ผู้เขียน หัวข้อ: Yaris 1.2 รีแฟลชกล่อง + กล่องคันเร่งไฟฟ้า กินน้ำมัน 7 กม./ลิตร !!  (อ่าน 17267 ครั้ง)

ออฟไลน์ JeansZ

• Hero Member
เป็นรถของน้องสาวครับ เท้าหนักพอสมควร อัตราเร่งเดิมๆ ไม่ทันใจ เลยเอาไปทำ ทำได้ 2 เดือนแล้ว อัตราเร่งดีขึ้นจริงครับพอๆ กับ Fiesta ecoboost ของผมเลย แต่การกินน้ำมันต่างกันคนละเรื่อง Fiesta ผมยังกิน 13-16 โลลิตร แต่ Yaris คันนี้ ลองพาน้องขับดูพบว่ากิน ประมาณ 7 โลลิตร ไม่เกินจากนี้ หมายความว่ากินกว่า Fiesta ecoboost ถึงเท่าตัว เติมโซฮอลล์ 95 300 วิ่งไปกลับ  บ้าน ลำลูกกาคลอง 3 - ม.รังสิต ไม่พอ

อยากทราบว่ามีวิธีไหนที่ทำให้กินน้ำมันน้อยกว่านี้ได้บ้างครับ อัตราเร่งไม่จำเป็นต้องเท่านี้ก็ได้ แต่ขอให้ทันใจกว่าอัตราเร่งเดิมๆ ระดับหนึ่ง ตอนนี้ผมสลับรถใช้กับน้องอยู่ครับ น้องเอา Fiesta ผมไปใช้ ขับไปเรียน ผมเอา Yaris น้องมาจอด แต่ส่วนใหญ่ใช้ Civic ของแฟน

มีความคิดว่า Yaris คันนี้ จะเอาไปวางเครื่อง 1NZ ของวีออสตัวเก่า พร้อมเกียร์ ออโต้ 4 สปีด หรือเกียร์ธรรมดา หลังจากพ้น 1 แสนกิโลเมตรไปแล้ว (หรืออาจจะวางก่อนตามใจน้อง) อยากทราบว่าจะทำให้กินน้ำมันเท่าๆ กับ Vios ไหมครับ ใช้งบประมาณเท่าไหร่ และทำจบไหม อัตราเร่ง-อัตราสิ้นเปลืองแบบ New Vios ตัวที่ยังไม่ใช่ CVT กำลังสวยครับ แต่ตอนซื้อน้องผมไม่มอง Vios เลย (เพราะเกินงบด้วย) มองแต่ Yaris กับ Almera สุดท้ายได้มาเป็น Yaris ตัว J

สรุปว่าน้องผมอยากได้ตัวถังแบบ Yaris แต่เครื่อง-สมรรถนะเป็น Vios
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ Alcatraz

วิธีไหนทำให้กินน้อย ฝึกเท้าตัวเองเท่านั้นครับ จูนรถมีผลแน่แต่ไม่เท่าเท้าตัวเอง รึไม่ก็จูนกล่อง piggy ไม่ก็ standalone โดบเลือกใช้กล้องที่มี 2 แมพ ขึ้นไป แมพนึงแรงอีกแมพช้ประหยัด

อีกข้อนึง เทรินรถไปใช้ m2 ดีเซล แล้วไปรีแฟรช ยังไงก็ประหยัดกว่ายาริส

นี่เป็นคำแนะนำที่ดีที่สุดสำหรับผู้ใช้รถเดิมไม่ได้

ออฟไลน์ Joii

• Sr. Member
จำได้ครับ ที่เคยถามตอนนั้นว่าสอบติดมหาวิทยาลัยพ่อเขาจะซื้อให้เป็นรางวัลเลือกอะไรดี

ผมว่าไปถอดกล่อง ขับแบบเดิม ๆ เหยียบ เหยียบ เหยียบ เหยียบมันเข้าไปครับ เดี๋ยวสักพักอัตราเร่งก็ดีกว่าแบบเดิม ๆ (นิดนึง)

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
ไปรีแฟลชเจ้าไหนครับ จะได้ไม่ทำ  >:(

ปกติรุ่นนี้มันก็กินแค่ระดับนึงนะ 7 กม./ลิตร นี่คือเหยียบไม่บันยะบันยังมากๆ

อีกอย่างคือ ไปทำอะไรกับหัวฉีดมาหรือเปล่า ผมสงสัยจริงจัง
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

wildstocks

• บุคคลทั่วไป
7 โลลิตร นี่กินเท่า Impreza Turbo 2,500cc เล่น Redline เลยนะเนี่ย

ออฟไลน์ Smith686

คันเร่งไฟฟ้าตัวกินน้ำมันที่สุด  ถอดออกก่อนเลยครับ

ออฟไลน์ ps000000

ดุเดือดมากแท้เหลา  :-* :-* :-*

นานๆ จิเห็นผู้หญิงเท้าหนัก

ออฟไลน์ focus2012

เดียวนี้ไปกลับ - โซน@ลำลูกกก - รังสิต รถก็ติดมากแล้วนะครับ

ลองวิ่งทางตรง รถไม่ติดดูครับ 7 โลเมตร/ลิตร มันโหดร้ายเกินไปที่จะรับได้ แต่ถ้า 7 Km/l ติดๆ ก็ถือว่าเป็นปกติแล้วละครับผม 

ออฟไลน์ sukhontha

เกินไปหรือเปล่า   

รถผม(ลูกใช้) 2.0 เทอร์โบ   วิ่งแถวลำลูกกา อี 20 ธัญบุรี  ค่าเฉลี่ย 10 กม./ลิตร เฉลี่ยวันละ 100 กม.

อีกคัน 2.3 เทอร์โบ  ผมใช้เอง วิ่งแถวลำลูกกา อี 85 8-10 กม./ลิตร  วิ่งน้อยเฉลี่ยวันละ 10 กม.

เครื่อง 1.2 ถ้าจูนได้ขนาดนั้น  ลองถอดหัวเทียนออกมาดูบ้าง  สีปกติหรือเปล่า...

ออฟไลน์ Turin

ถ้าไม่นับสภาพจราจรกับเท้าคนขับ ถ้าคันเดียวกันคนเดียวกันจับ บนเส้นทางเดียวกัน ก่อนไปทำรถมาไม่ใช่แบบนี้ ... ก็คนรีแฟลชแหละครับ

งานนี้น่าจะจับปิด close loop แล้วถมน้ำมันแหง ... กลับไปให้เค้าแก้ครับ

ปล คันเร่งไฟฟ้า ใส่มาก่อนหรือหลังรีแฟลชครับ ถ้าใส่หลังเป็นได้ว่าคันเร่งมันไวขึ้น ไปเจอกับเงื่อนไขใหม่ในกล่องเลยทำให้รถวิ่ง close loop ที่จูนไว้หนาๆบ่อยเกิน

ออฟไลน์ JeansZ

เดียวนี้ไปกลับ - โซน@ลำลูกกก - รังสิต รถก็ติดมากแล้วนะครับ

ลองวิ่งทางตรง รถไม่ติดดูครับ 7 โลเมตร/ลิตร มันโหดร้ายเกินไปที่จะรับได้ แต่ถ้า 7 Km/l ติดๆ ก็ถือว่าเป็นปกติแล้วละครับผม

ไปกลับตอน เช้า-เย็น เลยครับ รถติดหนักมากช่วงคลอง 2 กับปากทาง พอเจอทางโล่งก็เหยียบ ติดนิสัยมาจากผมนี่แหละ แต่น้องผมดูจะซ่ากว่า แต่ถ้าวันไหนน้องเรียนบ่าย หรือกลับดึก รถไม่ติด อันนี้ยังพออยู่ แต่อัตราสิ้นเปลืองนี่หาเลข 2 ตัวยากมาก อ้อ เครื่องรถ เดิมๆ เลยนะครับไม่ได้ไปทำอะไรกับหัวฉีดเลย มีแค่กล่อง 2 ใบ เอาแคทออก แต่ท่อยังเดิมอยู่ ล้อแม็กก็เดิม ดูไม่เหมือนรถแต่งเลยครับ
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ Arado_kung

กล่องคันเร่งไฟฟ้าผมเรียกกล่องหลอกแ_กครับ มันแค่หลอก sensor ขาคันเร่งที่ส่งไป ECU แค่นั้นเอง สมมุติเราเหยียบคันเร่ง 10% พอเสียบไอ้กล่องนี้เข้าไปมันก็จะหลอก ECU ว่าคันเร่งมันเหยียบ 20-100% ตามโหมดที่มันมีให้ปรับน่ะแหละ ทีนี้พอเหยียบนิดเดียวแล้วรถพุ่งปรู๊ดมันจะเกิดการอนุมานเอาเองว่ารถตรูแรงขึ้น แต่ถ้าเอามาจับเวลาเทียบกับรถปกติเหยียบคันเร่งมิดแล้วมันก็พอๆกันน่ะแหละ ส่วนใหญ่มักจะโดนพวกร้านจูนเป่าหูซื้อมาไม่ก็บังคับรวมในราคาไปเลย ทั้งที่ไม่มีความจำเป็นอะไร แต่ได้กำไรหัวแตกจากอุปกรณ์ตัวนี้ครับ ส่วนเคสนี้ผมแนะนำถอดกล่องทิ้งครับมันซดน้ำมันยังกะปล้นเพราะกล่องนี้แหละ รถไป Remap มาแล้ว เจอกล่องหลอกคันเร่งอีกมันก็ทำงานโหมดเต็มที่เกือบตลอดเวลาไม่ซดน้ำมันโฮกๆก็แปลกล่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 06, 2016, 07:34:08 โดย Arado_kung »

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
อยากได้รถแรงก้ต้องทำใจยอมรับ >:(

ออฟไลน์ Newhang

ค่อยกลับไปสภาพเดิมครับ เดี๋ยวนี้ผมไม่ค่อยจะเชื่ออะไรพวกแต่งรถเพราะเจ็บมามากเนี่ยแหละ ราคาคุยมันเยอะแต่ความรับผิดชอบมันต่ำ

ออฟไลน์ Darkart

กินดุมาก ลองไปปรับจูนใหม่ น้ำมันที่ใช้ ปั้มที่เติม
ดูองค์ประกอบต่างๆ เช็คสีหัวเทียน กรองอากาศ ลมยางครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ tnp_super

ขับเร็วแต่อยากประหยัดมันขัดกันอยู่นะ ผมว่าก็แลกรถกันใช้เลยให้น้องคุณใช้เฟียสต้าเลย คุณก็ใช้ยาริส แล้วก็ไปทำเครื่องกลับมาสภาพเดิมครับ

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
เดินหน้าแล้ว อย่าถอยหลัง รถแรงแล้วแต่อยากประหยัดติดแกสต่อเลยครับ :P
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
น่าจะวาง 1NZ ครับ
ส่วนความประหยัดก็น่าจะได้เท่าๆ Vios นะครับ
เห็นเขาว่าวางได้สบาย แต่ผมไม่เห็นคนมาโชว์หรือรีวิว
ผมเชียร์วางเครื่องใหม่แล้วอยากรอดูรีวิวครับ
ผมเห็นเจ้านึงวางเยอะมาก แต่เป็นพวก Corsa กับ Savvy
ถ้าผมซื้อ March มือสอง ผมก็จะไปวาง 1NZ ครับ  แต่ไม่รู้มันจะกวนอะไรกับ
พวกระบบ push start กับ แอร์ออโต้รึเปล่า Yaris J ไม่มี option อะไรซับซ้อน
ผมว่าสบายๆ งบได้ยินมาว่า 4-5 หมื่นครับ แต่บางร้านเห็นว่าหลัก 3 หมื่นก็มี

ผมว่าจริงๆ รถ Eco car บ้านเราหลายๆ รุ่นน่าใส่เครื่อง 1.5 มากกว่า
ส่วนพวก 1.2 น่าจะทำรถที่ eco จริงๆ มา แล้วราคา 2-4 แสน แบบ
โครงการ green car ของอินโด Swift March Yaris 1.5 จะเป็นอะไรที่แซ่บมาก  :-*

ออฟไลน์ YenChar

แฟลชเจ้าไหนครับ จะได้ไม่ไป

ปกติ ยิ่งแฟลช ต้องยิ่งประหยัดนะครับ

ออฟไลน์ Staples

เอาตรงๆ ผมว่า yaris ตัวนี้ไม่สมฝีมือโตโยต้า อืดต้นมากๆ แถมกินน้ำมัน ผิดกับคันอื่นๆ ของโตโยต้าเลยแบบ altis อะไรแบบนี้

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
เอาตรงๆ ผมว่า yaris ตัวนี้ไม่สมฝีมือโตโยต้า อืดต้นมากๆ แถมกินน้ำมัน ผิดกับคันอื่นๆ ของโตโยต้าเลยแบบ altis อะไรแบบนี้

ดูแล้ว All new Yaris 1.5 เหมือนถูกขโมยมายัด 1.2 ครับ ถ้าไม่ถูกบีบเพราะแพ้ Jazz
คงได้รถ b hatchback 1.5 ดีๆ แบบ Vios 1.5 dual
1.2 เครื่องนี้ควรไปอยู่ใน Agya Ayla อะไรนั่นมากกว่าครับ
นึกถึง City จีน ได้เครื่อง 1.8 ช่างสุโค่ยมาก เน้นแค่แรงก็ไม่ต้องไป d segment ก็ได้ อิอิ

ออฟไลน์ Tomz

กินได้โหดมาก
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ เต๋า AV

รีแมพกลับเป็นเดิมโรงงาน
Yaris 1.2 จะให้แรงจบเซตโบเท่านั้น ได้ประมาณ 11-14 กิโลต่อลิตร

จะทำรถซิ่งถนน อย่าหาอู่ที่เอารถสนามมาโชว์ ให้ดูผลงานรถหลังถนน คับ

ออฟไลน์ rega

ไม่มีทางไป ให้กลับมาที่จุดเริ่มต้นครับ
มีเงาไม่มีตน

ออฟไลน์ warez

ไม่มีทางไป ให้กลับมาที่จุดเริ่มต้นครับ

ออฟไลน์ CK5

• Full Member
กินโหดมาครับ รุ่นนี้ผมใช้อยู่เวลานึง ประมาณ 1 ปีได้ แต่ผมใช้เดิมๆ แค่เดิมๆก็กินพอๆ กับ รถคันเก่าผมเครื่อง 1.8MT แล้ว

ออฟไลน์ Lancer

รีแฟลชมาท่าไหน ยังต้องใส่กล่องคันเร่งอยู่อีกครับเนี่ย  ::)
ลองเอากล่องคันเร่งออกแล้วลองขับดูก่อนครับ ถ้าไม่ดีขึ้น กลับไปรีแฟลชใหม่อีกรอบครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
รีแฟลชมาท่าไหน ยังต้องใส่กล่องคันเร่งอยู่อีกครับเนี่ย  ::)
ลองเอากล่องคันเร่งออกแล้วลองขับดูก่อนครับ ถ้าไม่ดีขึ้น กลับไปรีแฟลชใหม่อีกรอบครับ

โคตรเห็นด้วย นี่แหละครับต้นเหตุที่แท้จริง

ยาริสกิน 10 โลลิตร ยังให้อภัยได้ แต่ 7 โลลิตรนี่รับไม่ไหวจริง ๆ ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เฮ้ย จริงดิ - -*

ออฟไลน์ J_Serie5

รีแมพกลับเป็นเดิมโรงงาน
Yaris 1.2 จะให้แรงจบเซตโบเท่านั้น ได้ประมาณ 11-14 กิโลต่อลิตร

จะทำรถซิ่งถนน อย่าหาอู่ที่เอารถสนามมาโชว์ ให้ดูผลงานรถหลังถนน คับ

คิดเหมือนผมเลย แนวทางนี้คุ้มกว่ามาก ยอมจ่ายแพงกว่าแต่แรงแบบต่างจากเดิมมาก