ผู้เขียน หัวข้อ: อยากซ่อมรถเป็น  (อ่าน 16904 ครั้ง)

ออฟไลน์ jobjobjob

• Newbie
  • *
อยากซ่อมรถเป็น
« เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2014, 02:52:15 »
ถ้าอนาคตผมอยากจะเปิดอู่ ซ่อมรถ ฯลฯ ผมต้องเรียนสาขาไหนดีครับ แล้วก็ถ้าผมเรียนอย่างอื่นอยู่ สามารถเรียนควบคู่กันไปได้ไหมครับ
รบกวนช่วยนะแนะหน่อยนะครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Re: อยากซ่อมรถเป็น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2014, 08:02:48 »
ถ้าอนาคตผมอยากจะเปิดอู่ ซ่อมรถ ฯลฯ ผมต้องเรียนสาขาไหนดีครับ แล้วก็ถ้าผมเรียนอย่างอื่นอยู่ สามารถเรียนควบคู่กันไปได้ไหมครับ

เรียนให้จบปวช หรือ ปวส ช่างกลครับ แล้วสมัครงานโตโยต้า ทำงานซัก5 ปี เขามีอบรมให้ตลอด ถ้าซ่อมโตโยต้าได้ ก็ทำอู่ได้แล้วครับเพราะมันเป็นรถส่วนใหญ่ในเมืองไทย และก็เป็นวิธีนิยมของอู่ที่มาเปิดเองกันทั้งนั้นครับ  อู่ดัง ๆ เริ่มจากช่างศูนย์ หรือไม่ก็ช่างอู่อื่น ๆ มาก่อนทั้งนั้นครับ งานแบบนี้ต้องเคยลงมือทำ อยู่ดี ๆ เรียนจบไม่เคยลองกับรถ มาเปิดอู่ซ่อม คงไม่ใช่ครับ เพราะไม่เคยแตะรถจริง ๆไม่เคยเจอลูกค้างี่เง่ามาก่อน ถ้าอยู่ศูนย์บริการจะได้ลองกับรถลูกค้าเยอะหน่อยครับ

จะให้ซ่อมเป็นทุกยี่ห้อ ต้องขยันอ่านคู่มือรถยี่ห้ออื่น ๆครับ รถสมัยใหม่ มันเหมือนเป็นงานเฉพาะทางของแต่ละรุ่นไปซะเยอะ พื้นฐานคล้ายๆ กันหมด

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2014, 08:25:27 »
เรียนช่างกลเลยครับ ตอนเรียนก็รับจ๊อบเป็นเด็กอู่ซ่อมรถด้วยซะเลยได้ความรู้แถมได้ตังอีกตะหากพอกล้าแกร่งซักหน่อยก็รับจ๊อบซ่อมเล็กๆน้อยๆตามแถวๆบ้าน เช่น เปลี่ยนแบต เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ หรืออะไรเล็กๆน้อยๆที่เค้าไม่ค่อยว่างไปอู่กันแต่เราบริการถึงที่ พอจบก็ไปสมัครเป็นช่างศูนย์เพราะจะได้รู้ระบบและเรียนรู้เครื่องมือเครื่องใช้ที่ทันสมัย (ปกติอู่ไม่ค่อยมีนักหรอก) ประเมินราคา ประเมินอาการเสีย ประเมินเวลาซ่อม อะไรต่างๆเหล่านี้ให้เป็นค่อยประเมินตัวเองว่าพร้อมหรือยังที่จะเปิดอู่เอง อาจเป็นแบบเฉพาะทางหน่อยก็ได้ เช่น ซ่อมเครื่อง ซ่อมเกียร์ ซ่อมช่างล่าง หม้อน้ำ ยาง ประดับยนต์  อาชีพนี้ดีนะครับไม่ว่าเศรษฐกิจเป็นแบบไหนยังไงคนก็ต้องมีซ่อมรถกันอยู่แล้ว

จะคล้ายๆเพื่อนผมที่เรียนวิทย์คอมก็รับซ่อมคอมตามบ้าน หอพัก ลงโปรแกรม ประกอบคอมพอเรียนจบก็ไปเปิดร้านคอมแถวบ้านเลย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2014, 08:57:31 »
อยากซ่อมเป็น  กับการเปิดอู่....

ซ่อมเป็น  ตามข้างบนครับอธิบายไว้แล้ว..

การเปิดอู่  ไม่จำเป็นต้องซ่อมเป็น   แต่ต้องบริหารเป็น  ตัดสินใจได้  เข้าใจการทำงาน  ดังนั้น  เรียนด้านบริหารก็เปิดได้ครับ...

แต่ส่วนมากคนที่เปิดอู่จะซ่อมรถเป็น   และคนที่บริหาร  มักจะเป็น ผบ. ของคนเปิดอู่นั่นแหละครับ...

ออฟไลน์ KarnP_Photo

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2014, 10:55:36 »
เรียน ปวช เครื่องกลครับ เตรียมวิศวะก็ได้แล้วต่อ วิศวยานยนต์

ออฟไลน์ redtopup

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2014, 12:16:41 »

ถ้าเรียนอย่างอื่นอยู่ ตกดึก ก็ ไปเรียนสารพัดช่าง ก็ได้ รึเสาร์อาทิตย์ ฝึกงานที่อู่เลย
ซ่อมรถ ภาคทฎษฎี ช่วยอะไรไม่ได้มากครับ ต้องลงมือทำและถอด ถึงจะได้จริงๆ ถอดแล้วเปลี่ยนแล้วลอง จะรู้ชัดแจ้ง
 การเป็นช่างศึกษา ถึงหลักการทำงาน ถึงจะวิเครห์สาเหตุได้ 
การเปิด อู่ไม่ใช่เป็นเรื่องที่ง่ายๆเลยครับ และก็ไม่ได้เป็นเรื่องที่ยาก แต่บอกก่อน งานน่าเบื่อมากๆ  แค่ลูกน้อง หยุดงาน รึ ลูกน้องเป็นแล้วตีจากไป แค่นี้ก็ปวดหัวแล้ว
ต้องเป็นมิตรกับอู่อื่นๆด้วย ของบางอย่างอะไหล่บางตัว และบางอย่างที่เราไม่รู้ทำไม่เป็นได้ปรึษาได้ และอาจโยนงานไปข้างนอกอีกทีนึง เปิดๆไปเดี่ยวรู้แหล่งเอง ตรงไหนทำอะไร
ถ้าอยากจะฝึกงาน เริ่มเลย ไม่ต้องไปเรียน ปวช ปวส ต่อ ปตรี ให้มากเรื่อง  เสียเวลา
เพราะจุดมุ่งหมายคือเปิด อู่เอง ไม่ได้หวังจะเอาใบเพื่อ ไปเป็นลูกจ้าง
ฝึกงานกับ อู่ จริงๆได้ รู้หมดสั่งอะไหล่ตรงไหน โรงกลึงไหนฝีมือดี  ไปอัดโช๊ค ร้านไหน ร้านหม้อน้ำอยู่ตรงไหน งานไดชารท์ไดสตารท์ส่งไปที่ไหนดี  งานแอร์ถ้าขี้เกียจทำส่งไปต่อร้านไหนดี โฮเวอร์ฮอนเกียร์ส่งต่อไปที่ไหนดี  ใครเดินสายไฟเครื่องรุ่นนี้ได้
งานเครื่องนั้น เงินน้อยกว่างานช่วงล่าง ที่ทำง่ายกว่ามากๆ และจบไว
สำหรับรถยนต์แล้ว งานตัวถังและงานสีเงินดีที่สุด งานมีเรื่อยๆไม่ขาดสาย
อาชีพเกี่ยวกับรถยนต์ เป็นงานที่หนักมากๆ  ใช้แรงงาน  ต้องรู้แหล่งที่เราจะไปดิวส์อะไหล่  ต้องรู้แหล่งบิ้ว งานข้างเคียงมีมาก ให้ปวดหัว พอๆกับ ที่เราจะรู้ว่าจะเปลี่ยนอะไหล่ตัวไหนคือสาเหตุ

การแตกแขนง ไปสู่ งานอื่นๆ มีอีกมาก งานเบาะ งานติดฟิลมป์ ติดสติ๊กเกอร์   เครื่องเสียง ยางแม๊ก ไดนาโม หม้อน้ำ แบ๊ต ล้างรถ และพวกของแต่งต่างๆ  ประดับ ต่างๆ โดยเฉพาะ งานประดับยนต์ เงินดีที่สุด งานจบไวไม่ต้องใช้ ความชำนาญมาก เหนื่อยน้อย  ได้กำไรเนื้อๆ ปัญหาไม่ตามมาอีก ติดแล้วๆกันจบเลย

การทำธุรกิจ มีความรู้อย่างเดียวไม่รอด  เงินทุนสำคัญที่สุด
งานช่าง หลักจริธรรมคือ ซื่อสัตย์ กับลูกค้า คือสิ่งที่จะทำให้อาชีพของเราเจริญ

ถ้าอยากจะฝึกงาน ช่วยให้ได้ แต่ต้องทำทั้งวัน
อยากเปิด อู่ ไม่ต้องไปเรียน ปวช ปวส ปตรีหรอกครับ  ยิ่ง ปตรี นั้นหนักไปทางคำนวน  เวลามาทำงานจริงๆในบริษัท ก็ ไม่ได้ใช้หรอกครับ

ออฟไลน์ redtopup

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2014, 12:31:34 »
อยากซ่อมเป็น  กับการเปิดอู่....

ซ่อมเป็น  ตามข้างบนครับอธิบายไว้แล้ว..

การเปิดอู่  ไม่จำเป็นต้องซ่อมเป็น   แต่ต้องบริหารเป็น  ตัดสินใจได้  เข้าใจการทำงาน  ดังนั้น  เรียนด้านบริหารก็เปิดได้ครับ...

แต่ส่วนมากคนที่เปิดอู่จะซ่อมรถเป็น   และคนที่บริหาร  มักจะเป็น ผบ. ของคนเปิดอู่นั่นแหละครับ...

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ ผมเห็นมา อย่างน้อยๆ ก็ 2 อู่แล้ว เจ้าของอู่ เป็น คนรับรถของศูนย์บริการ แล้วมาเปิด อู่เอง เปลี่ยนผ้าเบรคยังไม่เป็นเลยครับ แต่เปิดอู่ได้ 
เจ้าของที่ไหนจะมานั่งทำเอง ก็ จ้างลุกน้องทั้งนั้น ก็ หาหัวหน้าช่างเก่งๆเอาไว้ คอยดูแลงาน
เจ้าของแค่มีหน้าที่ คุยกับลูกค้าให้รู้เรื่อง รู้หลักกการทำงานก็พอแล้วได้วิเคราห์หาสาเหตุได้  เมื่อเปิดอู่แล้วดิวส์กับอู่ที่เป็นมิตรกับเรา  ในการวิเคราห์ว่าอะไรเสีย การพูดที่โน้มน้าวมีส่วนช่วยอย่างมากๆ ถ้าปัญหาไม่จบ อยู่ที่การพูดจริงๆ  ว่าจะเปลี่ยนอะไรต่อไปอีก

ปัญหาอยู่ที่ว่า การสร้างกลุ่มลูกค้า นิสัยคนไทย ชอบหักหลัง เป็นช่างศูนย์มาเปิดอู่ก็ดึงลูกค้ามา ช่างศูนย์ได้เปรียญมากๆในการเปิดอู่ใหม่ๆ 
ผมว่าเรื่องทำเลที่ตั้งสำคัญเลยทีเดียว

ออฟไลน์ jobjobjob

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2014, 15:31:40 »
โห แต่ละคนความรู้แน่นมากๆครับ ขอบคุณมากครับ
ผมพอรู้เรื่องแหล่งอะไหล่ต่างๆแต่เราจะหาช่างดีๆมีความรู้เก่งๆได้ที่ไหนอะครับ

popdemonic

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2014, 18:35:53 »
เรื่องการบริหารทกับบุคลากร ของจริง กับการแก้ปัญหารถ วิเคราะห์
ประสบการณ์ล้วนๆเงินซื้อไม่ได้ โรงเรียนไม่มีสอน ทำเองเจ็บเอง เสียตังค์เอง
ได้แผลเอง เดวก็เป็นครับ ผมได้แผลจากการรื้อซ่อมรถเยอะมาก

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2014, 20:01:57 »
พื้นฐานถ้าเรียนเอา ก็ต้องช่างกลครับ ปวช.

keanetona

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2014, 01:07:40 »
เรียนช่างกล ปวช. ปวส. ให้เป็นวิชาซ่อม จบมาทำงานศูนย์บริการ เรียนบริหารธุรกิจภาคค่ำเพื่อให้บริหารเป็น เรียนจบปีกกล้าขาแข็งก็เปิดอู่ได้ครับ

ออฟไลน์ joeman911

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2014, 10:15:13 »
ถ้าที่บ้านติดพวกทรูชายสี่ หรือ ทรูแพลตินัม

จะมีช่อง เทอร์โบ

จะมีรายการสอนพวก ซ่อมรถเยอะมาก อย่าง Wheeler Dealer ที่เทคนิคแจ่มๆเยอะมากหรือจะ
ลองไปเอาไปหาใน YouTube ก็ได้ครับ

keanetona

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2014, 15:49:16 »
ถ้าที่บ้านติดพวกทรูชายสี่ หรือ ทรูแพลตินัม

จะมีรายการสอนพวก ซ่อมรถเยอะมาก อย่าง Wheeler Dealer ที่เทคนิคแจ่มๆเยอะมากหรือจะ
ลองไปเอาไปหาใน YouTube ก็ได้ครับ

จริงๆแล้วบ้านเราน่าจะมีอู่ที่ทำแบบ wheeler dealer นะครับ ไปตระเวณหารถเน่าๆมาซ่อมจนสวย

GreenG

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2014, 15:57:20 »

จริงๆแล้วบ้านเราน่าจะมีอู่ที่ทำแบบ wheeler dealer นะครับ ไปตระเวณหารถเน่าๆมาซ่อมจนสวย
ตามนี้เลยครับ

ออฟไลน์ suksan4

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2014, 16:37:39 »
การบริหารอู่ซ่อมรถ

1. ทำเอง สอนงานช่างใหม่ จะอยู่ได้ เริ่มจากอู่เล็ก ขยายเป็นขนาดกลาง และขนาดใหญ่ก็ได้
2. จ้างช่าง ถ้างานดี ทำเลดี หาช่างไม่ยาก

โปรดลองดูตัวอย่างอู่ที่อยากจะทำ เช่น ซ่อมครบวงจร ซ่อมเฉพาะอย่าง เช่นช่วงล่าง ระบบไฟฟ้า เป็นต้น เมื่อทราบถึงความชอบ ก็เลือกเรียนสาขาที่ชอบ