ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยหาข้ออ้างดีๆในการขอติดแก้สหน่อยครับ  (อ่าน 3138 ครั้ง)

ออฟไลน์ HYDE--

• Hero Member
พอดีว่าเพื่อนผมที่มหาลัยอยากจะขอที่บ้านติดแก้สอะครับ แต่ที่บ้านไม่ให้
ซึ่งการใช้งานปกติของเค้าคือ ขับจากหอไปเรียน และขับกลับบ้านอาทิตย์ละครั้ง แค่นั้น ไม่มีความจำเปนต้องติดแก้สเลย
ค่าน้ำมันตอนนี้ก้แค่ อาทิตย์ละ 500-1000 บาท ที่บ้านเค้าไม่เคยติดแก้สมาก่อนด้วย

เหตุผลที่แท้จิงคือ เพื่อนผมมีความต้องการที่จะใช้รถมากขึ้น คือจะมาทำงานที่อาจจะต้องขับรถเยอะสักหน่อย
แต่เค้าไม่สามารถเอาเรื่องนี้บอกที่บ้านได้ครับ เพราะที่บ้านไม่ให้ทำงานระหว่างเรียน ถ้าเปนแบบนี้ พอจะมีเหตุผลดีๆบ้างมั้ยครับ
ทุกวันนี้ก้ต้องอาศัยรถผมเวลาไปไหนไกลๆ

รถเค้าค่อนข้างเก่า ติดแก้สได้ไม่เสียดายยุแล้ว

ออฟไลน์ drugprofile

• Full Member
Re: ช่วยหาข้ออ้างดีๆในการขอติดแก้สหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2013, 00:19:06 »
ความเห็นส่วนตัวผมนะครับ

ถ้าทางบ้านไม่ให้ติด ชักแม่น้ำทั้งห้ายังไง ก็แทบไม่ได้ผล..

อย่างตัวผม ทางบ้าน ก็ไม่ยอมครับ แต่เผอิญโชคดีที่ซื้อรถเอง ติดแก๊ส เข้าบ้านเลย ทุกคนอึ้ง..

ส่วนตัว คิดว่า หาข้อมูลมาเพียงพอแล้ว (ผมอ่าน,ถาม,ศึกษา จากทุกแหล่งเท่าที่จะทำได้ แล้วมาชั่งน้ำหนัก)

พอติด ก็ไม่มีปัญหา เพราะไม่ได้ใช้งานหนัก (ตั้งแต่ติดมา 3 ปี นับครั้งได้ ที่เหยียบเกิน 120 หรือ เกิน 3 พันรอบ)

ผมเน้นใช้งาน ไม่ได้เน้นซิ่ง.. เพื่อนผมบางคนแต่งรถซิ่ง และชอบไปลองรถที่สนาม แต่ติดแก๊ส มันบอกประหยัดดี.. ผมล่ะ งง..

ผมหมั่นดูแล เปิดฝากระโปรงเช็คตลอด สลับน้ำมันวิ่ง ฯลฯ ทุกอย่าง ที่จะสามารถใช้งานเขาได้นานๆ ครับ

บางที คนใช้รถแก๊ส แต่หมั่นดูแล เปรียบเทียบกับคนใช้รถน้ำมัน แต่ไม่เคยดูแล บำรุงรักษารถ.. รถติดแก๊ส กลับมีอายุการใช้งานที่ยาวนานกว่าอีกครับ  ;)

ออฟไลน์ shando

Re: ช่วยหาข้ออ้างดีๆในการขอติดแก้สหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2013, 00:42:20 »
ใช้รถน้อยขนาดนี้หาเหตุผลยากครับ

ออฟไลน์ poss

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2013, 01:29:39 »
ผมว่าที่บ้านน่าจะยังมีความคิดเดิม ๆ ที่ติดแล้วกลัวรถระเบิด กลัวเครื่องเสื่อม บ้าง
ซึ่งแต่ก่อนผมก็เป็น หลังจากติดมา 2 ปีกว่าก็ไม่มีปัญหาอะไร มันเป็นแค่พลังงานทางเลือกที่เพิ่มเข้ามา
อยากประหยัดก็กดแก็ส อยากแรงก็กดน้ำมัน
 เพราะเดี๋ยวนี้เทคโนโลยีมันไปไกลแล้ว ความปลอดภัยมันมีมากขึ้น
อัตราเร่งเกือบเท่าน้ำมัน และที่ได้มาคือความประหยัด

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2013, 03:46:59 »
ใช้รถน้อยขนาดนี้หาเหตุผลยากครับ

ก้พอติดแก้สจะได้ใช้เยอะๆได้ไงครับ ทุกวันนี้แทบไม่กล้าขับไปไหนเลย
แต่ที่บ้านเค้าก้ดันไม่อยากให้ขับเยอะซะด้วย

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2013, 04:17:07 »
บอกเพื่อนให้เริ่มขับรถให้ไกลขึ้น
แล้วไป ขอเงินค่าน้ำมัน จากผู้ปกครอง เพิ่มขึ้น

ไม่นานนัก..เดี๋ยวผู้ปกครอง ก็ยอมให้ไปติดแก๊ส...
จะได้ประหยัดเงินค่าน้ำมัน
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2013, 08:08:07 »
1. ยอมทางบ้าน
2. หาเงินติดแก๊สเองแล้วไม่ต้องบอก แล้วทำงานหาถอนทุนคืนด้วยหล่ะ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2013, 10:18:37 »
จะหาข้ออ้างดีๆ หรือเลวๆ ยังไงก็ยากครับ ถ้าทางบ้านไม่ยอม

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2013, 15:07:08 »
ประยัด  สองคำสั้นๆ นอกนั้นยังหาทางไหนไม่เจอเลย  นอกจากประหยัด เพราะที่เหลือมันไม่มีอะไรดีเลย

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2013, 19:06:30 »

ก้พอติดแก้สจะได้ใช้เยอะๆได้ไงครับ ทุกวันนี้แทบไม่กล้าขับไปไหนเลย
แต่ที่บ้านเค้าก้ดันไม่อยากให้ขับเยอะซะด้วย

แหะๆ ผมพูดไม่เคลียร์เอง พอดีตอนนั้นรีบพิมพ์
จะบอกว่าปกติใช้รถน้อยมาก และไม่สามารถบอกที่บ้านได้ว่าจะใช้รถมากขึ้น ทางบ้านเค้าก็ต้องเข้าใจว่าใช้รถแค่อาทิตย์ละไม่กี่โลไม่คุ้มจะติดแก๊สอยู่แล้วครับ ไม่ต้องพูดถึงเรื่องความปลอดภัยเลย แค่ความคุ้มทุนก็จบแล้ว

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2013, 21:55:23 »
บอกที่บ้านเถอะครับ จะได้ไม่มีปัญหาภายหลัง

แต่ถ้าเป็นผม ผมแอบไปติดนะ

ไหนๆก็ติดมาแล้ว ก็ปล่อยเลยตามเลย คงไม่ให้ถอดออกหรอกมั้งครับ

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2013, 22:18:06 »
ถ้าค่าความประหยัดน้ำมัน รวมแล้ว คุ้มกับค่าติดตั้งแกีสภายใน 1 ปี ก็ติดเลยครับ แต่ถ้ายังไม่คุ้มกับ 1ปี (หมายถึงเกินปี) อย่าไปติดครับ จะโดนที่บ้านว่าเอา

ส่วนตัวผมคุ้มค่าติดตั้ง ใน 10เดือน ผมจึงติดครับ
ตัวอย่าง
ค่าติดตั้งแกีส 39,000
รถวิ่งเดือนละ 4000 กิโล ประหยัดกว่า รถดีเซลของผม กิโลละ 1 บาท ดังนั้นประหยัดได้ 4000 บาท
10เดือนประหยัด 40000 บาท ก็โอเคแล้วครับ

หรือไม่ก็คำนวณให้ค่าความประหยัด ให้ได้ค่าผ่อนรถในแต่ละเดือน ก็ได้ครับ ตีค่าผ่อนรถ เดือนละ 8,000 บาทครับ

ลองคำนวณความคุ้มทุนก่อนครับ

ถ้าได้ค่าความคุ้มทุนที่แน่นอน จึงไปคุยกับทางบ้านเพื่อติดตั้งครับ
(ใช้วิธีถามเพื่อนที่ติดตั้งแกีส ในรถรุ่นเดียวกับเรา หรือ หาข้อมูลตามคลับรถยนต์ที่เราใช้งานอยู่ครับ)

ออฟไลน์ lif_oil

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 09:44:32 »
บอกเพื่อนให้เริ่มขับรถให้ไกลขึ้น
แล้วไป ขอเงินค่าน้ำมัน จากผู้ปกครอง เพิ่มขึ้น

ไม่นานนัก..เดี๋ยวผู้ปกครอง ก็ยอมให้ไปติดแก๊ส...
จะได้ประหยัดเงินค่าน้ำมัน
มุขเดียวกับผมเลย คันเก่าขับcity ของแฟนตัวปัจจุบันน่ะ ผมซื้อmazda3 2.0ใหม่มาอีกเดือนแรกใช้ไป2พันโลรูดบัตรเติมน้ำมันเกือบหมื่น เงินไม่พอไถที่บ้านซ่ะ แล้วอ้างเพื่อนขับaccordป้ายแดงยังไปติดเลย......เรียบร้อยติดล่ะ ไปตจว.บ่อยโค้ด สรุปค่าเชื้อเพลิงเท่าเดิมแต่วิ่งไปทั่วเลย ;D ;D ;D

ออฟไลน์ power2002

• Sr. Member
  • ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 14:40:52 »
ทำงานสุจริต ไม่ได้ค้ายา  ไม่ได้เสียการเรียน 
ก็ควรบอกทางบ้านโดยตรง ผมว่าไม่น่าลำบากอะไร ;)