ผู้เขียน หัวข้อ: อาการแบบนี้ใช่คาตาไลติกเสียมั้ยครับ  (อ่าน 4872 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tan Int

• Hero Member
อาการแบบนี้ใช่คาตาไลติกเสียมั้ยครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2015, 17:48:46 »

คือช่วงนี้ผมเอารถแม่มาใช้ ผมก็ขับของผมปกติแต่เย็นวันนี้รถผมผิดปกติครับ
ผมเปิดประตูรถเข้าไปแต่มันได้กลิ่นเหม็นเหมือนสีสเปรย์ครับ สตาร์ทแล้วเปิดแอร์จะเหม็นมาก
แต่ถ้าวิ่งๆไปแล้วเปิดอากาศเข้ากลิ่นหายนะ

เลยจะถามว่าไอ้อาการแบบนี้เกี่ยวกับคาตาไลติกรึเปล่าครับ เพราะเคยได้ยินรถบางรุ่นมันเหม็นตอนเหยียบคันเร่งมิด
แต่อาการผมคือมันเหม็นตลอดถ้าเปิดแอร์ลมวนในรถเลยไม่แน่ใจ
ปล ขับตอนเช้าผมจะไม่เปิดแอร์ ไม่ทราบว่าเกี่ยวมั้ยครับ
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ leenawat_sri

• Full Member
Re: อาการแบบนี้ใช่คาตาไลติกเสียมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2015, 19:31:32 »
อีกประเด็น บางทีเป็นเพราะ ซีลยาง ฝากระโปรงหลัง หรือ ประตูหลังไม่สนิทดี ลมหวลเลยพัดไอเสียเข้ามา

ออฟไลน์ mamaman

Re: อาการแบบนี้ใช่คาตาไลติกเสียมั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2015, 21:28:28 »

อ่านแล้วผมก็งง

เปิดอากาศเข้า ก็หายเหม็น
ปกติขับรถ ถ้าเปิดแอร์ต้องตั้งให้อากาศวนในรถไม่ใช่เหรอ

อาการนี้ น่าจะเป็นอาการแอร์เหม็นมากกว่าครับ
ลองไปล้างแอร์ดู เพราะแอร์ สกปรก น้ำแข็ง ตะไคร่ แบคทีเรียเกาะ ความขื้นสูง
แต่พอแอร์เย็นแล้ว ความชื้นหายไป ทำให้หายเหม็น

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2015, 21:47:51 »

สงสัยผมบอกผิด ที่ผมบอกว่าแอร์หมายถึงพัดลมแอร์ครับ ไอ้สวิตช์ 0 1 2 3 4 ตรงกลางเลยครับ
ตอนเปิดพัดลมเบอร์ 1 แล้วกดอากาศเข้ากลิ่นหาย(ไม่ปิด A/C) แต่ตอนกดให้อากาศวนในรถมันเหม็นทันทีเลยครับ
แล้วมันเหม็นตรงช่องเก็บของท้ายรถด้วยครับ กลิ่นเดียวกันเด๊ะเลย แต่ไม่เหม็นมากเท่าในรถ

เพิ่งล้างตู้แอร์ไปไม่กี่เดือน ก็เลยคิดว่ามันไม่น่าเหม็นเร็วและแรงขนาดนี้ หรือถึงจะเหม็นจริงก็แค่เหม็นอับอะครับ แต่นี่กลิ่นสีสเปรย์มาเต็มเลย งงไปหมดละ
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2015, 21:52:54 »

สงสัยผมบอกผิด ที่ผมบอกว่าแอร์หมายถึงพัดลมแอร์ครับ ไอ้สวิตช์ 0 1 2 3 4 ตรงกลางเลยครับ
ตอนเปิดพัดลมเบอร์ 1 แล้วกดอากาศเข้ากลิ่นหาย(ไม่ปิด A/C) แต่ตอนกดให้อากาศวนในรถมันเหม็นทันทีเลยครับ
แล้วมันเหม็นตรงช่องเก็บของท้ายรถด้วยครับ กลิ่นเดียวกันเด๊ะเลย แต่ไม่เหม็นมากเท่าในรถ

เพิ่งล้างตู้แอร์ไปไม่กี่เดือน ก็เลยคิดว่ามันไม่น่าเหม็นเร็วและแรงขนาดนี้ หรือถึงจะเหม็นจริงก็แค่เหม็นอับอะครับ แต่นี่กลิ่นสีสเปรย์มาเต็มเลย งงไปหมดละ

มีอะไรหกในรถรึเปล่าครับ
ทุกกลิ่นในรถจะไปสะสมที่ตู้แอร์นะครับ

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2015, 06:37:50 »
ไม่เกี่ยวกัน เป็นอย่างอื่นๆมากกว่าครับ
ลองล้างระบบแอร์ก่อนครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์