ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับ Toyota Fortuner ปี 2005 ครับ  (อ่าน 9294 ครั้ง)

ออฟไลน์ Berkin

• Jr. Member
  • **
    • facebook.com/CHeNlKachen
สอบถามเกี่ยวกับ Toyota Fortuner ปี 2005 ครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2016, 16:03:03 »
สวัสดีพี่ๆทุกคนครับ ที่บ้านเพิ่งได้ FN มือสองปี 2005 เป็นเกียรออโต้ สภาพภายในค่อนข้างดี อยากสอบถามว่า
1. ต้องเปลี่ยนอะไรบ้างครับ ไมล์แสนปลายๆครับ มีค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ครับ
2. กุญแจที่ติดรถมามีกี่ดอกครับ
3. รุ่นนี้มีอะไรต้องระวังเป็นพิเศษไหมครับ
4. เบาะหนังสีครีมดูแลยังไงดีครับ
5. เกียรเมื่อเลื่อนจาก R มา D แล้วมีอาการกระตุก (รถจอดนิ่งแล้ว) เป็นจากอะไรครับ ถ้าผมประเมินเองผมคิดเกียรเริ่มจะกลับบ้านเก่าแล้ว ราคาเกียรประมาณไหนครับหรือมีวิธีแก้อื่นๆไหมครับ
6. ที่วางแก้วใต้ช่องแอร์ฝั่งคนนั่งไม่มีใช่ไหมครับ ต้องเบิกศูนย์ราคาเท่าไหร่ครับ
7. ช่วยแนะนำเครื่องเสียงจอ LCD ครับยังเป็นวิทยุติดรถเดิมๆอยู่ ผมอยากจอแบบ Camry AVC40 รุ่น dvd พอจะใส่ได้ไหมครับ หาของได้จากที่ไหนแล้วราคาเท่าไหร่ครับ
ขอบคุณครับ  :D :D

ออฟไลน์ priew

• Newbie
  • *
Re: สอบถามเกี่ยวกับ Toyota Fortuner ปี 2005 ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2016, 16:54:08 »
1. ต้องเปลี่ยนอะไรบ้างครับ ไมล์แสนปลายๆครับ มีค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ครับ
> ถ้าเจ้าของเดิมเข้าศูนย์อยู่แล้ว ก็เข้าเช็คตามระยะต่อได้เลยครับ
  แต่ถ้าไม่ก็ถามเจ้าของเดิมครับว่าทำอะไรไปบ้าง ไม่แน่ใจก็เปลี่ยนพวกของเหลวทั้งหมด นับหนึ่งใหม่
  รถผ่านระยะ 150000 กม.มาแล้ว ที่ต้องเปลี่ยนไปแล้วคือชุดสายพานไมมิ่ง+ลูกรอกต่างๆ ซีลหน้าเครื่อง ปั๊มน้ำ วาล์วน้ำ ถ้ายังไม่ได้ทำก็ควรตรวจสอบ

2. กุญแจที่ติดรถมามีกี่ดอกครับ
> มี 3 ดอกครับ เป็น IMMO 2 ดอก และ ธรรมดา 1 ดอก

3. รุ่นนี้มีอะไรต้องระวังเป็นพิเศษไหมครับ
> ระวังเรื่องเบรกครับ ถ้ากะทันหันมันไม่ค่อยอยู่

4. เบาะหนังสีครีมดูแลยังไงดีครับ
> ดูแลตามปกติครับ อย่าให้เปียกชื้น ถ้าสกปรกก็ใช้ผ้าเช็ดทำความสะอาดเบาะหนังแบบใช้แล้วทิ้งก็ได้ มีขายตามห้าง

5. เกียรเมื่อเลื่อนจาก R มา D แล้วมีอาการกระตุก (รถจอดนิ่งแล้ว) เป็นจากอะไรครับ ถ้าผมประเมินเองผมคิดเกียรเริ่มจะกลับบ้านเก่าแล้ว ราคาเกียรประมาณไหนครับหรือมีวิธีแก้อื่นๆไหมครับ
> เป็นปกติครับ วิธีแก้ให้เหยียบเบรกแน่นๆเวลาเปลี่ยนเกียร์, อัดจารบี ยอยกากบาทเพลากลาง และ เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ครับ

6. ที่วางแก้วใต้ช่องแอร์ฝั่งคนนั่งไม่มีใช่ไหมครับ ต้องเบิกศูนย์ราคาเท่าไหร่ครับ
> ใช่ครับ จะมีให้ในรุ่นปี 2007 ขึ้นมา

7. ช่วยแนะนำเครื่องเสียงจอ LCD ครับยังเป็นวิทยุติดรถเดิมๆอยู่ ผมอยากจอแบบ Camry AVC40 รุ่น dvd พอจะใส่ได้ไหมครับ หาของได้จากที่ไหนแล้วราคาเท่าไหร่ครับ
> ใส่ได้ครับ แปลงขั้วสายอากาศและรีโมทพวงมาลัยแค่นั้น ซื้อได้ตามเฟสคลับเลยครับ ราคารุ่นไม่มีเนฯขายกันประมาณ 12000 บาท

ออฟไลน์ starlight

• Sr. Member
Re: สอบถามเกี่ยวกับ Toyota Fortuner ปี 2005 ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2016, 17:38:22 »
ตอบแค่2ข้อแล้วกัน

3.เหมือนเม้นท์ 1 ว่าไว้ กระทันหันนี่เอาไม่อยู่ ต้องระวังตรงนี้   รถผมแก้ไขด้วยวิธี เปลี่ยนจานเบรคและคาลิปเปอร์ใหม่(ของตัวsmart)

5.เป็นอาการเฉพาะตัวของรุ่นนี้เลย  แก้ไขแบบที่ 1 แนะนำ ดีขึ้นแน่ครับ

ถือว่าได้ของดีไว้ใช้ ขับสี่ฟูลไทม์(ในตัวปัจจุบันไม่มี) เปลี่ยนช่วงล่างอีกนิด หนึบติดถนน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 26, 2016, 17:39:54 โดย starlight »

ออฟไลน์ golftenza

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2016, 20:24:12 »
สวัสดีพี่ๆทุกคนครับ ที่บ้านเพิ่งได้ FN มือสองปี 2005 เป็นเกียรออโต้ สภาพภายในค่อนข้างดี อยากสอบถามว่า

ขอดูสภาพหรือรูปรถได้ป่าวครับ
จะได้ช่วยดูให้ถูก
เพราะที่้บ้านก็เพิ่งขายไป รถปี 2005 วิ่งแสนปลาย เครื่องเสียงเดิม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 26, 2016, 20:26:12 โดย golftenza »

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2016, 00:21:02 »
จอ Camry DVD เปลี่ยนไปก็เล่นแผ่น dvd กับเอาไปติดกล้องหลังเพิ่มได้อะครับ
เปลี่ยนเอาของนอกใส่ไปเลยดีกว่าอย่างน้อยยุคนี้ต้องเสียบ USB ได้ แนะนำอยู่ 2 ยี่ห้อ Alpine ถ้างบถึง หรือเบาลงมาหน่อยดู Pioneer จอ 2Din รุ่นเริ่มต้นของ Pioneer ราคา 6-7 พัน ใช้กับลำโพงเดิมเสียงดีขึ้นเยอะ เว้นแต่ตัวท็อปของ Pioneer มี Apple Carplay, Android Auto ด้วยราคาหมื่นปลายๆ
(แต่ใส่ฟร้อนพวกนี้จะไม่พอดีช่องเป๊ะ ต้องซื้อประกับข้างมาเพิ่ม)

ส่วนเบาะหนังเตรียมซื้อ cleaner & conditioner มาเลย ผมใช้ชอง Meguairs all in one ขวดละ 500
แต่ถ้าสกปรกมากๆ ผมใช้สบู่เหลวฟอกก่อน ละค่อยเอาน้ำยาลง ถ้าใช้น้ำยาอย่างเดียว เปลืองมาก
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2016, 03:41:36 »
1.เปลี่ยนถ่ายของเหลวให้หมดได้ก็ดีครับ โดยเฉพาะพวก นมก นมค
2.2ดอกเป็นรีโมท 1ดอกเป็นแบไขธรรมดาไม่มีปุ่มกด
3.คิดว่าเบรกเหมือนกันครับ
5.กระตุกแล้วมีเสียงตึ้มๆ ใช่ไหมครับ ถ้าใช่เป็นตั้งแต่ออกใหม่ๆ ไม่น่าห่วง
6.ไม่มีครับ มีแต่รุ่นหลังๆ ไม่ต้องเบิก0หรอก หาในเน็ต ตามเพจเยอะมาก
7.ผมไม่แน่ใจว่าใส่ด้วยกันได้ไหม แต่ลองดูของตัวBMCตรงรุ่น+กล้องถอย ถอดใส่กันได้เลยครับ ตามเพจ ตามห้องขายของในเฟสอีกเช่นเคย

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2016, 07:08:03 »
ที่โรงงานใช้วิ่งงานอยู่ อายุพอๆกันเลขไมล์พอๆกัน
ปัญหา
1.เบรค
2.พวงมาลัย จะชอบกินขวา ถ้าคนไม่รู้ใจขับนี้อันตราย
3.ช่วงล่าง บอกไม่ถูกว่าเป็นที่อะไรแต่ศูนย์ตีราคามาโหดพอควร ทางบริษัทเลยขายทิ้งครับ

ออฟไลน์ Uzsa

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2016, 09:21:57 »
ของเหลวทุกอย่าง ถ้าข้างนอกไม่น่าเกิน 2,500
รีโมท 2 ดอก , แบบธรรมดาไข 1 ดอก
เบรค รุ่นแรกเบรคถือว่าค่อนข้างเเย่ ถ้าขบไวๆ หรือกรทันหันจะเอาไม่อยู่ ถ้ามีงบคนก็จะเอารถไปทำเบรคหลังเป็นดิส ไม่ก็ขยายจานเบรคหน้า เสริมหม้อลมเบรค
รอท่านอื่นล่ะกัน
ปกติครับ ขนาดรถจูนปี 2012 ยังเป็น ต้องเหยียบเบรคค้างๆสักหน่อย ค่อยเปลี่ยนเกียร์
มีร้านข้างนอกขายคอนโซลเกียร์ของจูน 2012 ยกชุดประมาณ 3-สามปลายยันสี่พันกว่า ใส่แทนตัวเก่าปี 05 ได้
ร้านข้างนอกเยอะเเยะ เข้าเฟสพิมพ์ aodto หรือ kookautoshop satoshi เบียร์ชลบุรี มีอีกหลายร้านเเนะนำไม่หมด

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2016, 09:50:31 »
 - เปลี่ยนของเหลวให้หมดนับหนึ่งใหม่ที่เราสบายใจดี น้ำมันเกียร์ น้ำมันเครื่อง น้ำมันพาวเวอร์ น้ำมันเบรค น้ำหล่อเย็น

- ล้างตู้แอร์

- ช่วงล่างไม่ค่อยดีไม่ควรขับเร็วตัวนี้จานเบรคเล็กหม้อเบรคก็เล็กเดี๋ยวเบรคไม่อยู่ ตรวจสอบช่วงล่างด้วยเลย

- รับประทานน้ำมันพอสมควร ตัวรถหนักเกียร์มี 4 สปีด ตอนขับก็ดีอยู่หรอกแต่ตอนเติมน้ำมันนี่สิ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ reyeshenry

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2016, 12:29:29 »
สวัสดีครับ ผมใช้ ฟอร์จูนเนอร์ปี 2005 อยู่ครับ แปลงโฉมเป็นตัว ไมเนอร์แล้ว เป็นตัว 3.0 V 4WD Full Time
 ได้รถมาจากญาติสนิทกัน ตอน 130,000 กิโลเมตร  ตอนนี้วิ่ง 210,000 กิโลเมตรละครับ   
รุ่นนี้ไม่ค่อยงอแงครับ เปลียนของเหลว เปลียนอะไหล่บางตัว ตามรอบ  ก็จบครับ ผมทำอู่นอก ประหยัดกว่า เข้าศูนย์มากมาย
    รุ่นนี้ จะต้องระวังหน่อยก็ เรื่องเบรคอย่างที่หลายๆ ท่านบอกครับ  ถ้าเบรคกระทันหัน อาจไม่ค่อยอยู่
แต่ว่า ถ้าขับเรื่อยๆ ชิวๆ ไม่เร็วมาก  ไม่ต้องเปลียนหรอกครับ เพราะผมก็ใช้เบรคเดิม ไม่ได้เปลี่ยนเหมือนกัน  ผมขับ 100-120

- ที่วางแก้วน้ำ  ฝั่งคนนั่ง ขายราคา 700 บาท ครับ  มีขายหลายเจ้า เจ้าที่ดังๆ หน่อย มีอุปกรณ์แต่งรถเกี่ยวกับฟอร์จูน วีโก้ ทั้งใหม่และเก่า ก็จะเป็น เบียร์ชลบุรีครับ   

- เรื่องจอก DVD  แนะนำว่า เอาแบบ 2Din DVD พร้อม Navi  และกล้องมองหลังไปด้วยเลยครับ  ราคาประมาณ หมื่นต้นๆ
สามารถเชื่อมต่อกับโทรศัพท์ เปิด youtube Google Map ผ่าน จอได้ด้วย

มีไร ปรึกษาได้ครับ  ในไลน์ก็ได้ครับ

ออฟไลน์ Berkin

• Jr. Member
  • **
    • facebook.com/CHeNlKachen
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2016, 14:57:31 »
ขอบคุณพี่ๆทุกคนครับผม ช่วยแนะนำอู่นอก (ดีๆ)ในลำพูน-เชียงใหม่ ได้ไหมครับ ขอบคัฃุณอีกครั้งครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2016, 00:37:57 »
ขอบคุณพี่ๆทุกคนครับผม ช่วยแนะนำอู่นอก (ดีๆ)ในลำพูน-เชียงใหม่ ได้ไหมครับ ขอบคัฃุณอีกครั้งครับ
แนะนำอู่เดิม (เคยแนะนำไปหลายกระทู้แล้ว) ไม่ได้โฆษณานะครับ ไม่มีส่วนได้ส่วนเสีย
BB Auto Shop สะพานป่าแดด วงแหวนรอบ 2 ห่างจาก Big C หางดงประมาณ 3 กม
ลองหาใน Google map ดูครับ เจ้าของลุยเองไม่มีมั่วนิ่ม ลองไปคุยดูก่อนได้
เป็นอดีตผู้บริหารโตต้าแห่งหนึ่งในภาคเหนือ มาเปิดอู่เอง อะไหล่ยี่ห้อนี้หาได้สบายๆ
แต่ก็รับซ่อมทุกยี่ห้อครับ รถแพงๆ Crown, Harrier ก็เข้ามาพอสมควร Fortuner ของนายกเทศบาล xxx
ก็เคยมาผ่าเครื่องที่นี่  บังเอิญไปเจอ  :-X
ผมใช้ Altis 2010 พูดตามตรงผมเป็นคนเป๊ะเรื่องรถของผมมาก ผมไว้ใจอู่นี้กว่าศูนย์โตอีก =.=
ปกติวิ่งเข้าศูนย์อย่างเดียว มาเจอที่นี่ไม่กล้บไปศูนย์อีกเลย
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^