ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเลือกรถมือ2ให้ทีครับcityก่อนzxกับvios(ตัวแรกที่ย้ายเข็มไมล์มาตรงกลาง)  (อ่าน 8550 ครั้ง)

ออฟไลน์ gundam126

• Sr. Member
ช่วยเลือกรถมือ2ให้ทีครับcityก่อนzxกับvios(ตัวแรกที่ย้ายเข็มไมล์มาตรงกลาง)รุ่นtopทั้งคู่นะครับ
1.คันใหนขับได้ประหยัดน้ำมันกว่า
2.คันใหนแรงกว่าและปลอดภัยกว่าในเวลาขับรถ(แต่ขับไม่เร็วครับ)
3.คันใหนใช้วัสดุภายในได้ดีกว่า
4.คันใหนห้องโดยสารใหญ่กว่า(อันนี้สำคัญที่สุด)
5.คันใหนให้optionมากกว่า คุ้มกว่า
6.ช่วยบอกข้อดี-ข้อเสียของทั้ง2คันให้ด้วยครับ
*ถ้าเป็นเพื่อนๆพี่ๆน้องๆและทีมงานheadlightmagทุกคนจะเลือกคันใหนครับ รถviosน่าจะประมาณ6-7ปี ส่วนcityหลังvios1ปีครับแต่ตัวก่อนzxครับและภายนอกไม่สนครับ สนแต่ภายใน พอดีพี่ที่ทำงานจะซื้อครับ

ออฟไลน์ TnP_PKt

• Hero Member
1.ขึ้นอยู่กับการขับด้วยครับญาติใช้ city ZX idsl(เครื่องเดียวกัน) และ New Vios 07(เครื่องเดียวกับรุ่นเก่า) ไม่ต่างกันมากครับแต่ City น่าจะช่วยประหยัดมากกว่าจากเกียร์ CVT(น่าจะ)ครับ
2.ผมไม่เคยขับ ZX นะครับ แต่พอจะรู้บ้างนิดหน่อยเรื่องความแรง city ก่อน ZX เป็น idsl ทั้งหมด(ไม่แน่ใจนะครับแต่ค่อนข้างชัวร์) มีแรงม้า 88 แรงม้า+เกียร์ CVT ซึ่งเกียร์นี่ Jazz รู้สึกว่ามีเสียหายกันเยอะอยู่เหมือนกันเบิกใหม่จากห้างหลักแสนครับ แต่เดี๋ยวนี้น่าจะซ่อมได้แล้วหละ ส่วน Vios เครื่องตัวเดียวกับปัจจุบัน 1NZ-FE 109 แรงม้า แค่เห็นแรงม้าก็พอจะรู้แล้วนะครับว่าอะไรน่าจะแรงกว่า ส่วนความปลอดภัยในแง่ของหลังจากเกิดอุบัติเหตุ อาทิ airbag โครงสร้างตัวรถต่างๆ ผมว่าไม่น่าจะต่างกันมากนัก ส่วนก่อนการเกิดอุบัติเหตุช่วงล่าง Vios จะดีกว่า City ครับ(รุ่นนี้พี่จิมมี่เอ่ยปากชมว่าดีมากนะครับ) ส่วนอื่นๆไม่น่าจะต่างกันมากครับ
3.วัสดุภายในจากความรู้สึกส่วนตัวนะครับว่า City ดีกว่า Vios แต่ก็ไม่มากเท่าไหร่ครับ
4.ห้องโดยสารขนาดใกล้เคียงกันครับอยู่ที่เบาะนั่ง การวางตำแหน่งอุปกรณ์ต่างๆว่าจะช่วยได้มากแค่ไหน ในข้อนี้ความรู้สึกผมว่าเบาะ Vios จะสบายกว่า City หน่อย แต่ City จะโปร่งกว่ามากอันเนื่องมาจากรูปทรงของตัวรถครับ
5.option vios ตัวท้อปจะเพิ่มมาคือ มาตรวัด ดิจิตอลแล้วแต่คนชอบครับอันนี้ แต่โดยรวมแล้วใกล้เคียงกัน
6.ข้อดีของ Vios การทรงตัวดีกว่า เครื่องแรงดีกว่า บำรุงรักษาต่ำกว่า มีมากครับรุ่นนี้(ขอบอกว่าดีกว่ารุ่นใหม่นะครับสำหรับความคิดผม)
   ข้อเสียสำหรับผม วัสดุดู look cheap หน่อยแต่ไม่มากครับ
   ข้อดีของ City วัสดุภายในผมว่าดีกว่าวีออส โปร่งกว่า วีออสนิดหน่อย น่าจะประหยัดกว่านิดหน่อยด้วย
   ข้อเสียของ City เครื่องแรงน้อย ซ่อมบำรุงแพงกว่า การทรงตัว เกียร์ CVT ที่ไม่ค่อยทนและซ่อมแพง(City ใหม่เปลี่ยนเป็นเกียร์แบบปกติแล้วครับสงสับจะเข็ด)
ถ้าให้ผมเลือกผมจะเลือก Vios แบบไม่ต้องคิดมากเลยคร้าบบบบบ ตามเหตุผลที่กล่าวมาทั้งหมดทั้งปวงนี่หละคร้าบบบบบ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ถ้าโจทย์นี้

หา Vios รุ่นแรก ปีท้ายๆ แถวๆ 2006 ครับ จะจบข่าว

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
Vios สถานเดียวครับ

ได้ Vios Turbo ล่ะแจ่มเลยครับ ขับกันมันๆ (หมายถึงโฉมนี้อ่ะเปล่าหว่า)
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ prai

ซิตตี้ระวังเรื่องเกียร์ด้วยครับ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ volvolover

• mitsudriver
vios mc 1.5 E AIRBAG ABS
ผมว่าคุ้ม
แต่ราคามันก็แพงอยู่ เกือบ 4 แสนแหนะ
2011 Mitsubishi Lancer EX 1.8 GLS-Ltd.
2013 Honda City SV
2013 Toyota Prius TOP Option

ออฟไลน์ Akeem-CLII

• ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน
city มีรุ่น vtec ตั้งแต่ปี 2004 ครับ 110 แรงม้า + เกียร์ CVT
ทำำให้รถมีแรงปลายเพิ่มขึ้นมาอีกพอสมควรครับ

ถ้าเลือกรุ่น top ใน vios มี airbag ข้างคนขับอันเดียว ส่วน city airbag คู่หน้า
(ถ้าขับคนเดียวก็ไม่ค่อยสำคัญเท่าไร อีกอย่างคือ คงไม่อยากชนหรอกครับ)

ตอบข้อ 1 เรื่องประหยัดน้ำมันนั้นพอ ๆ กันเลยครับ ขึ้นกับการเหยียบ vios น่าจะประหยัดว่านิด ๆ เพราะลู่ลมกว่า

ตอบข้อ 2 vios แรงกว่าแน่ ๆ ครับ แต่ city ก็แรงใช้ได้นะครับ ถือว่าไม่แตกต่างอยากมีนัยสำคัญครับ อ่อ คือ vios มันเบากว่าด้วยแหละ

ตอบข้อ 3 วัสดุำภายใน ผมว่า เป็นพลาสติกเกรดพอ ๆ กันเลยครับ ให้เท่ากันครับ แต่ city น่าจะดีกว่านิด ๆ

ตอบข้อ 4 ห้องโดยสารที่ใหญ่กว่า คงเป็น city ครับ แต่พื้นที่เหนือศีรษะมันก็พอ ๆ กันครับ ความสบายที่เบาะหน้า ก็ city สบายกว่า เพราะเบาะใหญ่กว่า โอบกระชับกว่า ส่วนเบาะหลัง city ก็สบายกว่า เพราะตัวเบาะใหญ่ และ สูงกว่ามาก พนักพิงศีรษะหลังสบายกว่า แต่รุ่นเบาะพับได้ของ city นั้น เบาะหลังแข็งมาก เด้งมาก vios ให้เบาะหลังเล็ก ที่วางขาแคบกว่า แต่นิ่มกว่าอะ

ตอบข้อ 5 option คุ้มค่า คงเป็น vios ครับ เพราะ ได้เครื่องเสียงที่มี CD MP3 + tape อีกแน่ะ แต่ city ได้แค่ CD ไฟล์ audio ธรรมดา ใน city มีคุณสมบัติ เบาะพับได้ และ ที่เก็บของท้ายรถกว้างมาก ๆ ๆ แต่ถ้าไม่ได้ใช้ขนของใหญ่ ๆ หรือไม่ได้พับเลย ก็ไม่มีประโยชน์

ตอบข้อ 6 ตอบยากนะครับ เริ่มจาก city ละกัน
              ข้อดี - ห้องโดยสารใหญ่กว่า นิดนึง เบาะนั่งสบายกว่า ได้ airbag คู่ มีเบาะพับได้ และท้ายรถใหญ่มาก การขับขี่นิ่มนวลเพราะเกียร์ CVT
              ข้อเสีย - ช่วงล่างที่ห่วยได้อีก ขับ 120 ร่อนมาก ๆ แถมที่ความเร็วช้า ๆ ช่วงล่างแข็งพอ ๆ กับกระบะ พวงมาัลัย เบาที่ความเร็วสูง หนักที่ความเร็วต่ำ (เอ๊ะยังไง 55+) แต่ก็เป็นแบบไฟฟ้า ไม่ต้องเติมน้ำมันพาวเวอร์อะ ข้อเสียที่เด่นชัดคือ ปัญหาของเกียร์ CVT ด้านความทนทาน แต่ถ้าใช้ถนอม ๆ ก็ไม่พังหรอกครับ ตอนนี้ก็ ซ่อมได้ ไม่ต้องเปลี่ยนแล้ว

ต่อไปก็ vios
             ข้อดี - ช่วงล่างเฟิร์มมาก มั่นใจที่ความเร็วสูง นิ่มนวลที่ความเร็วต่ำ พวงมาลัยให้น้ำหนักกำลังดี เกียร์ 4AT ที่เปลี่ยนนิ่มนวลแทบไม่รู้สึก และน่าจะทนทานกว่า CVT เบรคก็ดีกว่า city รุ่น i-dsi เพราะให้ disc brake 4 ล้อ (city รุ่น vtec ก็ให้ disc หลังนะ)
             ข้อเสีย - ห้องโดยสารเล็กไปนิดนึง ให้ airbag อันเดียว เบาะนั่งไม่สบายเท่า city ห้องเก็บของเล็กกว่า เบาะพับไม่ได้ ฟิวเจอร์บอร์ดที่กระโปรงท้าย

ส่วนตัวผม ผมใช้ city รุ่น vtec ปี 2004 อยู่ครับ ตัวรถไม่มีปัญหาใด ๆ มีแต่ผมที่มีปัญหากับมันเอง ช่วงล่างรับน้ำหนักได้น้อง ๆ รถกระบะ ขนของได้เยอะ แต่เด้งมาก ๆ ถ้าให้ตัดสินใจเลือกรถอีกทีเมื่อ 6 ปีที่แล้ว ก็ยังเลือก city ครับ เพราะผมได้ใช้ประโยชน์ในตัวของ city อย่างมากที่สุด ทั้งพับเบาะขนของ พับเบาะนอน

แต่ในกรณีของคนอื่น ๆ นั้น ผมอยากแนะนำ vios ครับ เพราะขับ vios แล้วมันเหนื่อยน้อยกว่า ช่วงล่างนิ่งกว่าครับ ทั้งนี้ รถที่เป็นมือ 2 คงต้องดูสภาพประกอบกันไปครับ คันไหนสภาพดีกว่า ก็คงเลือกคันนั้น เพราะความเสี่ยงที่จะต้องซ่อมมันน้อยกว่า

city มีห้องโดยสารที่ดูกว้างก็จริง แต่การปรับเบาะหน้า ไม่ค่อยยืดหยุ่นได้เท่าไร ตัวผมสูง 174-175 cm (แล้วแต่ความเพี้ยนของเครื่องวัด) แทบจะต้องปรับเบาะหน้า ให้ถอยหลังมาสุด (สุด ๆ จริง ๆ แต่ที่วางขาหลังยังเหลือเยอะนะ ที่มันปรับได้น้อยเพราะต้องทำเผื่อเบาะพับได้) ถ้าคนสูงเกินนี้ อาจมีปัญหาปวดเข่าขณะขับได้ แต่ใน vios ผมไม่รู้นะครับ เพราะเคยแค่นั่ง ไม่เคยขับ (แค่นั่งก็รู้สึกว่า vios มันนิ่งนะ หรือมันไมล์อ่อนก็ไม่รู้)

การขับขี่ vios โปร่งกว่า เพราะ city เสาหน้าใหญ่มาก บังรถได้มิดทีเดียวเลยครับ  แต่ city แอร์ปรับเป่า กระจกหน้า เป่าเท้าได้ vios น่าจะปรับได้น้อยกว่า

สรุป - ขับที่ความเร็ว 120 ขึ้น เป็นประจำ ให้เล็ง ๆ vios ไว้ครับ น่าจะดีกว่า แต่ถ้าขับในเมือง ไม่ค่อยเร็ว ไม่เกิน 100 city ก็น่าสนนะครับ
I will buy Volvo some day.