ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องดีเซล ระหว่าง BMW กับ Benz ค่ายไหนน่าเล่นกว่ากันครับ  (อ่าน 14208 ครั้ง)

ออฟไลน์ Emrio

• Newbie
  • *
ผมมี 520d F10 แล้ว มันโอเคมาก ครับ แล้วมีแผนจะออกเพิ่ม อีกคัน อยากได้เป็นเครื่องดีเซลเหมือนกัน

อยากทราบว่า Benz เครื่องดีเซล จะดีไหมครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Ongszaa

• Sr. Member
Bmw ครับ เสียงเงียบกว่า
'19 BMW 630d GT M Sport[G32]
'24 LOTUS ELETRE R

ออฟไลน์ rut191

• Hero Member
ถ้าเป็นผมมีbmอยู่แล้วจะไปดูbenzคับ ออกbmมาอีกเดี๋ยวซ้ำกันเหมือนไม่ได้ออกรถใหม่555

ออฟไลน์ AkE

ถ้า 2-3 ปีที่แล้ว บีเอมแน่นอน แต่ตอนนี้ผมว่าพอกัน 525d ผมว่าขับ CLS 250 CDI เท่กว่าคับ 555 จะเบนซ์จะบีเอมถ้าเปนดีเซล มันก้ดังหมดคับเสียงแต่ที่หลายๆคนพูดว่าเก่าๆไปมันดังขึ้น มันเปนเพราะชนวนกันเสียงเสื่อมสภาพมากกว่านะ

ออฟไลน์ Alcatraz

เครื่อง bmw แรงบิดน้อยกว่าแต่แรงมันมากว้าง
ส่วนเครื่อง mb ดูตัวเลขเหมือนจะแยอะ แต่พอมาปุ๊บมันก็เหี่ยวลงเลื่อยๆ

การใช้งานโดยรวมแล้วถ้าเลขรุ่นพอๆกัน bmw ดีกว่าในภาพรวม 520d>e220cdi   525d>e250cdi
ส่วน e300ไฮบริด ยังไม่เคยลองบอกไม่ได้ว่าดีกว่าไหม ไม่รู้ว่าแรงบิดที่หายไป แบตจะชดเชยได้มากแค่ไหน

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับ

ใจอยากได้ Benz  แต่กลัวซื้อมามันจะสู้ Bm ที่มีอยู่ไม่ได้  เรื่องเสียงผมว่ามันปกติ ของดีเซล

มองๆ E-class อยู่ อะครับ

ออฟไลน์ Parinceo

มี F10 แล้ว
ลอง MB ดูบ้างก็ได้ครับ

ออฟไลน์ Highway Star

bmw ดีกว่าครับทั้งอัตราเร่งและอัตราสิ้นเปลือง ไม่ว่าจะนิตยสารนอกอย่างพวกออโตคาร์ออโต้บิวหรือรีวิวพี่jimmyก็บอกมาเหมือนกันว่าbmwดีกว่าครับ น่าจะเพราะแรงบิดมันดึงได้รอบกว้างกว่าเบนซ์ แต่ในขณะที่ของเบนซ์ขึ้นเป็นแค่โดดๆช่วงสั้นๆ และบีเอ็มมีแปดเกียร์ในขณะที่เบนซ์มีเจ็ดเกียร์ด้วยครับ

ออฟไลน์ raygun

.
.
.
ถึงผมจะชอบรูปทรงของ MB มากกว่า แต่ถ้าเรื่องเครื่องดีเซล
ผมว่า BMW น่าจะดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Thor.1

เคยเจอเบ๊นซ์ตากลมดีเซลตัวเเรก วิ่งตามวีโก้...............แต่เสียงนำมาก่อนวีโก้

เห็นบีเอ็มเก่าไม่แน่ใจรุ่นและปี แต่ก็น่าจะเก่าไม่น้อยหน้า ไม่ดังเท่าตากลมคันนั้นครับ

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
เชียร์E300 ครับ ขับในเมืองรถติดๆ น่าจะประหยัดกว่ามาก

ออฟไลน์ templeboy

เชียร์E300 ครับ ขับในเมืองรถติดๆ น่าจะประหยัดกว่ามาก

ไม่น่านะครับ เมืองนอก test มาได้ 13-14 โล/ลิตรเท่านั้นเอง สำหรับ E300 Diesel Hybrid

ที่สำคัญเสียงเครื่องดังและสั่นคอดๆ เมื่อเทียบกับดีเซลของ BMW
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ boneshiro

• M Power Addicted
เทคโนโลยีดีเซลของ BMW ผมว่าเจ๋งสุดแล้วนะครับ
M power Thailand
M5 e60 V10

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport

ถ้าเทียบspecเครื่องMBน่าจะดีกว่านะครับ เพราะขนาดความจุได้เยอะกว่าด้วย 200ccที่เพิ่มมาน่าจะสร้างความต่างเวลาความเร็วสูงๆได้ ส่วนที่พอใช้งานจริงคนมองว่าBMดีกว่าอาจเพราะเกียร์8สปีดมันส่งกำลังได้ดีกว่า7สปีดก็ได้ครับ คหสต2ค่ายนี้ถ้าเทียบกันอาจแพ้ชนะกันที่เกียร์นี่ละครับ

ถ้ามีBMแล้วจะซื้อเพิ่ม เป็นผมไปMBดีกว่า จะได้ลองfeelingใหม่ๆไม่จำเจครับ

ออฟไลน์ f1rstgot

ไปทดลองขับ E200 CDi ดูมั่งก็ได้ครับ ถ้ามี F10 อยู่แล้ว และ ถ้ายอมรับกับเสียงเครื่องยนต์ที่มันจะดังมากกว่าของค่ายใบพัดฟ้าขาวอยู่
ถึงแม้ผมจะไม่ชอบดีไซน์ของ E Class Facelife เท่า F10 นัก
จะได้รู้เลยครับว่า BMW Twin Power Turbo มันเจ๋งมากกว่าน้อยกว่า ขนาดไหน

• Newbie
  • *
เน้นไปทางอัตตราสิ้นเปลืองอะครับ

เพราะผมไว้วิ่งเข้ากรุงเทพอะครับ ไปกลับประมาณ1100 กม

Bsi แปปเดียวจะครบแล้วอะครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***

ออฟไลน์ zeb80

เห็นด้วยกับหลายๆท่านว่าถ้ามีbmแล้วไปลองbenzดูบ้างก็ได้ครับ
จะได้ไม่ซ้ำกัน เราจะได้บอกอย่างเต็มปากว่าลองมาแล้วทั้งคู่ เปรียบเทียบได้ชัดเจน
ยิ่งทำ A-B test แล้วมาแบ่งปันในนี้ได้ยิ่งดีครับ  ;D

ออฟไลน์ oak7070

• Full Member
วันก่อนไปที่โรงพยาบาลกรุงเทพ  แล้วจอดรถรอแฟนอยู่แถวด้านหน้าตึก  ตอนกลางคืนเลยดับเครื่องลดกระจกลงหน่อยหนึ่งซักพักมีรถมาจอดข้างหลัง  ใอ้เราก็นึกว่า vigo เพราะเสียงเครื่องดังมากๆเลย พอหันกลับไปดูอ๊าววเ_ี๊ยย  X3 นี้ว้างั้ยดัง_ิฟเลยนึกว่ารถกระบะซะอีก

ออฟไลน์ Insideout

โอ้โห !!!! .............. ผมให้เป็นกระทู้สุดยอดในรอบเดือนเลยครับ

คำถามนี้ดูเหมือนง่าย แต่ตอบยากมาก

ต้องเป็นคนที่ได้ทดสอบ ดีเซล ไม่ใช่แค่ทั้ง BM และ MB แต่หลากหลายรุ่นในช่วง 3-5 ปีที่ผ่านมา
และมีความรู้เรื่องเครื่อง ดีถึงดีที่สุด

คนๆนั้น ไม่ใช่อื่นไกลครับ คุณ Jimmy กะ ท่านผู้การนี่แหละ !!!!

• Newbie
  • *
วันก่อนไปที่โรงพยาบาลกรุงเทพ  แล้วจอดรถรอแฟนอยู่แถวด้านหน้าตึก  ตอนกลางคืนเลยดับเครื่องลดกระจกลงหน่อยหนึ่งซักพักมีรถมาจอดข้างหลัง  ใอ้เราก็นึกว่า vigo เพราะเสียงเครื่องดังมากๆเลย พอหันกลับไปดูอ๊าววเ_ี๊ยย  X3 นี้ว้างั้ยดัง_ิฟเลยนึกว่ารถกระบะซะอีก
ข้างนอกมันดังจิงครับ

แต่พอเข้าไปข้างในมันเงียบมากๆเลยนะครับ

ออฟไลน์ NaNaNa

ดีเซลไป BMW ถ้างบไม่ถึง ไป c220 cdi ครับ อิอิ ถูกกว่าหน่อย

ออฟไลน์ Ken_1000

• Jr. Member
  • **
ตอนนี้ใช้ J32 อยู่ครับ กำลัง ลังเลว่า จะเปลี่ยนเป็น L33 2.5XV หรือ W211 CDI ปี 2006 ขึ้นไปดีครับ  :'( :'(
เล่นหมากรุก อย่าเอาแต่บุกอย่างเดียว เดินหมากรุกยังต้องคิดเดินหมากชีวิต จะไม่คิดได้อย่างไร

ออฟไลน์ hispza

• Full Member
ท่าน จขกท. ดูๆตัวไหนอยู่เหรอครับ

• Newbie
  • *
ท่าน จขกท. ดูๆตัวไหนอยู่เหรอครับ

E กับ C เครื่องดีเซล แต่ใจตอนนี้ ไม่รอ C และครับ

E Coupe  เครื่องดีเซล ครับ ไม่รู้ว่ารถ MBTH มีหรือป่าว

ออฟไลน์ Parinceo

E กับ C เครื่องดีเซล แต่ใจตอนนี้ ไม่รอ C และครับ

E Coupe  เครื่องดีเซล ครับ ไม่รู้ว่ารถ MBTH มีหรือป่าว

คิดว่าตอนนี้น่าจะเป็น Minor หมดแล้วซึ่งตัว Diesel จะเป็น E300 Hybrid อ่ะครับ