ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครทดลองรถแล้วแอบฝันหวานแล้วอยากได้เปนเจ้าของมั้ยครับ  (อ่าน 6535 ครั้ง)

ออฟไลน์ jumpon77

• Hero Member
 ผมขอเล่าเท้าความก่อนนะครับผมไม่เคยขับรถ Subaru มาก่อนครับจนเมีอวันก่อนทีผมจะทีศูนย์Subaru ผมได้โทรสอบถามหลังจากนั้นพอดีช่วงบ่ายผมว่างพอดีก่อนทีจะมาทีศูนย์Subaru แห่งหนึ่งผมขอไม่บอกศูนย์ว่าอยู่ที่ไหนนะครับ ผมเลยโทรนัดไปว่าผมจะไปดูSubaru XV หลังจากทีผมไปถึงทีศูนย์Subaruแล้วเลยไปดูตัวรถครับผมว่ามัน0kนะครับเลยตัดสินใจลองรถ XV แต่พอหลังจากทีลองขับแล้วผมชอบมากกกกกแล้วเปนรถทีผมยิ้มออกครับเชลล์บอกผมว่าพีๆๆเอาให้เต็มทีเลยครับ ผมเลยจัดหนักเลยพอถึงทีทางผมทำความเร็วได้ผมเลยกดคันเร่งสุดเท้าผมผมทำความเร็วได้140 ถึง160ก.มครับ โดยทีผมไม่ทำท็อปสปีดเพีอความปลอดภัยของตัวผมเองและคนนั้งข้างครับ ผมได้ลุยทางฝุ่นและโคลน บอกได้ความเดียวว่าเปนรถทีผมมั้นใจในการขับมากทีสุดครับ พอถึงศูนย์ผมของลายละเอียดของ XV ทั้นทีครับ  มีใครเปนแบบผมมั้ยครับทีทีแอบฝันถึงเจ้า XV หรีอเปล่าครับ ป.ลผมมีรูปนะครับว่าผมไปลองมาจริงๆๆครับ 8) 8) 8) 8)
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ bubball

ถ้าฝันกลางวันแบบไม่ต้องลองขับนะมีหลายคันเลยครับ 55555  ;D ;D ;D

แต่ที่ไปลองขับแล้วกลับมาด้วยอาการกระวนกระวายใจ อยากได้แบบสุดๆ จำได้แม่นเลยว่าคือ Volvo V40

AuNaraKa

• บุคคลทั่วไป
สงสัยครับ อันนี้คือไปลองเฉยๆ ไม่กะจะซื้อใช่ไหมครับ

Nonlamer

ยังไม่เคยมีประสบการณ์ดังกล่าวเลยครับ  ในอนาคตก็อยากเจอสักคันเหมือนกันคับ  ;)

สงสัยครับ อันนี้คือไปลองเฉยๆ ไม่กะจะซื้อใช่ไหมครับ
กำลังคิดว่าจะชีอครับ กำลังคุยลายละเอียดอยู่ครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ PunTam

• Sr. Member
แหม่ มาเตือนไม่ทันครับ ว่ารถยี่ห้ออย่าลองขับครับ ถ้าขับแล้วจะฝันหวานอยากได้ ผมเองก็เคยมีโอกาสขับ Forester XT เพราะไปเรียนขับรถกับทางสื่อสากล เป็นรถที่ทำผมประทับใจจนถึงตอนนี้ครับ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
คันที่ขับแล้วชอบ: Accord Tech (ผมขับมาหมดแล้ว Camry 2.5G, 2.0G D4S, Teana 2.5XV, Accord Tech) รู้สึกถูกจริตกับ Accord มากที่สุด
คันที่ชอบรองลงมาก็ CX5 2.5 High เรื่องความสนุกในการขับขี่ดีมาก ขับมันส์กว่า 2.2 Diesel แบบรู้สึกได้
สมกับตำแหน่ง Best Drive ปีที่แล้ว
ส่วนคันที่ลองขับแล้วไม่ชอบเลยก็มี New Fortuner 2.8 4*4 เด้งอย่างกับกระบะ ไม่นุ่มอย่างที่อ่านมา
ไม่รู้ศูนย์เติมลมยางไปเท่าไหร่ แต่ไม่ประทับใจอย่างแรง
อีกคันก็ Navara DC 4*4 Top หลังเด้งมหาโหด พนักพิงศีรษะก็ดันหัวสุดๆ
เวลาล้อหลังดีดทีรู้สึกเหมือนมีคนตบหัวตลอดการเดินทาง (อารมณ์น่าจะคล้ายๆ มาเฟียลาวโดนตบกระบาลนั่นแหละ)
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ mothsan

GOLF GTI ลองกี่ครั้งก็ฝันหวานอย่างได้ทุกครั้ง ติดแค่หน้าตามันอย่างเดียวจริงๆ
แต่กับ BRZ หน้าตาได้ แต่ขับแล้วเฉยๆมากครับ สงสัยต้องลอง WRX

AuNaraKa

กำลังคิดว่าจะชีอครับ กำลังคุยลายละเอียดอยู่ครับ

รอชมรีวิวนะครับ ว่าแต่ปลายปีมีตัว minor ไม่รอเหรอครับ

คันที่ขับแล้วชอบ: Accord Tech (ผมขับมาหมดแล้ว Camry 2.5G, 2.0G D4S, Teana 2.5XV, Accord Tech) รู้สึกถูกจริตกับ Accord มากที่สุด
คันที่ชอบรองลงมาก็ CX5 2.5 High เรื่องความสนุกในการขับขี่ดีมาก ขับมันส์กว่า 2.2 Diesel แบบรู้สึกได้
สมกับตำแหน่ง Best Drive ปีที่แล้ว
ส่วนคันที่ลองขับแล้วไม่ชอบเลยก็มี New Fortuner 2.8 4*4 เด้งอย่างกับกระบะ ไม่นุ่มอย่างที่อ่านมา
ไม่รู้ศูนย์เติมลมยางไปเท่าไหร่ แต่ไม่ประทับใจอย่างแรง
อีกคันก็ Navara DC 4*4 Top หลังเด้งมหาโหด พนักพิงศีรษะก็ดันหัวสุดๆ
เวลาล้อหลังดีดทีรู้สึกเหมือนมีคนตบหัวตลอดการเดินทาง (อารมณ์น่าจะคล้ายๆ มาเฟียลาวโดนตบกระบาลนั่นแหละ)
จริงๆผมเคยลองขับ Lexus is 250 my2009 ครับ เปนรถทีแอบจิกหมอนอยากได้เหมีอนกันครับแต่พอดูราคาแล้วมันแพงมากกกครับราคาตอนนัน3ล้าน7แสนบาทเปนราคาตัวท็อปพร้อมมูนรูฟและเครีองเสียงMark Levinson 12ลำโพงครับ ผมเองยังประทับใจอยู่ครับ

รอชมรีวิวนะครับ ว่าแต่ปลายปีมีตัว minor ไม่รอเหรอครับ
เพีอนผมบอกอยู่ครับว่าจะมีเครีอง1.6 เทอร์โบมาครับ แต่จริงๆสนเครีองเทอร์โบครับแต่ต้องลองถามเชลล์ก่อนครับ

ออฟไลน์ tadto

• Full Member
เคยฝันละเมอถึง X3 อยู่พักนึงครับ

ได้ไปลองของจริงแล้ว ฟีลผิดกับที่ฝันไว้ลิบ

แถมตอนลองก็ลองได้ไม่เต็มที่เพราะเจอรถติด

สรุปด้วยอะไรหลายๆอย่างก็เลยทำให้ไม่ได้ออกมันครับ

ออฟไลน์ NatsuDragneel

• Jr. Member
  • **
ที่เคยลองขับมาแล้วประทับใจถึงขั้นอยากได้
Teana L33, C-Class W205, Accord Hybrid, Ford Everest 3.2 Titanium+, Subaru XV

ที่ไม่ประทับใจ
Juke, New Fortuner, New Vios, Trailblazer

ออฟไลน์ PAN

Golf GTI กับ Scirocco ครับ ขับดีจริง แต่สุดท้ายมาลงที่เจ้าคันฟ้าในรูปซ้ายนี่แหละครับ(ก่อนลองเฉยมาก ลองแล้วติดใจเลย)

ออฟไลน์ FyGI

เท่าที่เคยลองขับมาทั้งหมด

แล้วฝันหวานเลย มีอยู่ 3 รุ่น

หนึ่งในนั้นคือ Forester XT

แต่อีกไม่นานฝันจะน่าเป็นจริง

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
มีเยอะแยะที่ลองแล้วอยากได้

อันที่จริง ไม่ถึงกับอยากเป็นเจ้าของ..เป็นเจ้าของแล้วบำรุงรักษาไม่ไหว แต่ถ้ามีโอกาสก็อยากขับอีกบ่อยๆ
ล่าสุดที่ตกหลุมรักเลยจริงๆคือคันนี้

เดาห้าวิบางคนก็รู้ว่าโมเดลไหน
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

AuNaraKa

อันที่จริง ไม่ถึงกับอยากเป็นเจ้าของ..เป็นเจ้าของแล้วบำรุงรักษาไม่ไหว แต่ถ้ามีโอกาสก็อยากขับอีกบ่อยๆ
ล่าสุดที่ตกหลุมรักเลยจริงๆคือคันนี้

ใช่ lamborghini gallardo รึเปล่าครับ เคยขับของเพื่อนสองสามครั้ง หน้าปัดคล้ายๆ แบบนี้

ออฟไลน์ art_duron

Gallardo !!!  ;D
วันที่บนหน้าปัด​นี่ วันเดือนปี หรือ เดือนวันปี กันครับ
ถ้าวันเดือนปีนี่ เพิ่งอาทิตย์​ที่แล้วเองนิหน่า  ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 10, 2015, 23:41:20 โดย art_duron »

พีแพนอย่าบอกนะพีว่าลองlamborghini gallardoหรีอพีแบบนี้ขอรีวิวด่วนนนเลยพีแพน

ออฟไลน์ Benzecar

• **
เท่าที่ไปลองรถมาทั้งหมด ยังไม่มีคันไหนทำให้ผมติดใจครับ
โดยเฉพาะ new toyota fortuner แต่ไม่กล้าไปลอง subaru ครับกลัวจะเป็นเหมือนท่านอื่นๆว่า555
......ปล. lamborghini gallardo superleggera
เห็นพี่แพน รีวิวการขับขี่ในเฟสบุคไม่กี่วันมานี่เองครับ อ่านแล้วกิเลสพุ่งปรี้ดดด ซักวันอยากได้มาเป็นเจ้าของเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 11, 2015, 00:14:24 โดย Rucheroche »
97” Mitsubishi Lancer Ecar 1.5 GLX (sold)
05” Toyota Fortuner 2.7 V 4x4 (sold)
08” Honda Accord 2.4 EL
10” Toyota Hilux Vigo 2.5 E VN turbo

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ลองขับรถเพื่อนเล่นๆ ไม่รู้จะรีวิวไปทำไมเพราะฝนตกมันก็กดเต็มไม่ได้ ขับสี่ก็ขับสี่เหอะเกียร์ 1 ครึ่งช่วงหลังกดเต็มท้ายมา
นึกว่ารถขับหลัง

ใช่ เป็น Gallardo Superleggera LP570-4 แผงประตูคาร์บอน ได้ลองขับเพียงไม่กี่วันหลังจาก AMG GT-S
สมัยก่อนเคยขับ Gallardo มาแล้ว แต่เป็นตัวแรกเลยม้า500 ตัวต้นๆเกียร์ธรรมดา ช่วงล่างขับในเมืองไม่สะเทือนตูด
อย่างที่คิด เบาะบัคเก็ตนั่งสบายกว่าที่คิด รับตูดได้ไม่เต็ม (ตูดผมนะ) แต่รับหลังกับกบาลสบายกว่า AMG อีก

มองจากข้างนอก AMG GT เหมือนรถ Gallardo เหมือนยานอวกาศ
แต่พอเข้าไปนั่งข้างในและลองกดฟังก์ชั่นต่างๆดู AMG GT น่ะเหมือนยานอวกาศ แต่ Gallardo เหมือนรถทั่วไป
(ถ้ามองในเรื่องความล้ำยุคของระบบต่างๆ..ไม่ใช่เรื่องการออกแบบที่ยังไงซูเปอร์คาร์ก็เฟี้ยวกว่ารถบ้านอยู่แล้ว)

ไม่แปลกหรอกที่ Lambo V10 รุ่นนี้ขายดี เห็นเตี้ยๆอย่างนั้นขับจากปากซอยเข้ามาถึงบ้านผมได้
รูดผ่านลูกระนาดได้ แค่ว่าหลังคามันเตี้ย ตำแหน่งการนั่งมันเตี้ย นอกนั้นเกียร์ในโหมด Auto เปลี่ยนนุ่มกว่า
รถอังกฤษราคา 4.79-5.59 แสนที่อุปกรณ์ความปลอดภัยครบครันซะอีก ถ้าคนอื่นที่ขับรถหรูๆนุ่มๆมาตลอด
คงบอกว่ารถบ้าอะไรวะกระเทือนชิบหาย แต่ผมขับรถญี่ปุ่นแต่งซิ่งมาเยอะ ช่วงล่างแข็งๆนี่ทนได้ พอมาเจอ
Superleggera แล้วช่วงล่างดันสบายกว่าที่คิด ผมเลยมองว่ามันเป็นซูเปอร์คาร์ที่ใช้ชีวิตอยู่ด้วยแล้วมีความสุข
มากกว่า Diablo จากยุคก่อนหรือ Murcielago เสียด้วยซ้ำ (Aventadorยังไม่รู้ ไม่เคยขับ)

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ shikima

• Full Member
    • CMDEVHUB
วิธีการขับและเข้าโค้ง XV ที่ถูกต้องครับ  :P
2010 - Mazda2 hatchback (DE 3rd Gen) - sold
2013 - Subaru XV - sold
2014 - Nissan Sylphy SV - sold
2016 - Subaru WRX (VA)
2016 - Subaru Forester (SJ) 2.0ip
2019 - Hyundai H1

ออฟไลน์ Turin

เอาแบบที่กลับไปนอนฝันเลย ก็ อิมเหยี่ยว WRX  เมื่อสิบกว่าปีที่แล้ว ส่วนเร็วๆนี้ก็ อิมหน้าเสือ WRX lineartronic อีกนั่นแหละ ... ไม่รู้เมื่อไหร่จะได้เจอกันจริงๆซักที

ออฟไลน์ Olympuspen

ผม CX-5 ครับเป็นตัว Diesel  ลองแล้วชอบมาก อีกตัวที่อยากลอง ก็ XV นี่แหละครับ กลัวลองแล้วจะติดใจจริงๆ แต่ก็พอฝันแบบเป็นจริงได้ครับเพราะราคาเอื้อมถึง...

ออฟไลน์ akewizard

รถที่ผมจะเก็บไปฝันหวาน ส่วนใหญ่จะเป็นรถที่ไม่แพงสามารถเอื้อมถึงได้ (แต่ไม่ยอมซื้อสักที) มันทำให้จดจ่ออยู่แค่ว่าเมื่อไหร่จะได้รถใหม่สักที
ล่าสุดก็เก็บเจ้า Subaru XV ไปฝันร่วมเดือนเพราะมันเป็นรถที่ถูกจริตมาตั้งแต่ต้น สุดท้ายก็ได้มาใช้สมใจอยาก

ส่วนรถอีกรุ่นที่อยากลองขับคือ Konigsegg Agera one:1   1360ม้า  เห็นว่าเร่งจาก 0-400 ใน 20 วินาทีได้  (0-100 ไม่ต้องไปหาตัวเลข ข้ามไปหา 0-400 เลย :-*)

ออฟไลน์ Auto

จากที่ผมลองรถมาไม่กี่คัน ส่วนใหญ่ไม่ว้าวถึงขนาดอยากจะซื้อครับ  อาจเพราะว่าหาข้อมูลไปเยอะก่อนจะซื้ออยู่แล้ว    ถ้าเราะตัดตัวเลือกนี้ออกไปไม่ซื้ออยู่แล้วผมก็จะไม่ไปลอง คิดว่าเสียเวลาเปรียบเทียบและมันจะเพิ่มความปวอดหัวให้เข้าไปอีก      โดยส่วนตัวจะลองรถที่มีความรู้สึกว่าเราอยากจะได้หรืออยากจะเป็นเจ้าของหรือรถที่เป็นคู่แข่งกันเปรียบเทียบกันว่าเราจะซื้อค่อนข้างแน่

ถ้าเป็น Subaru  ค่ายนี้มีโชว์รูมใกล้บ้านเลยที่บางนา  เคยคิดอยากจะไปลอง  XV Forester Outback เพราะที่ทำงานเขาไปลองมาครบแล้วทั้ง 3 ตัว สุดท้ายคว้า XV  กลับบ้านมา 1 คัน  และฝันถึง Outback ไปเลย  เพียงแต่เงินไม่พอจะซื้อเท่านั้นเองจึงได้ XV  แทน         แต่ผมกลัวกิเลสขึ้นแบบเขาก็เลยไม่ไปเพราะส่วนตัวคิดว่ารถที่จำเป็นในบ้านต้องมีรถ 4x4  ไว้ 1 คันเพื่อยามฉุกเฉิน  สมัยน้ำท่วมคนในกลุ่มผมใช้งานรถ 4x4  ช่วยชีวิตตัวเองเอื้อเฟื้อกับผู้อื่น เอาตัวรอดกันได้หลายคนเพราะรถแบบนี้     ยามเกิดภัยพิบัติมันช่วยเราได้จริง ๆ ซึ่งภัยธรรมชาติมันต้องมาถึงอีก         ผมคิดว่าจะเก็บ Fortuner 4x4 ไว้ใช้งานต่อไป ไม่อยากไปดูคันใหม่ เพราะผมอยากจะเก็บเงินซื้อรถสปอร์ตเพิ่มเข้ามาอีกคันจึงไม่มีงบไปคันอื่นแล้ว  คงเก็บเงินไว้ซื้อรถเพิ่มได้อีกคันเดียว        เคยคิดจะไปลอง Subaru    สปอร์ตคูเป้2 ประตูฝาแฝด TOYOTA FT86 เหมือนกัน  แต่พอหักลบแล้วใจคิดแล้วว่าจะมุ่งไปที่ MX5 คันเดียว ก็เลยเลิกไม่ลองเลยเดี๋ยวกิเลสขึ้น

ออฟไลน์ aekoy

ผมได้มีโอกาสทดลองขับ Volvo V60 ไปออกทริปกับศูนย์ไปกลับ 300 กม. ทั้งวันแวะเที่ยวด้วยนั่งกันไปทั้งครอบครับลูก 2  กลับมาถึงศูนย์ผบ.สั่งซื้อทันทีเลย ก่อนหน้านี้ได้ทดลองขับ Camry hybrid มา 7 วัน พอมาลอง Volvo พบว่าเหมาะกับครอบครัวมาก ใส่ของได้มากระบบความปลอดภัยสุดยอด เป็นที่ถูกใจผบ.เป็นอย่างยิ่ง
Volvo 850 T-5R
SAAB 9000 Aero
BMW E30 M10 coupe M/T 1987
Volvo V60
Toyota AE111

ออฟไลน์ Focuszaa

GOLF GTI ครับ เก็บเงินทุกวันนี้เพื่อมันโดยเฉพาะเลยล่ะครับ  ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ SM.

อยากมี moment แบบนี้บ้างจัง

ออฟไลน์ nutnutnut

• **
โหยยย คันเดียวกันเลยครับ เนื่องจากญาติสนใจ HR-V  ผมเลยแนะนำว่าลอง XV ไหมเพราะราคาตัวต่ำสุดไม่ถึงล้าน (998,000) บวกกับเค้าชอบ XV อยู่แล้ว

สัมผัสแรก พวงมาลัยหนักพอตัว (ปกติขับEPS)
สัมผัสถัดมา เสียงยางดังสมคำร่ำลือจริงๆ เสียงยางที่ว่าดังมาจากล้อหลังชัดเจน ล้อหน้ายังถือว่าเงียบ
เครื่องผมว่าอืดกว่าคันที่ใช้ประจำ
ท่านั่ง การเกาะถนนนี่คือเหมือนรถซีดานมาก เคยขับฟอร์จูนเนอร์แล้วโหว่งๆแปลกๆ

ชอบเลยครับ อืดกว่าคันที่ใช้ประจำแต่เกาะถนนสาดโค้งแรงๆได้สบายๆ แบบนี้ให้แลกก็เอา ชอบจริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 11, 2015, 16:50:05 โดย nutnutnut »