจั้มอะไรตรงไหนมา จั้มไฟมั่ว

ออฟไลน์ Uzsa

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 31, 2017, 09:37:58 »
ติดยี่ห้ออะไร ไปทำร้านไหนมาครับ ถ้า wiio asuka ไปแก้ที่เบียร์ชลบุรี กุ๊กออโต้ชอปพระราม 2 ไม่จำเป็นต้องเข้าศูนย์เลย ร้านน่าจะจั้มไฟมั่วละครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 31, 2017, 09:51:04 »
มีร้านแนะนำให้แก้มั้ยครับ เหมือนร้าน ก็มั่นใจ ไม่ได้ทำไร ผิด แต่ ผม ว่ามันไม่ โอเค อยากไปร้านที่ ทำแล้วจบ

ออฟไลน์ Uzsa

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 31, 2017, 11:38:44 »
ทีวียี่ห้ออะไรครับ ถ้า wiio หรืออะซูกา ไปร้านข้างต้นเลย

ออฟไลน์ tarahlm

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 01, 2017, 15:32:11 »
รถยนต์รุ่นใหม่ๆ เทคโนโลยี่ด้านสายไฟ ติดต่อ/สื่อสารกัน(ระหว่างกล่องโมดูลควบคุม)ภายใน

จะใช้ระบบด้านดิจิตอล/คอมพิวเตอร์- CAN , LIN มาเกี่ยวข้อง

ดังนั้นสายไฟจากที่ต่างๆจะถูกต่อผ่านกล่องโมดูล(คอมพิวเตอร์)ควบคุม/ประมวลผล

ถ้าช่างไปดึงต่อสายไฟแบบที่เคยทำกับรถยนต์ในอดีต อาจทำให้การทำงานของระบบไฟเพี้ยนผิดปกติได้

ทางแก้น่าจะเป็นถอดสายไฟที่ต่อจากอุปกรณ์ใหม่นั้น แก้ไขกลับคืนอย่างเดิม

แล้วเดินสายไฟใหม่ต่างหาก อย่างท่านข้างบนแนะนำ

มีตัวอย่างเคยมีผู้ไปซื้อไฟตัดหมอกมาติดตั้งเองในรถรุ่นล่างที่ไม่มีไฟตัดหมอกมา

แต่สายไฟมีปลั๊กรอไว้ให้เสียบอยู่แล้ว ปรากฎว่าต่อแล้วไม่ติด

ต้องไปให้ช่างศูนย์ใช้คอมฯเสียบ ไปเปิดการทำงาน(ทำอย่างง่ายมาก)

อีกอัน ในเว็บFocus ไปซื้อชุดไฟท้าย เป็นไฟแต่งสั่งจากเมืองนอกมา ใส่แล้วไฟท้ายติดตลอด

ต้องถอดออกเป็นของเดิม

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 02, 2017, 07:56:30 »
อยู่แถวไหนล่ะครับ? ร้านที่เคยเอาไปทำหลายคันและเพิ่งเปลี่ยนFrontพร้อมกล้องหลังของHyundai H1ที่สุขุมวิทก็น่าจะแก้ให้ได้ครับ
http://www.phunchaiautosupply.com/
ลอลโทรคุยกับคุณม่อน ลูกชายเจ้าของร้านเลยครับ
BMW 750E M SPORT

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 03, 2017, 08:49:45 »
ครับ เพิ่งส่ง เข้า 0 เมื่อเช้าครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 04, 2017, 11:33:05 »
อยู่แถวไหนล่ะครับ? ร้านที่เคยเอาไปทำหลายคันและเพิ่งเปลี่ยนFrontพร้อมกล้องหลังของHyundai H1ที่สุขุมวิทก็น่าจะแก้ให้ได้ครับ
http://www.phunchaiautosupply.com/
ลอลโทรคุยกับคุณม่อน ลูกชายเจ้าของร้านเลยครับ

รบกวนหน่อยครับ เนื่องจากฮอนด้า แจ้งมาแล้ว ว่าระบบที่ทำมา ทำให้กราวน หลังเรือไมลช๊อตลง กราวน์ ระบบไฟหรี่ เลยไม่ทำงานและ ลองเปลี่ยนของใหม่ แล้ว หายแต่ต้องสั่งอะไหล่ใหม่ และ ประกัน ส่วนนี้ หลุด เลยจะถามว่าร้านที่พี่วี แนะนำ ซ่อมได้มั้ยครับ