ผู้เขียน หัวข้อ: BMW e60 M54 SE ขอถามอีกซักครั้งเพื่อตัดสินใจครับ  (อ่าน 11687 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mr.K

• Jr. Member
  • **
ในประเทศไทย BMW e60 M54 SE ปี 2004 - 2007 ตัวนี้มีปัญหาหลักๆ แค่สามอย่างใช่ไหมครับ

1. คอมแอร์
2. พวงมาลัย Active Steering
3. เกียร์

ขอบคุณมากๆ ครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Re: BMW e60 M54 SE ขอถามอีกซักครั้งเพื่อตัดสินใจครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 10, 2014, 13:57:06 »
สามอย่างที่ว่ามา นี่ไม่ใช่จะเจอพร้อมกันทีเดียว หรือ เจอกันทุกคันหรอกครับ ค่อย ๆ ถยอยกันไป

เผื่อใจให้กล่อง ABS ด้วยครับกับรถอายุุขนาดนี้

รุ่น M54 มันมีที่เป็นเพาวเวอร์ธรรมดาด้วยนะครับ ลองหาดี ๆ
คอมแอร์ของใหม่ไม่เบิกห้าง หมื่ีนต้น ๆ

เกียร์ถ้าเจ้าของเก่าเข้าศูนย์ตลอด อย่าเอา เพราะพวกนี้ไม่ถ่ายน้ำมันเกียร์ และเครื่องก็คงเน่าด้วยเพราะน้ำมันเครื่องศูนย์ถ่ายทุก 15000km -20000km ใช้น้ำมันห่วย ๆ อีกนั่นแหละครับ

เครื่อง M54 ผมกลัวแค่พวกอุปกรณ์จุกจิกเช่น DISA, ปีกผีเสื้อ, Mass Air Flow sensor, VANOS solenoids, ท่อน้ำข้างเครื่อง, ซีลฝาวาล์ว ถ้าเสียครบ ๆ พวกนี้มีเงิน 5 หมื่น จบ

กล่อง Immo รุ่นนี้มีโอกาศรวนได้ประจำเช่นกันครับ

เครื่องเสียงของติดรถก็พังง่าย

นึกออกแค่นี้เอง ยังงัยก็ขอให้โชคดีครับ

ออฟไลน์ boneshiro

• Sr. Member
  • M Power Addicted
Re: BMW e60 M54 SE ขอถามอีกซักครั้งเพื่อตัดสินใจครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 10, 2014, 15:43:57 »
อย่าคิดมากครับ ชอบก้อจัดไป หารถที่สวยถูกใจ
ชม นี้หัวตัด 525 m54 มาถึงไทยบางคันแสนกว่าบาทเอง
อะไรพังหาอะไหล่ไม่ยากและไม่แพงแล้ว

ผมเพิ่งถอดเกียขายไป 3 หมื่น
แร้กไฟฟ้า 2 หมื่น

คนเอา e60 วางเครื่องใหม่ แล้วอะไหล่เก่าถอดขายเยอะ ฉะนั้นไม่มีอะไรน่ากลัว
หารถสวยๆ ราคาดีๆ ไมล์ไม่เยอะ ก็โอเคละครับ
M power Thailand
M5 e60 V10

ออฟไลน์ TorTy

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 10, 2014, 17:08:44 »
สามอย่างที่ว่ามา นี่ไม่ใช่จะเจอพร้อมกันทีเดียว หรือ เจอกันทุกคันหรอกครับ ค่อย ๆ ถยอยกันไป

เผื่อใจให้กล่อง ABS ด้วยครับกับรถอายุุขนาดนี้

รุ่น M54 มันมีที่เป็นเพาวเวอร์ธรรมดาด้วยนะครับ ลองหาดี ๆ
คอมแอร์ของใหม่ไม่เบิกห้าง หมื่ีนต้น ๆ

เกียร์ถ้าเจ้าของเก่าเข้าศูนย์ตลอด อย่าเอา เพราะพวกนี้ไม่ถ่ายน้ำมันเกียร์ และเครื่องก็คงเน่าด้วยเพราะน้ำมันเครื่องศูนย์ถ่ายทุก 15000km -20000km ใช้น้ำมันห่วย ๆ อีกนั่นแหละครับ

เครื่อง M54 ผมกลัวแค่พวกอุปกรณ์จุกจิกเช่น DISA, ปีกผีเสื้อ, Mass Air Flow sensor, VANOS solenoids, ท่อน้ำข้างเครื่อง, ซีลฝาวาล์ว ถ้าเสียครบ ๆ พวกนี้มีเงิน 5 หมื่น จบ

กล่อง Immo รุ่นนี้มีโอกาศรวนได้ประจำเช่นกันครับ

เครื่องเสียงของติดรถก็พังง่าย

นึกออกแค่นี้เอง ยังงัยก็ขอให้โชคดีครับ
บางคนถ่ายนะครับผมเองก็ถ่ายยอมจ่ายเองส่วนน้ำมันเครื่องถ่ายที่ 15,000 ฟรี
ช่วงแรกๆให้ถ่ายที่ 25,000 เครื่องมีปัญหาไปหลายคันน้ำมันเครื่องเป็นโคลนเลยลดมาที่ 15,000

ส่วนน้ำมันเครื่องศูนย์ใช้ Castrol synthetic ครับตัวน้ำมันนะดีแน่แต่ระยะที่ถ่ายมันมากเกินไปครับ
คอมแอร์ศูนแพงครับของยี่ห้อเดียวกับศูนย์ร้านข้างนอกที่ซ่อมแอร์ดีๆมีเยอะครับถูกกว่าเกินครึ่งรวมค่าซ่อมและเปลี่ยนอะไหล่

ภายในก็ดูเรื่องวัสดุด้วยครับส่วนใหญ่ตัวแรกๆจะสีที่วัสดุลอกหลายจุดไม่ซีเรียสก็หาที่ซ่อมข้างนอกได้ครับเอาสภาพโดยรวมดีไว้ก่อน

ออฟไลน์ Elextons

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 10, 2014, 20:28:02 »
อย่าคิดมากครับ ชอบก้อจัดไป หารถที่สวยถูกใจ
ชม นี้หัวตัด 525 m54 มาถึงไทยบางคันแสนกว่าบาทเอง
อะไรพังหาอะไหล่ไม่ยากและไม่แพงแล้ว

คนเอา e60 วางเครื่องใหม่ แล้วอะไหล่เก่าถอดขายเยอะ ฉะนั้นไม่มีอะไรน่ากลัว
หารถสวยๆ ราคาดีๆ ไมล์ไม่เยอะ ก็โอเคละครับ

วางเครื่องใหม่ นี่วางเครื่องเดิม หรือลงเครื่องญี่ปุ่นได้ครับ

อยากสอบถามเป็นความรู้

อย่างรุ่นนี้นี่ ถ้าลง 2J โบ VVTi จะพอได้มั้ยครับ
2007 Honda Civic FD 1.8E AT/AS
2014 BMW F30 320i

ออฟไลน์ boneshiro

• Sr. Member
  • M Power Addicted
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 10, 2014, 21:32:10 »
วางเครื่อง e60 นี่ละครับ ที่นิยมกันก็จาก 525 เป็น 530
วางเครื่องญี่ปุ่นได้แน่นอนครับ แต่พวกระบบ i-drive ควบคุมรถต่างๆก็ตัดทิ้งไปได้เลย
เพราะมันใช้ไม่ได้

ที่นิขม

วางเครื่องใหม่ นี่วางเครื่องเดิม หรือลงเครื่องญี่ปุ่นได้ครับ

อยากสอบถามเป็นความรู้

อย่างรุ่นนี้นี่ ถ้าลง 2J โบ VVTi จะพอได้มั้ยครับ
M power Thailand
M5 e60 V10

ออฟไลน์ Mr.K

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 11, 2014, 12:42:55 »
ขอบคุณมากครับ

ทำไมก็ไม่รู้ไอ้ E60 เนี่ย ระยะหลังๆ มานี่ยิ่งผมเห็นรถรุ่นใหม่ๆ ออกมา มันยิ่งกลับทำให้ e60 มันดูสวยขึ้นในสายตาผม....บอกไม่ถูกเหมือนกัน หรือว่าดีไซน์รถรุ่นใหม่ๆ ดันให้มันดูดีขึ้นหว่า?

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 12, 2014, 01:02:12 »
ขอบคุณมากครับ

ทำไมก็ไม่รู้ไอ้ E60 เนี่ย ระยะหลังๆ มานี่ยิ่งผมเห็นรถรุ่นใหม่ๆ ออกมา มันยิ่งกลับทำให้ e60 มันดูสวยขึ้นในสายตาผม....บอกไม่ถูกเหมือนกัน หรือว่าดีไซน์รถรุ่นใหม่ๆ ดันให้มันดูดีขึ้นหว่า?

ผมเห็นด้วยเลยนะ E60 สวยมากๆครับ ล้ำด้วย อีกเป็นสิบๆปีก็ยังสวย(สำหรับผม)

จริงๆแล้ว F10 น่าจะออกมาก่อน E60 ด้วยซ้ำไป ในเรื่องของดีไซน์รวมๆภายนอก

ถ้าพวกอนุรักษ์นิยมเค้าจะชอบ E39 กันครับ

ถ้าชอบก็จัดไปเลยครับ