โพลล์

Toyota Camry 2.0G / Extremo
4 (5.8%)
Toyota Fortuner 2.4V แล้วแต่งโช๊ค
5 (7.2%)
Toyota Sienta แล้วเก็บเงินไว้ทำอย่างอื่น
6 (8.7%)
Nissan X-Trail 2.0V
10 (14.5%)
Mazda CX5 2.0S
22 (31.9%)
Toyota CH-R (รอไปยาวๆ)
4 (5.8%)
Toyota Revo ตัวท๊อป
3 (4.3%)
Ford Everest 2.2 Titanium+
15 (21.7%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 66

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็น ช่วยโหวตเลือกรถ  (อ่าน 4569 ครั้ง)

ออฟไลน์ Terng

• Hero Member
ขอความเห็น ช่วยโหวตเลือกรถ
« เมื่อ: กันยายน 20, 2016, 02:47:35 »
มีโจทย์ปวดหัวมาให้ช่วยแนะนำอีกโจทย์นึงครับ

ผมเพิ่งแต่งงานปีก่อน แล้วภรรยากำลังท้องได้ 7 เดือนกว่าแล้ว ปัจจุบันทำร้านอาหาร ต้องใช้รถไปขนวัตถุดิบบ้าง ซื้อของเข้าร้านบ้าง และมีแพลนจะขยายสาขาไปยังจังหวัดอื่นๆ (อาจจะต้องวิ่งดู)

รถที่มีใช้งานปัจจุบัน มี
1. Toyota Prius TRD'11 x 2 คัน (ของพ่อคัน ของแฟนคัน ใช้ทุกวัน)
2. Toyota Corolla Altis'09 1.6G (คันของผม แต่ไม่ค่อยได้ใช้งานแล้วเพราะพรีอุสประหยัดกว่า)
3. Ford Ranger Open Cab XLT'15 ตัวก่อนไมเนอร์ (รองรับงานบรรทุกหนักๆ ขนของเยอะๆ)

รถที่หยิบยืมมาใช้งานได้ในบางครั้ง (ของบ้านแฟน ของบ้านญาติสนิทผม)
4. Toyota Voxy Hybrid'16 (ใช้เดินทางไกลแบบประหยัดน้ำมัน)
5. Toyota Vellfire'16 (ใช้ไปออกงานแบบพาไปทั้งบ้าน)
6. Toyota Camry Extremo'14 (มีไว้สำรอง)
7. Toyota Fortuner TRD'16 ตัวท๊อปสุด (เอาไว้เข้าไปดูงานฟาร์มที่ต้องลุย)
8. MB E-Class E200 NGT '11 (ใช้ทั่วไป ใช้ออกงาน)

โจทย์มีอยู่ว่า Altis ของผมไม่ค่อยได้ใช้งาน แต่มีปัญหาว่าราคาขายต่อตกมาก จะขายก็เสียดายเพราะมันยังไมล์น้อย สภาพสวย และไม่งอแง ไว้ใจได้ ส่วน Prius ขับดีมากประหยัด ไร้ปัญหา แต่ด้วยความที่ TMT ไม่ขายต่อ จึงกลัวปัญหาว่า หากใช้ต่อไปยาวๆ รถจะไม่มีใครยอมซื้อมือสอง จึงคุยกับแฟนว่า หรือจะขายมันก่อนในช่วง 1-2 ปีนี้ดี? ราคาตกเยอะนี่ทำใจแล้วครับ แต่กะว่า เก็บอัลติสไว้สำรองใช้งานยาวๆ น่าจะอุ่นใจกว่า

เลยเริ่มมองหารถใหม่กับแฟน โจทย์คือ แฟนไม่เอาฮอนด้าเลย เพราะเคยใช้แล้วเกลียดศูนย์ฝังใจทั้งบ้าน จึงต้องตัดทิ้งทั้งยวง Nissan แฟนยอมมองแค่รุ่นเดียวคือ X-Trail เพราะมันดันไปคล้าย Qashqai ที่เคยใช้ตอนอยู่อังกฤษ แต่ติว่าท้ายมัยเล็กไปหน่อย นอกนั้นนิสสันรุ่นอื่นไม่เอาเหมือนกัน ยี่ห้ออื่นๆแปลกๆ ไม่เอาเลย เว้นให้ Ford & Mazda บางรุ่นที่เขาโอเคด้วย (ยังดีนะผมมี Ranger คันนึงเค้าใช้แล้วเปิดใจรับฟอร์ดได้ แล้วผมบอก Mazda ก็คล้ายๆกัน เคยพาไปลองๆดูมา เค้าบ่นแค่เรื่องรถมันแคบ ยกเว้น CX-5 ที่รับได้)

มันก็เลยเหลือ List ตามรายการที่ผมเลือกมา ซึ่งเท่าที่คุยกัน เราคิดว่ารถคันใหม่ ต้องเอามาแทนพรีอุส จึงควรมีคุณสมบัติประมาณนี้
1. จุของได้ไม่น้อยกว่า เพราะต้องเผื่อของลูกอีก ไหนจะข้าวของที่ต้องซื้อเข้าร้านด้วย
2. ความประหยัดน้ำมัน ไม่ต้องเท่าพรีอุสหรอก ขอแค่ให้มันได้ราวๆ Altis หรือไม่แย่กว่ากันมากมายก็พอแล้ว (Altis ขับจริงอยู่แถวๆ 13-14 km/l เพราะค่อนข้างซิ่งครับ)
3. เป็นคนขับเร็วทั้งคู่ แต่ไม่ปาดซ้ายขวา คือถ้ามีทางตรงยาวก็ขับเร็ว 140+ ถ้ามีรถขวางก็หลบออกซ้ายขวาบ้าง แต่ไม่มุดไม่ปาด ช่วงล่างควรไว้ใจได้ ส่วนเรื่องแรงไม่แรงเป็นโบนัส (แฟนชอบพรีอุสเพราะเวลากดเต็มๆ มันเหมือนโดนดูด มาไวดี)
4. ถ้าเลือกได้ ไม่อยากได้คันใหญ่เกินไปนัก ลำบากตอนจอด กับตอนขับในเมือง (เข้ากรุงเทพอาทิตย์ละ 1-2 ครั้ง)
5. ถ้าเลือกได้ ก็อยากให้รถมันดูมีภาพลักษณ์ที่ดีหน่อย

ขออภัยที่ค่อนข้างเรื่องมากนะครับ โจทย์นี้เป็นการวางแผนระยะ 1-2 ปีจากนี้ไป หากมีรุ่นอื่นทีน่าจะเปิดตัวระหว่างนั้น ก็สามารถแนะนำได้ครับ งบที่ตั้งคือไม่ควรเกิน 1.6 ล้าน ส่วนตัวตอนนี้คือ ชอบ Sienta มากแต่ยังไม่เคยดูตัวจริงมัน แค่ดูว่ามันอเนกประสงค์ดีมากๆ แต่ไม่รู้ขับขี่เป็นไง ที่แน่ๆ ภาพลักษณ์คงไม่ได้ดีมากมาย

อีกรุ่นที่ชอบสุดๆเลย แต่อีกนานกว่าจะมาคือ CH-R แต่ปัญหาคือ ท้ายเล็กกว่า Prius อยู่ประมาณนึง แต่นอกนั้นเชื่อว่าดีไม่แพ้กัน ไม่รู้ควรรอดีไหม

ตัวเลือกที่แฟนบอกมาคือ Camry 2.0G/Extremo ซึ่งก็ไม่ได้มีปัญหาอะไรกับมันนัก แต่มันจะตลกถ้าโรงจอดรถที่บ้านมี Camry 3 คันไหม (มีของพี่ชายอีกคัน รุ่น Extremo หนวดสามเหลี่ยม)

ส่วนพวก SUV/PPV ที่เหลือ ก็ยังไม่รู้จะชอบการขับขี่ไหม Fortuner 2.4 ยังไม่เคยลอง ลองแต่ 2.8 ตัวท๊อปมาผมไม่ค่อยประทับใจอัตราเร่งกับช่วงล่างของมัน แต่อย่างอื่นโอเคมาก X-Trail ท้ายเล็กไปนิดหน่อย แต่การขับขี่โอเค CX-5 ชอบมากกว่า แต่แฟนก็ยังกลัวๆกล้าๆกับมาสด้า Everest แฟนอาจจะยอมเพราะมี Ranger อยู่อีกคันแล้ว แต่ก็บ่นว่า Everest มันดูเช้ยเชย ไม่สวยเลย PJS ก็ลองนั่งของเพื่อนมาแล้วไม่ชอบเบาะแถวสอง สุดท้ายก็เลยมาคิดอีกตัวเลือกนึงคือ Revo 4 ประตูท๊อปสุด เพราะดูจะอเนกประสงค์มากสุด (Ranger ตัดทิ้งเพราะมีแล้ว)

จะซื้อรถทีนึงนี่ เรื่องมากดีแท้เลยผม 5555 หากอ่านมาจนถึงตรงนี้แล้วยังไม่เหนื่อยหรือเอือมระอาเสียก่อน รบกวนขอความเห็นหน่อยนะครับ อยากได้มุมมองที่หลากหลายคร้าบ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
Re: ขอความเห็น ช่วยโหวตเลือกรถ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 20, 2016, 03:07:05 »
Xtrailท้ายมัเนล็กไปหน่อยคือยังไงครับ ไม่สมส่วน ขนได้น้อยกว่าคู่แข่งอะไรประมาณนี้หรอครับ
แต่ดูแล้วแฟนชอบXtrail ผมว่ารอดูตัวไมเนอร์ดีไหม หน้าท้ายสวยขึ้นเยอะนะ

ปล.ขอแสดงความยินดีล่วงหน้า อีกไม่นานน้องจะลืมตาดูโลกแล้ว...

ออฟไลน์ Megalodon

• Sr. Member
Re: ขอความเห็น ช่วยโหวตเลือกรถ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 20, 2016, 03:47:14 »
Ford Everest 2.2 Titanium+ ครับ ใหญ่ ลุย ขนของได้ยามจำเป็น ช่วงล่างดี อ้อปชั่นครบ ขาดปุ่มสตาร์ทอย่างเดียว นอกนั้นน่าจะตอบโจทย์ได้ครอบคลุมครับ

ยินดีกับลูกที่กำลังจะเกิดด้วยนะครับ  ::)

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 20, 2016, 06:09:54 »
Sienta

ออฟไลน์ keamgladnan

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 20, 2016, 06:10:56 »
ถ้าผู้หญฺงเลือกรถ ยังไงก็ต้อง xtrail เค้าออกแบบรถมาถูกจริตผู้หญิงแน่นอน

หรือของเดิมใช้โตต้าและโอเค ก็ต้อง toyota อีกนั่นแหละครับ  ขนาดมาสด้ายังบ่นเล็ก ถ้าเอา พวกกระบะ รับรองบ่นเรื่องนั่งๆไม่สบาย ช่วงล่าง

ออฟไลน์ Inwsatan

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 20, 2016, 06:20:58 »
ไม่มีฟอเรสเตอร์ในใจบ้างหรอครับน่าไปลองนะครับ

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 20, 2016, 07:12:57 »
Mazda ก็ไม่ได้แย่นะครับ ห้องโดยสารก็กว้างดี แต่เบาะแข็งไปหน่อย ผมไปจอง CX-5 มา ศูนย์ก็สวย บริการก็ดี รถก็ขับดีอีกต่างหาก ผมว่าเป็นยี่ห้อที่ไว้ใจได้นะ
แต่คงต้องดูระยะยาวว่าจะจุกจิกรึเปล่า เคยใช้ Altis 2004 มา เหมือนกันครับ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 20, 2016, 07:18:11 »
1. จุของได้ไม่น้อยกว่า เพราะต้องเผื่อของลูกอีก ไหนจะข้าวของที่ต้องซื้อเข้าร้านด้วย
ตัด camry CH-r ออก
2. ความประหยัดน้ำมัน ไม่ต้องเท่าพรีอุสหรอก ขอแค่ให้มันได้ราวๆ Altis หรือไม่แย่กว่ากันมากมายก็พอแล้ว (Altis ขับจริงอยู่แถวๆ 13-14 km/l เพราะค่อนข้างซิ่งครับ)
ไม่ต้องตัดออก เพราะ ทุกคันในตัวเลือก ขับต่างจังหวัดยาวๆ ทำได้หมด 13-14 km/l แต่ถ้าตัวกินสุดน่าจะ fortuner กะ everest
3. เป็นคนขับเร็วทั้งคู่ แต่ไม่ปาดซ้ายขวา คือถ้ามีทางตรงยาวก็ขับเร็ว 140+ ถ้ามีรถขวางก็หลบออกซ้ายขวาบ้าง แต่ไม่มุดไม่ปาด ช่วงล่างควรไว้ใจได้ ส่วนเรื่องแรงไม่แรงเป็นโบนัส (แฟนชอบพรีอุสเพราะเวลากดเต็มๆ มันเหมือนโดนดูด มาไวดี)
ตัด Revo sienta everest fortuner ออก
4. ถ้าเลือกได้ ไม่อยากได้คันใหญ่เกินไปนัก ลำบากตอนจอด กับตอนขับในเมือง (เข้ากรุงเทพอาทิตย์ละ 1-2 ครั้ง)
ตัด everest fortuner revo ออก
5. ถ้าเลือกได้ ก็อยากให้รถมันดูมีภาพลักษณ์ที่ดีหน่อย
ตัด revo sienta ออก
คงเหลือ x-trail กะ cx-5 ที่ยังไม่โดนตัดออกในข้อไหน
ลองพิจารณาดูครับ
ไม่มีคันไหน perfect สุด แต่ลองหาคันที่ใกล้เคียงกับการใช้งานของคุณที่สุดดูครับ
ส่วนตัว  ณ ตอนนี้ x trail vs cx5 ผมไป x trail ครับ ผมแก่แล้วขอนุ่มๆนั่งสบาย :P
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ biozebastian

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 20, 2016, 07:35:19 »
จากเก๋งไปsuvน่าจะโอกว่า เชียร์cx5 แต่x-trail ใหม่น่าสนมากถ้ารอได้

ออฟไลน์ Harem

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 20, 2016, 07:50:17 »
ไม่รอ innova หรอครับ

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 20, 2016, 08:01:42 »
ลองดู CX-5 2.2D ประหยัดน้ำมันดีครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ TeslaX

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 20, 2016, 08:18:13 »
ในตัวเลือกมีรถหลายแนวเลย จขกท ตกลงชอบรถแบบไหนครับ เก๋ง suv ppv mini-mpv

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 20, 2016, 09:10:36 »
เพื่อกระชับ ควรตัดสินใจก่อน ว่า ซื้อมาทำอัลไลครับ
เน้นขนของ หรือ เน้นขนคน
ดูจากทรัพยากรที่คุณมี และ Style การขับขี่ เชียร PPV ครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 20, 2016, 09:14:52 »
อยากเชียร์ cx5 นะ เพราะคุณชอบขับเร็ว
พับเบาะหลัง วางของได้เยอะ
เคยวาง ล้อ 19 + ยางมาแล้ว 4 ชุด ( ล้อกับยางยังไม่ได้ใส่กัน )

ตัวเลือกเยอะมาก

ถ้าไม่รีบ รอดู crv g5 ครับ
เซียนต้า มันคงอืดแน่ แต่ได้พื้นที่เยอะน่าดู  8)
พวก ftn  everest มันคงเทอะทะไป ( ภายในก็ไม่ได้กว้างอะไรมาก )  8)

ออฟไลน์ khunpan33

• ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 20, 2016, 09:36:38 »
ดูแล้วจาก Prius ไป Everest น่าจะตื่นเต้นกว่านะครับ แต่เรื่องน้ำมันยังไงก็กิน Prius ยาก แลกกับความใหญ่โตและเนื้อที่ใช้สอยละกันครับ

แต่จริงๆถ้าคิดว่าการรอคอยไม่ยาวนานจนเกินไป ผมคิดว่าคนที่ชอบ Prius (อย่างผม) น่าจะชอบ CH-R นะ  8)

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 20, 2016, 10:03:09 »
ผมว่าเอาพวก SUV ดีกว่าครับ ถ้าเค้าชอบ X-Trail ก็เอาไป แต่อย่าเอาตัว hybrid เพราะเอนเบาะไม่ได้ พอมีลูกแล้ว การนั่งที่สบาย + มีพื้นที่ติด car seat + ที่เก็บของด้านหลัง สำคัญมากครับ

ถ้าไม่รีบ อยากให้รอดู Innova ครับ หรือ Freed (ผมเชื่อว่าจะมา)

ออฟไลน์ ottomjd

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 20, 2016, 10:34:14 »
ถ้าให้ผมเลือกมี 2 รุ่นครับ ถ้างบไม่เกิน 1.6 ล้าน ณ.ปัจจุบัน
1.CX-5 2.2D FWD
2.X-Trail 2.5

แต่ จขทก มีแผนอีก 1-2 ปี ถึงตอนนั้นอาจมีตัวเลือกที่ดีกว่านี้
เช่น X-Trail ที่รอ MC และ CX-5 โฉมใหม่ ปี 2017 คงได้เผยโฉม
คงเข้าไทยในปี 2018

ออฟไลน์ rega

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 20, 2016, 10:37:48 »
ร่วมโหวตครับ

x trail ท้ายรถไม่เข้าตาภรรยาเจ้าของกระทู้ ผมไม่เคยขับ ดูรีวิวอย่างเดียว ล่าสุด cx-5 2.2 เลือกยากครับคู่นี้

x trail ทำรถมาครอบคลุมความต้องการของลูกค้า สะดวกสบาย

cx-5 คนขับยิ้ม ผู้โดยสารอาจไม่สบาย

ผมขอโหวต cx-5

ขอให้ได้รถที่ถูกใจครับ
มีเงาไม่มีตน

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 20, 2016, 11:22:30 »
จัด cx-5 2.2D FWD เลยครับ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ frosty

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 20, 2016, 12:03:34 »
Toyota Sienta แล้วเก็บเงินไว้ทำอย่างอื่น
ถ้าไม่ต้องใช้กำลังเครื่อง ขึ้นเขา
รถแนวๆ นี้ ขนของเยอะดี
รถขนของจะทำความเร็วซักเท่าไหร่กันเชียว

ผมยังแอบชอบอยู่เลย
เพราะตัวเองก็ขนของเยอะเหมือนกัน

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 20, 2016, 17:32:58 »
รอ Innova เปิดตัวครับ

ถ้ามากะดีเซล น่าจะลงตัวสุด
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 20, 2016, 18:16:35 »
Xtrailท้ายมัเนล็กไปหน่อยคือยังไงครับ ไม่สมส่วน ขนได้น้อยกว่าคู่แข่งอะไรประมาณนี้หรอครับ
แต่ดูแล้วแฟนชอบXtrail ผมว่ารอดูตัวไมเนอร์ดีไหม หน้าท้ายสวยขึ้นเยอะนะ

ปล.ขอแสดงความยินดีล่วงหน้า อีกไม่นานน้องจะลืมตาดูโลกแล้ว...

ใช่ครับ คือท้ายจุน้อยไปหน่อย เพราะว่าแฟนมีเพื่อนเป็นเจ้าของศูนย์นิสสัน แล้วเค้าใช้อยู่พอดี มีลูกอ่อนเหมือนกัน เค้าเอารถเข็นเด็กใส่ท้ายให้ดูคันเดียวก็เต็มแล้วครับ (Xtrail Hybrid) แต่พอเค้าเอาไปใส่เทียน่าเค้าอีกคัน ปรากฎว่าที่เหลือบานเลย แฟนเค้าเลยทำท่าเหมือนจะตัดใจจาก X-trail น่ะครับ

และขอบคุณมากๆนะคร้าบ ตอนนี้เตรียมการรอรับเจ้าตัวเล็กกันวุ่นเลยครับ  ::)
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 20, 2016, 18:27:36 »
ในตัวเลือกมีรถหลายแนวเลย จขกท ตกลงชอบรถแบบไหนครับ เก๋ง suv ppv mini-mpv

ใจชอบเก๋งครับ แต่พอเป็นพ่อคนแล้ว มันมีของลูกอีกเพียบเลยครับ เลยเริ่มรู้สึกว่า ต้องมองพวก SUV/PPV ดีไหมครับ แล้วที่ choice มันแตกต่างกันมาก ปะปนกันไปหลาย segment เพราะรถที่บ้านมี 10 กว่าคันแล้วครับ (มีเจ้าของขับประจำแทบทุกคัน ไม่สามารถดึงคันไหนมาใช้แทนของตัวเองได้ แต่สลับกันยืมใช้งานได้ตลอด เช่นถ้าจะไปเที่ยวกับกลุ่มเพื่อนก็เอา Vellfire / Voxy ไปก็ได้) จะซื้อมาไม่ให้ซ้ำซ้อนกันลำบากมาก ปัจจุบันมีปัญหาว่า Altis / Prius มันซ้ำซ้อนกัน แล้วคันที่กินน้ำมันมากกว่า ก็จะถูกจอดแช่ไว้เฉยๆ ไม่ค่อยได้ใช้ครับผม ครั้งนี้โจทย์เลยมึนมากๆครับ 5555

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 20, 2016, 18:32:40 »
ขอบคุณทุกๆความเห็นมากนะครับ อย่างน้อยก็ช่วยให้ผมตัด choice ลงมาเหลือ 2-3 รุ่นได้ตามที่โหวตๆกันเนี่ยแหละครับ ^^" ที่ดีอีกอย่างคือ เมื่อกี๊อ่านคำตอบ อ่านผลโหวตให้ภรรยาฟัง เค้าเริ่มคล้อยตาม CX5 มากขึ้นละครับ ตอนแรกพาไปโชว์รูมไม่ยอมนั่งเลย 5555 (ไปเปิดๆดู 2 กับ CX3 แล้วบอกแคบมากกกกก ไม่เอามาสด้าเด็ดขาด เล่นเอาเซลล์หน้าจ๋อยเลย 555)

ออฟไลน์ Coat145

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 20, 2016, 20:05:05 »
ถ้าเป็นของ จขกท เองเลย ไม่ต้องหยิบยืมรถใครมาใช้ ผมจะไปออก ฮุนได H-1 งบ1.6 ล้าน จุของได้เพียบ ทั้งอุปกรณ์เด็กเล็กเเละของที่ จขกท ต้องซื้อ ลองดูมั้ยครับ
YARIS1.2 G 2013 ขาว
L33 2.0XL 2014 ดำ
Mercedes-Benz E350e Exclusive ดำ 2018
Mercedes-AMG GLC 43 4MATIC Coupé ขาว 2018
FORD RAPTOR 2.0 BI-TURBO 2019

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 20, 2016, 21:30:05 »

อยากลองเสนอเพิ่ม ไม่สนใจเก๋ง C-segment เลยเหรอครับ เพราะเห็นไม่มีในลิสต์
Altis Mazda3 ผมว่าเข้ากับโจทย์ได้นะ ถ้าจะเอามาแทนพริอุส ถึงจะบอกว่าขนของให้ลูกอีก รถพวกนี้ท้ายก็ออกจะใหญ่นะ
กระบะคงไม่แนะนำถ้าจะใช้ไปไหนมาไหนกับลูกด้วย หรือถ้าอยากลองพวก MPV/SUV ก็ Innova ใหม่หรือ CX-5 ก็ได้ครับ 
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 22, 2016, 09:29:51 »
คำตอบอยู่ในคำถามครับ
เมียชอบX-trial = คุณควรจะซื้อ X-trial (จากสมาคมพ่อบ้าน ;D)
ถ้าไม่รีบใช้ให้รอตอน MC  ถึงแม้ไม่ชอบแต่มันจะทำให้ราคาตัวเก่าร่วงแบบไม่ต้องต่อ

ออฟไลน์ TeslaX

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 22, 2016, 22:54:48 »

ใจชอบเก๋งครับ แต่พอเป็นพ่อคนแล้ว มันมีของลูกอีกเพียบเลยครับ เลยเริ่มรู้สึกว่า ต้องมองพวก SUV/PPV ดีไหมครับ แล้วที่ choice มันแตกต่างกันมาก ปะปนกันไปหลาย segment เพราะรถที่บ้านมี 10 กว่าคันแล้วครับ (มีเจ้าของขับประจำแทบทุกคัน ไม่สามารถดึงคันไหนมาใช้แทนของตัวเองได้ แต่สลับกันยืมใช้งานได้ตลอด เช่นถ้าจะไปเที่ยวกับกลุ่มเพื่อนก็เอา Vellfire / Voxy ไปก็ได้) จะซื้อมาไม่ให้ซ้ำซ้อนกันลำบากมาก ปัจจุบันมีปัญหาว่า Altis / Prius มันซ้ำซ้อนกัน แล้วคันที่กินน้ำมันมากกว่า ก็จะถูกจอดแช่ไว้เฉยๆ ไม่ค่อยได้ใช้ครับผม ครั้งนี้โจทย์เลยมึนมากๆครับ 5555

เห็น จขกท เล็ง cx5 มันเหมาะกับนั่งสองคนข้่งหน้า แต่ถ้านั่งข้างหลังผมว่าไม่เหมาะเลยครับเบาะชันมาก

ออฟไลน์ Noz4club

• **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 29, 2016, 02:53:33 »
revo double cab ก็ดูตอบโจทย์ดีนะครับ เป็นอีกตัวเลือกที่น่าสนใจใจช้อยที่มีอยู่ ข้างในหรู บั้นท้ายสวย อันนี้ผมชอบส่วนตัว 555
อัตราเร่งดี ช่วงล่างหนึบครับ เอนกประสงค์อย่างที่ จขกท บอกเลย ใช้งานยืนระยะ 1-2ปีสบายๆครับ ที่สำคัญผมอยู่ในกรุ๊ป revo club เห็นเค้าแชร์ส่วนลดของแถมกันเพียบบบบบ