ผู้เขียน หัวข้อ: รถคันละ 1.5mแอร์หลังรถ จำเป็นต่อการมีมากน้อยเพียงใดครับ  (อ่าน 9298 ครั้ง)

ออฟไลน์ kompakorn

• Newbie
  • *
อยากถามครับ ว่าซื้อรถคันละ ล้านกว่า มา แต่ไม่มีแอร์หลังรถ มานี่ถือว่าเสียของ เสียราคารถมากมั้ยครับ
เพราะด้วยราคา รถ ที่ค่อนข้างแพงครับ( mazda cx5 )

ออฟไลน์ Mike

• Hero Member
มีก็ดีครับ ไม่มีก็ไม่ร้อน ไม่เหมือรถ 3 แถว 7 ที่นั่ง

XV ผมคันละ 1.1m มีถุงลม 3 ใบ ไฟหน้าฮาโลเจน  ::)
XV คนอื่น คันละ 1.3m ก็มีถุงลม 3 ใบ ไฟหน้าฮาโลเจน  ;D
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ tnp_super

ผมว่าเมืองไทยแอร์หลังจำเป็นนะ

ออฟไลน์ J_Serie5

กลัวร้อนก็ติดฟิล์มดีๆ แอร์หลังไม่จำเป็นหรอกครับ

ออฟไลน์ bbbasty

• Full Member
ต้องเข้าใจว่า concept ของ mazda ไม่ใช่รถยนต์ที่ให้สุนทรีสำหรับคนนั่งมากมายอยู่แล้วครับ

ดังนั้นการที่คนเลือก Mazda ส่วนใหญ่ เข้าใจว่าคงไม่ได้ใส่ใจเรื่องพวกนี้
04' MB W203 C180 Kom
05' Land Rover Freelander 2.0 TD4
08' MB Vito 2.2 L4
09' MB W204 C200 Kom
10' Toyota Camry HV ACV40 2.4
12' MB W212 E250 CGI
13' Toyota Prius 1.8 Top Grade
16' Proton Preve Premium 1.6 CFE
17' Mazda 2 1.5 XD Sports High Plus L
17' MB C350e AMG Dynamic

ออฟไลน์ mozart

สำหรับผมจำเป็นครับ

ออฟไลน์ O_o"

อย่างว่าแต่ 1.5 ล้าน เลยครับ รถคัน 5-7 แสน ก็จำเป็นมีมาให้เช่นกัน :D :D :D :D

ออฟไลน์ YenChar

ดูที่ขนาดตัวถังกับจำนวนคนนั่งดีกว่าครับ

รถผม PPV 7 ที่นั่ง ทุกครั้งที่มีคนนั่งเบาะแถวสอง แทบไม่ต้องเปิดแอร์
แค่แอร์แถวแรกก็เย็นทั่วถึงแล้วครับ
แต่เบาะแถว 3 ความเย็นไปไม่ถึง

สำหรับรถ SUV 5 ที่นั่ง ถึงจะคันใหญ่ ห้องโดยสารขนาดใหญ่
แต่ผมว่าแค่แอร์แถวหน้าก็เพียงพอครับ
ยกเว้นตากแดดจัดๆ ถ้ามีแอร์หลังก็ช่วยระบายความร้อนได้มาก

ออฟไลน์ bravo

ผมว่าจำเป็น เพราะแอร์ช่องลมแอร์ข้างหน้า 4 ช่อง ผมก็ปรับให้ลมมาโดนตัวเอง 2 ช่อง คนนั่งเบาะซ้าย 2 ช่อง กำลังดี ไม่ร้อน

ถ้าต้องปรับไปเผื่อผู้โดยสารข้างหลัง 2 ช่อง ด้านหน้าก็จะเหลือแอร์แค่คนละ 1 ช่อง

เราสามารถเร่งความแรงลมและความเย็นได้ก็จริง แต่การกระจายลมมันไม่ดีพอครับ เร่งพัดลมให้แรงมาก ก็รำคาญเสียงลมอีก

ออฟไลน์ dekdemo

• Sr. Member
มีไว้เผื่อใช้ดีกว่าไม่มีครับ

ฟิล์มช่วยลดความร้อนได้จริงครับ แต่ต้องทำใจกับบางอย่างที่เป็นข้อเสียของฟิล์มครับ เช่น การสะท้อนของฟิล์มปรอท ความเข้มของฟิล์ม(มีผลตอนขับกลางคืน) อีซี่พลัสไม่ผ่าน(ยี่ห้อดังขึ้นชื่อ) มากกว่านี้นึกไม่ออกครับ

ออฟไลน์ seeker

New cx-5 มันมีนะ
ตั้งตารอ

ออฟไลน์ whoami

เป็นเหตุผลหนึ่งที่ผมและทุกคนในบ้านลงความเห็นในการตัด cx-5 ออกไปจากตัวเลือกครับ

เพราะต้องการซื้อมาเป็นรถครอบครัว แน่นอนความสบายของคนนั่งหลังย่อมสำคัญ

เบาะหลังชันๆและไม่มีแอร์หลัง ถึงจะขับดี แต่ก็ต้องตัดทิ้ง

ไปเอารถที่หลายคนยี้ว่าช่วงล่างไม่ดี อย่าง CRV แทน เพราะมันตอบสนองต่อการเป็นรถครอบครัว

ได้ดีกว่าครับ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
ถ้ารถใหญ่จำเป็นมากๆเลยครับ NPJS แอร์เย็นดีมากๆๆเลยครับ เปิดแค่ 26-27C ก็เย็นสุดๆแล้วครับ

ยิ่งถ้าจอดตากแดดเวลาไปเที่ยว2-3 ชม กลับมาขึ้นรถเปิดแอร์ หน้าหลัง ไม่เกิน 5 นาที เย็นทั้งคันแล้วครับ

ผิดกับ XV คันเล็กกว่า มีแต่แอร์หน้า ภรรยาผมบอกเลยว่าเย็นสบายไม่เท่า และไม่ทั่วเท่า NPJS ครับ ทั้งสองคันติด VK40 ทั้งคู่ครับ

ออฟไลน์ Tedjung84

เมื่อก่อนเคยใช้รถไม่มีแอร์หลัง แต่ พอมีรถที่มีแอร์หลัง
เลยเข้าใจได้ว่า สมควรมี ครับ :)

ออฟไลน์ TNP

มันไม่เกี่ยวกับ ราคารถ

มันเกี่ยวกับ ลักษณะ รูปแบบ รูปร่าง ของตัวรถมากกว่าครับ

อย่าง...รถเก๋ง 2 แถวที่นั่ง ราคา 1.8 ล้าน อย่าง Camry , Accord , Teana  มันไม่ได้มีแอร์หลัง ทุกรุ่น ทุกคัน แม้ในปัจจุบัน นะครับ

เพียงแต่...รถแบบ CR-V , CX-5 , X-Trail  มันเป็นรถที่มีท้ายรถหลังเบาะแถว 2  ทำให้มันเพิ่มภาระระบบแอร์ มากกว่าพวกรถเก๋งซีดานครับ

ดังนั้น ... ถ้าไม่มีระบบแอร์หลัง  แล้วรถแบบนี้ไปจอดตากแดดมาเป็นเวลานาน  มันต้องใช้เวลาสักระยะกว่าที่แถว 2 จะเย็นครับ
เพราะมันมีอากาศร้อนๆ ส่วนที่ค้างอยู่หลังเบาะแถว 2 ไปจนถึงท้ายรถ เป็นภาระอีกพอสมควร

ไม่เหมือนพวก รถเก๋งซีดานทั่วไป ที่หลังศีรษะคนนั่งแถว 2 มันก็มีปริมาตรใต้กระจกหลัง อีกแค่นิดเดียวเท่านั้น

ออฟไลน์ 6162002

บางคนไม่ค่อยได้นั่งหลังจะไม่รู้

คือถ้าไม่มีแอร์หลัง หลายๆครั้ง ขับรถตอนบ่ายเปิดแอร์เบอร์ 2 (สมมติมี 4 เบอร์)  คนหน้าจะเย็นกำลังดี แต่คนหลังจะอึดอัด ไม่สบายไงครับ
แต่ถ้าเปิดเบอร์ 3 ก็คนหน้าหนาวอีก

ดังนั้นถ้าคนนั่งหลังบ่อย และยิ่งมีคนขี้ร้อนขึ้น ควรมีมากๆครับ >_<

ออฟไลน์ bmmac

ไม่มีอ่ะ ดีแล้ว
ตอนเสีย ซ่อมแพงหนาวขึ้นมาทันที
เคยเห็นร้านแอร์ถอดล้างมั้ยครับ
ยิ่งประเภทแยกปรับอุณหภูมิหน้าหลังด้วยแล้ว
หนาวมากๆ

ออฟไลน์ KaIaK118

ถ้ารถใหญ่จำเป็นมากๆเลยครับ NPJS แอร์เย็นดีมากๆๆเลยครับ เปิดแค่ 26-27C ก็เย็นสุดๆแล้วครับ

ยิ่งถ้าจอดตากแดดเวลาไปเที่ยว2-3 ชม กลับมาขึ้นรถเปิดแอร์ หน้าหลัง ไม่เกิน 5 นาที เย็นทั้งคันแล้วครับ

ผิดกับ XV คันเล็กกว่า มีแต่แอร์หน้า ภรรยาผมบอกเลยว่าเย็นสบายไม่เท่า และไม่ทั่วเท่า NPJS ครับ ทั้งสองคันติด VK40 ทั้งคู่ครับ

หนาวมากจริงๆ ปกติผมเปิด 27.5 เอง พัดลมระดับ 3 ฟิลม์ใช้ที่แถมมา 3m แบบ 60

แอร์ไม่ได้ทำงานผิดปกติ แอร์หลังก็ไม่จำเป็นเท่าไร แต่มีก็เอา นั่งหลังเย็นเร็วดี
การหมุนเวียนอากาศทั่วถึงกว่า แต่หมายถึงชิ้นส่วนเพิ่ม ย่อมหมายถึงการดูแลรักษาที่เพิ่มขึ้น

ยกเว้นรถที่มีแถว 3 ยังไงก็ต้องมี ไม่งั้นคนนั่งหลัง ร้อน

ออฟไลน์ zgmx9900

สภาพอากาศเมืองไทยมีแอร์หลังมาให้นี่ดีมากครับ แต่ถ้าไม่มีใครนั่งหลังก็ไม่ค่อยจำเป็น

ออฟไลน์ RockTheMonk

• What Happened, Happened...
CX-5 เป็นรถครอบครัวอินดี้ครับ ถ้าจะซื้อต้องซื้อมันต้องไม่มีข้อแม้ของความสบาย เพราะหัวใจของมันคือ “Feel the drive” :-*

ออฟไลน์ neung23

ควรจะมีได้แล้วคับ แต่ถ้าโดยรวมรถมันดีจริงๆ ก็มีทางแก้อื่นๆคับ ฟิลม์ 60%-80%
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
จำเป็นครับ ยิ่งรถใหญ่ยิ่งจำเป็นเพราะพื้นที่มันกว้าง

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
สำหรับผมจะดูขนาดของห้องโดยสารครับ ถ้ากว้างๆยาวๆจำเป็นต้องมีอย่างยิ่ง

ออฟไลน์ ps000000

ถ้า ผู้โดยสารขี้หนาว ก็ไม่มีไม่เป็นไร  ::)

ออฟไลน์ rega

อยู่ที่ให้เรื่องนี้น้ำหนักมากน้อยเพียงไร

นั่งห้าคนทุกครั้งก็ให้น้ำหนักเรื่องนี้มาก เลือกคันที่มีช่องปรับอากาศด้านหลัง

นั่งสองคนเกือบหนึ่งร้อยเปอร์เซนต์ น้ำหนักเรื่องช่องปรับอากาศด้านหลังก็น้อย

ขอให้ได้รถที่ตรงความต้องการครับ

มีเงาไม่มีตน

ออฟไลน์ keamgladnan

แล้วแต่คนครับ บอกคนมองจำเป็น
แต่สำหรับผมไม่จำเป็นอะไรเลย  แอร์หน้ามันก็ถึงหลังอยู่แล้ว และที่สำคัญส่วนใหญ่ใช้ขนของจะไปมีแอร์หลังไว้เพื่อ

ออฟไลน์ tvm

ถามว่าจำเป็นไหม บอกได้ว่ามีก็ดี มีก็ใช้ ไม่มีก็ไม่ซี เพราะปกติ นั่ง 2 คน

ไอ้เรื่องจำเป็น คุ้ม ดี มันขึ้นอยู่กับเงื่อนไขแต่ละคน ถ้าคุณจะใช้รถเองยังไม่รู้ คุณก็ต้องวนเวียนกับความคิดคนอื่น เห็นด้วยกับคุณก็ดีไป ไม่ใช่ก็ต้องมาแคร์ หรือเปล่า?

ถ้าคนมันคิดต้องการและมีค่านิยมเหมือนกันหมด มันคงไม่มีรถหลากหลายรุ่นหลายยี่ห้อไหม? พวกรอินดี้จะมีที่ยืนเหมือนทุกวันนี้ไหม? ลองคิดดูนะครับ

ซื้อรถใช้เอง เอาที่ชอบ ที่เหมาะ ที่ไหว เลยครับ

ออฟไลน์ golferjk

สำหรับผมจำเป็นครับจัดปรอท 60 ที่บ้านยังบ่นถ้าไม่มีแอร์หลัง แดดเมืองไทยไม่ธรรมดาหรือที่บ้านชอบเย็นๆกันก็ไม่รู้
เปิดแอร์แรงข้างหหน้าก็หนาว แต่กลางคืนนี้ข้างหลังปิดแอร์กันซะงั้น 555+
มีดีกว่าไม่มีอะครับ คนเราความรู้สึกร้อนหนาวไม่เท่ากัน

ออฟไลน์ palma

ถ้ามีจะทำให้ ผู้โดยสารทั่วทั้งรถ ได้รับความเย็น เท่าถึงกันครับ สบายๆไปพร้อมๆกัน  จอดตากแดดจะเย็นได้เร็วกว่าและทั่วถึง

เพราะบางเวลาที่ขับขี่มีแดดส่องทางด้านหลัง ร้อนมากด้านหลังได้นะครับ ถ้ามีก็จะช่วยได้มาก

ถ้ารถราคากลางๆ ขึ้นไป สังเกตได้จะเห็นว่ามีในรุ่นที่เน้นการนั่งโดยสารเป็นหลัก กลุ่มนี้จะกว้าง เงียบ มีแอร์หลัง วัสดุใช้ได้ ประกอบดี การขับขี่ไม่เน้นมาก

ถ้ารุ่นเน้นขับขี่ก็อาจจะไม่มีแอร์หลัง ก็เน้นกันไปคนละแบบ

ถ้าเลือกได้ ผมเลือกรุ่นที่มีครับ
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
อากาศบ้านเรามันร้อนขึ้นเรื่อยๆ เดี๋ยวนี้หน้าร้อนนี่โคตรร้อนเลย มีก็ดีครับ เย็นเร็วขึ้นทั่วถึง แต่ถามว่าจำเป็นไหมว่าราคานี้ต้องมีแอร์หลัง ก็ต้องดูว่ารถคันนั้นเน้นวัตถุประสงค์อะไร สำหรับผมดูวัตถุประสงค์การใช้เป็นหลัก ถ้ารถไม่ใหญ่มาก ไม่ยาวมาก ก็ไม่จำเป็น แต่มีให้ก็ดี... เอ๊ !! ยังไง
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ