ผู้เขียน หัวข้อ: รถสีขาว เป็นคราบง่าย เช็ดไม่ออก ขอวิธีดูเเลหน่อยครับ  (อ่าน 5533 ครั้ง)

ออฟไลน์ Cheap and cheerful

• Sr. Member

เป็นรอยดําๆเเบบนี้ครับ เช็ดออกยากมาก มีกระจายหลายๆจุด

เป็นรอยเหมือนโดนข่วนครับ ถ่ายไม่ค่อยเห็นเเต่เวลามองจริงๆมีเยอะครับ

สามารถใช้ 2 ตัวนี้เอาออกได้ไหมครับ?

เเละผมอยากทราบวิธีลง Paste Wax อะครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2016, 11:48:35 โดย Nongoum36 »

ออฟไลน์ Auto

• Hero Member
ถ้าไม่ชอบรักษารถ  ไม่ชอบล้างรถ  ใช้รถกลางแดดบ่อย ๆ  และมีโอกาสจอดรถตากแดดบ่อย ๆ  ก็ไม่ควรใช้รถสีขาว กับสีดำครับ เพราะจะเกิดรอยคราบต่าง  ง่ายสีจะเพี้ยน        สิ่งสกปรกถ้าเป็นจุดดำอาจเป็นยางมะตอยควรใช้ดินน้ำมมันลูบและมันมีน้ำยาอีกตัวนึงใช้คู่กัน 
  ถ้าเป็นน้อย ๆ   ก็ใช้น้ำยาขัดอย่างที่คุณว่ามาได้  ใช้ขัดวงเบา ๆ  ไม่ควรใช้บ่อยเพราะสีบริเวณนั้นจะเริ่มบางลงเพราะชั้นแล๊กเกอร์จะค่อย ๆ หายไป ถ้าไม่ดูแล  แล้วหาน้ำยาเคลือบอีกชั้นนึงหลังจากรอยหายไปแล้ว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2016, 12:25:37 โดย Auto »

ออฟไลน์ Cheap and cheerful

มันมีบริเวณที่สากๆอะครับ ดินนํ้ามันช่วยได้ไหมครับ ผมไม่อยากไปขัดสี

ออฟไลน์ ps000000

น้ำมันสน แต่รีบเช็ดออกไวๆ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
แก้ไม่ได้ก็ต้องปล่อยครับ หลังจากนี้ถ้าอยาก "บรรเทา" ปัญหาพวกนี้ ต้องหมั่นเคลือบสีบ่อยๆ ให้ผิวลื่นปรื๊ดๆไปเลย ใช้รถสีขาวสีดำต้องหมั่นดูแล ผมเคยใช้สีดำมาก่อน และคงไม่กลับไปเลือกสีขาว/ดำอีกแน่นอน

ออฟไลน์ CNX

ขอบคุณเจ้าของกระทู้ครับ

รถสีขาว เจอปัญหาคราบติดแน่น ล้างไม่ออกเหมือนกันครับ

ต้องลอง ใช้ดินน้ำมันทา และไปเคลือบสีบ้างล่ะ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
เนื่องจากกำลังจะใช้รถคันใหม่เป็นสีขาว รบกวนถามหน่อยครับว่าควรเคลือบสีทุกๆกี่เดือนครับ เป็นคนไม่ค่อยดูแลรักษารถ คงเข้าคาร์แคร์อย่างเดียว

ออฟไลน์ Polonium

เนื่องจากกำลังจะใช้รถคันใหม่เป็นสีขาว รบกวนถามหน่อยครับว่าควรเคลือบสีทุกๆกี่เดือนครับ เป็นคนไม่ค่อยดูแลรักษารถ คงเข้าคาร์แคร์อย่างเดียว
ผมล้าง+เคลือบเกือบทุกเดือน ช่วงหน้าฝนนี่ทุกสองอาทิตย์ ยังรู้สึกว่ารถเราสกปรกเร็วจัง

ออฟไลน์ Auto

ผมล้าง+เคลือบเกือบทุกเดือน ช่วงหน้าฝนนี่ทุกสองอาทิตย์ ยังรู้สึกว่ารถเราสกปรกเร็วจัง
  ผมทำปีละครั้งแต่ทำครั้งใหญ่นะประมาณ 2 พันกว่าบาท   ล้างรถขัดแว๊กออก ลูปดินน้ำมัน ลงยาขัดลบรอย  ขัดชักเงา เคลือบสี ขัดเงา
ทั้งหมดนี้ให้คาร์แคร์ทำครับประมาณ 4-6 ชั่วโมงแล้วแต่ร้าน  ทำเองไม่ได้ครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2016, 17:57:48 โดย Auto »

ออฟไลน์ Chalongs

• Jr. Member
  • **
รอยสีดำเหมือนจะเป็นยางมะตอย ถ้าใช่ก้อใช้น้ำมันสน (ห้ามใช้ทินเนอร์นะครับ) ชุบผ้านุ่มๆเเล้วเช็ดออกครับ จากนั้นก้อล้างน้ำเปล่าทันที
ส่วนดินน้ำมัน ก้อใช้ลูบทั่วตัวรถเพื่อเอาคราบฝังเเน่น(ที่สากๆมือ)ออก ตอนลูบดินน้ำมัน ให้ฉีดน้ำยาหล่อลื่นด้วยนะครับ น้ำยาหล่อลื่นดินน้ำมันก้อมีขายทั่วไปหลากหลายยี่ห้อ ถ้าไม่งั้นก้อใช้เเชมพูล้างรถนี่เเหละ ผสมน้ำ ใส่ฟ็อกกี้ฉีดเพื่อหล่อลื่นเเทน

ออฟไลน์ Thong

• Jr. Member
  • **
ผมใช้น้ำมันก๊าดขวดละ 50 บาท ขายตามร้านวัสดุก่อสร้างครับ
-ล้างรถตามปกติให้สะอาดก่อน
-แล้วใช้ผ้าชุบน้ำมันก๊าดเช็ด และล้างด้วยน้ำเปล่าครับ

ออฟไลน์ focus2012

รถสีดำที่บ้านก็เป็นครับ รอบขนแมว เหมือนโดนอะไรข่วนเยอะๆ ก็อาศัยเคลือบ + ลูบดินน้ำมันช่วยกลบๆเอาครับ และถ้าเจอยางมะตอบหรือคราบติดแน่นๆ ก็จะใช้สเปรย์ คล้ายๆน้ำมันสนฉีดๆแล้วล้างออก สะดวกดีครับ

ออฟไลน์ Cheercheers

• Full Member
ถ้าคราบดำยางมะตอยหรือจุดดำเล็กแนะนำ Fashine1 Pitch cleaner กระป๋องสเปร์ยสีขาว

แต่ดินน้ำมันลูบรถก็ช่วยได้ แต่จะเหนื่อยหน่อยครับ

ส่วนรอยเล็กๆจางๆ ขนแมว ควรใช้เครื่อง DA หริอ rotary + น้ำยาสำหรับขัดรถปั่นเอาครับ
Cheercheers

ออฟไลน์ SM.

สีขาว สีดำ ต้องทำใจเรื่องนี้แหละครับ ดูแลรักาายากหน่อย