ผู้เขียน หัวข้อ: ใครซื้อรถใหม่อย่าลืมเช็คน๊อตล้อกันบ้างนะครับ  (อ่าน 7723 ครั้ง)

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
รถป้ายแดง รถใหม่ๆทั้งหลายอย่าลืมลองว่างๆเอาบล๊อคล้อมาลองขันๆดูบ้างนะครับ

วันนี้ได้เปลี่ยนล้ออะไหล่ โชคดียางมารั่วเอาถึงที่บ้าน น๊อตที่ขันมาจากโรงงาน ขันมาแบบ

แรงมนุษย์ พลังข้าวเหนียวอย่างผมยังเอาไม่ออกสุดท้ายต้องเข้าหยิบด้ามต่อKoken+แป๊ป 2 1/2"

ยาวขนาด1.50เมตร มาต่อ แล้วโหน น๊อตล้อลั่นดังแกร้ก ทั้ง5ตัว ถ้าไปรั่วอยู่กลางทาง หมดสิทธิ์

เอาออกแน่ๆถ้าไม่มีแป๊ปเหล็กต่อทุ่นแรงนะครับ หรือรถที่เอาเข้าร้านยางเปลี่ยนล้อแม๊ก อะไรก็ตามที่ชอบใช้

บล๊อคลมยิงเข้าไป แล้วมาขันกวดอีกที ว่างลองไปเช็คกันบ้างนะครับ จะได้ไม่ต้องรอกินข้าวลิง เผลอถ้าแน่น

มากๆ ขันไปๆมาๆพาลจะทำให้ล้อแม๊กซ์วงงามเกิดริ้วรอยได้แน่ เพราะถามันแน่นมากคุณจะออกแรงเต็มกำลัง

แล้วเวลาถ้าจังหวะมันจะออกมันมีโอกาสที่เราจะเสียหลักล้มขาแข้งแตก หรือด้ามขันกระแทกตัวถัง หรือล้อได้นะครับ

เรื่องใกล้ๆตัวที่มองข้าม แถมอีกนิด ขณะที่ขันคันนี้ รถอีกคันเลี้ยวเข้าบ้าน เจอเด็กแว๊นซ์ชนท้าย แล้วล้ม ก็ลงมารอเรียกประกัน

พี่ชายผมถามหาบัตรอะไรก็ไม่มี แถมเด็กมันเจ็บก็สงสาร รู้สึกว่าแขนไปเกี่ยวโดนปลายท่อไอเสียหนังติดปลายท่อเลย

รอจะเรียกประกัน แต่ถ่ายรูปทะเบียนรถเอาไว้ พวกเดอะแก๊งซ์แว๊นซ์ซิ่ง

ก็พามากันหลายคน ซักพักเข้าบ้านปุ๊ป มันหายไปกันหมดแล้ว เวรกรรม เลยแจ้งประกัน ไปสน.ลงบันทึกประจำวัน งานนี้เด็กแว๊นซ์

ซวยเต็มๆ เพราะไปแจ้งความว่า เยาวชน ไม่มีใบขับขี่แถมชนแล้วหนีอีก ผมเองเคยมีประสบการณ์มอเตอร์ไซด์แบบนี้เหมือนกัน ชนแล้วหนี

เพราะฉะนั้นหากเกิดกรณีแบบนี้ขึ้น ขอใบสำคัญอะไรไว้ ถ่ายรูปทะเบียน หรือชักกุญแจแมงกะไซด์เอาไว้เลยครับ อย่าได้ปราณี ถ้าไม่มี

ต้องถ่ายรูปทะเบียนรถ รูปพรรณรถ เอาไว้กันเหนียวครับ หากเรามีข้อมูลตรงนี้ เวลาแจ้งประกันเรายังไม่ต้องเสียประวัติเพราะมีประวัติคู่กรณี

เอาไว้ครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

• Hero Member
Re: ใครซื้อรถใหม่อย่าลืมเช็คน๊อตล้อกันบ้างนะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2012, 19:46:20 »
จริงครับ รถผมเคยยางรั่วที่บ้านเหมือนกันต้องเอาแป๊บเหล็กมาโหนแบบนี้เลย ต้องบอกว่าแน่นเชี่ยๆเลย ต้องใช้แป๊บยาวเกือบเมตรกว่าจะโยกออกได้

ออฟไลน์ grev

• Full Member
Re: ใครซื้อรถใหม่อย่าลืมเช็คน๊อตล้อกันบ้างนะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2012, 19:59:40 »
อ่านแล้วเหนื่อยแทน ซวย2 ต่อ เด็กมันคงเห็นเป็น เบ้น เลยรีบไป - -"

ออฟไลน์ pulsar

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2012, 20:19:17 »
โดนชนจดป้ายทะเบียนได้อย่างเดียวครับ อย่าดึงกุญแจออกครับ มีคนเคยบอกไว้ว่าผิดกฏหมาย เค้าแจ้งความกลับได้ครับ
ผมจำไม่ได้ว่ากฏหมายข้อไหน แต่ดึงกุญแจเค้าเราจะผิดแทนครับ

popdemonic

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2012, 20:20:57 »
โดนชนจดป้ายทะเบียนได้อย่างเดียวครับ อย่าดึงกุญแจออกครับ มีคนเคยบอกไว้ว่าผิดกฏหมาย เค้าแจ้งความกลับได้ครับ
ผมจำไม่ได้ว่ากฏหมายข้อไหน แต่ดึงกุญแจเค้าเราจะผิดแทนครับ

อ่า ขอบคุณครับ ผมลืมข้อนี้ไปเลย แต่ทำไม จนท ชอบดึงจังเลย เจ้ากุญแจเนี่ย ทั้งรถเครื่อง รถยนต์ ;D

ออฟไลน์ pulsar

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2012, 20:26:14 »
จริงๆแล้วจนทก็ไม่มีสิทธิ์ดึงครับ เพื่อนผมขี่รถใหญ่พวกเรียกทำท่าจะดึงกุญแจ เพื่อนเอามือปัดแล้วถามว่าผิดข้อหาอะไร เค้าก็ไม่กล้าครับ
ส่วนมากคนขี่รถมอเตอร์ไซด์จะไม่ค่อยกล้า จนทเลยทำเป็นนิสัยครับ

popdemonic

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2012, 20:35:14 »
จริงๆแล้วจนทก็ไม่มีสิทธิ์ดึงครับ เพื่อนผมขี่รถใหญ่พวกเรียกทำท่าจะดึงกุญแจ เพื่อนเอามือปัดแล้วถามว่าผิดข้อหาอะไร เค้าก็ไม่กล้าครับ
ส่วนมากคนขี่รถมอเตอร์ไซด์จะไม่ค่อยกล้า จนทเลยทำเป็นนิสัยครับ

ผมก็เคยโดนครับ พี่ชายผมมา ถามบอกว่า จนท ผู้ใดดึงกุญแจไป จนท เล่นลิ้นบอกเปล่า บอกว่าน้องคุณหยิบให้เองป้าด กุญแจอยู่กับมือผม

พี่เขาคว้าไปจากมือ  ขณะยังนั่งอยู่ในรถ หนักกว่านี้ผมเคยโดน ทั้งบัตร ปชช ป้ายเหล็กรถยังเคย

จนเป็นเรื่องเป็นราวเลยครับ ถามบอกว่าใครเอาป้ายไป ยึดไป10วัน จนทบอกเปล่า แล้วพอสุดท้ายเคลียร์เสร็จ คืนป้าย คืนบัตร มาหน้าตายๆเลย

นี่แหละครับ จนท ไทย

ออฟไลน์ BELL7738

• Sr. Member
  • ZOOM - ZOOM !!
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2012, 20:36:04 »
ขอบคุณมากครับ

เวลามีปัญหากับพวกเด็กแว๊น เราก็ระวังนะครับ เผื่อมันมีอาวุธอ่ะ
ปัจจุบันอันแสนสุข

อดีตอันแสนหวาน http://www.altisclub.com/forum/viewtopic.php?t=26710

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2012, 20:54:46 »
สิ่งที่เด็กแว๊นซ์ หรือเจ้าหน้าที่กลัวคือ...

"กล้อง" ครับ

ผมเคยโดนตำรวจเรียก ผมหยิบกล้องดิจิตอลเก่าๆ บันทึกคลิปไว้เลย
ให้คนนั่งข้างๆถ่ายก็ได้ครับ เจ้านายที่จะปล่อยคุณทันทีครับ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2012, 21:50:21 »
ประโยชน์เน้นๆเลยครับกระทู้นี้ ทั้งจากคนตั้งและคนตอบ

ว่าแต่ผมโดนเด็กแว๊นชนบุบ มันล้ม แล้วมันก็ลุกขึ้นมา พอลงจากรถไป(นึกว่ามันจะเคลียร์) แม่งขับหนีเลย แบบนี้ทำไงดีครับเหอๆ

ออฟไลน์ banch

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2012, 22:05:56 »
แรงบิดที่ใช้ขันน็อตล้อจากโรงงานน่าจะตรงตามสเป็คแบบสุดๆ เพราะเป็นจุด Critical มากๆ

เท่าที่ผมรู้ควบคุมแรงบิดด้วยคอมพิวเตอร์

อาจจะเป็นที่ศูนย์เตรียมรถส่งมอบลูกค้า โดยมีการกวดน็อตเพิ่ม ด้วย Air Impact driver พร้อมกับแรงบิดช้างถีบ

Impact driver ที่ร้านยางและศูนย์รถยนต์ใช้ขันน็อตล้อรถยต์ มีแรงบิดสูงสุดแรงบิดอย่างน้อย 500 นิวตันเมตรขึ้นไป

ช่างบางคนยิงสุดแล้วก็ยังกดค้างต่อ ค้อนข้างใน Driver ก็ตอกๆๆๆๆๆ ดังแปร๊ดๆๆๆๆ มันส์เค้าล่ะ

;D

popdemonic

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2012, 22:28:24 »
แรงบิดที่ใช้ขันน็อตล้อจากโรงงานน่าจะตรงตามสเป็คแบบสุดๆ เพราะเป็นจุด Critical มากๆ

เท่าที่ผมรู้ควบคุมแรงบิดด้วยคอมพิวเตอร์

อาจจะเป็นที่ศูนย์เตรียมรถส่งมอบลูกค้า โดยมีการกวดน็อตเพิ่ม ด้วย Air Impact driver พร้อมกับแรงบิดช้างถีบ

Impact driver ที่ร้านยางและศูนย์รถยนต์ใช้ขันน็อตล้อรถยต์ มีแรงบิดสูงสุดแรงบิดอย่างน้อย 500 นิวตันเมตรขึ้นไป

ช่างบางคนยิงสุดแล้วก็ยังกดค้างต่อ ค้อนข้างใน Driver ก็ตอกๆๆๆๆๆ ดังแปร๊ดๆๆๆๆ มันส์เค้าล่ะ

;D

ผมเจอร้านดังๆหลายร้านแล้วครับ สงสัยเขาคงเข้าใจว่ายิ่งแน่น ยิ่งดี ไม่นึกถึงเวลาถอดครับ เมื่อ10ปีก่อน ผมเคย

ถอดล้อ ใช้ลูกบล๊อกอย่างดี ด้ามโกเค่น ใครจะเชื่อผมขันจนลูกบล๊อกระเบิด ดังปั้ง นึกในใจว่าถ้า เศษลูกบล๊อคเข้าลูกนัยน์ตา

บอดอย่างเดียวครับ

ออฟไลน์ Action

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2012, 22:44:31 »
รถเคลมได้ครับ แต่คนปลอดภัยก็ดีแล้ว ระวังแว้นแอนต์เดอะแก๊งค์มันจะพกอาวุธนะครับ อันตราย :o
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ BnN

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2012, 00:00:53 »
เรื่องดึงกุญแจมอเตอร์ไซค์ สมัยก่อนพ่อผมก็เคยโดนครับ

เมื่อก่อนพ่อผมเคยใช้ CBR 400RR อยู่คันนึง แล้วตอนนั้นติดไฟแดง ตำรวจก็เดินอาดๆมาจากป้อมฝั่งตรงข้ามกัน
มาถึงปุ๊บมาดึงกุญแจรถพ่อผมออกไปหน้าตาเฉยแล้วก็เดินกลับไปที่ป้อมฝั่งตรงข้ามเหมือนเดิม
แต่พ่อผมเค้ามีกุญแจสำรองอีกดอกใส่ไว้ในกระเป๋าเสื้อ ก็หยิบออกมาสตาร์ทแล้วก็เร่งเครื่องเสียงดังๆ ฮึ่มๆ
พี่ตำรวจแกได้ยินเสียงแล้วรีบวิ่งออกมาจะมาที่รถพ่อผม แต่ปรากฎว่าพ่อผมได้สัญญาณไฟเขียวพอดี
พ่อเล่าให้ฟังว่าพ่อก็เร่งเครื่องออกไปแบบชิวๆแล้วก็โบกมือบ๊ายบายให้ตำรวจด้วย
สุดท้ายสิ่งที่ตำรวจทำได้คือ ออกมายืนชี้หน้าอยู่หน้าป้อม ส่วนพ่อผม ไปนู่นแล้ว

ออฟไลน์ grev

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2012, 00:37:45 »
เรื่องดึงกุญแจมอเตอร์ไซค์ สมัยก่อนพ่อผมก็เคยโดนครับ

เมื่อก่อนพ่อผมเคยใช้ CBR 400RR อยู่คันนึง แล้วตอนนั้นติดไฟแดง ตำรวจก็เดินอาดๆมาจากป้อมฝั่งตรงข้ามกัน
มาถึงปุ๊บมาดึงกุญแจรถพ่อผมออกไปหน้าตาเฉยแล้วก็เดินกลับไปที่ป้อมฝั่งตรงข้ามเหมือนเดิม
แต่พ่อผมเค้ามีกุญแจสำรองอีกดอกใส่ไว้ในกระเป๋าเสื้อ ก็หยิบออกมาสตาร์ทแล้วก็เร่งเครื่องเสียงดังๆ ฮึ่มๆ
พี่ตำรวจแกได้ยินเสียงแล้วรีบวิ่งออกมาจะมาที่รถพ่อผม แต่ปรากฎว่าพ่อผมได้สัญญาณไฟเขียวพอดี
พ่อเล่าให้ฟังว่าพ่อก็เร่งเครื่องออกไปแบบชิวๆแล้วก็โบกมือบ๊ายบายให้ตำรวจด้วย
สุดท้ายสิ่งที่ตำรวจทำได้คือ ออกมายืนชี้หน้าอยู่หน้าป้อม ส่วนพ่อผม ไปนู่นแล้ว
Haaa มุกนี้เจ๋งมากครับ ไอเดียดีทีเดียว

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2012, 01:07:44 »
เรื่องน๊อตล้อ เคยเจอมาทีหนึงครับแน่นสุดๆครับ
ขนาดผมแรงเยอะยังเอาไม่ออกเลยครับ (มันไม่กระดิกแม้แต่น้อย555)