ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาหน่อยครับเรื่อง Tablet  (อ่าน 8808 ครั้ง)

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
ปรึกษาหน่อยครับเรื่อง Tablet
« เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 10:26:58 »
คือกะว่าสิ้นปีโบนัสออกจะซื้อซักเครื่องให้ภรรเมียที่สนใจมี 2 อันคือ iPad กับ Samsung Galaxcy อยากทราบว่าต่างกันยังไงครับไปถาม IT ที่โรงงานแล้วเค้าบอกว่าเหมือนรถยุโรปกับรถญี่ปุ่นผมก็งงๆเอาแบบเจาะจงได้มั๊ยถ้าเป็นเรื่องรถจะมีอัตราเร่ง อัตราสิ้นเปลือง ช่วงล่าง ฟิลลิ่ง การเก็บเสียง ศูนย์ อะไหล่ ประมาณนี้ อันนี้ก็เช่น ความเร็ว ความยากง่ายในการใช้งาน ความทน ศูนย์ ราคา คุณภาพ เค้าได้แต่บอกว่าไม่รู้ใช้แต่แอปเปิ้ลอย่างเดียวรู้แต่ว่ามันดี

เลยอยากสอบถามเพื่อนๆหน่อยครับว่าเทียบกับราคาแล้วอันไหนคุ้มค่ากว่ากันเพราะผมไม่ทราบเรื่องพวกนี้เลย การใช้งานก็ทั่วไปเข้า Facebook เน็ตธรรมดาอ่านพวกข่าวดารา ละคร ถ่ายรูป ยูทูป เล่นเกมเล็กๆน้อยๆ ถ้าสามารถโทรศัพท์ได้ด้วยจะดีมาก ขอบคุณครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

heracrase

• บุคคลทั่วไป
Re: ปรึกษาหน่อยครับเรื่อง Tablet
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 11:00:06 »
รอ iPadรุ่นใหม่ดีกว่าครับ Galaxytab แอปน้อยมากเมื่อเทียบกับiPad 8)

ออฟไลน์ Devil13

Re: ปรึกษาหน่อยครับเรื่อง Tablet
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 11:38:13 »
จากประสบการณ์ที่ผมใช้ Iphone 3G, 4G, 4S และคอยนั่งแก้ปัญหาเอนดรอยซัม...ให้เพื่อนๆที่ทำงาน
ดูคามสเปก พวกเอนดรอย จะดีกว่าแรงกว่า เร็วกว่า กล้องดีกว่า สารพัด
แต่การใช้งานจริงมักจะรวนครับ ค้างบ้าง ดับเองบ้าง รับสายไม่ได้บ้าง จอทัชมีปัญหาบ้าง
กลายเป็นว่าหลังๆพวกที่ออฟฟิสก็หันมาเปลี่ยนเป็นไอโฟนตามผมหมด  ;D

แล้วราคาก็ไม่ได้ต่างอะไรกันมากนัก ผมว่าเล่น Ipad ดีกว่าครับ
แค่วัสดุก็กินขาดแล้ว ไหนจะเรื่องศูนย์บริการ ปัญหาการใช้งานอีก
จริงๆแล้ว Ipad มันโทรออกและส่งข้อความได้นะ แต่ต้อง Jailbrake และซื้อ App ใน Cydia (คิดเป็นเงินไทยประมาณ 600 บาท)

http://www.smartmobile.co.th/enew/ipad2-call.html

ออฟไลน์ Action

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 11:40:32 »
ผมเซง ipad อยู่หลายเรื่องพอสมควร ทั้งที่ไม่สามารถใช้งาน crow storage ได้ ยังไม่รวมจิปาถะ

ผมจึงมองว่าน้องชายของเขาทราย ดูดีกว่า แต่ไม่ถึงกับเยอะนะครับ มันมีบางจุดที่ดีกว่า และด้อยกว่า

ยิ่งตอนนี้ tab 2 10.1 อัพเป็น android 4 ice cream sandwich ได้แล้ว

ลูกเล่นใหม่ ๆ แทบแล้วไม่ค่อยจะต่างจาก the new ipad เลยอ่ะ เพื่อนผมใช้อยู่มันยังบอกเข้าท่ามาก ๆ

แต่ยังไง ก็ลองไปศึกษาดูอีกรอบครับ การใช้งานมันไม่ได้ต่างกันเท่าไหร่ แต่เจตนาผู้ซื้อและการนำไปใช้งานตะหาก ที่ต่างกัน ;D

ปล.ผมพัฒนา app android ให้องค์กรอยู่ ก็เลยอาจจะเชียร์ android ออกนอกหน้านิดนุง 8)
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

gunz13096

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 12:40:56 »
ไอแพด2ที่ผมใช้ ค้างงงชิ....หายเลยครับ ตอนนี้อยู่ในสภาพฝุ่นขึ้น แอนดรอยน่าใช้กว่าครับ iosตอนนี้แย่ครับ ค่อยๆปล่อยระบบออกมาเรื่อยๆเหมือนหลอกกินเงินเรา ไม่เหมือนสมัยที่สตีปจ๊อบอยู่กว่าจะออกมาใหม่นี่นานพอผมควรครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 12:57:59 »
ขอบคุณครับ แล้วเจ้าแอนดรอยด์เป็นยังไงเหรือครับ ที่แฟนผมต้องการต้องเป็นแบบจอใหญ่หน่อยประมาณ 10 นิ้วอย่างน้อยๆก็ 7 จะได้เล่นได้สะดวกครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Pluem_411

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 14:05:37 »
เท่าที่ใช้ Ipad 2 อยู่ iOS User Friendly กว่า Samsung Galaxy มากก
ถ้าจะโทรคงต้อง  Samsung Galaxy  หรือ Ipad ก็ได้แต่ต้อง Jailbreak
ก็ไม่รู้สินะ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

ออฟไลน์ Nookkiez

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 15:33:44 »
ขอตอบแบบเข้าใจง่ายๆครับ

iOS = เสถียรกว่า ใช้ง่ายไม่ยุ่งยาก ไม่เคยใช้มาก่อนก็ยังใช้เป็นครับ
Android = เหมือน Windows บนคอมทั่วไป เพราะมีหลายโปรแกรมที่ Auto Run อยู่เมื่อใช้งานเสร็จกดปุ่มโฮมออกแล้วต้องเปิด Task Manager เพื่อเคลียร์โปรแกรมที่เลิกใช้ด้วย ไม่งั้นมันจะกินแรมอยู่อย่างนั้น พอแรมเต็มก็ไม่สามารถเปิดโปรแกรมใหม่ได้ ต้องเคลียร์ของเก่าซะก่อน เหมาะสำหรับคนที่มีความรู้เรื่องIT พอสมควรครับ
Test ..

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 18:24:22 »
สำหรับผมเทียบง่ายๆครับ ผมใช้ iphone4  แฟนผมใช้ SIII

apple สเปกด้อยกว่า กั๊กกว่า โอนไฟล์ยุ่งยาก สมัยก่อนแค่ทำเสียงเรียกเข้าอันเดียวล่อไปครึ่งชั่วโมง แต่มันเสถียรมากกกกกกกกกกกกกกก

samsung แรงกว่า ปรับแต่งโอนไฟล์ย้ายไปมาง่ายมากมาย ยังกะใช้windows ไม่ต้องเรียนรู้เพิ่มมากมาย ดีทุกอย่างขาดอยู่อย่างเดียว ความเสถียร
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ armyfst

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 22:13:44 »
เห็นเค้าเล่าว่าเดี๋ยว ipad mini จะออกมาราคาไม่ถึงหมื่นไม่รู้จริงป่าว

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 22:47:30 »
2 อย่างที่ผมค่อนขางลำคาญกับios มากคือ1.โอนไฟล์ยุ่งยากมาก! 2.ไม่รู้มันเป็นโรคอะ ไร ทั้งiPhone iPad เวลามีอายุหน่อยจะเริ่มอืดและเริ่มกระตุก เหมือนโดนเขียนโปรแกรมไว้เลยเป็นทุกรุ่น เวลาตกรุ่น :-X นอกนั้นhappy ดีครับ

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2012, 10:53:14 »
ผมเป็นคนที่อัพเดทเรื่อง IT พอสมควรนะครับ
ตอนนี้ก็ใช้ Galaxy Tab 7.0 อยู่ กำลังจะเปลี่ยนเป็น Tab2 10.1
และได้ใช้ Ipad, new Ipad, Tab10.1 ของเพื่อนบ่อยๆ

สรุปได้ดังนี้ครับ
1. ทั้งสองระบบ iOS และ Androids ตาดีได้ตาร้ายเสียครับ มีโอกาสเจอแจ๊คพ๊อตได้ทั้งคู่
2. iOS เร็วกว่า สเถียรกว่า เพราะว่า มันเป็น Pattern ที่แบบตายตัวครับ แค่ปาดหน้าจอซ้ายขวา แล้วบอกว่าเร็วกว่า อันนี้พูดยากครับ เพราะระบบมันพื้นไม่ค่อยซับซ้อนมากเท่าไร
3. Androids ยังไงซะก็หน่วงกว่า iOS แน่นอน เพราะระบบมันปรับแต่งได้เยอะ แค่ Widget หน้าจอก็บานแล้วครับ
4. การเชื่อมต่อกับ PC Androids อิสระกว่ามากครับ ถ้าจะใช้ iOS จริงๆ แนะนำเลยว่า ทุกอย่างควรเป็น Mac จะจบครับ
5. แบตเสื่อมง่ายทั้งคู่ ทั่้ง Ipad และ Tab ประมาณหนึ่งปีครับ จะเจออาการ ดับไปเอง ทั้งๆที่แบตบอกว่าเหลือ 40%

keanetona

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2012, 17:36:35 »
จริงๆแล้ว GTAB สเป็คดีนะครับ แต่ตกม้าตายกับ Touchwiz ที่แสนจะกินแรงเครื่อง แต่แก้ปัญหาได้ด้วยการลง launcher ตัวอื่นแทนครับ

iOS เป็นระบบปิดครับ สร้างระบบปฏิบัติการตามทรัพยากรเครื่องที่มี ส่วน แอนดรอยด์ เป็นระบบกลางๆที่ออกแบบมาให้เข้ากับฮาร์ดแวร์ร้อยพ่อพันแม่ และถ้าเขียนรอมไม่ดีเครื่องก็แฮงค์กระจายครับ

ไปลองจิ้มๆก่อนครับ ชอบตัวไหนซื้อตัวนั้น

ออฟไลน์ Headman

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2012, 20:52:09 »
ผมใช้แพด 3 อยู่ครับ

ดีทุกอย่างยกเว้น มันร้อนครับ

ของผมบางทีร้อนจนทอดไข่ได้เลยอ่ะครับ แต่พออัพเป็น 6 แล้วก็ เย็นลงครับ
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ TTL

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2012, 23:13:52 »
ขอพูดจากเป็นแฟนAndroid มาทั้งหมด 4 เครื่อง GS mini,Player,Xperia Ray,HTC ONE V  และตอนนี้ก็จะไปใช้ios แล้ว
ผมกับมองว่าAndroid หาเรื่องสนุกได้เยอะ โมรอม มันแต่งInterfaceให้มีลูกเล่นมันส์ๆได้เยอะ แต่กลับกันสำหรับความสเถียรแล้วยังไง
ios แจ่มกว่ามากครับ ทั้งเรื่องApplication ที่ Android Supportในแต่หละรุ่นแต่หละเครื่องที่ไม่เหมือนกัน อย่างเช่นOne V ผมโหลดRF2012 เล่นไม่ได้
แต่โหลดเข้าAndroid เครื่องอื่นได้ แอปก็เหมือนกันครับ ลงอีกเครื่องได้แต่อีกรุ่นดันไม่Support ดูแล้วมันตลกๆยังไงก็ไม่รู้ ใช้แล้วก็แอบหงุดหงิด
บางครั้งก็กระตุก..แต่มันก็มีดีที่ ปรับแต่งง่าย เชื่อมต่อคอมพิวเตอร์ได้แบบอิสระจับไฟล์โยนๆๆอย่างเดียว แต่ถ้าเป็นผมในนาทีนี้ คงขอเล่น ios เพราะว่าคุณจะ
รู้ว่าเวลาที่เหนื่อยๆแต่ต้องการใช้อุปกรณ์พวกนี้ช่วยเวลาทำงานแล้วกระตุกไม่ได้ดั่งใจเสียอารมณ์มากๆครับ มันก็เป็นเหตุผลนึงที่ผมต้องการย้ายไปios เนื่องจาก
สเถียรกว่า ลงแอปแล้วลื่นแน่นอน ใช้งานง่ายๆ ไม่ต้องเวียนหัวครับ ...สำหรับผมๆจะซื้อIpad แค่ความสเถียรก็น่าจะเป็นคำตอบในการเลือกได้แล้วครับ

ป.ล.เครื่องแรกที่เหมือนเป็นอาจารย์ของผม ในกาารใช้Androidก็คงเป้นGs mini ทั้งหัดแฟลชรอมเครื่องแรก(รอมช่วงนี้ออกมาใหม่แถบทุกวัน)
      บางเวลามันก็เป็นของแก้ว่ายได้ดี แต่อย่างที่บอกครับ เวลาใช้งานแล้วไม่ลื่นน่าหงุดหงิดครับ

ออฟไลน์ MUKIMIKU

• Full Member
  • MEW
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2012, 23:34:36 »
Note 10.1 ไหมครับ โทรได้ด้วย มีปากกาให้เขียนด้วยนะครับ ใช้งานได้เป็นเรื่องเป็นราวอยู่ ตามที่เขาโฆษณาเลย ไม่ได้เกินจริงแต่อย่างใด

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2012, 07:48:50 »
ขอบคุณครับทุกท่าน สงสัยจะได้จบที่ iPad แล้วหล่ะครับเพราะแฟนผมลองไปเล่นของเพื่อนดูมีแต่ตัวนี้ทั้งนั้นเลยไม่มี Samsung ให้เทียบเลยแล้วก็ชอบซะอีกบอกแต่ว่าเอาอันนี้แหละ ข้อมูลอย่างอื่นไม่จำเป็นเลยเลือกเพราะแฟนชอบ

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2012, 21:20:30 »
ขอบคุณครับทุกท่าน สงสัยจะได้จบที่ iPad แล้วหล่ะครับเพราะแฟนผมลองไปเล่นของเพื่อนดูมีแต่ตัวนี้ทั้งนั้นเลยไม่มี Samsung ให้เทียบเลยแล้วก็ชอบซะอีกบอกแต่ว่าเอาอันนี้แหละ ข้อมูลอย่างอื่นไม่จำเป็นเลยเลือกเพราะแฟนชอบ

นั่นแหละครับดีที่สุดแล้ว 5555+
เลือกในสิ่งที่เมียชอบ และพอใจคือคำตอบสุดท้าย

ทุกวันนี้ผมยังโดน ผบ จิกด่าอยู่เนืองๆ ที่ถอย 2.0 extremo มาขับ
หาว่าคิดสั้นๆ ถ้ารอท้องก่อน ก็จะรู้ว่าได้ลูกแฝด ก็ไม่ต้องมาเสียเงินหารถใหม่อีก
เราก็ฟังไป ไม่ต้องเถียง ยังไงก็แพ้ เดี๋ยวจะพาลไม่อนุมัติงบจะซวยไปใหญ่
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2012, 21:35:18 »
ถ้าจะซื้อของแอนดรอยด์ แนะนำให้ซื้อ พวก Quad-Core ครับ อย่างเช่น Acer A501 อะไรพวกนี้ ลื่นกว่าพวก แทบ 10.1 มหาศาล  ไม่ใช้แล้วอารมณ์เสียเท่า
และต้องโมดิฟายซอฟแวร์หลายอย่างเลยครับ ถ้าจะให้มันใช้งานได้ดี ในราคาที่ถูกกว่า แบตอยู่นานกว่า (ดูหนังเพลินมาก)

แต่ถ้าไม่อยากทำ (ต้องศึกษานานเหมือนกันครับ กว่าจะรู้ละเอียด) ซื้อไอแพดไปเถอะครับ

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2012, 22:22:32 »
ตอนผมจะซื้อ Tablet ตัดสินใจระหว่าง Tab 10.1 กับ iPad 2

สุดท้ายได้ Tab 10.1 มา ถ้าย้อนเวลากลับไปได้จะซื้อ iPad 2 ครับ

สเปค Tab 10.1 สูงจริง แต่กระตุก แถม app ไม่ค่อยเยอะ ล่าสุดอัพเวอร์ชั่น 4.0 ได้แล้ว

ดูน่าใช้ขึ้นมาหน่อย GUI เหมือน Tab2 10.1 อุปกรณ์รองรับก็น้อย และ SS เปลี่ยนรุ่นเร็วมาก

ตั้งแต่ซื้อมาผมไม่เคยเชื่อมต่อกับ Kies ได้เลยสักครั้งเดียว

ไปลองเล่นเทียบกับ iPad ตัวแรกของน้องที่รู้จัก

เอิ่ม ไม่น่าเลยหว่ะตรู
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 19, 2012, 22:25:40 โดย FyGI »

ออฟไลน์ Skyline

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2012, 16:40:15 »
จากประสบการณ์ที่ผมใช้ Iphone 3G, 4G, 4S และคอยนั่งแก้ปัญหาเอนดรอยซัม...ให้เพื่อนๆที่ทำงาน
ดูคามสเปก พวกเอนดรอย จะดีกว่าแรงกว่า เร็วกว่า กล้องดีกว่า สารพัด
แต่การใช้งานจริงมักจะรวนครับ ค้างบ้าง ดับเองบ้าง รับสายไม่ได้บ้าง จอทัชมีปัญหาบ้าง
กลายเป็นว่าหลังๆพวกที่ออฟฟิสก็หันมาเปลี่ยนเป็นไอโฟนตามผมหมด  ;D

แล้วราคาก็ไม่ได้ต่างอะไรกันมากนัก ผมว่าเล่น Ipad ดีกว่าครับ
แค่วัสดุก็กินขาดแล้ว ไหนจะเรื่องศูนย์บริการ ปัญหาการใช้งานอีก
จริงๆแล้ว Ipad มันโทรออกและส่งข้อความได้นะ แต่ต้อง Jailbrake และซื้อ App ใน Cydia (คิดเป็นเงินไทยประมาณ 600 บาท)

http://www.smartmobile.co.th/enew/ipad2-call.html
ผมว่า I Pad มันเหมือนรถยุโป ความลื่นไหล รวน ค้างไม่ค่อยเจอครับ (เปรียบได้กับช่วงล่างรถ ที่นิ่งกว่า มั่นใจกว่า) อันนี้น้องใช้อยู่เเต่ค่าใช้จ่าย อัพเดทนู่น นี่ นั่นเยอะ ส่วนซัมซุง รวน ค้างบ่อยครับ บางครั้งเล่นเน็ตอยู่พอมี่ใครโทรมากดรับไม่ได้ซะงั้น เเต่การใช้งานการโอนถ่ายไฟล์ง่ายดายไม่ยุ่งยาก เสปคก็จัดมาเต็มครับ ผมว่าเปรียบเทียบได้ดีนะ

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2012, 18:25:15 »
ถ้าเอา Ipad แนะนำให้ Jailbreak เลยครับ
แอปฟรีๆเยอะมาก ถ้าไม่ทำ โหลดแอปในสโตร์ ราคาแพงหูดับกันเลยทีเดียว

ออฟไลน์ ple_sticker_phuket

• รถดี ไม่จำเป็นต้องขายดี แค่ขี่แล้วมีความสุข ก็เพียงพอแล้ว
    • http://www.facebook.com/plesticker
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2012, 22:49:41 »
ถ้าเอา Ipad แนะนำให้ Jailbreak เลยครับ
แอปฟรีๆเยอะมาก ถ้าไม่ทำ โหลดแอปในสโตร์ ราคาแพงหูดับกันเลยทีเดียว

เห็นด้วยอีกหนึ่งเสียง   

คนดีขับโตต้า คนบ้า ขับมิตซู