ผู้เขียน หัวข้อ: เอิ่มมม รบกวนสอบถามเรื่องการซื้อรถมือสองค่ะ  (อ่าน 6765 ครั้ง)

ออฟไลน์ Chanissara

• Sr. Member
  • ใครจะรักเราเท่าพ่อแม่ไม่มี... ^_^
รบกวนอีกนี๊สนึงค่ะ คือแบบว่าตอนนี้กำลังเก๊กซิมอยู่ เพราะรถที่จองท่าทางจะไม่ได้ตามกำหนดในเดือนพค.หรืออย่างเลทอาจจะเกินมิย.ด้วยซ๊ำ เพราะเซลล์หายเงียบบบบบบ ไปเลยไรงี้

เพราะรถที่ใช้อยู่จะเอาให้พ่อต้นเดือนหน้าแล้ว หลังจากนั้นอาจจะมีปัญหาเวลาต้องไปพบลูกค้า Corp อย่างแถวชานเมืองไรงี้อ่ะ เลยกำลังจะตัดสินใจไม่รอรถใหม่ไปซื้อมือสองแทน

คราวนี้ก็กลัวเกี่ยวกับรถมีปัญหา หรือโดนชนแรงมาก่อน เพราะดูม่ายยยยเป็นนนนน ^0^ กลัวโดนย้อมแมวเมี๊ยวๆๆๆใส่อ่ะค่ะ

อยากทราบว่าอย่างพวก summit honda used car นี่ดูท่าทางน่าเชื่อถือว่าเต๊นท์ทั่วไปหรือเปล่าค่ะ อย่างสมมุติจะเอาซิตี้รุ่นท็อป โมเดลปัจจุบันซักปี 2009 ราคาประมาณ 590,000 บาท คิดว่าโอเคมั๊ยค่ะ (น่าจะลดได้อีกเพราะว่าในเว็บเค้าเหมือนมีโปรค่ะ) ถ้าดาวน์ซัก 120,000 ผ่อนซัก 60 งวดนี่ดอกจะเท่าไหร่ได้ค่ะ เพราะตอนนี้จ่ายเพิ่มอีกได้ซักเดือนละ 9,000 เพราะตอนนี้ก็ผ่อนบ้านที่ภูเก็ตให้พ่อกะแม่แล้วก็ผ่อนรถมาสด้าคันปัจจุบันที่เพิ่งซื้อเมื่อปีที่แล้วด้วยเดี๋ยวจะไม่มีกินค่ะ ^0^

http://www.one2car.com/HONDA_CITY/C22110354  < อันนี้เป็นตัวอย่างที่ดูไว้ค่ะ อีกอย่างรุ่นปี 2009-10 ของซิตี้รู้สึกว่าบางลอตจะมีปัญหาเรื่องเครื่องยนต์ใช่ป่ะค่ะ

กราบขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
Re: เอิ่มมม รบกวนสอบถามเรื่องการซื้อรถมือสองค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 23:34:43 »
เป็นเหมือนผมเลย ตอนไปถาม ศูนย์ Nissan เค้าบอกผมว่าต้องรอรถประมาณ 2-3 เดือน แล้วก็ตัดเยื่อใยผมเลย เหมือนไม่อยากขายแล้ว

ผมเลยไปสอย E60 จาก Premium Selection มา ซึ่งผมว่ามันน่าจะไว้ใจได้มากกว่าเต๊นท์ ตอนนี้รอ Leasing อยู่

แต่จากประสบการณ์ ผมไม่เคยซื้อรถมือหนึ่งเลยสักครั้ง เพราะติดปัญหาเรื่องรอรถเนี่ยแหละ เลยใช้แต่รถมือสองมาตลอด E60 นี่คันที่ 5 แล้วครับ

ยังไม่เคยเจอปัญหา ย้อมแมว หรือซ่อมไม่จบ เลยสักครั้ง มีอยู่คันเดียวที่ซ่อมเยอะหน่อย แต่ก็ไม่ได้แพงมากครับ

ยังไงขอให้ได้รถไวๆครับ

ออฟไลน์ E_Limited

• Newbie
  • *
Re: เอิ่มมม รบกวนสอบถามเรื่องการซื้อรถมือสองค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 23:39:48 »
เรื่องรถเต้นท์ ถ้าซื้อกับพวก Honda เอง หรือ Toyota Sure เค้ามีมาตราฐานตการรวจสอบอยู่แล้วครับ แต่ราคาจะแพงกว่าเต้นท์นอกหรือรถบ้านพอสมควร คงต้องไปต่อรองกับเซลล์ดู ปัญหาเรื่องเครื่องยนต์ เค้ามีประกันก็คงช่วยได้หน่อย (ตามระยะเวลา) ส่วนดอกเบี้ยรถมือสองแพงกว่ารถมือหนึ่งครับ

ออฟไลน์ Pasakorndvm

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 23:54:56 »
เนื่องจากรถที่คุณออยสนใจเป็นรถรุ่นที่ขายอยู่ในปัจจุบันและอายุไม่เกิน 2 ปี ถ้าซื้อจากดีลเลอร์ฮอนด้าเอง จะมีราคาสูงกว่าเต็นท์ 20,000 บาทขึ้นไป
อย่าลืมว่ารถมือ 2 จะบวกภาษีมูลค่าเพิ่ม 7% ในยอดผ่อน และดอกเบี้ยรถมือสองอยู่ที่ 4-5.5% กลายเป็นว่า เงินที่คุณออยจะต้องจ่าย
มันสูงพอ ๆ กับซื้อ honda city ตัวกลาง ๆ คันใหม่เลยด้วยซ้ำครับ เพราะรถใหม่ภาษีมูลค่าเพิ่มรวมอยู่ในราคาขายปลีกไปแล้ว
และดอกเบี้ยรถใหม่มันแค่ 2 กว่า ๆ ไม่เกิน 3%

ถ้ารีบใช้รถจริง ๆ ก็ลองมองดูหลาย ๆ ทาง ความคิดเห็นส่วนตัวของผม ยิ่งผู้ใช้รถเป็นผู้หญิง รถมือสอง ไม่แนะนำครับ
ลองดูรถใหม่ที่สามารถหามาใช้ได้เร็วกว่านี้จะดีกว่าหรือไม่?
ถ้าไม่มีถูกใจก็ว่ากันใหม่อีกที

'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 23:56:57 »
เนื่องจากรถที่คุณออยสนใจเป็นรถรุ่นที่ขายอยู่ในปัจจุบันและอายุไม่เกิน 2 ปี ถ้าซื้อจากดีลเลอร์ฮอนด้าเอง จะมีราคาสูงกว่าเต็นท์ 20,000 บาทขึ้นไป
อย่าลืมว่ารถมือ 2 จะบวกภาษีมูลค่าเพิ่ม 7% ในยอดผ่อน และดอกเบี้ยรถมือสองอยู่ที่ 4-5.5% กลายเป็นว่า เงินที่คุณออยจะต้องจ่าย
มันสูงพอ ๆ กับซื้อ honda city ตัวกลาง ๆ คันใหม่เลยด้วยซ้ำครับ เพราะรถใหม่ภาษีมูลค่าเพิ่มรวมอยู่ในราคาขายปลีกไปแล้ว
และดอกเบี้ยรถใหม่มันแค่ 2 กว่า ๆ ไม่เกิน 3%

เห็นด้วยครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 00:00:10 »
ไม่เอาซิตี้แล้วหรือครับ ถ้ายังดูมือสองเตนท์ หรือบ้านไม่เชี่ยวชาญ ไปดูมือสองของตัวแทนจำหน่ายอย่างเป็นทางการ
อย่างเช่น Premium selection ที่คุณ PKS ว่าไป หรือ โตโยต้าชัวร์ เชฟ โอเค iD mercedes ก็ยังพอน่าเชื่อถือกว่าครับ

• ใครจะรักเราเท่าพ่อแม่ไม่มี... ^_^
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 00:02:19 »

ถ้ารีบใช้รถจริง ๆ ก็ลองมองดูหลาย ๆ ทาง ความคิดเห็นส่วนตัวของผม ยิ่งผู้ใช้รถเป็นผู้หญิง รถมือสอง ไม่แนะนำครับ
ลองดูรถใหม่ที่สามารถหามาใช้ได้เร็วกว่านี้จะดีกว่าหรือไม่?
ถ้าไม่มีถูกใจก็ว่ากันใหม่อีกที

ขอบคุณนะค่ะ

แล้วถ้าออยดูพวกคนที่เค้าขายดาวน์แบบนั้นดีกว่าป่ะค่ะ??? เพิ่งเสริ์ชดูประมาณนี้ค่ะ
http://www.thaicar.com/post_showroom1.php?GID=59676 จริงๆมีอีกหลายคันในเว็บนี้ที่ขายดาวน์ค่ะ แล้วพอเชื่อถือได้มั้ยค่ะ เพราะตอนนี้เช็คยี่ห้อไหนๆก็ไม่มีรถด่วนให้ค่ะ หายากมากเลย T^T เก๊กซิมมากค่ะ...

ออฟไลน์ DEAR[^,^]

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 00:02:35 »
ผมก็เจอศูนย์ ฮอนด้า ทำอย่างนี้เหมือนกัน แต่จองตอนเดือนธันวาคม นัดรับรถเดือนมีนาคม แล้วเลื่อนมาเรื่อยๆ พอถามว่าได้รถเมื่อไหร่แน่ เขาบอกว่ารถผลิตไม่ทัน เกิดจากซึนามิ ที่ญี่ปุ่น อันนี้ไม่ณู้จริงเปล่า เพราะว่า จองตอน เดือนธันวาคม พอบอกถอนจอง เซลล์โทรมาบอกว่า วันรุ่งขึ้นโทรมาให้ไปรับรถได้เลย แต่ไม่เอาแล้ว ใช้คันเดิมนี่แหละ ดีกว่า >:(

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 00:05:00 »
ไม่เอาซิตี้แล้วหรือครับ ถ้ายังดูมือสองเตนท์ หรือบ้านไม่เชี่ยวชาญ ไปดูมือสองของตัวแทนจำหน่ายอย่างเป็นทางการ
อย่างเช่น Premium selection ที่คุณ PKS ว่าไป หรือ โตโยต้าชัวร์ เชฟ โอเค iD mercedes ก็ยังพอน่าเชื่อถือกว่าครับ

จองซิตี้ที่ศูนย์ปทุมวันแล้วค่ะ ตั้งแต่ปลายเดือนที่แล้ว เซลล์บอกจะได้รถเดือนหน้า อาจจะเลทแต่ไม่เกินมิย. ตอนนี้กลายเป็นว่าเซลล์หายเข้ากลับเมฆ เลยบอกเค้าว่าถ้ากลางเดือนพค.ไม่สามารถระบุรถได้ ขอเงินจองคืนค่ะ จะไปเอาวีออสหรือเฟียสต้า เพราะเพื่อนมีน้องๆทำอยู่ได้รถเร็ว (อันนี้โกหกเซลล์ :P) แต่เพื่อนๆที่รู้จักก็มีอยู่บ้าง แต่ได้รถช้าพอๆกัน 2 เดือนอัพ...

ตอนนี้เลยหาซิตี้ปีใหม่ๆหน่อยในรถเว็บมือสอง อย่างความเห็นข้างบนว่าแพง ก็เลยอยากทราบว่าถ้าซื้อดาวน์แทนจะโอเคมั้ยอ่ะค่ะ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 00:13:29 »

จองซิตี้ที่ศูนย์ปทุมวันแล้วค่ะ ตั้งแต่ปลายเดือนที่แล้ว เซลล์บอกจะได้รถเดือนหน้า อาจจะเลทแต่ไม่เกินมิย. ตอนนี้กลายเป็นว่าเซลล์หายเข้ากลับเมฆ เลยบอกเค้าว่าถ้ากลางเดือนพค.ไม่สามารถระบุรถได้ ขอเงินจองคืนค่ะ จะไปเอาวีออสหรือเฟียสต้า เพราะเพื่อนมีน้องๆทำอยู่ได้รถเร็ว (อันนี้โกหกเซลล์ :P) แต่เพื่อนๆที่รู้จักก็มีอยู่บ้าง แต่ได้รถช้าพอๆกัน 2 เดือนอัพ...

ตอนนี้เลยหาซิตี้ปีใหม่ๆหน่อยในรถเว็บมือสอง อย่างความเห็นข้างบนว่าแพง ก็เลยอยากทราบว่าถ้าซื้อดาวน์แทนจะโอเคมั้ยอ่ะค่ะ
ซื้อดาวน์ก็อาจจะถูกอยู่แต่เรื่องความโทรมหรือไม่ น่าจะดูได้ยากพอกับรถเตนท์ทั่วไปน่ะครับ ถูกผิดขอท่านอื่นชี้แจงด้วยครับ

dogclubs

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 01:19:52 »
คนสวย เหมาะกับรถใหม่ สวยๆมากกว่า

ออฟไลน์ nakul18

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 09:01:30 »
ถ้ามีเงินผ่อน เดือนละ 9 พัน มีเงินดาวน์ อย่า ซื้อรถมือสองเลยครับ รถมือสอง ถ้า ซื้อจากเพื่อนสนิท คนรู้จัก รู้ประวัติมัน ค่อยซื้อ แต่ จะซื่อมือหนึ่งอยู่แล้ว แต่รถได้ช้า จำเป็นต้องใช้ เลยจะซื้อมือสองก่อน ในอนาคต อาจจะเปลี่ยนรถอีกอยู่ดี

ออฟไลน์ BMW :D

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 12:27:07 »
ดูว่าวิ่งมาเท่าไร
วิ่งน้อยน่าซื้อ
วิ่งเยอะไม่น่าซื้อ
pajero sport

ออฟไลน์ DArkMaster

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 20:54:58 »
จขกท. ชอบ City รุ่นเดียวเลยใช่ป่ะครับ  ;D
           ผมไม่แนะนำมือสองนะครับ ซื้อแล้วกลัวปัญหาจะเยอะ ตาดีได้ตาร้ายก็โดน ยิ่งช่างสมัยนี้เก่งๆทั้งนั้นเลย
ชนมาเค้าก็ทำให้(เกือบ)เหมือนเดิมได้ ดีไม่ดีเรามองไม่รู้ด้วยซ้ำ ไหนจะเรื่องภาษี7% ตามความเห็นของพี่ๆด้านบนอีก
            ผมแนะนำว่าลองมองรถยี่ห้ออื่น รุ่นอื่นดูสักหน่อย อาจไม่ใช่รถตลาด แต่ถ้าซื้อมาใช้ยาวๆบางรุ่นก็ใช้คุ้มนะครับ
เพราะว่าถ้ารอ City ผมว่าคงรอนานพอสมควรแหละครับ เพราะคนรอรถก็มีเยอะ
            ใจผมก็ชอบ City นะครับ จองไปแล้วตอน MotorShow(จองวันแรกด้วยซ้ำ) ผมจอง City ตัว Top เค้าบอกรับรถ มิ.ย. ผมโทรไปถามเซลล์เรื่องการส่งมอบ เซลล์บอกว่าเลื่อนไปอีก 2-3 เดือน(+เพิ่มจาก มิ.ย.) ซึ่งสำหรับผมมันนานครับและ "ผมจำเป็นต้องใช้รถ" ผมเลยต้องไปดูรถยี่ห้ออื่นรุ่นอื่นมาใช้แทนนะครับ ตอนแรกก็คิดเหมือนจขกท.ครับ ซื้อมือสองดีกว่ากรูแต่คิดไปคิดมารถคันแรกมือสองถ้าเจอรถดีก็ดีไปแต่ถ้าเจอรถแย่ผมต้องตายแน่ๆเลย ประสบการณ์ความรู้เรื่องรถยังน้อย ผมเลยคิดว่างั้นไปมองรถใหม่รุ่นอื่นดีกว่า  :D
            เข้ามาอ่านรีวิวของพี่จิมมี่ เจอไปจ๊ะเอ๋ Mazda 2 กับ Ford Fiesta เลือกตัวที่ชอบแล้วผมลิสเบอร์0ทุกที่ แล้วโทรไล่ถามว่าที่ไหนมีรถบ้าง มีตัวไหน กี่ประตู ดอกเบี้ยเท่าไหร่ มีโปรโมชั่นอะไรบ้าง ดอกเท่าไหร่ แล้วก็เข้ามาเช็คชื่อเสียงของศูนย์ แล้วก็เข้าไปลองขับดูว่าชอบรึเปล่า สุดท้ายก็มาจบตรง fiesta 1.6 S 4d (ขอบคุณรีวิวพี่จิมมี่ที่ช่วยในการตัดสินใจด้วยนะครับ)
           ถ้าจขกท.ชอบ City จริงๆแล้วจะเอามือ2 ก็พาช่างดีๆที่เค้าดูรถเป็นไปช่วยเลือกด้วยนะครับ เค้าอาจช่วยให้คำแนะนำเราได้   
           ปล.เค้าไม่ใช่เซลล์เฟียร์สต้าน่ะ ( กลัวพีี่จิมมี่จะตีกะบานเอา T.T )  เค้าก็แค่คนที่จอง City ในงานMotor Show ที่น่าสงสารแล้วเจอเหตุการณ์เดียวกับ จขกท. ........ บุญรักษาครับ

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 08:05:58 »
ไม่แนะนำ มือ 2 ด้วยคนครับ เราไม่รู้ว่าเขาไปทำ ไปยำอะไรมามั้งแล้ว เห็นขายดาวน์กันไหม่ๆรถไหม่ๆ ก็ไม่ใช่ว่าจะเป็นรถที่ไม่เคยผ่านอะไรมาเลยนะครับ
ถึงจะมาจากศูนย์เองก็เถอะ

รอหน่อยเถอะครับ อย่างน้อยก็น่าจะเบาใจได้สำหรับมือ 1 (ว่ามันคงไม่พาไปดับกลางทางหรอกนะ)

แต่ถ้าจะมือ 2 จริงๆ...ก็ ลองนัดแนะกับคนที่ดูเป็นให้ไปช่วยดูดีกว่าครับ

เอ่อ...พก พระไปด้วยก็ดีนะครับ เผื่อบางคันมีของแถมในรถ  ;D
(ล้อเล่นครับ)
H.

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 17:33:06 »

ขอบคุณนะค่ะ

แล้วถ้าออยดูพวกคนที่เค้าขายดาวน์แบบนั้นดีกว่าป่ะค่ะ??? เพิ่งเสริ์ชดูประมาณนี้ค่ะ
http://www.thaicar.com/post_showroom1.php?GID=59676 จริงๆมีอีกหลายคันในเว็บนี้ที่ขายดาวน์ค่ะ แล้วพอเชื่อถือได้มั้ยค่ะ เพราะตอนนี้เช็คยี่ห้อไหนๆก็ไม่มีรถด่วนให้ค่ะ หายากมากเลย T^T เก๊กซิมมากค่ะ...
ขายดาวน์ยิ่งดูยากเลยครับ ถ้าเราไม่ทราบประวัติรถขายดาวน์พวกนี้ ส่วนใหญ่จะชนใหญ่แล้วซ่อมเพื่อขายมาสด ๆ ร้อน
ถ้าสนใจมือ 2 จริง ๆ เอาแบบใช้งานไปได้อีก 3-4 ปีไม่จุกจิก ผมเชียร์ toyota vios E ปีประมาณ 2007 ราคาประมาณ 500,000 ต้น ๆ ครับ
ซื้อกับ toyota sure ถึงแพงหน่อยแต่ก็เสี่ยงน้อยที่สุดครับ ผ่อนก็ 9,xxx 4 ปีครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 14:47:52 »
เพิ่มเติมครับ มือ 1 เฟียสต้า น่าจะได้รถเร็วกว่า ซิตี้นะครับ