ผู้เขียน หัวข้อ: นน ล้อในชุดไมเท่ากัน  (อ่าน 1830 ครั้ง)

ออฟไลน์ wodpee69

• Newbie
  • *
นน ล้อในชุดไมเท่ากัน
« เมื่อ: มีนาคม 12, 2023, 23:07:19 »
สวัสดีครับ พอดีเอาล้อมาชั่ง นน เล่นแล้วเจอว่า นน ล้อในชุดไม่เท่ากัน มี 2 วง หรักเท่ากัน อีก สองวง วงหนึ่ง หนักต่างกัน 0.3 KG จาก 2 วงแรก วงสองหนักต่างสองวงแรก 0.25 Kg เข้าใจว่า ต้อวถ่วง 2 วงหลัง ให้หนักเท่า วง ที่หนักมากสุด ? ใช่ไมครับ ละถ้าใส่ยางขนาดเดียวกันกับรถขับสี่ จะมีปัญหาไมครับ

ออฟไลน์ Turin

• Hero Member
Re: นน ล้อในชุดไมเท่ากัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 13, 2023, 06:19:34 »
ถ่วงล้อ ไม่ได้ถ่วงเพื่อให้ 4 ล้อหนักเท่ากัน แต่เพื่อให้น้ำหนักในล้อนึงกระจายเท่ากัน หมุนแล้วจะได้ไม่สั่น

กลับมาเรื่องส่วนต่างแต่ละล้อ ... ประมาณ 2-3 ขีดต่อวง สำหรับล้อโรงงานหรือล้อแต่งเกรดทั่วไปผมว่าค่อนข้างปกตินะครับ

ปล. ยางแต่ละเส้นก็หนักไม่เท่ากันนะครับ

ออฟไลน์ Push in Boost

• Full Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 13, 2023, 07:10:10 »
ถ้าให้เดานะครับ

กระบะไหมครับ

ถ้ากระบะ ล้อแต่งส่วนใหญ่ ความกว้างของล้อ คู่หน้า-หลัง จะไม่เท่ากัน
เช่น คู่หน้า กว้าง 9.5 นิ้ว คู่หลัง กว้าง 10.5 นิ้ว

ออฟไลน์ albacore

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 13, 2023, 11:16:44 »
น้ำหนักแมกรวมยาง20-30โล จานเบรคอีก10โล
 น้ำหนักต่างกันเท่านี้น้อยมากถ้าเทียบกับระบบทั้งหมด
ไม่น่าเป็นห่วงอะไร
ยกเว้นรถแข่งอาจจะซีเรียส

แต่ถ้ามองที่คุณภาพล้อที่แต่ละวงยังต่างกันขนาดนี้ส่วนตัวถือว่าเยอะอยู่
ถ้าเป็นผมจะกังวลเรื่องคุณภาพกับความแข็งแรงของแมกมากกว่า
ว่าเนื้อมันหายไปในส่วนที่ต้องรับแรงหรทอเปล่า

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 13, 2023, 11:24:08 »
ล้อฟอร์จลายเดียวกันกว้าง 7.5กับ8.5 จำได้ว่าหนักต่างกันประมาณครึ่งโลเอง
 อันนี้ขนาดเท่ากันต่างกัน3ขีดถ้าเป็นปริมาตรประมาณ100ซีซี ก็เอาเรื่องอยู่
ถ้าภายนอกดูเท่ากันหมดกลัวว่าจะเป็นฟองในเนื้ออลูมิเนียมแทน
ผมไม่แน่ใจว่าเทคโนโลยีการผลิตธรรมดาสมัยนี้แก้เรื่องนี้ได้หมดแล้วหรือยัง

ออฟไลน์ Integra Type R

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 13, 2023, 16:46:50 »
คนขับรถไม่น่ารู้สึกถ้าไม่ได้แบบหนักกันแต่ละล้อต่างกันหลายกิโลกรัมนะครับ

ออฟไลน์ wodpee69

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 13, 2023, 16:53:38 »
ล้อรถเก๋ง ปกติเลยครับ ฮ่าๆ

คิดว่ามันต่างเพราะน่าจะเปลี่ยน design ความแข็งแรง เลยคิดเขาข้างตัวเองว่าถ้าจะไปใส่จริงๆ ไม่ได้แข็งอะไรแต่รถผมประมาน 250 ม้าขับสี่ นี้ควรจัดล้อไง ดี

เอาเบาสุด นน เท่ากันไว้ล้อหน้า?

ละเอาแปลกๆ ไว้หลัง เวลาสลับยาง ก็ ถอด เอา แต่ใส่ต่ำแหน่ฃล้อเดิม

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 13, 2023, 17:51:36 »
ส่วนตัวผมถ่วงล้อให้หมดแล้วดูว่าวงไหนถ่วงมากถ่วงน้อย
เอาถ่วงน้อยไว้หน้าถ่วงเยอะไว้หลัง

ออฟไลน์ เต๋า AV

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 14, 2023, 11:36:21 »
ถ้าเป็นกังวน
แนะนำให้ลอกสี แล้วส่งโรงกลึง
กลึงให้น้ำหนักเท่ากัน แล้วค่อยทำสีใหม่
ทำสีมาน้ำหนักไม่เท่ากัน ก็ลอก ทำสีใหม่ จนกว่าจะพอใจ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 14, 2023, 12:22:03 »
0.3KG มันน้อยมากครับ

ผมว่าอย่างอื่นในล้อ ยังทำให้นักหนักต่างกันมากกว่านี้เลย ยาง

เคยชั่งยางไหมครับ ว่าแต่ละเส้นน้ำหนักเท่ากันไหม?

ยังไม่รวมพวกใส่ล้อคนละลาย หรือ ออฟเซตไม่เท่ากันอีกนะ

ไหนจะ ขนาดล้อ ความหว้าง ล้อหนักหลัง คนละไซต์อีก

้ถ้าหนักกว่ากัน 2-3 kg อันนี้ค่อนน่าคิดครับ

ถ้าล้อมือสอง ยิ่งมีหลายจุดที่ชวนให้น้ำหนักไม่เท่ากัน หลักๆ คือ มีการเจียรปัดล้อออก เวลาเบียด ดุ้ง น้ำหนักก็หายแล้ว

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 14, 2023, 14:47:02 »
 8) 8) 8).....ด้วยเหตุนี้จึงขึ้นเครื่องบาล๊านซ์ ถ่วงปรับให้สมดุล จึงจำเป็นทุกๆล้อครับ อย่าคิดมาก :-X