ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้ออุปกรณ์มาขัดสีรถเอง กับเข้าร้าน แบบไหนคุ้มกว่ากัน ??  (อ่าน 2270 ครั้ง)

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
พอดีช่วงนี้ มีแพลนว่าจะเอารถไปขัดสีครับ เนื่องจากรอยต่างๆและสีรถหมองลงไปเยอะจนรู้สึกหมดเสน่ห์ไปพอสมควร (รถเป็นสีเทา มาสด้า)

สอบถามค่าขัดลบรอย กับคาร์แคร์เจ้าประจำเค้าคิด 2000บาท สิ่งที่ได้คือรอยขนแมว และรอยต่างๆจะหายไป และสีรถจะเงาและผิวลื่นขึ้น

ทีนี้ก็มานั่งดูวิธีขัดลบรอยใน youtube ครับว่าเค้าทำยังไงกัน ก็เห็นว่ามีการสอนขัดเองเยอะเลย ก็เลยสนใจว่า หรือเราจะขัดเองดีหว่า ..

ทีนี้เลยอยากถามเพื่อนๆครับ มีใครขัดสีเองที่บ้านบ้าง ซื้ออุปกรณ์มาทำเองคุ้มไหม งบ 2000 บาท ทำเองจะได้อย่างที่ร้านทำหรือเปล่า

ใครเคยทำแนะนำทีครับ ถ้าทำเอง ใครใช้น้ำยาของอะไรดี

ออฟไลน์ lek12

• Jr. Member
  • **
ถ้าเพิ่งเริ่มทำ ยังไม่มีประสบการณ์ แนะนำเครื่องขัดแบบ D/A ก่อนครับ พอชำนาญมากขึ้นค่อยไป โรตารี่ ครับ ทำเองคนเดียวต้องมีเวลาค่อนข้างเยอะนะครับ นอกจากจัดเตรียมอุปกรณ์+น้ำยาต่างๆ ขั้นตอนการเตรียมผิวสีก็สำคัญ ถ้าต้องการผลงานที่ดีที่สุดครับ

ออฟไลน์ Devil13

อุปกรณ์ต้องพร้อม ฝีมือต้องดีครับ
เครื่องขัด เหมือนว่าต้องเอาพวกปรับรอบได้
แปรงขนแกะก็ต้องอย่างดี ไม่งั้นได้รอยวงแหวนเต็มคันมาแทนครับ

ถ้าถามผม งบ 2 พัน ผมให้ร้านทำดีกว่า ไม่ขอเสี่ยงครับ
ซื้อเครื่องมือ กว่าจะจบ ไหนจะน้ำยาอีก ผมว่าเกิน 2 พันไปเกือบเท่าตัว

มันจะคุ้ม เมื่อคุณขัดบ่อย หรือมีรถหลายคันครับ

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

ถ้าขัดรบรอยอาจต้องใช้ DA ที่แรงๆหน่อยแบบปรับรอบได้ หรือไปใช้พวก Rotary ครับ อย่างน้อยๆน่าจะต้องมี 2000+ เฉพาะเครื่อง
ถ้า DA รอบต่ำๆ อาจได้แค่ช่วยเคลือบสีนะครับ ส่วนตัวที่แนบมาผมเองไม่แน่ใจครับ

2000 รวมอุปกรณ์ไม่พอครับ ถ้าไม่มีอะไรเลย แค่น้ำยาล้างรถดีหน่อย / Cleanner / Wax / ดินน้ำมัน ผ้าเชคหลายๆผืน แปรงDetailing ก็พันกว่าแล้ว

ของผมทำเอง มี ล้าง ลงดินน้ำมัน Cleanner(อันนี้ไม่ได้ทำทุกครั้ง) Wax ทำรอบนึง 45นาที-2 ชม ถ้าปรกติไม่ได้ล้างเองอยู๋แล้ว ไม่ค่อยแนะนำครับ กว่าจะล้างเสร็จ เก็บของ อาบน้ำ บางทีหายไปครึ่งวันเลย

เครื่องฉีดน้ำก็ยังไม่มี ใช้วิธีเปิดน้ำเบาๆ แล้วเอามือเปล่าลูปฝุ่นออกก่อน ทั่วคันแล้วค่อยลงฟองน้ำ
Cleanner / WAX ใช้มือลงเองได้แต่เหนื่อยหน่อย
เพราะ DA ราคาไม่สูงมันลบขนแมวไม่ได้ อนาคตน่าจะหาเครื่องที่ไม่แพงมาก มาช่วยลดเวลาครับ

ส่วนตัวรู้สึกว่างานที่ทำเองดีกว่าเอาเข้าร้านประจำที่ราคา300-800ครับ
ผิวรถนุ่มลื่นกว่า ติดทนนานกว่า อาจเพราะน้ำยาที่เราเลือกด้วย แต่ก็มีหลายจุดหลายมุมที่เราหลุดไปครับ ทำบ่อยๆน่าจะดีขึ้น

รถเก่าคิดว่าเอารถไปให้ร้านจัดหนักก่อนรอบนึง + เคลือบแก้ว แล้วหลังจากนั้นเราค่อยดูแลต่อเอง น่าจะดีกว่าครับ
มันจะมีบางจุดที่อาจต้องใช้น้ำยาเฉพาะถ้าเราซื้อเองก็อีกนานกว่าจะได้ใช้อีก
รอยขนแมวผมปล่อยวางแล้วครับ การดูแลให้มันไม่มีขนแมวเลย มันหนักเกินไปสำหรับผม

น้ำยาผมหาซื้อในเวปส้มครับ เป็นร้านที่มีแบ่งขายเป็นขวด 4-8 Oz ของ WolfGang ลองถามที่ร้านก่อนได้ครับ สีรถบางสีมันไปได้ดีกับ Product บางตัว และน้ำยาบางตัวลงด้วยมืออาจยากด้วยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 08, 2023, 08:34:24 โดย Qwerty »

ออฟไลน์ wsi11

• **
ถ้าไม่รักจริง กับมีเวลา ให้ร้านทำเถอะครับ เพราะจริงๆแล้ว ขัดบ่อยๆไม่ดี ผมทำแค่ปีละครั้ง

น้ำยา ซื้อมา ขวดนึง อยู่ได้ยาวๆ เป็น 10 ปีเลย ถ้าไม่แห้งแข็งไปก่อน อีกอย่าง มันจะบานปลายไปเรื่อยๆ หลักๆ ที่ต้องมี

1 เครื่องขัด แล้วแต่ชอบเลย
2. น้ำยา ขึ้นอยู่ว่าอยากได้งานดีแค่ไหน ปกติ ก็มีขัดหยาบ ขัดกลาง ขัดละเอียด นี่ยังไม่รวมกระดาษทราย
3. ฟองน้ำ หรือขนแกะ ใช้ร่วมกับน้ำยาข้างบน ความละเอียด ก็ต้องเปลี่ยนตามน้ำยา อาจมีเพิ่มคือ ฟองน้ำลงแว็กส์
4. ดินน้ำมัน ห้ามซื้อก่อน ไม่เกินร้อยเด็ดขาด ปกติ อยู่ราวๆ 600 ขึ้นไป
5. ผ้าไมโครไฟเบอร์ดีๆ แยกเช็ดน้ำยาแต่ละตัว ไม่งั้น งานหยาบแน่นอน
6. แว็กส์ ครับ ตัวนี้แล้วแต่ชอบเลย
7. Cleaner เอาไว้ขจัดรอยคราบน้ำ เตรียมผิว ขั้นสุดท้าย หรือ เอาไว้ลบรอยคราบ oxidizer ต่างๆ
8. หลังขัดทุกตัว ผมจะใช้ IPA ผสมน้ำ ฉีดทำความสะอาด คราบน้ำยาก่อนหน้าให้หมดก่อน

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ท่านต้องตามล่าหาร้านทำรถแบบ "โฮมดีเทลลิ่ง" ที่อยู่ใกล้บ้านของท่าน

ทิ้งรถไว้ให้เขา 1 วัน 1 คืน ค่าใช้จ่ายราว ๆ หมื่นกว่าบาท

รถจะสวยชนิดคุณแทบจะจำรถตัวเองไม่ได้

เครื่องขัดอย่าซื้อครับ เหนื่อยมาก แค่ดูแลพื้นฐานก็ใช้งบหลายพันบาทแล้วครับ

การดูแลให้รถใหม่เหมือนป้ายแดงอยู่เสมอนั้นยากมาก คนจะไม่ค่อยทำกัน แต่ผมทำได้ครับ

อย่าถามว่าทำยังไงบ้าง ตอบไม่ไหวครับ 5555

ออฟไลน์ Push in Boost

• Full Member
ถ้าไม่เคยขัด แนะนำไปร้านดีกว่าครับ

ถ้าขัดเสีย งานแก้แพงกว่า

ซื้ออุปกรณ์มาทำเอง ศึกษาดีๆก็น่าสนครับ แต่มันเหนื่อยมาก

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

มีเครื่องมือพร้อม ทำไม่เป็น ก็เท่านั้นครับ

ดีไม่ดี ทำรถเป็นรอยหนักกว่าเดิม เสียเงินไปขัดลบรอย เคลือบสีใหม่อีก

ถ้าอยากลอง แนะนำ ลองกับรถมอเตอร์ไซต์ก่อน ถ้า work ค่อยลองกับรถยนต์

ถ้าทำเป็นแล้ว รู้จังหวะ รู้มุม ถามว่าคุ้มไหม คุ้มกว่าไปทำตามร้านครับ

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

• Sr. Member
ผมซ่อมนู่นนี้เล็กๆน้อยได้เกือบหมด แต่ไม่กล้ายุ่งงกับสีรถเพราะไม่มั่นใจฝีมืองานหัตถกรรมของตัวเอง :-X

ออฟไลน์ lexus

สำหรับผมที่มีอุปกรณ์พร้อมทุกอย่าง ซื้อมาอย่างดี สรุปใช้แค่ไม่กี่ครั้ง เพราะเหนื่อยมากถ้าทำแบบfull service
เลยอยากแนะนำว่า ไปร้านดีกว่าไม่เหนื่อย ไม่เมื่อยหลัง ใช้เงินแก้ปัญหา

แต่ถ้าอยากออกกำลังกาย มีเวลาว่างพอ จะซื้ออุปกรณ์มาทำเองก็ได้ แต่อย่างที่บอกไว้ข้างบนว่าเหนื่อยมากครับ

ออฟไลน์ tom46

สมัยก่อนตอนเวปล้างรถที่เขาฮิตกัน เคยคิดจะซื้อเครื่องขัดตามเขา เจอการใช้ ฟองน้ำ แต่ละแบบใช้งานไม่เหมือนกัน การใช้น้ำยาแต่ละแบบ ขัดหยาบ ขัดละเอียด บางท่านสุดจัดถึงขั้นลงกระดาษทราย เห็นแล้วยอมแพ้ เลยไม่ได้ไปลองสายขัดกับเขา

แต่ถ้าเอาแบบคนใช้งานทั่วไปแบบผม ผมว่า แค่ คลีนเนอร์ กับ wax ดีๆหน่อยก็เพียงพอแล้วครับ ยิ่งถ้าใครออกรถมาใหม่ๆ แล้วทำตั้งแต่แรกๆ สีรถจะดูดีอยู่ได้นานเป็นสิบปีแล้วละครับ

ส่วนถ้ารถใช้งานมานานแล้ว ก็ส่งให้ร้านเขาทำสักรอบ ฟื้นฟู หน่อยแล้วเรามารักษาต่อคอย ลงคลีนเนอร์ ลง wax ทุกเดือน ก็ได้เหมือนกันครับ

M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ Ty ESC

ให้เค้าทำงานยากๆเบื้องต้น ให้ จะคุ้มกว่า
เพราะพวกนั้น ใช้เวลาและอุปกรณ์ ซึ่งต่อให้เราซื้อมาเองแต่ไม่ทำประจำหารต่อครั้งแพงกว่าเค้าทำ
แถมทำเองก็ไม่เนี้ยบเท่า

แล้วซื้อชุดล้างทั่วไป ที่ล้างเองได้บ่อยๆดูแลเบื้องต้น รักษาสภาพนั่นไว้ ให้ปีนึงไปทำดีเทลสักทีพอ

เครื่องขีดกับเรื่องขัดนี่ ขัดเองไม่เปน สีไหม้เป็นวงๆอีก แย่กว่าเดิม ยิ่งสีออกเข้มนี่ชัดมากถ้าสีไหม้เปนวง
จะยิ่งปวดใจ ครับ

ออฟไลน์ panjap

ผมซื้อมาแหละ เครื่องขัด d/a กับฟองน้ำ แล้วก็น้ำยา   ก็ทำได้นะครับ ไม่ได้ยากอะไร เหนื่อยไหม ก็เหนื่อยนะ แต่ก็ไม่ได้สาหัสอะไร แต่ ก็ทำออกมาแล้วเงางามดี อาจจะไม่เท่าที่ร้าน แต่ก็ไม่ได้ด้อยกว่า แบบมองเห็นได้ชัดๆแหละ
ประหยัดไหม ผมว่า ประหยัดกว่าเยอะนะ  ทำครั้งนึงก็ราว สองชม.ได้

ออฟไลน์ chaithawat

แล้วแต่จังหวะและฝีมือครับ บางร้านก็ชุ่ยขัดแล้วใสขึ้นจริงแต่เป็นรอยดีเอชัดเจนเวลาแสงไฟส่องกระทบตั้งแต่นั้นเลิกขัดเลยครับ ส่วนตัวขัดมือเบาๆลงแวกซ์นานๆทีก็พอครับ  ผมจะไม่ค่อยยุ่งกับสีรถเลยสักคันห้าปีขายสีเงาฉ่ำน้องๆป้ายแดงทุกคัน ส่องดูรอยขนแมวแทบไม่มีเพราะไม่เคยเอาผ้าหรืออะไรไปขัดเช็ดถุมันชั้นแลกซ์หนาฉ่ำ

ออฟไลน์ Zephyrs

• Sr. Member
เหมือนในทุกอย่างที่คุณเลือกจะทำเอง vs เข้าร้านอะครับ จะซ่อมมือถือ ล้างรถ ทำอาหาร ฯลฯ
ส่วนต่างตรงนั้นก้อนนึงแน่ๆคือประสบการณ์ และแรงงานของคนที่เขาทำ

คุณทำเองมันก็ดีตรงที่คุณเลือกเองได้ใช้น้ำยาแบบไหน เคลือบให้ดีระดับไหน เป็นต้น
ข้อเสียคือคุณเหนื่อย ถ้าไม่มีความรู้หรือประสบการณ์ก็เสี่ยงขัดแล้วเละกว่าเดิม สรุปเสียเงินมากกว่าแต่ได้คุณภาพงานแย่กว่าร้าน

ผมก็มีเพื่อนที่บ้าล้างบ้าขัดรถเองแบบนี้ สุดท้ายแล้วเลิกครับ ให้ร้านเขาทำให้ เหตุผลคือมันเหนื่อยไม่คุ้มเสีย (ทั้งแรงงานและเวลาด้วย)

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

ลอง Step ง่ายๆก่อนไหมครับ จะได้รู้ว่าถ้าทำเองหมดเลยไหวไหม
เอาแค่ล้าง + ดินน้ำมัน + spray wax ก่อน พอเห็นรถสะอาดเงางามแล้วอาจมีกำลังใจอยากทำเองต่อ
หรืออาจเหนื่อยจนไม่อยากทำอีกเลยก็ได้

ออฟไลน์ apinui

อ่านทุกความเห็นแล้ว กลัวเลยครับ เหนื่อยนี่คงเหนื่อยจริงๆ เพราะแค่ล้างรถและเช็ดแห้ง ก็แย่แล้ว

ส่วนที่มีความคิดว่า อยากขัดเอง เพราะโดน youtube ป้ายยา แบบนี้อะครับ ดูแล้วเหมือนง่าย น่าจะสนุก แต่คิดๆดูแล้ว จ่ายเงินจ้างเค้าก็น่าจะดีกว่าจริงๆ

ออฟไลน์ Guille

• **
ถ้าเริ่มต้นก็ไปหาเครื่อง DA แบบปรับรอบได้ ราคาประมาณ 3-5 พัน ข้อดีคือมันแช่ได้ ลบรอยได้ ต่อไปก็หาพวกฟองน้ำ น้ำยา บลาๆ ผมก็มีนะแต่เครื่องเป็น rotary เมื่อก่อนลองทำเหนื่อยมาก หลังๆก็ล้างอย่างเดียว หาผ้าสะอาดๆเช็ด อาจจะเข้าร้านขัดลบรอยบ้างเมื่อมีโอกาส ถ้าไม่อยากให้เป็นรอยเยอะๆ อีกทางก็คือไปติดฟิล์มรอบคัน แต่แพงแน่นอน แนะนำให้ร้านทำดีกว่าครับ