ผู้เขียน หัวข้อ: คิดว่า prius ใหม่จะกระทบต่อยอดขาย altis และ camry รึเปล่าครับ  (อ่าน 7828 ครั้ง)

ออฟไลน์ headcutterz

• Full Member
ถ้าเปิดตัวมาที่ราคา 1.2 ล้าน+ ผมว่า altis 2.0 v และ 2.0 v navi น่าจะแทบขายไม่ได้เลย ส่วนที่กระทบตรง ๆ น่าจะเป็น Camry นะครับ เพราะ prius ถูกกว่า แถมเทคโนโลยีทันสมัยกว่า camry คงต้องเป็นลูกค้าประเภทผู้ใหญ่ไปเลย

ผมเพิ่งออก altis ไปยังแอบเสียดายเลยนะเนี่ย

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Hero Member
  • Archievement in Control
ไม่น่ากระทบนะครับ

หลายประเทศก็ขายควบ  3 รุ่นเช่นกัน
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ kritphakhin

น่าจะกระทบบ้างนะครับ

คนบ้านเราส่วนใหญ่เอาราคาเป็นหลักครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
อย่างมากก็แค่กระทบ Camry Hybrid ถ้ามันถูกกว่า

ส่วนคนใช้น้ำมันเพียวๆ ก็คงไม่เกี่ยว เพราะมันก็มีทั้งคนกล้าเสี่ยง และ ไม่กล้าเสี่ยงราคา Battery ครับ

ผมว่าถ้ารถ Hybrid คนที่เอาเข้ามาไม่ใช่ Toyota หรือ Honda ก็คงแป้กไปนานแล้ว เพราะใครจะกล้าเสี่ยงเรื่องดูแลรักษาละครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Ruksadindan

น่าจะไปกระทบอัลติสมากกว่าครับ ไฮบริดอาจจะแย่งจาก ICE ล้วน แต่ไม่น่าแย่งจากแคมรี่เพราะต่างกันที่ขนาด

ออฟไลน์ prai

สำหรับผมคิดว่า กระทบฐานอัตติสครับ
เพราะราคาพอกันเลยและขนาดก็ไม่ต่างกันมากด้วย
และที่สำครับ คนที่กำลังคิดจะซื้ออัตติสแต่คิดว่า แท็กซี่มันก็เยอะ
ไม่อยากจะซ้ำกับรถพวกนั้น ถึงแม้จะใช้วัสดุการประกอบคนอย่างกันก็เห่อะ

คนกลุ่มนี้อาจจะหันมามองพรีอุสครับ

ส่วนคัมรี่นั้น ผมคิดว่าอาจจะน้อยมากจนถึงไม่เลยครับ
เพราะคนนี้กลุมนี้จะมีอายุที่มากขึ้นอยู่แล้วและต้องมีหน้ามีตาในสังคมนิดนึง
คนกลุ่มนี้จึงเน้นใหญ่ เน้นหรู เน้นภูมิฐาน
พรีอุส เล็กกว่ากันนิดนึง หรูเทียบไม่ได้เลย ภูมิฐานในระดับนึง

ผมก็รอพรีอุสครับ แต่ผมจะซื้อพรีอุสที่ออฟชั่น
และบอกตรงนี้ไว้ก่อนว่า ถ้าออฟชั่นไม่เป็นไปอย่างที่คิด
อาจเปลี่ยนเป็น ครูซหรือไม่ก็เทียน่า(ซันรูฟ)แทน
หรืออาจจะรอถึงโฟกัสเจนฯ ถัดไปก็ได้นะ

ออฟไลน์ poonshop

• Sr. Member
กระทบหรือเปล่าไม่รู้  รู้แต่ที่บ้านผมเอาแน่1คัน...
รอมานาน....
พี่เขยขับ Camry Hybrid ...ไม่ได้ประหยัดอย่างที่คิดเลย...

กระทบหรือเปล่าไม่รู้  รู้แต่ที่บ้านผมเอาแน่1คัน...
รอมานาน....
พี่เขยขับ Camry Hybrid ...ไม่ได้ประหยัดอย่างที่คิดเลย...
ก็หลายปัจจัยนะครับ แต่อาจจะคิดเผื่อไว้ว่ามันประหยัดเกินจริงก็ได้ซึ่งไม่ได้เป็นอย่างนั้นหรอกครับ

ออฟไลน์ headcutterz

• Full Member
ผมมองว่า altis จะกระทบน้อยเพราะ altis ราคาเริ่มต้นอยู่ที่ 750,000 รุ่นทีขายดีที่สุด ก็อยู่ที่ราคา 800,000 ต้นๆ (ผมเคยเห็น 2.0 v ไม่เกิน 5 ครั้งในชีวิต ปกติมันก็ขายไม่ได้อยู่แล้ว) ซึ่งราคาห่างกับ prius ถึง เกือบ 400,000
ส่วน camry ราคาเริมต้นที่ 1,200,000 บาท ราคาก็จะซ้อนกับกับ prius ซึ่งกลุ่มลูกค้าที่จะมีกำลังซื้อ prius ได้ก็คือกลุ่มลูกค้าที่มีกำลังซื้อ camry นั่นเองครับ ทีนี้ก็จะแยกกันระหว่าง กลุ่มที่เป็นผู้ใหญ่หน่อย ต้องการความภูมิฐานก็น่าจะมองไปที่ camry ส่วน คนรุ่นใหม่หน่อย หรือคนที่สนใจเทคโนโลยีใหม่ ๆ หรือเน้นการประหยัดพลังงาน ก็น่าจะสนใจ prius กันมากกว่า
เลยขอเดาว่า prius ออกมาเมื่อใหร่ ยอด camry รวมถึง camry hybrid น่าจะหายไปครึ่งหนึ่งครับ

ออฟไลน์ Nut_K

ผมว่าน่าจะกระทบกับยอดขายของรุ่น 1.8G / 2.0 มากกว่านะครับ

สำหรับผมๆก็ยอมเพื่มเงินไปซื้อ Prius เหมือนกัน

เพราะมันน่าใช้ที่สุดในบรรดารถ Toyota ตอนนี้ละ

ออฟไลน์ rincivil

• Jr. Member
  • **
ราคามันเริ่มที่ 0.9xx ล้าน ไม่เกิน 1.2 ล้านไม่ใช่หรอครับ (จากข่าวหลายๆสำนัก) อัลติสน่าจะกระทบมากที่สุดของรถ โตโยต้า แต่ที่กระทบแน่ๆผมว่ารถยี่ห้ออื่นๆนะโดนแน่ครับ

ออฟไลน์ TnP_PKt

ผมว่าน่าจะกระทบ Altis ไม่มากนักทั้ง 1.8 และ  2.0 ส่วน 1.6 คงไม่กระทบเท่าไร แต่ผมว่าโตโยต้าเมื่อถึงเวลานั้นอาจจะมีส่วนลดและแคมเปญอื่นๆให้ Altis เพื่อให้เกิดช่องว่างระหว่างราคาขึ้น ดังนั้นถ้าเทียบราคา Prius ตัวต่ำสุด 0.9xx ล้าน อาจเพิ่มเงินอีกสักหลักหมื่น แล้วได้ Altis 2.0v ซึ่งผมว่าน่าจะมี ออพชั่น ที่มากกว่า Prius ตัวล่างพอสมควรเพื่อให้เกิดช่องว่างของราคาและออพชั่นที่พอจะให้ลูกค้าตัดสินใจได้ครับ

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
ส่วนตัวคิดว่าสำหรับโตโยต้าแล้วเป็นการเพิ่ม Product ที่ขายภายในประเทศให้มีตัวเลือกให้ลูกค้ามากขึ้น

เพราะกลุ่มลูกค้าของรถแต่ละรุ่น ก็เน้นทำตลาดเจาะตลาดกลุ่มลูกค้าแต่ละระดับอยู่แล้ว

เช่น Prius Hybrid และ Camry Hybrid ก็คงเน้นคนรุ่นใหม่ๆ ที่ใช้รถเป็นคันที่ 2 ที่ 3 อยู่แล้ว

การที่จะกระทบกับยอดขายของรุ่นที่ขายมาก่อนอยู่แล้วของโตโยต้า ก็มีบ้างเป็นเรื่องปกติ

แถมจะเป็นการดีด้วยซ้ำที่เพิ่มตัวลูกให้ลูกค้า ทำให้คนที่ลังเลตัดสินใจตัดสินใจได้ง่ายขึ้น และก็ยังอยู่ภายใต้แบรนด์เดิม

.....

ส่วนค่ายอื่นผมว่าคงสร้างความแตกต่างมากขึ้นกว่าเดิมไปอีก เพราะราคามันคาบเกี่ยวกับรถหลายๆรุ่นของหลายๆค่ายครับ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
รอมานาน....

เรื่องนี้ไม่ประหลาดใจนะครับ ที่จริง รถ Hybrid ที่เป็นรถใหญ่ๆ ของ Toyota
จะเน้นไปทางด้านรีดเร้น สมรรถนะให้มากขึ้นมากกว่า ไม่ใช่รถแนวประหยัดพลังงานเลยนะ

แต่ Prius นี่ประหยัดจริงนะ ส่วนตัวผมคิดว่า ณ เวลานี้ รถ Hybrid ที่ประหยัดพลังงานจริงๆ
ควรมีสัดส่วนขนาดที่เหมาะสมกับ Hybrid ด้วย ซึ่ง Prius นี่ เล็กประมาณ Corolla ทั้งประหยัด
และสมรรถนะดีมากเลยทีเดียว ที่เล่าแบบนี้เป็นเพราะเคยลองขับอยู่ 3 วันครับ แทบจะขับทั้งวันทั้งคืนเลย
และพบว่าอัตราเร่ง กับการขับขี่ต่างๆ ดีมากใช้ได้เลย ส่วนน้ำมันก็ประหยัดมากอยู่

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
ผมว่าไม่น่ากระทบนะครับ มันเป้นการเพิ่มยอดขายของตลาดอย่างtoyotaให้สูงยิ่งขึ้นไปอีก และเป็นการเพิ่มตัวเลือกใหม่เข้ามาด้วยครับ ทั้งนี้ต้องดูด้วยว่าออปชั่นและราคาจะออกมาดียังไง  ต้องรอวันเปิดตัวครับ และถ้าราคาไม่สูงนักผมอาจจะเปลียนจากเทียน่าเป็นเจ้าพรีอุสนี่ก้อได้ แหะๆ

จะไม่ให้ตี ต้องหั่นราคาอัลติสครับ หั่นซะทีขึ้นมาเกินไปแล้ว  >:( >:(

ออฟไลน์ #PETH#

ถ้าเอารุ่นล่าง Prius มา ราคาไม่สูง ต้องหั่นราคา  Altis!

ถ้าเอาที่สุดของ Prius มา ราคาเทียบชั้น Camry Hybrid หรือสูงกว่า ตีตลาดบน ผ่านฉลุย

ออฟไลน์ chai99

ผมก็รอพรีอุสครับ แต่ผมจะซื้อพรีอุสที่ออฟชั่น
และบอกตรงนี้ไว้ก่อนว่า ถ้าออฟชั่นไม่เป็นไปอย่างที่คิด
อาจเปลี่ยนเป็น ครูซหรือไม่ก็เทียน่า(ซันรูฟ)แทน
หรืออาจจะรอถึงโฟกัสเจนฯ ถัดไปก็ได้นะ

เหมือนกันเลยครับ
แต่สำหรับผม ถ้าออฟชั่นไม่เป็นไปอย่างที่คิด
อาจเปลี่ยนเป็น ครูซถ้ามีดีเซลหรือไม่ก็เทียน่ารุ่น 2.0 แทนครับ

ออฟไลน์ Lookkaew

น่าจะเปิดตัว 9XX,XXX จบสัก 1,2XX,XXX นะครับ
อย่างนี้น่าจะกระทบยอดรุ่นดังกล่าวได้อยู่
แต่เชื่อเหอะ ไม่ว่าจะเปิดตัวเท่าไหร่ ก็น่าจะกระทบฐานอัลติสหรือคัมรี่ไม่มากนัก เพราะสองกลุ่มนี้ฐานลูกค้าแน่นมาก และค่อนข้างตายตัวพอสมควร น่าจะเป็นการอุดช่องว่าง(ที่มีอยู่น้อยนิด) มากกว่า
ยังไงยอดก็เข้าโตโยต้าอยู่ดีแหละครับ  ;D

ผมคนนึงล่ะที่อยากได้รถไฮบริดราคาไม่แพงมากนัก คนทั่วไปสามารถจับต้องได้บ้าง ล้านแปดเนี่ย ก็ต้องคนมีกะตังค์อยู่น่ะ

ออฟไลน์ 6162002

ไม่ต้องห่วงหรอกครับ โตโยต้าเขาคิดไว้แล้ว รายนี้เขาถนัดเรื่องการตลาดอยู่แล้ว ยังไง โตโยต้า โดยรวมๆก็แย่งลูกค้ายี่ห้ออื่นเพิ่มแน่นอน เอิ๊ก