ผู้เขียน หัวข้อ: กล้องจับความเร็วในบ้านเรา จะมีป้ายเตือนล่วงหน้าแบบตปท.ทุกจุดไหมครับ  (อ่าน 4336 ครั้ง)

ออนไลน์ Fong

• Hero Member
  • Make a Choice and Don't Look Back
เคยได้ยินว่าที่ต่างประเทศโดยเฉพาะที่ยุโรป จะมีป้ายเตือนก่อนว่าข้างหน้ามีกล้องจับความเร็ว
ไม่งั้นจะถือว่าเป็นการละเมิดสิทธิส่วนบุคคลของผู้ขับขี่
แต่บ้านเราที่ผมเห็นป้ายเตือนจับความเร็วก็คือ Motor Way (พระราม 9 - พัทยา) และมีป้ายกำหนดความเร็วสูงสุดของรถแต่ละประเภทอย่างชัดเจน
เส้นอื่นแทบไม่บอก หรือผมไม่ทันสังเกตุครับก็ไม่รู้ครับ

ในบ้านเรา เริ่มมีกล้องติดตามถนนและทางแยกมากขึ้น แต่เราจะรู้ได้อย่างไรครับ ว่าเป็นประเภทไหนเช่น....

1. กล้องบันทึกเหตุการณ์ทั่วไปเฉยๆ
2. กล้องจับความเร็ว
3. กล้องจับฝ่าไฟแดง(กรณีที่เป็นกล้องตามแยกที่มีไฟจราจร)

ส่วนตัวคิดว่าการมีป้ายบอกก่อนว่ามีการจับความเร็วจะทำให้เราขับไม่เกินกฎหมายกำหนด และมุ่งเน้นไม่ให้คนฝ่าฝืนกฎจราจร
แต่การไม่มีป้ายบอกจะเป็นการจ้องจับผิดแต่เพียงอย่างเดียว จะเปลี่ยนพฤติกรรมได้เฉพาะคนที่เคยโดนจับ จ่ายค่าปรับมาแล้ว
และบางทีก็ขับตามกฏตลอดทาง แต่มาพลาดเร่งแซงตรงกล้องพอดีเลยโดน
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ baddream11

• Sr. Member
ถ้ามีเป้าหมายเพื่อการควบคุมความเร็วจริงๆ ก็ควรมีป้ายที่เห็นชัดๆ และเตือนล่วงหน้าซักระยะนึงแล้วล่ะ
 >:(

ออฟไลน์ rotaryman

อย่าหาว่าอย่างงั้นอย่างงี้เลยนะครับ บางครั้งผมยังสงสัยเลยว่าวัดจริงหรือป่าวหรือว่าเฮียๆเค้าสุ่มโบกวัดใจดูกันแน่ครับ :P

ออฟไลน์ mozart

บางที่มีครับ บางที่ไม่มี และบางที่วัดจริงครับ บางที่วัดหลอก ผมเคยขับต่อท้ายกระบะคันหนึง พอถึงด่าดันเรียกแค่ผม กระบะคันนั้นปล่อยผ่าน เปิดกระจกพี่เค้าก็แจ้งว่าผมขับเร็ว   ผมก็บอกว่าทำไมให้คันนั้นไปทั้งที่เค้ากับผมวิ่งมาด้วยกัน เงิบซิครับเรียกให้ลงมาคุยกับร้อยเวร สบายใจกันเลยทีเดียว

ออฟไลน์ iamwutdy

ถ้ามีก็จะดีมาก ๆ เลยครับ

สิ่งที่น่าเจ็บใจที่สุดก็คือ โดยจับที่ความเร็ว 121 นี่ไม่มียืดหยุ่นบ้างเลย

เคยฟังของเมืองนอก ที่จำกัดความเร็วที่ 120 เค้าจะเริ่มจับจริง ๆ ที่ความเร็ว 127 ครับ เพราะบางจังหวะอาจมีขึ้น ลง ไม่คงที่

ออฟไลน์ tiger12r

กล้องบางจดเสียทั้งๆที่ติดไม่ถึงสองปี คงไม่มีงบซ่อมแซม ได้แค่ขู่เท่านั้น ผมวิ่งเส้นนั้นประจำเปิดกระจกชูสองนิ้วให้กล้องด้วย ทุกครั้งที่วิ่งผ่านใช้ความเร็ว 89km/hr  ::) ::) ::)
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4

ออฟไลน์ akewizard

บางเส้นทางมีบอกครับ เช่น ทางด่วนอุตราภิมุข (โทลล์เวย์) อันนี้ไม่ถึงกับบอกล่วงหน้า แต่ถ้าขับมาจะเห็นป้ายบอกความเร็วแต่ไกลพร้อมกับป้ายข้อความบอกว่ามีกล้องตรวจจับความเร็ว
หรือถนนวงแหวนกาญจนาฝั่งตะวันออกช่วงวังน้อย รังสิต ลำลูกกา รามอินทรา ก็มีป้ายจำกัดความเร็วพร้อมกับบอกว่ามีกล้องจับ เคยขับกลับจากต่างจังหวัดผ่านเส้นนี้ช่วงกลางคืนบ่อย ก็ยังไม่เคยโดนใบปรับนะ

ในต่างประเทศ ผมเข้าใจว่าการถ่ายรูปผู้อื่นโดยไม่ได้รับอนุญาตจะถือเป็นการละเมิดความเป็นส่วนตัวของผู้คน รวมถึงกล้องตรวจจับความเร็วจึงต้องมีป้ายแจ้งเตือนผู้ขับขี่ล่วงหน้า (เผื่อจะได้ไม่เผลอทำอะไรแปลกๆระหว่างขับผ่านแล้วถูกกล้องถ่ายมา เช่น กำลังแคะขี้มูก)  แต่ไม่ได้เกี่ยวข้องกับเรื่องการจำกัดความเร็ว

ออฟไลน์ Darkart

ก็แค่บอกป้าย เขตตรวจจับความเร็ว และป้ายบอกความเร็วที่ใช้ถนนเส้นนี้ แค่นั้นครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ alpha14

ถ้ามีก็จะดีมาก ๆ เลยครับ

สิ่งที่น่าเจ็บใจที่สุดก็คือ โดยจับที่ความเร็ว 121 นี่ไม่มียืดหยุ่นบ้างเลย

เคยฟังของเมืองนอก ที่จำกัดความเร็วที่ 120 เค้าจะเริ่มจับจริง ๆ ที่ความเร็ว 127 ครับ เพราะบางจังหวะอาจมีขึ้น ลง ไม่คงที่
เคยครับเช่นนี้เลย แต่ดันเป็นคันที่ขับมาข้างๆกัน เราก็เร็วเท่าเค้าแต่ไม่ยักกะเรียกเรา เป็นงง

ออฟไลน์ SM.

เรื่องกล้องนี่ เดาไม่ถูกจริงๆ เส้นไหนมี แล้วจับจริงๆบ้าง ผมดูแล้วก็เหมือนมีกล้องทุกที่ แต่ไม่รู้กล้องไหน ทำอะไรบ้าง

ผมพยายามขับไม่ให้เกิน 120 อยู่แล้ว แต่ข้องใจพวกที่ขับเร็วเกิน คือไม่กลัวโดนจับกันหรอครับ หรือวัดดวงเอา???

ออฟไลน์ john

เท่าที่ผมสังเกตุจุดที่มีกล้องถาวรจะมีป้ายเตือนนะครับ
ยกเว้นความผิดซึ่งหน้า คุณตำรวจกางร่มส่องอันนี้ไม่เห็นมีป้ายเตือน

จะว่าไปเขาให้วิ่ง 80-90 ไปวิ่งมา 120 โดนจับต้องบอกเขาอนุโลมให้เยอะแล้วนะครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

ไม่ค่อยมีครับ ยกเว้นมอเตอร์เวย์

เน้นใช้เซนต์ส่วนตัวครับ เห็นถนนโล่งๆ แต่รถพวกรถตู้ขับช้าๆ หรือกลับมาอยู่เลนซ้ายก็ลดความเร็วด่วน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ kittiphat123

ผมทำผิดกฏเพื่อช่วยรัฐนะครับ อิอิ  :) :) :) :) :)

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
กล้องบางจดเสียทั้งๆที่ติดไม่ถึงสองปี คงไม่มีงบซ่อมแซม ได้แค่ขู่เท่านั้น ผมวิ่งเส้นนั้นประจำเปิดกระจกชูสองนิ้วให้กล้องด้วย ทุกครั้งที่วิ่งผ่านใช้ความเร็ว 89km/hr  ::) ::) ::)

จะจับข้อหาอะไรดี

ออฟไลน์ flybigbear

เจ็บใจที่สุดคือ จับความเร็วที่ทางลงเขาที่เขื่อนลำตะคองมุ่งหน้าสีคิ้ว-โคราชจากปากช่อง

แม่เจ้า โดนที่ 91km/h แม่เจ้า

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
เอ่อ... แล้วประเภทซุ่มตามพุ่มไม้นี่หมายถึงอะไรครับ?

ออฟไลน์ tubtup

เจอแต่ป้ายตรวจจับความเร็วตลอดเส้นทางครับ ฮ่าๆ
ป้ายเดียวใช้ได้ทั้งเส้น

ออฟไลน์ rapee001

มันแบบว่ากล้องมีทุกช่วงที่มีป้าย  แต่ป้ายไม่ได้มีทุกช่วงที่มีกล้อง

ออนไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ขอบคุณทุกความเห็น สรุปว่าต้องระวังและจำเอาเองสินะครับ

8) 8) 8) 8)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK