ผู้เขียน หัวข้อ: Volvo ประกอบมาเลย์ คุณภาพเป็นอย่างไรบ้างครับ  (อ่าน 7157 ครั้ง)

ออฟไลน์ Oatsenal

• Sr. Member
เคยมีคนบอกว่าประกอบมาเลย์ ห่วยกว่าประกอบที่ไทย จริงเท็จประการใด สำหรับผู้ที่ได้สัมผัสมาครับ

สนใจ V40 รอดูอยู่ว่า จะเป็นอย่างไรอ่าครับ

ออฟไลน์ paulmoderndog

• Hero Member
Re: Volvo ประกอบมาเลย์ คุณภาพเป็นอย่างไรบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 22:12:28 »
เท่าที่ใช้ okนะครับ แต่ตอนแรกมีปัญหา censer นิดหน่อย ต้องเข้ารอบสองถึงจะยอมเปลี่ยน  แต่นั่นคงเป็นปัญหาเฉพาะของชิ้นส่วนที่หลุด qc (อาจมาจากประเทศจีนหือไม่ ผมก็ไม่แน่ใจ) แต่ที่แน่แน่ช่างอาจไม่ค่อยเก่ง โดยเฉพาะ0 ที่เพิ่งเปิด พระรามสองซึ่งผมมีปัญหามาแล้ว หลังเข้า ckeck ตามระยะในวันต่อมาก็มีไฟ Engine เตือน สรุปลง software ผิดพราด หลัง update software ไม่รู้ว่าทำไมเหมือน com จัง โดยรวมดีแต่ 0 ไม่เก่ง

ออฟไลน์ Equcha

Re: Volvo ประกอบมาเลย์ คุณภาพเป็นอย่างไรบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 22:29:12 »
เห็นเปิดมา 1.75 ลบ. เงิบเลยผม
ตอนแรกคิดว่าซัก 1.4 ล้านย้งพอไหว

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 23:01:26 »
ผมว่าสู้ไทยไม่น่าจะได้นะครับ ไทยมีคนมาลงทุนเยอะเพราะฝีมือประกอบดี

ขอเล่านึดนึง วันนี้ผมไปภูเก็ตมา เจอกองถ่ายหนังมาเลย์ เอาอุปกรณ์มาลงแถวรถผม แล้วถ่ายหนัง พอผมจะกลับเดินมาที่รถ โคตรเซ็งเลยครับกันชนหน้าเป็นรอยครูดยาวประมาณ5-6ซม.ได้ มีที่ลงไปที่เนื้อกันชนสีดำ สองจุด
ไปถามความรับผิดชอบ  ไม่ยอมจ่ายอะไรสักบาทเดียวบอกไม่ได้ทำลูกเดียว ประมาณว่าถ้ามึงไม่ได้ถ่ายกล้องตอนกูทำกูไม่จ่าย
มาทั้งทีมคนมันเยอะ แต่ผมจอดรถก่อนหน้าอยู่แล้ว แต่ดันเอาของอุปกรณ์มาประกอบแถวหน้ารถผม
วันนี้กลับมาโคตรเซ็งเลย เพิ่งเปลี่ยนป้ายแดงคืนศูนย์ไปเมื่อวาน

ตอนนี้แค้นมาเลย์มาก protop preve อะไรไม่สนใจแล้ว เจ๊งกลับบ้านไปเลย
อารมณ์ผมประมาณนี้เลย :'(

ออฟไลน์ mick

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 23:18:55 »
เจ้าของเป็นจีน ประกอบมาเลยย ผมขอผ่านครับ

Stroke8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 01:24:56 »
สองโพสบนผมว่าไม่เกี่ยวกับคุณภาพของรถเลยนะครับ ยึดตามอคติ กับ Stereotype มากเกินไปหรือเปล่า?

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 08:31:08 »
เจ้าของเป็นจีน ประกอบมาเลยย ผมขอผ่านครับ

เจ้าของจีน ประกอบมาเลย คุณภาพวัสดุ การประกอบ ดีกว่า benz ประกอบไทยอีกนะครับ อย่าเพิ่งตัดสินด่วนโดยข้อมูลจากการอ่าน
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ suteki

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 09:15:37 »

เจ้าของจีน ประกอบมาเลย คุณภาพวัสดุ การประกอบ ดีกว่า benz ประกอบไทยอีกนะครับ อย่าเพิ่งตัดสินด่วนโดยข้อมูลจากการอ่าน
ใช่เลยครับคุณ boykung ที่บ้านก็ใช้ mb มาหลายคัน ล่าสุดก็ E250 cdi รุ่นเดียวกับคุณเลยครับ
กำลังหารถมาเพิ่ม เดินเฉี่ยว s60 drive ไปหลายรอบกลับมาบ้านคืนนั้นนอนไม่ค่อยหลับครับ
วันรุ่งขึ้นเลยไปจอง s60 b มาเล๊ มาเล   โดยเหตุการณ์แบบนี้ ไม่เคยเกิดเลยหลังจากไปลองขับ c class กับ x1
ในระระทางค่อนข้างไกลด้วยซ้ำครับ

ออฟไลน์ paulmoderndog

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 09:20:03 »

คนใช้ไม่เยาะ ก็ดี ไม่โหล ต่อให้ยอดขายเป็นแสนคัน ราคาก็ตกอยู่ดีเพราะคนไทยชอบ ยึดตามอคติ กับ Stereotype ตามที่ Stroke8 บอก

ออฟไลน์ Oasis

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 10:20:00 »
เท่าที่ผมใช้มาก็ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ..... ห้าพันกว่าโลแล้ว แฮปปี้มากๆ  ถ้าไม่ได้ลองใช้จริง ก็กรุณาไปลองก่อน แล้วค่อยวิจารณ์นะครับ  ทุกค่าย ล้วนมีดีเฟค ทั้งนั้น แล้วแต่ว่า ความถี่ของการตรวจเป็นยังงัย  แต่ผมประทับใจนะกับการบริการของทางศูนย์วอลโว่ .....  ตอนนี้เพื่อนๆ ที่ได้ลองนั่งลองขับ ก็สนใจกันทั้งนั้นอะ
My Volvo S60

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 11:01:16 »
ขนาด iphone ประกอบจีนยังมีคนใช้ทั่วโลกเลย  ;D

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 11:44:03 »

เท่าที่เคยเข้าไปดูผมว่าดีกว่ารถญี่ปุ่นแน่นอนครับ ถ้าเทียบรถยุโรปประกอบในผมว่าพอกันไม่ทิ้งกันมาก

เพราะบางชิ้นส่วนรถประกอบในลดต้นทุนมากไปหน่อย แต่ด้วยความต่างของราคาผมว่าVolvo คุ้มค่ากว่าทั้งราคาและออปชั่นครับ

ออฟไลน์ suteki

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 13:13:34 »
เท่าที่ผมใช้มาก็ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ..... ห้าพันกว่าโลแล้ว แฮปปี้มากๆ  ถ้าไม่ได้ลองใช้จริง ก็กรุณาไปลองก่อน แล้วค่อยวิจารณ์นะครับ  ทุกค่าย ล้วนมีดีเฟค ทั้งนั้น แล้วแต่ว่า ความถี่ของการตรวจเป็นยังงัย  แต่ผมประทับใจนะกับการบริการของทางศูนย์วอลโว่ .....  ตอนนี้เพื่อนๆ ที่ได้ลองนั่งลองขับ ก็สนใจกันทั้งนั้นอะ
ของผมกำลังรอฤกษ์ออกรถอยู่ครับ  เป็นวอลโว่คันแรกของที่บ้านเลย  ได้ยินคนอื่นพูดมาเยอะแล้วว่า จะดีหรอเล่นยี่ห้อนี้  คิดไม่ตกไปหลายวันว่าจะเอายังไงดี   เจอคุณพ่อพูดมาว่า  อยากรู้ไหมว่าดีไม่ดียังไงก็ลองซื้อมาใช้ซิจะได้รู้กันไปเลย   ก็เลยจองด้วยความง่ายดายเลยครับ

ออฟไลน์ bam v60

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 16:55:21 »
ใช้วี 60 โดยรวมก็โอเคนะครับวัสดุดูดี มีไม่ชอบตรงเบาะเป็นรอยง่าย  แต่เคลมได้  ที่ชอบเพราะไม่โหลดี ดูดีสไตล์สแกนนิเดเวีย  ไม่ดูเป็นพวก อาเจ็ก อาแปะขับ ;D ;D

ออฟไลน์ siuol

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 18:23:02 »
ดีครับ
ตั้งแต่แรกมีปัญหาอันเดียว ขั้วไฟไฟแดงเตือนบอกcity safeหลวม ระบบทำงานแต่ไม่มีไฟแสดง เข้าศูนย์ต่อเข้ากัน
หลังจากนั้นยังไม่มีปัญหาอะไร

ออฟไลน์ PumpNISMO

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 23:28:33 »
คนไทย พออะไรไม่คุ้นก็ไม่ใช้ไม่ยอมรับไปซะหมด ;D

ออฟไลน์ Jump

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 14:12:45 »
ก็ต้องยอมรับความจริงหละครับว่า
ประกอบ ยุโรป ดีที่สุด
ประกอบญี่ปุ่น รองลงมา
ประกอบ บ้านเรา ปานกลาง
และ รองจากบ้านเรา คือ มาเลย์ ที่ดีกว่า อินโด เวียดนาม
รั้งท้ายมาด้วย จีน

LIKE A BOSS!!

ออฟไลน์ pong_ru

• Full Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 17:10:05 »
ทั่ว ๆ ไป ดูดี

8000 Km. ไปเคลมอะไหล่มา 2 ชิ้น ยังไม่ได้ไปใส่เลย เขาว่าว่าเป็น เทอร์โมแสตทสำหรับรอบเดินเบา และ เซนเซอร์มือเปิดประตูทั้ง 4 ชิ้น ไม่รู้รวมท้ายเป็น 5 ชิ้น หรือเปล่า ชุดเซนเซอร์มันต้องส่งไปทำสี ไม่รู้จะเพื้ยนหรือป่าว

ประตูด้านซ้ายสัมผัสแล้วมันไม่เปิดเอง (Keyless)   กับเครื่องร้อนจัด ๆ มีอาการออกตัวแล้วสั่น

ออฟไลน์ Anne27

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 19:34:56 »
เท่าที่ใช้มา 7 เดือน ไม่มีปัญหาอะไร เพื่่อนๆ ในกลุ่มวอลโว่มีบ้างที่เจอปัญหา แต่ทางวอลโว่ก็แก้ไข และติดตามให้อย่างดีน่ะค่ะ ไม่ลองไม่รู้ค่ะ ฟังเค้ามา อย่าเพิ่งเชื่อจนกว่าจะได้ใช้เองค่ะ :))