ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครทราบข่าว รถ Benz จอดอยู่เฉยๆในโรงแรมแล้ว Air bag ระเบิดเองไหมครับ  (อ่าน 5848 ครั้ง)

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
 :) :) :) มีใครทราบข่าวบ้างครับ Air bag มันระเบิดเองได้หรือครับ

ออฟไลน์ CJ.

• Hero Member
สงสัยว่าโดนอะไรมากระแทกรึเปล่าครับ

เห็นรอยต่อกระโปรงหน้า กับกระจัง เผยอผิดปกติ

2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
สงสัยอากาศคงร้อนจัด คนยังเครียดเลยครับรถก็คงเหมือนกัน
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ Chris Evn

อ่านดูแล้ว sensor รวนแน่ๆ

ออฟไลน์ SM.

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
ผมเห็นข่าวนี้ในเวบข่าวสดเมื่อกี้เองคับ ก้สงสัยอยู่ว่ารุ่นอะไร เห็นพาดหัวข่าวว่าเก๋งหรู ก็นึกถึงเบนซ์ ปรากฏว่าเป็นซีคลาสนั่นเอง

งง..?? เก๋งหรูจอดอยู่เฉยๆ แอร์แบคเกิดทำงานดันกระจกแตก เจ้าของรถมึน-เร่งตรวจสอบ

เมื่อวันที่ 8 พ.ค. ร.ต.อ.นครราช นนสีลาด รองสว.(สอบสวน) สภ.เมืองพัทยา จ.ชลบุรี รับแจ้งเหตุถุงลมนิรภัยหรือแอร์แบค รถยนต์ของนักท่องเที่ยวเกิดระเบิด ทำให้กระจกรถแตกได้รับความเสียหาย แต่ไม่มีผู้ได้รับบาดเจ็บ เหตุเกิดบริเวณลานจอดรถของโรงแรมเค.ที.เท. รีเจนท์ สวีท ในซอย 12 ถนนพัทยากลาง หมู่ 9 ต.หนองปรือ อ.บางละมุง จ.ชลบุรี หลังรับแจ้งจึงวิทยุแจ้งให้ตำรวจสายตรวจในเขตเดินทางไปตรวจสอบ

ที่เกิดเหตุบริเวณลานจอดรถชั้น 1 ซึ่งอยู่ใต้อาคารของโรงแรมติดกับทางขึ้นล็อบบี้ พบรถเก๋งยี่ห้อหนึ่ง สีบรอนซ์เงิน ทะเบียน ณร-1144 กทม. จอดอยู่ในสภาพกระจกหน้าด้านฝั่งที่นั่งข้างคนขับแตกร้าว ส่วนในตัวรถพบถุงลมนิรภัยแตกออกมา ทั้งบริเวณหน้าคอนโซลรถ และที่นั่งโดยสารด้านหลัง

สอบถามพนักงานรักษาความปลอดภัยของโรงแรม เล่าว่า เจ้าของรถคันนี้มาเช็กอินเข้าพักเมื่อช่วงเวลาประมาณ 23.00 น.คืนวันที่ 7 พ.ค. และได้จอดรถบริเวณลานจอดรถใต้ถุนโรงแรมไว้ตลอดทั้งคืน โดยไม่ได้ขับออกไปไหน ก่อนเกิดเหตุขณะตนอยู่ในป้อมยามได้ยินเสียงระเบิดดังสนั่นที่ลานจอดรถเลยรีบวิ่งมาดู พบที่มาของเสียงเกิดจากถุงลมนิรภัยของรถเก๋งเกิดทำงานโดยไม่ทราบสาเหตุ แรงอัดทำให้กระจกหน้าด้านซ้ายแตกร้าว จึงรีบแจ้งให้เจ้าของรถทราบ จากนั้นจึงได้ให้พนักงานของโรงแรมพาไปแจ้งความลงบันทึกประจำวันไว้เป็นหลักฐานที่สภ.เมืองพัทยา โดยยืนยันว่าในขณะที่ตนเข้าเวรอยู่ไม่มีใครมาทุบกระจกแน่นอน เพราะระบบรักษาความปลอดภัยค่อนข้างแน่นหนา

ต่อมาผู้สื่อข่าวเดินทางไปตรวจสอบที่สภ.เมืองพัทยา พบนายวีระชัย กวินวงศ์ไพบูลย์ อายุ 51 ปี อาชีพวิศวกรของบริษัทเอกชนแห่งหนึ่งในกรุงเทพมหานคร กำลังให้ปากคำเพื่อลงบันทึกประจำวันไว้เป็นหลักฐาน โดยเตรียมเชิญผู้เชี่ยวชาญมาตรวจสอบหาสาเหตุว่ามาจากระบบเกิดทำงานผิดปกติ หรือมีคนมาทุบรถ ทำให้ระบบแอร์แบคทำงาน

ออฟไลน์ tubtup

Air bag กางรอบคัน ผิดปกติอย่างรุ่นแรง

ออฟไลน์ dorakun

• Full Member
ผมมีคำถามจากกรณีนี้นิดนึงอ่ะครับ
-ปกติแอร์แบ็คจะทำงานต่อเมื่อรถต้องสตาร์ทไม่ใช่เหรอครับ
-ถ้าไม่คาดเข็มขัดแอร์แบ็คก็ไม่ทำงานหนิครับ(อันนี้ผมไม่ค่อยชัวร์)

หรือว่าผมเข้าใจผิดเองอ่ะครับ รบกวนผู้รู้ช่วยไขข้อสงสัยให้ผมหน่อยนะครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Stp

ถุงลมระเบิดรอบคันแบบนี้ ไม่น่าจะปกติแล้ว น่าลุ้นระบบไฟในรถมีอะไรผิดพลาด หรือมีการไปให้ร้าน (หรือศูนย์) ซ่อมแซมอะไรบางอย่างกับระบบถุงลมบ้างหรือเปล่า แถมรถไม่ได้สตาร์ทด้วย ถุงลมดันทำงานเองทุกจุดเลย

Benz จะปลอดภัยเกินไปนะเนี่ย รถไม่ได้สตาร์ทแต่ถุงลมทำงานเองได้  :(
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ h0661036

ทำไม air bag ถึงดีดเข้าหากระจกได้ งง

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ทำไม air bag ถึงดีดเข้าหากระจกได้ งง

แอร์แบคฝั่ง ผดส ยิงขึ้นด้านบนครับ แล้วม้วนลง เพื่อลดอาการบาดเจ็บต่อผู้โดยสาร

ส่วนฝั่งคนขับ ด้วยพวงมาลัยบังคับทิศทาง จึงต้องยิงตรงๆ เข้าหา ผู้ขับ

ออฟไลน์ mamaman

วิธีทำให้ Airbag กางแค่ จ่ายไฟฟ้ากระแสต่ำๆ แรงดันเล็กน้อยเข้าไปที่ ขั้ว Airbag ก็ตูมแล้วครับ
เป็นไปได้ว่า เซนเซอร์ รวน จ่ยสัญญาณไปให้ตัวจุดระเบิด Aitbag จ่ายไฟไปยัง Aitbag อีกที
คาดว่า รถคงมีไฟเลี้ยง ECU Airbag ตลอดเวลาครับ