ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยหน่อยครับ fortuner bmc  (อ่าน 5920 ครั้ง)

ออฟไลน์ pinominol

• Newbie
  • *
ช่วยหน่อยครับ fortuner bmc
« เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2011, 21:26:46 »
พอดีจะซื้ออะครับเลือกไม่ถูกระหว่าง 2.7 เอามาติดแก๊สlpg กับ 3.0 vsc ไม่เน ดี

1.เรื่องความประหยัดมันต่างเยอะมากมั้ยครับ

2.เรื่องความปลอดภัย vsc trc ...และระบบช่วยต่างมันช่วยเยอะมากมั้ยครับ

3.หรือมีข้อคิดอื่นๆก็ขอความรบกวนแนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ Nanfa

• Jr. Member
  • **
Re: ช่วยหน่อยครับ fortuner bmc
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2011, 22:03:35 »
ซื้อ fortuner ต้อง 3.0 ครับ ประหยัดถ้าคุมคันเร่งดีๆ ไม่กระโชกโหกหาก

2.7 ไว้สำหรับที่จะไปติดแก๊สจริงๆ พ่อเพื่อนผม ซื้อ 2.7 ติดแก๊ส LPG ตั้งแต่ตอนออกรถ หลังจากหมดประกันก็เกิดปัญหาโน้นนี่

แต่ว่าพฤติกรรมการขับรถของเขาทางไกลไม่ต่ำกว่า 150 กม./ชม. อาจจะมีส่วนที่ทำให้เครื่องยนต์มีปัญหา

ออฟไลน์ comet1123

• Full Member
Re: ช่วยหน่อยครับ fortuner bmc
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2011, 23:11:21 »
สนใจอ้ายจูนก็คงต้องถามว่าเอาอะไรมากว่ากัน
ประหยัดกับoption เอาประหยัดจัด2.7 vvt i เต็มไปคับ
เพราะติดแก๊สได้ เรื่องเครื่องติดตั้งแก๊สจูนดีๆ
หมั่นดูแลรักษาเพิ่มขึ้นอีกนิดก็คบหากันยาวคับส่วนระบบต่างๆที่
มีมาให้น้อยกว่าตัว3.0ผมว่ามันก็เพียงพอนะคับกับ2.7เพราะอ้ายจูน
เป็นลักษณะรถตรวจการความเร็วซักไม่เกิน140ก็ไม่น่ากลัวคับเอาอยู่
เคยขับของเพื่อนอ่ะคับเกินกว่า140ผมรู้สึกไม่มั่นใจเท่าไร
ส่วนเอาoptionก็ต้อง 3.0 vล่ะคับเขาจัดoptionมาเต็มคันกันทีเดียว
เรื่องการประหยัดก็ราวๆ11-13โล/ลิตรคับ(คันนี้ของเจ้านาย)
แต่น้ำมันดีเซลต่อหน่วยคงไม่อยู่ที่เท่านี้แน่นอนคับต้องปรับขึ้นอยู่แล้ว
ถ้ารับไหวก็ดีเซลไปคับได้ครบดี

ออฟไลน์ numtik2005

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2011, 10:12:45 »
สนใจอ้ายจูนก็คงต้องถามว่าเอาอะไรมากว่ากัน
ประหยัดกับoption เอาประหยัดจัด2.7 vvt i เต็มไปคับ
เพราะติดแก๊สได้ เรื่องเครื่องติดตั้งแก๊สจูนดีๆ
หมั่นดูแลรักษาเพิ่มขึ้นอีกนิดก็คบหากันยาวคับส่วนระบบต่างๆที่
มีมาให้น้อยกว่าตัว3.0ผมว่ามันก็เพียงพอนะคับกับ2.7เพราะอ้ายจูน
เป็นลักษณะรถตรวจการความเร็วซักไม่เกิน140ก็ไม่น่ากลัวคับเอาอยู่
เคยขับของเพื่อนอ่ะคับเกินกว่า140ผมรู้สึกไม่มั่นใจเท่าไร
ส่วนเอาoptionก็ต้อง 3.0 vล่ะคับเขาจัดoptionมาเต็มคันกันทีเดียว
เรื่องการประหยัดก็ราวๆ11-13โล/ลิตรคับ(คันนี้ของเจ้านาย)
แต่น้ำมันดีเซลต่อหน่วยคงไม่อยู่ที่เท่านี้แน่นอนคับต้องปรับขึ้นอยู่แล้ว
ถ้ารับไหวก็ดีเซลไปคับได้ครบดี

จัด Robust + ปิงโด + ตั้งเบรคใหม่ สักชุดช่วยได้เยอะครับ เรื่องพวกนี้ไม่น่าห่วงทำทีหลังได้ครับ  ;)

ออฟไลน์ pinominol

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2011, 11:30:28 »
ปัจจุบันใช้ 4x4 3.0 ตัวแรกอยู่อะครับ สปริง king โช้ค บิวเหลือง 160+ ตลอดทาง แบบใช้ทำเวลา ทำงานอะครับ

วิ่งต่างจังหวัดทุกวันทีนี้รุ่นผมมันไม่มีตัว vsc เลยสงสัยว่าถ้าซื้อ 2.7 มันขับแย่มากกว่าเยอะมั้ยอะครับส่วนรถจะซื้อใหม่เพราะคิดว่ามันถึงเวลา

เปลี่ยนอะครับถ้าบาทต่อกิโล2.7 lpg กับ3.0 ต่างแค่บาทเดียว/กิโล คงอาจไปทาง3.0อะครับใครมีข้อแนะนำดีๆก้อของความกระจ่างทีครับ

ออฟไลน์ diow_1991

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2011, 21:09:00 »
ผมว่าการตอบสนองของ 2.7 เบนซิน กับ 3.0 ดีเซล มันต่างกันเยอะนะครับ ถ้าเป็นผมเลือก 3.0 ครับ

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2011, 09:37:24 »
ขับทางไกลยาวๆ ขับข้ามจังหวัดบ่อยๆ
หรือใช้รถประจำ เอาเบนซินไปติดแก๊สครับ

ถ้าไม่อัดแข่งกับใครบ่อยๆ ไม่ขับเร็ว
ใช้รถแค่เดินทาง เอาความใหญ่และต้องการความประหยัด
ก็คงต้องเบนซินอ่ะครับ มันถูกค่าน้ำมันกว่ากันมาก

ดีเซล มันขับดีกว่า แรงกว่ามาก
ตอบสนองได้ดี
แต่ถ้าขับทางไกลยาวๆ เดินทางประจำ ดีเซลไม่มีพลังงานทางเลือก
ค่าน้ำมันก็รับเต็มๆ