ผู้เขียน หัวข้อ: +++เปลี่ยนยางให้หน้าแคบลงมีข้อดี/เสียอย่างไรบ้าง?+++  (อ่าน 10757 ครั้ง)

ออฟไลน์ Monstruo

• Sr. Member
ยางติดรถจากโรงงานเป็นขนาด Michellin Energy (โคตรห่วย) 215/55R16 ซึ่งดูแล้วแก้มยางยังป่องๆ อยู่เยอะ ทำให้ไม่กล้าเข้าโค้งเร็วๆ เพราะแก้มยางให้ตัวเยอะ+ช่วงล่างถุงลมของ Citroen ทำให้รู้สึกย้วยๆ

ตอนนี้ยางเริ่มแตกลายงาแล้ว (ยางสัปดาห์ที่ 4 ปี 07) จึงคิดว่าจะเปลี่ยนเป็นยางขนาด 205/55R16 ใส่กับกระทะล้อเดิมแทน (ถ้าหาล้อ 4 รู 108 ได้ง่ายๆ ถูกๆ ก็อยากเปลี่ยนอยู่เหมือนกัน) จากที่ลองจิ้มเลขเข้าไปในโปรแกรมคำนวนเส้นรอบวง (http://www.1010tires.com/tiresizecalculator.asp) แล้วเส้้นรอบวงเพี้ยนไปแค่ 1.74%

จึงอยากเรียนถามพี่ๆ น้องๆ ว่าการเปลี่ยนยางให้หน้าแคบลงมีข้อดี/เสียอย่างไรบ้าง?

ที่คิดๆไว้:
-ประหยัดน้ำมันขึ้นเพราะหน้ายางแคบลง friction ที่ต้านการหมุนก็น้อยลงไปด้วย / แต่เบรคแย่ลงหรือเปล่า?
-ยางราคาถูกลง (มั้ง?)
-แก้มยางแข็งขึ้น ให้ตัวน้อยลง เค้าโค้งดีขึ้น / ช่วงล่างกระด้างขึ้น?
-แก้มยางเตี้ยลงเล็กน้อย ดู sport ขึ้น

ออฟไลน์ TAI ^^

• Faculty of Political Science, TU
ที่ผมเคยรู้สึกคือจะรู้สึกว่าเร่งดีขึ้นด้วยนะครับ...
Beauty is in the eye of the beholder...

ออฟไลน์ st_citroen

ใช้ซีตรองรุ่นไหนอยู่ครับ
ผมใช้ซีห้า ปกติผมเติมลมยาง35 ปอนด์/นิ้ว ครับ ก็ไม่ได้ย้วยมาก กำลังนิ่งพอดีๆครับ
ของผมยางขนาด 195/65R15  GR-80 วิ่งเงียบ เกาะถนนดีทีเดียวเลยครับ

ใช้ C5 เหมือนกันครับ แต่ได้ skirt กับแม็กซ์16" แถมมาเพราะไกล้ minor change

เติมลม35-36 ตามเสป็คเหมือนกันครับ หรือ michelin energy จะห่วยกว่าที่คิด เพราะปรับช่วงล่างเป็นโหมด sport แล้วก็ยังรู้สึกว่าย้วยอยู่เวลาเข้าโค้ง

ออฟไลน์ boykung

• Hero Member
  • ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
หน้าแคบ
ข้อดี รถมีแรงมากขึ้น เพราะหน้าล้อสัมผัสน้อยลง ประหยัดน้ำมันมาหน่อย
ข้อเสีย เกาะถนนน้อยลง เบรคยาวขึ้น สวยน้อยลง

หน้ากว้าง
ข้อดี รถเกาะถนนมากขึ้น เบรคสั้นลง ดูดีขึ้นอีกหน่อย
ข้อเสีย กินน้ำมันขึ้น รถอืดขึ้น กว้างเกินยางอาจล้นล้อได้
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ Abitan

• VELOCIFERO MAD
หน้าแคบ
ข้อดี รถมีแรงมากขึ้น เพราะหน้าล้อสัมผัสน้อยลง ประหยัดน้ำมันมาหน่อย
ข้อเสีย เกาะถนนน้อยลง เบรคยาวขึ้น สวยน้อยลง

หน้ากว้าง
ข้อดี รถเกาะถนนมากขึ้น เบรคสั้นลง ดูดีขึ้นอีกหน่อย
ข้อเสีย กินน้ำมันขึ้น รถอืดขึ้น กว้างเกินยางอาจล้นล้อได้

เห็นด้วยตามด้านบนและ
ถ้าเป็นหน้ายางที่ใช้กันเยอะจะถูกและหาง่ายกว่าด้วยครับ
เดินตามรอยเท้าคนอื่น.  จะไม่มีทางเป็นของตัวเอง.   
keep walking

PKS8

• บุคคลทั่วไป
หน้ายางลดลง รีดน้ำดีขึ้นครับผม

ขอบคุณทุกคห. ครับ
ถ้าอย่างงั้นชุดนี้คงลองเปลี่ยนเป็น 205/55R16 ถ้าไม่ดียังไงยางชุดต่อไปค่อยเปลี่ยนกลับเป็นขนาดเดิม

ออฟไลน์ st_citroen

ขอบคุณทุกคห. ครับ
ถ้าอย่างงั้นชุดนี้คงลองเปลี่ยนเป็น 205/55R16 ถ้าไม่ดียังไงยางชุดต่อไปค่อยเปลี่ยนกลับเป็นขนาดเดิม
ขนาดเดิมก็ได้ครับ แล้วลองเปลี่ยนมาใช้เป็น PS3 หรือ GR-90 ครับ