ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมช่วงล่างของ Camry 2.5 Hybrid กับ 2.0 Extremo ถึงแตกต่างกัน  (อ่าน 11510 ครั้ง)

ออฟไลน์ casablanca

• Newbie
  • *
พอดีผมได้ไปทดสอบ Camry 2.5HV และ 2.0 Extremo ที่ Toyota Driving Experience Park บางนามาครับ

ทางครูฝึกบอกว่ารุ่น Hybrid ช่วงล่างจะนุ่มกว่า ซึ่งตอนที่ผมขับช่วงที่เป็นทางขรุขระก็รู้สึกได้จริงๆ ว่าตัว Hybrid ซับแรงกระแทกได้มากกว่า

ส่วน 2.0 Extremo ช่วงล่างจะรู้สึกว่าเฟิร์มกว่าครับ ทั้งๆ ที่ผมเข้าใจว่ายางและล้อ 215/55 R17 เท่ากัน

อยากจะสอบถามว่าตัว Hybrid กับตัวธรรมดานี้มีการเซ็ตช่วงล่างมาแตกต่างกันไหมครับ

ผมโทรไปสอบถามทีมเทคนิคของ TMT เห็นเขาบอกว่าตัวโช๊คของรุ่น Hybrid "อาจจะ" มีขนาดใหญ่กว่าเพื่อรองรับน้ำหนักที่มากกว่าครับ

แล้วตัว 2.0G ที่ไม่ใช่ Extremo มันจะได้ความนุ่มเหมือน 2.5HV ไหมครับเพราะแก้มยางขนาด 60 ล้อ 16 นิ้ว

พอดีผมกำลังเลือกระหว่าง 2.5HV Nav กับ 2.0G (แต่ที่สนามไม่มี 2.0G ให้ลอง) น่ะครับ

ตอนแรกกะว่าจะไปดูความแตกต่างของเครื่องยนต์ ตอนนี้กลายเป็นว่าช่วงล่างเข้ามาเป็นตัวแปรด้วย

ก็เลยเดาไม่ถูกว่า 2.0G ช่วงล่างจะคล้าย 2.5HV หรือ 2.0 Extremo ครับ

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
Re: ทำไมช่วงล่างของ Camry 2.5 Hybrid กับ 2.0 Extremo ถึงแตกต่างกัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 30, 2017, 19:06:58 »
น่าจะใช่ครับ เพราะน้ำหนักของรุ่นไฮบริดหนักกว่า 150 โลได้

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
Re: ทำไมช่วงล่างของ Camry 2.5 Hybrid กับ 2.0 Extremo ถึงแตกต่างกัน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 30, 2017, 20:14:47 »
ผมไม่เคยขับ ACV50 ตัวล้อ 17
แต่ได้ใช้ 2.0G 2015 ที่ได้ล้อ 16 เป็นระยะๆ บอกเลยว่านุ่มมากกกกกกก ทางเข้าบ้านผมไม่ค่อยดี
รถผมวิ่งผ่านร่างกายสั่นคลอนไปหมด (Altis 1.6G 2010 ล้อ TRD 17) ไอ่เจ้านี่วิ่งผ่านไปนิ่มๆเลย
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 30, 2017, 21:03:22 »
ถ้าจำไม่ผิด รู้สึกว่าตัว Extremo จะมีค้ำโช้คหน้ามาให้ด้วย อาจจะเป็นเหตุที่ทำให้ความแข็งเพิ่มขึ้น

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 30, 2017, 21:06:41 »
ผมเปลี่ยนล้อ17 เป็น16 แก้มยางเพิ่มมาครึ่งนิ้วแต่นุ่มกว่ามากๆ ACV40นะครับ

ออฟไลน์ h22a

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 31, 2017, 09:11:36 »
ถ้าจะซื้อรุ่น Hybrid NAV เพราะมันมีจอ ไม่ได้แคร์เรื่องเบาะหลังเอนได้ ผมแนะนำซื้อรุ่นถูกสุด แล้วไปเปลี่ยนจอครับ
ผมไปเปลี่ยนมา แอนดรอย 10-12 นิ้ว ยืดหยุ่นและเต็มตากว่ามากกมาย ราคาจอหรือฟร้อนท์ ประมาณ 20,000 ++ บาท
ลงแอ๊พได้เหมือนแท๊บเล็ต Google Map นี่เปิดทีเห็นเส้นทางข้างหน้ายาวๆไป  ;)

ออฟไลน์ berm

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 31, 2017, 09:39:25 »
ถ้าจะซื้อรุ่น Hybrid NAV เพราะมันมีจอ ไม่ได้แคร์เรื่องเบาะหลังเอนได้ ผมแนะนำซื้อรุ่นถูกสุด แล้วไปเปลี่ยนจอครับ
ผมไปเปลี่ยนมา แอนดรอย 10-12 นิ้ว ยืดหยุ่นและเต็มตากว่ามากกมาย ราคาจอหรือฟร้อนท์ ประมาณ 20,000 ++ บาท
ลงแอ๊พได้เหมือนแท๊บเล็ต Google Map นี่เปิดทีเห็นเส้นทางข้างหน้ายาวๆไป  ;)

ตอนนี้ hybrid ถูกสุด 1.659 ล้าน จะเป็นรุ่น navi ครับ รุ่น cd เลิกไปแล้ว

ออฟไลน์ h0661036

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 31, 2017, 10:01:03 »
ผมใช้ตัว  2.0 G รุ่น 2016  ช่วงล่างก็ firm ดีนะครับ  ...    ถ้าเน้นใช้ในเมืองด้วย ไม่แคร์เรื่องราคาขายต่อมาก ผมแนะนำ Hybrid  เครื่องเดินเงียบกว่า  การเบรกดีกว่า ( แต่เสียพื้นที่เก็บสัมภาระไปบางส่วน)

Extremo ผมก็ชอบเหมือนกัน  แต่ไม่คิดจะซื้อ ราคาที่บวกเพิ่มไปแสนกว่า ๆ มองแล้วไม่คุ้ม 

ออฟไลน์ Anvers30

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 31, 2017, 15:28:51 »
ต่างจริงๆ ครับ รุ่นไฮบริดช่วงล่างจะนุ่มนวลกว่า ขับแล้วมั่นใจน้อยกว่า พวงมาลัยเบากว่า วิ่งเร็วๆ หรือผ่านทางขรุขระ เหมือนนั่งเรือข้ามคลื่น ตัวเบาลอยๆ นึกว่าอัลติสหน้าหมูมาเอง โยนโค้งไม่ได้เลย บอดี้โรลมาตรึม นุ่มไม่ช่วยอะไร นั่งหลังหลายหนผมมีอาการเมารถเล็กๆ ทุกที แต่กับรุ่นที่ไม่ใช่ไฮบริดกลับไม่มีอาการ

ส่วนรุ่น 2.0 จะตัว Extremo ไม่ mo และรุ่น 2.5 ช่วงล่างเฟิร์มกว่าชัดเจนครับ น้ำหนักพวงมาลัยความเร็วสูงดีกว่ากันพอสมควร วิ่งเร็วแล้วยังหนักแน่นมั่นใจ ติดตรงพวงมาลัยน้ำหนักเดียวเที่ยวทั่วไทย มันทำให้วิ่งคลานในเมืองหนักไปหน่อย ออกแนวคล้ายๆ 5er F10 ตัว Ckd ก็น้ำหนักเดียวเหมือนกัน แต่บีเอ็มพวงมาลัยรับฟีดแบคจากถนนดีกว่า สาดโค้งรับรู้อาการได้ดีกว่า และมีพื้นฐานช่วงล่างที่ดีกว่าแคมรี่ (แต่ไม่มากอย่างที่คิด)

สรุปผมกลับชอบการเซทช่วงล่างโดยรวมของรุ่นธรรมดามากกว่า มันเฟิร์มกำลังดี ไม่สะเทือนจนเกินเหตุ วิ่งเร็ว ครูสยาวๆ 130-160 ไม่ล้าครับ ผมขับมาหมดแล้ว ยังแปลกใจที่ตัวไฮบริด เซทมาไม่เอาอ่าว ไม่แปลกที่คนจะพูดว่าช่วงล่างแคมรี่ไฮบริดไม่เห็นดีเลย ก็เพราะมันไม่ดีจริงๆน่ะสิครับ (แต่แคมรี่ทุกรุ่น เวลาเจอทางลอนคลื่นในโค้ง เบาๆหน่อยก็ดีครับ ผมแหกโค้งข้ามเลนมาสองรอบแล้ว สมัยที่ใช้แคมรี่อยู่ มันดิ้นกระโจนข้ามสันคลื่นไปเลย ทำให้พวงมาลัยคุมอาการไม่ได้ เพราะล้อลอยจากพื้น)

ออฟไลน์ dusitmon123

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 31, 2017, 17:06:04 »
ACV30 ผมก่อนเปลี่ยนเป็น Kayaba New SR นี่เรียกได้ว่าน่ากลัวมากๆ

ก่อนขับคันนี้ผมขับ Mazda 2 โฉมเก่าตัวรองท้อป แมก 16"

โอ้โห แคมรี่นี่ ที่โค้งเดียวกัน ความเร็วเท่ากันนี่ จะหลุดเอาครับ พื้นฐานช่วงล่างแย่มาก นิ่มย้วยสุดๆ

พอใช้ New SR ก็เหมือนคนละคันเลย เฟิร์มขึ้นมากๆ ดีขึ้นเยอะ แต่ยังเทโค้งยากอยู่ดี ต้องลดเกียร์ช่วย ไม่งั้นหน้าดื้อหนักมากๆ