ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมมอไซด์ ต้องฝ่าไฟแดงครับเดี๋ยวนี้  (อ่าน 4621 ครั้ง)

ออฟไลน์ ixoxi999

• Jr. Member
  • **
ช่วงหลังๆมานี้ ตรงสี่แยกที่มอไซด์เยอะๆ
ผมจะเห็นมอไซด์หลายคันเลยครับ ขับฝ่าไฟแดง
มันอันตรายมากๆนะครับ
ถึงคุณจะเห็นว่า ถนนมันโล่งก็จริง
แต่ถ้ามีรถขับมาด้วยความเร็ว เห็นว่าไฟเขียว
มันอันตรายกับทั้งคุณ ซึ่งทำผิดกฎหมายอยู่
กับคนขับรถที่เค้าทำถูกกฎหมาย
แต่ต้องทำเกิดอันตรายเพราะความมักง่ายของคุณ

พี่ๆมีความเห็นว่ายังไงบ้างครับ
เห็นตำรวจก็ปล่อยพวกนี้ไม่เห็นจับ ทีรถยนต์มีกล้องจับ
แล้วทำไมมอไซด์ ความผิดซึ่งหน้าแบบนี้ปล่อยไปครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore
Re: ทำไมมอไซด์ ต้องฝ่าไฟแดงครับเดี๋ยวนี้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2019, 11:59:10 »
มอไซ สุดยอดพาหนะแห่งความสะดวก

กฏจราจรเหรอ ใครเค้าสนกัน

ตอนนอนดิ้นอยู่บนพื้นยางมะตอยร้อน ๆ ถึงจะนึกได้ว่าไม่น่ารีบเลยกรู

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
Re: ทำไมมอไซด์ ต้องฝ่าไฟแดงครับเดี๋ยวนี้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2019, 12:00:04 »
ความเห็นแก่ตัวเอง และความมักง่าย แค่สิ่งง่ายๆอย่างสวมหมวกกันน็อคยังไม่ค่อยจะใส่กันเลย พอตำรวจจะตามจับก็บิดแว๊นหนีง่าย ป้ายทะเบียนก็ไม่ค่อยติดไม่ค่อยทำกัน บ้างก็ติดอยู่ในหลืบซุ้มล้อ บ้างก็ติดให้เทวดาดู

ที่เห็นแบบนี้เยอะเพราะตำรวจตามจับยากนี่ล่ะ รถยนต์ก็พอกัน แต่น้อยกว่าเพราะตามจับง่าย มันอยู่ที่ความเข้มงวดของผู้รักษากฎและวินัยของผู้ขับขี่ด้วยล่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2019, 14:15:08 โดย iKrit »
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Ws pattaya

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2019, 12:07:40 »
ไม่ได้เป็นแต่มอไชครับ ผมเห็นบ่อยๆ มีรถทุกปรเภท ยันรถหรูครับ ท่าน มันอยู่ที่คนครับไม่ใช่ที่รถครับ(ที่เห็นบ่อยๆคือไฟเขียวแล้วแดงแต่ไม่หยุดไปต่อ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2019, 12:10:16 โดย Ws pattaya »

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2019, 12:15:49 »
เค้ายิ่งใหญ่ครับผ่าไฟแดง  ย้อนศร  ฟุตบาท   เวลารถติดๆนี่ไม่รอกันหรอก ไปได้ไป

เวลาถนนเลนสวนใน กทม เจอมาขับเลนที่เราวิ่งสวน ถ้าเราไม่หลบมีมองหน้าอีกทั้งๆที่เรามาถูก

ผมไม่ด่ารถยนต์มากเพราะแทบไม่เจอ จะเจอก็โคตรน้อย ส่วนมอเตอร์ไซร์นี่วันไหนขับรถแล้วไม่เจอที่ว่ามาวันนั้นซื้อหวยคงถูกรางวัล
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Amnaj

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2019, 12:32:08 »
ทำได้เพราะไม่มีใครมาจับ ลองทำแล้วโดนจับ ปรับ จริงจัง พวกนี้ก็หมดไปเอง

ออฟไลน์ cadherin

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2019, 12:43:45 »
รถยนต์ก็ฝ่าไฟแดงนะครับ เห็นบ่อยพอกับมอเตอร์ไซค์

เคยเจอรถยนต์ฝ่าไฟแดง ชน กับมอเตอร์ไซ์ขับย้อนศร บันเทิงมาก

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2019, 14:57:39 »
แถวแยกไฟแดง ผมระวังมากครับ
วันดี คืนร้ายไปชนพวกพลีชีพ พวกไม่รักตัวเอง
กลายเป็นเราประมาท ทำคนเจ็บ พิการ ตาย
พวกสร้างความเดือนร้อนแต่ชอบเรียกร้องมนุษยธรรมมีพอสมควรเลยครับ

ออฟไลน์ Barracuda

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2019, 15:23:13 »
ไม่แค่เดี๋ยวนี้ครับ เป็นมานานมากๆแล้ว ข้ามไปเขียวต้องระวัง ยิ่งตอนกลางคืนยิ่งเยอะ พวกเห็นแก่ตัว หน้าด้าน พอๆกับพวกขับรถย้อนศรนั่นแหล่ะ จำพวกเดียวกัน

ออฟไลน์ D Water Law

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2019, 15:45:39 »
บ้านเมืองไหนมีกฎเกณฑ์ แต่คนฝ่าฝืนกฎเกณฑ์ไม่ได้รับการลงโทษ 
ผลลัพธ์ที่ได้มันก็สมควรออกมาเป็นแบบนี้แหละครับ  ไม่ใช่แค่เรื่องจราจร

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2019, 16:15:47 »
มันเป็นมานาน ยังเป็นอยู่ และจะยังมีต่อไป

เพราะทำอะไรไม่ได้ กล้องจับทะเบียนหน้า ไม่จับทะเบียนหลัง ใบสั่งไม่มี ตำรวจตามแยกมีหน้าที่เปิด-เปิดไฟแดงให้รถติด ยิ่งติดกว่าเดิม

ต้องปล่อยให้เขาเจอชะตากรรมของเขาไป เพราะเขายังไม่กลัวตายเลย

ปล.อย่าฝ่ามาชนรถผมก็พอละ

ออฟไลน์ bankiesdluffy

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2019, 16:42:07 »
เค้ารีบไปหาพ่... ครับ

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2019, 16:51:42 »
ต้องลองมาเจอวงเวียนหลักสี่ครับ รถยนต์ก็ไม่สนใจไฟแดงกันแล้วครับ อุอุ

ออนไลน์ siamskunk

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2019, 17:27:28 »
รถยนต์ก็ฝ่าไฟแดงนะครับ เห็นบ่อยพอกับมอเตอร์ไซค์

เคยเจอรถยนต์ฝ่าไฟแดง ชน กับมอเตอร์ไซ์ขับย้อนศร บันเทิงมาก

ผมว่าคนละเคสกัน จขกท คงหมายถึงเคสที่แบบจอดติดไฟแดงกันอยู่ พอเห็นว่าทางโล่งสะดวกก็บิดข้ามแยกไปเลย
ส่วนเคสที่ว่าไฟเหลืองเปลี่ยนเป็นแดงแล้วไหลๆ ทีเผลอกันก็มีให้เห็นได้ในพาหนะทุกประเภทครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2019, 17:40:42 »
เป็นมาตั้งนานละคับไม่ใช่เพิ่งมาเป็น  :-\

ก็เพราะเค้าไม่โดนจับไง เลยทำแล้วทำอีก คนอื่นเห็นทำได้ก็ทำตาม  :-\

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2019, 17:44:52 »
เบื่อพวกขับย้อนศรมากที่สุด มากินเลนคนอื่น

ออฟไลน์ Rung

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2019, 18:13:49 »
เห็นด้วยครับ ผ่าไฟแดง ย้อนศรเยอะมากๆครับ โดยเฉพาะแยกไฟแดงใหญ่ๆใน กทม.ไม่รู้ว่ากล้องตามแยกมันจับภาพทะเบียนไม่ได้หรือตำรวจไม่สนใจ บางครั้งพวกผ่าไฟแดงมาปาดหน้าผม แอบคิดว่า บวกก็บวก วัดใจกันไป สุดท้ายมันไม่รักชีวิตแต่ผมรักรถเลยไม่อยากแลกกับคนพวกนี้ครับ
แถมนิดครับ เดี๋ยวนี่รถยนต์ก็ชอบแทรกที่แยกเลย เช่นเลนเลี้ยวซ้ายผ่านตลอดแต่พอดีรถมันติดเลี้ยวไม่ได้ พวกก็อยู่เลนตรงแล้วมาแทรกมันตรงทางเลี้ยวเลยครับ

ออฟไลน์ bmmac

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2019, 19:04:03 »
อ่านแค่หัวข้อนะ
หนักกว่านี้ก็มี คิดว่าพ้น เอาอยู่
ออกตัวแล้ว วิ่งโผล่มาทางซ้าย
แล้วเบี่ยงกลับรถ

ออฟไลน์ toffyearn

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2019, 19:31:06 »
ผมว่าเป็นมานานแล้ว
พี่ชายเพื่อนก็น่าจะเป็นหนึ่งในนั้น  7 ปีก่อน แจ็คพ็อต ก็เสียชีวิตกันไป

ออฟไลน์ nhnnot

• Newbie
  • *
  • FK2017
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2019, 21:28:32 »
เรื่องปกติครับ โดยเฉพาะแยกสะพานควาย ผมผ่านทุกวัน

พวกพี่ 2 ล้อเค้าตาบอดสีครับ พวกนี้จะเลาะๆไปจนถึงปลายเส้นทึบ ไม่ก็ตรงใกล้ๆ ขอบสะพาน BTS (กลางตอม่อ)

จากนั้นจะชะเง้อ ซ้ายขวา โดยไม่สนใจไฟใดๆทั้งสิ้น

พุ่งตัวไปอย่างเร็ว บางทีเป็นคันๆ หรือไม่ก็เห็นเพื่อนไปได้ก็จะตามไปเป็นฝูงๆ

ถ้าเป็น 2 ล้อส่วนตัว จะตายก็ช่างมัน แต่ถ้าเป็นวิน ผมคงสงสารผู้โดยสารน่าดู  8)

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2019, 21:54:40 »
ทำจนเคยตัว พอเขาจับหาว่าแดกตังขาวบ้าน  ผิดที่คนบังคับใช้ไม่มาดูแล

ออฟไลน์ turbo lover

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2019, 00:28:52 »
แถวบ้านผมเค้าฝ่าไฟแดงกันมานานแล้วครับ บ้านผมอยู่พระราม3
 แยกตรงเลยพระราม3มาหน่อยที่จะตรงไปทางคลองเตยนี่ฝ่ากันทุกไฟแดงเลย หลังๆนี่มอไซต์ยิ่งเยอะขึ้นก็ยิ่งฝ่าไฟแดงเยอะขึ้นครับ
ก็ได้แต่ทำใจ ที่เจอยิ่งกว่านั้น
คือ ผมวิ่งมาถึงกลางแยก
คือฝั่งผมไฟเขียวนานแล้ว แล้วก็ยังไฟเขียวต่อไป ยังไม่ไฟแดงแน่นอน
จู่ๆมอไซต์ ฝ่าไฟแดง ตัดหน้าเฉยๆเลยเรียกได้ว่าเกือบชนจริงๆครับ แล้วมอไซต์คันนั้นก็ขับต่อไปแบบแบบปกติ
ผมมองว่า สำหรับคนพวกนี้คือเรื่องปกติของเค้าที่จะขับฝ่าไฟแดง
หรือจะขับปาดหน้า รถใครๆก็ได้ครับ
หรือ ขึ้นไปวิ่งบนฟุตบาทไล่ชนคนเดินถนนเล่นๆ คือได้หมดครับ สำหรับคนพวกยี้ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2019, 01:13:17 »
ผมเห็นด้วยอย่างนึง ทำไมกล้องไม่จับพวกห่านี้บ้าง ทั้งเส้นทึบ ฝ่าไฟแดง มีแต่รถยนต์ที่โดนนะ
ยิ่งBBขับไวๆมันเคยโดนใบสั่งหรือจับในด่านตามตจว. มั่งเปล่า

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2019, 04:20:46 »
ผมเห็นด้วยอย่างนึง ทำไมกล้องไม่จับพวกห่านี้บ้าง ทั้งเส้นทึบ ฝ่าไฟแดง มีแต่รถยนต์ที่โดนนะ
ยิ่งBBขับไวๆมันเคยโดนใบสั่งหรือจับในด่านตามตจว. มั่งเปล่า

BB ขับใส่กล้องลงคลิปล่าแสงแฟลช​กันสนุกเลยครับ ส่วนรถยนต์​โดนกันไป
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ SpiRious

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2019, 06:23:28 »
ฝ่าไฟแดงผมเฉยมากถ้ามาเทียบกับแถวนิคมบางพลี

ย้อนศรกันทุกหย่อมหญ้า เราขับมาต้องคอยหลบรถย้อนศร ไม่งั้นสายตาจ้องแบบคุณผิดนะที่ไม่หลบให้เค้าย้อน

ตั้งแต่ผมขับรถมา 5 ปี ผมพึ่งเคยเห็นรถย้อนศรเยอะสุดก็ที่นี่แหละครับ เจอทุกวัน ทุกเวลา
2014 - Fortuner 2.7
2017 - Yaris 1.2 (swap engine 1nz-mt)
2021 - Crv 2.4 AWD

ออฟไลน์ jew3d

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2019, 08:11:24 »
อยู่ที่เจ้าหน้าที่จริงๆครับ แล้วความเอื้ออำนวยของแยกนั้นๆ

แยกสุรศักดิ์ ขาที่ลงจากสะพานสาทร

มีป้อม ตร อยู่ไม่เคยเห็น มอไซค์ ฝ่าซักคัน

แต่แยกเดียวกัน ขากลับ  ฝ่ากันให้ ลึ่มๆ

แยกสวนลุม สะพานไทยเบลเยี่ยม จะเรียกว่าฝ่ารึเปล่า

มอไซค์ จากวิทยุ จะไปหลบที่ใต้สะพานก่อน แล้วรอไฟเขียว

ผมขี่ มอไซค์ เส้นสาทร มาหลายปี เกือบ20ปี    90% ของมอไซค์ที่ฝ่าไฟแดง

จะเป็น มอไซค์รับจ้าง กับ พนง ส่งเอกสาร เรียกว่า ฝ่ากันเป็นอาชีพ

บางคันเหมือนจะรีบ   พอฝ่าไปได้ กลับขี่ชิลๆ ซะงั้น

ผมก็มีฝ่าบ้างใน กรณี 3 แยก แล้วอยู่ในทางเอก ช่องซ้ายสุด ก็ไหลไปถ้ารถว่างจริงๆ

ในยุคที่มีตัวเลขนับถอยหลัง เรียกว่า ประเสริฐมาก เพราะมอไซค์ผม มีคนพูดว่าร้อนที่สุดในประเทศไทย

จะได้ดับเครื่อง แล้วก็ start ได้ทันจังหวะ ไฟเขียว เรียกว่า รอนานไม่กลัว

แต่ถ้ารออย่างไร้จุดหมาย จิตใจหวั่นไหว เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ PoK

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2019, 12:49:34 »
รู้สึกว่าพวกเขาเป็นนักธุรกิจระดับสูงครับ ถ้าจอดติดไฟแดง 1นาที รายได้เขาจะหายไป 1 ล้านบาท

ไม่เข้าใจจริงๆไม่เคยคิดถึงชีวิตตัวเอง แบบนี้ไม่ต้องสืบต่อว่าจะห่วงชีวิตเพื่อนร่วมทางแค่ไหน
เราๆก็ขับขี่กับต้องคอยแต่ภาวนาว่าจะไม่โดนคนพวกนี้มาชนตายเอาสักวันอ่ะครับ

ออฟไลน์ toffyearn

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2019, 18:11:28 »
คนไฟเขียวต้องเกรงใจด้วยนะ ต้องหยุดอ่ะคับ ลองคิดดู

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2019, 05:33:03 »
ถามถึงพวกมันอย่าใช้ Why เลย
ปกติมันน่าจะตอบกันได้แค่ When หรือ Where เทือกนี้