โพลล์

เพราะอะไรดีแมคซ์ถึงแพ้วีโก้

เครื่องยนต์อืด+เสียงดัง
25 (29.4%)
ออพชั่นไม่โดน
5 (5.9%)
ออกแบบไม่สวย
16 (18.8%)
วัสดุการประกอบห่วย
1 (1.2%)
ช่วงล่างและเบรกไม่ดี
2 (2.4%)
โฆษณาทำได้เห่ย
18 (21.2%)
ค่านิยมเปลี่ยนทิศ
10 (11.8%)
อื่นๆ... ระบุ
8 (9.4%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 80

ผู้เขียน หัวข้อ: }>- คุณคิดว่า ทำไมอีซูซุ ดีแมคซ์ ถึงเสียแชมป์ให้กับไฮลักซ์ วีโก้ -<{  (อ่าน 53617 ครั้ง)

ออฟไลน์ mayjazza

• Sr. Member
  • .......
     จริงๆ แล้วมีอีกหนึ่ง ข้อนะ ที่เป็นสาเหตุ พอดีผมเคยเป็นไฟแนนซ์ แล้วเคยจัดรถทั้ง 2 ยี่ห้อ...
 แคมเปญส่งเสริมการขาย vigo(ผมทำช่วงที่ isuzu goldserie )จะดีกว่า เช่น ดาวน์ต่ำ 10-15% ลูกค้าใช้เงินออกรถ แค่ประมาณ 5,000-10,000 ส่วนต่าง toyota ออกให้ คือถ้าคิดแบบง่ายๆนะรถราคา 500,000 ต้องใช้เงิน 50,000 แล้วคนปวดหัวคือ ไฟแนนซ์ ครับ ทำไม่ผ่าน เซลล์มันก็ไม่ส่ง ลูกค้าให้ ไฟแนนซ์ต้องเอาใจครับ เพราะ บริษัท เค้าใหญ่... ผลคือยอดขายรถใหม่ vigo พุ่งปรี๊ด ได้ยอด แชมป์ สมใจอยาก แต่ ยอดยึดรถก็เยอะมาก จนราคาตก (ผ่อนกันไม่ไหวครับอยากได้เพราะ เงินเท่านี้ ดีกว่าซื้อมอไซค์ ผมเคยเจอมาแล้วลูกค้าตอบอย่างนี้หลายคน ผมถาม  ตอนเซ็นสัญญา)ทำให้ต้องมี toyota sure ขายรถมือ2ของตัวเองไง เพื่อ ดึงราคา ของตัวเอง ให้ไม่ตกมากนัก  แล้วหนี้เสีย ก็ตกอยู่กับ ไฟแนนซ์ toyota ฉลอง แชมป์ ไฟแนนซ์ น้ำตาซึมครับ บอกตรงๆ ส่วนตัวผมนะ ผมว่า ที่ isuzu เสีย แชมป์ เพราะ ห่วงภาพลักษณ์ ของแบรนด์ ตัวเอง เสีย ไม่อยากให้มองว่า เป็น รถ โหล จริงๆ นะ เพราะ ช่วงนั้น ลูกค้า ดาวน์ 10-15% เท่ากัน แต่ต้องใช้เงิน เกือบเต็มจำนวน เพิ่งจะมาเทกระจาด ตอน vigo ไปไกลแล้ว และอีกครั้งก็ตอนของใหม่จะมานี่แหละ .... ไม่รู้ใครสังเกต มั๊ย พอ isuzu หั่นราคา ต่ำ เมื่อไหร่ ยอด vigo จะตก เพราะ บางคน อยากได้ isuzu แต่ เงื่อนไขไม่ได้ ก็ต้อง ไปที่เงื่อนไข ที่ง่ายกว่า แต่ตอนนี้ isuzu กะลัง โละ เงื่อนไข ง่าย ขึ้น ยอดเลยตีกลับมาหา isuzu ไงครับพี่น้อง ...

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
^
^
^

เรื่องการเงิน การบัญชีเนี่ยผมตึ๊บเลย จากที่พ่อผมขายรถมา มีเข้ามาเยอะมากที่มาขายดาว์นแล้วให้เอาไปผ่อนต่อเอง แต่ส่วนใหญ่ก็ไม่ซื้อหรอกครับใช้ทุนเยอะ ถ้าซื้อก็เอาเงินสดไปปิดแล้วค่อยเอามาขาย เพราะเราไม่รู้จะขายได้เมื่อไหร่ กำไรมันก็ตรงดอกเบี้ยที่ได้ลดลงมานั่นแหละครับ แต่ก็เอาไม่ไม่กี่คันหรอกครับ เพราะปีใหม่ๆจะราคาสูง ไฟแนนท์ก็ไม่ค่อยปล่อยนัก ดาว์นก็สูง ไปดาว์นป้ายแดงดีกว่า เล่นรถปีเก่าๆหน่อยดีกว่า 1 ล้านซื้อได้ตั้ง 6-7 คัน ไม่ใช่แค่ 2 คัน ปล่อยก็ง่ายกว่า

แต่เผอิญผมไม่ค่อยชอบกระบะเท่าไหร่ ไม่งั้นก็ได้ขับกระบะสภาพดีๆ ราคาไม่แพงไปแล้ว โดยเฉพาะ 4 ประตู ยิ่งได้ถูก เพราะคนซื้อมือสองส่วนใหญ่ต้องการเอาไปใช้งาน และรถ 1 คันต้องตอยโจทย์ได้ทุกอย่าง ดังนั้น กระบะแคป จะขายดีที่สุด
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น