ผู้เขียน หัวข้อ: เกียร์อัตโนมัติ สามารถจูนได้ไหมครับ  (อ่าน 6181 ครั้ง)

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

• Hero Member
รถของเพื่อน เป็นเกียร์อัตโนมัติ 8 สปีด
มีความรู้สึกว่า เวลากดคันเร่งออกตัว เกียร์มักจะออกตัวที่เกียร์สูง

เช่น ออกตัวจากไฟแดง ถ้ากดคันเร่งปกติ จะออกด้วยเกียร์ 3 (ทราบเพราะลองกระดิก paddle shift เช็คตำแหน่งดู)

หรือ..เวลาไปตามที่จอดรถ ห้างสรรพสินค้า หรือ โรงแรม ที่ต้องขึ้นเนินชันๆ 
แทนที่จะไล่จาก เกียร์ 1 >> 2
แต่กลับเริ่มที่เกียร์ 3

ซึ่งกรณีต่างๆ ที่กล่าวมา ทำให้รถไม่มีแรงออกตัวช่วงความเร็วต่ำเท่าที่ควร
ทั้งๆ ที่รถก็ความจุเยอะ แรงม้าระดับ 200 ตัว ทำให้รู้สึกหงุดหงิด
พออยากไปไว ต้องกดคันเร่งลึกมาก หรือ ใช้ mode sport เพื่อ hold รอบเครื่องยนต์ ก็ทำให้เปลืองน้ำมันอีก

อยากสอบถามว่ากรณีแบบนี้ สามารถจูนเกียร์ให้ตอบสนองดีขึ้นได้ไหมครับ?

ออฟไลน์ sukhontha

Re: เกียร์อัตโนมัติ สามารถจูนได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2019, 11:11:34 »
จูนได้  แต่แค่ไหนไม่ทราบ  และไม่จำเป็น  เพราะ

คุณรู้ว่ามันเป็นแบบนั้น  ออกตัวก็ปรับเป็นเนวล ใช้พาดเดิลซิครับ  อยากเปลี่ยนเกียร์ตอนไหนก็กดเอา  ไม่ง่ายกว่าหรือ

ออฟไลน์ The_Wizard

• Full Member
Re: เกียร์อัตโนมัติ สามารถจูนได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2019, 11:39:29 »
รถของเพื่อน เป็นเกียร์อัตโนมัติ 8 สปีด
มีความรู้สึกว่า เวลากดคันเร่งออกตัว เกียร์มักจะออกตัวที่เกียร์สูง

เช่น ออกตัวจากไฟแดง ถ้ากดคันเร่งปกติ จะออกด้วยเกียร์ 3 (ทราบเพราะลองกระดิก paddle shift เช็คตำแหน่งดู)

หรือ..เวลาไปตามที่จอดรถ ห้างสรรพสินค้า หรือ โรงแรม ที่ต้องขึ้นเนินชันๆ 
แทนที่จะไล่จาก เกียร์ 1 >> 2
แต่กลับเริ่มที่เกียร์ 3

ซึ่งกรณีต่างๆ ที่กล่าวมา ทำให้รถไม่มีแรงออกตัวช่วงความเร็วต่ำเท่าที่ควร
ทั้งๆ ที่รถก็ความจุเยอะ แรงม้าระดับ 200 ตัว ทำให้รู้สึกหงุดหงิด
พออยากไปไว ต้องกดคันเร่งลึกมาก หรือ ใช้ mode sport เพื่อ hold รอบเครื่องยนต์ ก็ทำให้เปลืองน้ำมันอีก

อยากสอบถามว่ากรณีแบบนี้ สามารถจูนเกียร์ให้ตอบสนองดีขึ้นได้ไหมครับ?

ผมว่าอาการที่ว่ามา อาจจะเกิดจากข้อบกพร่องเกี่ยวกับตัวเกียร์หรือสมองกลเกียร์ ในการใช้งานทั่วไป โดยปกติจะไม่มีความจำเป็นที่เราจะต้องปรับเปลี่ยนตำแหน่งเกียร์เองยกเว้นกรณีขึ้นเขาสูงชัน
รถของเพื่อนเจ้าของกระทู้เป็นรุ่นอะไรครับ เผื่อเพื่อนสมาชิกที่ใช้รถรุ่นเดียวกันจะมาช่วยตอบได้

ออฟไลน์ coolpix99

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2019, 12:42:50 »
แล้วแต่รุ่นรถครับ ไม่ทราบใช้รถรุ่นไหนอยู่ครับ
2014 Mazda CX-5 2.2D
2017 BMW 430i
2020 Nissan Kicks
2021 Mazda CX-8 2.5

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2019, 12:59:50 »
แล้วแต่รุ่นรถครับ ไม่ทราบใช้รถรุ่นไหนอยู่ครับ

รถเพื่อนเป็น CAMRY 2.5G โฉมปัจจุบัน ครับ

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2019, 13:06:18 »
ผมเห็นด้วยกับความเห็นด้านบนนะ  ถ้ารถมี Paddle shift ก็สั่งให้มันออกตัวด้วยเกียร์ 1 เดี๋ยวก็เร็วเองคับ
แต่ถ้าอยากจะจูนเกียร์เพื่อปรับในส่วนของ auto ให้ออกตัวเกียร์ต่ำก็ทำได้ ลอง search หาเจ้าที่รับจูนเกียร์ Camry โดยเฉพาะเอา

ออฟไลน์ AgentMolder

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2019, 17:38:29 »
เห็น 8 เกียร์ ออกตัวช้า เกียร์เอ๋อๆช่วงความเร็วต่ำนี่รู้เลย camry ใหม่ 2.5 แน่นอน

บ่นกันทุกคนเลยครับ อัตราทดเกียร์ต้นมันเอ๋อๆ แต่ปลายโคตรไหลเลยนะครับ แลกกัน

ออฟไลน์ coolpix99

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2019, 20:01:09 »

รถเพื่อนเป็น CAMRY 2.5G โฉมปัจจุบัน ครับ

แคมรี่ผมคาดว่าไม่มีจูนกล่องเกียร์ TCM ครับเพราะพื้นฐานรถไม่น่าจะมี demand จากกลุ่มคนที่สนใจมากพอ
แต่ถ้าจูนทางอ้อมผ่านตารางบางตัวใน torque table ในกล่องเครื่องยนต์ คงพอได้อยู่แต่ผลลัพธ์จะดีมั้ย พอใจมั้ยคงต้องหาข้อมูลเพิ่มเติมครับ
2014 Mazda CX-5 2.2D
2017 BMW 430i
2020 Nissan Kicks
2021 Mazda CX-8 2.5

ออฟไลน์ jbrc

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2019, 20:05:14 »
ถ้า 9 speed at ใน crv disel 1.6 lite  เกียร์ ZF ผมมีเครื่องมือสามารถเลินเกียร์ ให้เปลี่ยนราบเรียบและเกียร์ไม่กระตุกได้ 

หรืออย่างใน altis cvt ก็สามารถใช้เครื่องมือ  เลินเกียร์ตั้งความตึงสายพานเกียร์ได้  ทำให้ขับเร่งออกตัวได้ดีขึ้น  เกียร์ไม่ขับเย่อๆ 

แต่กับ camry 2.5 G 6AT เมื่อก่อนผมก็ใช้อยู่ วิ่งได้ 70,000 กว่า กม. อัดหนักไปหน่อย ช่วงรอบต่ำ เกียร์กระตุก ฟลัชน้ำมัน  รีเซ็ตเกียร์ ทำทุกทางแล้วไม่หาย  ขายซื้อ crv ขับแทน

แต่กับตัวใหม่ 8 AT ยังไม่เคยลองเสียบเครื่องสแกนดู   ถ้าอยากทดสอบว่า คาริเบรตได้มั้ย ติดต่อมาได้ครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2019, 08:44:29 »
เห็น 8 เกียร์ ออกตัวช้า เกียร์เอ๋อๆช่วงความเร็วต่ำนี่รู้เลย camry ใหม่ 2.5 แน่นอน

บ่นกันทุกคนเลยครับ อัตราทดเกียร์ต้นมันเอ๋อๆ แต่ปลายโคตรไหลเลยนะครับ แลกกัน

จริงครับ ปลายไหลมาก
2.5 เหมาะกับ cruising ยิงยาวๆ
ขับในเมือง เจอเกียร์แบบนี้ ก็ทำให้นอยเหมือนกัน

ช่วงออกตัว เทียบกับ HV แทบจะคนละเรื่องเลย
HV ไหลลื่น smooth กว่า

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2019, 08:48:48 »

แคมรี่ผมคาดว่าไม่มีจูนกล่องเกียร์ TCM ครับเพราะพื้นฐานรถไม่น่าจะมี demand จากกลุ่มคนที่สนใจมากพอ
แต่ถ้าจูนทางอ้อมผ่านตารางบางตัวใน torque table ในกล่องเครื่องยนต์ คงพอได้อยู่แต่ผลลัพธ์จะดีมั้ย พอใจมั้ยคงต้องหาข้อมูลเพิ่มเติมครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

ออฟไลน์ sedan lover

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2019, 15:36:59 »
ถ้าเป็นเบนซ์ กรณีที่เราปล่อยไหลมา ล้อยังไม่หยุดหมุน มันก็จะออกตัวเกียร์ D2 นะครับ เพื่อความนุ่มนวล
แต่ถ้าออกตัวเป็นเกียร์ 3 เหมือนรถ จขกท. มันน่าจะผิดปกตินะครับ รถจะเอารอบที่ไหนมาดึงให้มันไปเนี่ย

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2019, 17:56:09 »
ทำให้นึกถึงตอนปัญหาเกียร์ 4AT ใน Camry ACV40 เลย ลดความเร็วลงถึง 20 แล้วกดคันเร่งต่อ รถกระชากเลย ต้องค่อยๆ แตะคันเร่งเอา
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2019, 02:54:59 »
ถ้า 9 speed at ใน crv disel 1.6 lite  เกียร์ ZF ผมมีเครื่องมือสามารถเลินเกียร์ ให้เปลี่ยนราบเรียบและเกียร์ไม่กระตุกได้ 

หรืออย่างใน altis cvt ก็สามารถใช้เครื่องมือ  เลินเกียร์ตั้งความตึงสายพานเกียร์ได้  ทำให้ขับเร่งออกตัวได้ดีขึ้น  เกียร์ไม่ขับเย่อๆ 

แต่กับ camry 2.5 G 6AT เมื่อก่อนผมก็ใช้อยู่ วิ่งได้ 70,000 กว่า กม. อัดหนักไปหน่อย ช่วงรอบต่ำ เกียร์กระตุก ฟลัชน้ำมัน  รีเซ็ตเกียร์ ทำทุกทางแล้วไม่หาย  ขายซื้อ crv ขับแทน

แต่กับตัวใหม่ 8 AT ยังไม่เคยลองเสียบเครื่องสแกนดู   ถ้าอยากทดสอบว่า คาริเบรตได้มั้ย ติดต่อมาได้ครับ
โฆษณาสินค้าเกินจริงไปมั้ยครับ. ถ้าทำได้จริงบริษัทรถคงซื้อตัวไปทำงานด้วยแล้ว

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2019, 08:25:37 »
ทำได้ แต่คนทำในไทยผมยังไม่เคยเห็นนะครับ ต้องเอาไฟล์จากECU ไปแก้

ออฟไลน์ jayjung

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2019, 08:48:11 »
ของผม Camry ACV70 HVP 2019  ก็ออกตัวเริ่มที่เกียร์ 3 เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ mile

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2019, 21:12:27 »
สำหรับเกียร์ขับหน้าไม่แน่ใจจะจูนได้ไหม  แต่เกียร์ขับหลังมีคนจูนได้ลองติดต่อคนนี้ดูครับ ya motor sport

ออฟไลน์ jbrc

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2019, 20:32:29 »

โฆษณาสินค้าเกินจริงไปมั้ยครับ. ถ้าทำได้จริงบริษัทรถคงซื้อตัวไปทำงานด้วยแล้ว
ถ้าใช้ crv disel 9speed zf เกียร์เปลี่ยนกระตุก  หรือไม่ สมูท ขับมาหาผมได้ครับ  ที่ศูนย์ honda ทำให้ไม่ได้  แต่ที่ผมทำได้  และหายแน่นอน  ทำเสร็จ ขับออกไป ก็สัมผัสได้ว่าเกียร์เปลี่ยนเนียนครับ

หรือ benz  bmw เกียร์ ZF รุ่นใหม่ๆ  รถใครมีปัญหา  เกียร์ กระตุก  เปลี่ยนไม่เนียน  ก็ทำให้เนียน  เหมือนป้ายแดงได้ครับ