ผู้เขียน หัวข้อ: ขอขอบคุน HLM อีกทีงามๆนะคับ ปล.ดราม่านึดนึง  (อ่าน 4733 ครั้ง)

ออฟไลน์ pondcarbon

• Newbie
  • *
เพราะก่อนรีวิวที่พี่จิมมี่จะออก ผมลังเล มากๆ ระหว่าง altis กับ sylphy และ civic fb

ก่อนที่จะซื้อ ก็รีบๆ เร่งให้พี่จิมมี่รีบทำรีวิว ซิลฟี่ ซักที จะได้เลือก ถูกเพราะ ทุกช้อย มีหมดแล้ว

แต่ไม่ทันละ ไม่คอยและ รีวิว ตกลงไปออกซิลฟี่มาเพราะ มีทุกอย่างที่ต้องการมากๆ สรุป โอเคคับ

สุดท้ายรีวิวพี่ออกมา ข้อเสียที่พี่บอกมาผมรับได้ และรีวิวออกมาตรงใจมากเลยคับไม่ผิดหวังเลย

(บอกตรงๆ นะ ถ้าไม่มีเว็ปนี้ ผมอาจจะดูรถไม่เป็น ก็ได้ ตอนแรกนะคิดว่าซื้อรถดูที่สวยอย่างเดียวช่วงล่างไรงี้
แต่พอดูรีวิวพี่ พี่สำรวจหมดเลย วัศดุในการ ทำ เบาะ ออฟชั่น แม้กระทั้งเสียงจากลำโพง สุดท้ายเลือก
ซิลฟี่นี่แหละคับ ตอบโจทย์ได้ทุกข้าดีที่สุดแล้ว ขอบคุนคับ )

Toyota Corolla ALTIS : ใกล้ตกรุ่นในช่วงเดือน พฤศจิกายนนี้แล้ว แต่ยังซื้อมาใช้ได้
ถ้าคุณไม่แคร์อะไรมากไปกว่า ราคาขายต่อ และความไว้ใจได้ของศูนย์บริการ รุ่นที่
ติดตั้งก๊าซ CNG จากโรงงาน อาจมีปัญหาอยู่บ้างในบางคัน อย่างที่คุณๆคงอ่านเจอ
ตามเว็บไซต์อื่นๆ ที่ไม่ใช่เว็บของเรา สิ่งที่ ยังเด่นกว่า Sylphy มีเพียงแค่ อัตราเร่ง
ที่แรงติดเท้า ทันใจในเวลาที่ต้องการมากกว่านิดหน่อย นอกนั้น ถือว่า แพ้ Sylphy
ในแทบทุกประเด็น โดยเฉพาะพวงมาลัยและช่วงล่างกับระบบเบรก

ออฟไลน์ slate

• Full Member
Re: ขอขอบคุน HLM อีกทีงามๆนะคับ ปล.ดราม่านึดนึง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 19:59:23 »
ผมก็ดูหมดนะ แต่ยังไงข้อ1 ต้องสวยถูกใจไว้ก่อน

ออฟไลน์ hutzero

• Hero Member
Re: ขอขอบคุน HLM อีกทีงามๆนะคับ ปล.ดราม่านึดนึง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 20:25:39 »
ยินดีด้วยครับ   เลือกในสิ่งที่ชอบ  ที่คิดว่าดีที่สุดของเรา  และต้องไม่ลืมที่จะยอมรับข้อด้อยต่างๆ
ดีกว่าบางคนที่ซื้อรถที่ไม่ดูอะไร  สักแต่ว่าตามๆเค้าบอก  สุดท้ายไม่ได้อย่างใจก็มาโวยวาย
จนเป็นที่ตลกขบขันของคนอื่นว่า  "ซื้อรถทั้งทีไม่เคยศึกษาข้อมูลหรือลองขับเลยเหรอ?"

มุมมองของผม Sylphy เป็นรถที่มีคุณสมบัติต่างๆอยู่ตรงกลางพอดีเมื่อเทียบกับคู่แข่ง
ประมาณว่านักฟุตบอลก็เป็นตำแหน่ง Center คนที่เลือกรุ่นนี้น่า่จะเป็นคนที่ชอบความ Balance ไม่เอนเอียงไปทางใดมาก

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 20:29:19 »
ผมก็ชอบ Sylphy แต่จังหวะที่เรามาเจอกัน มันยังไม่ดีนัก อิอิ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 20:50:13 »
ก่อนที่จะเชื่อว่า Toyota Corolla ALTIS ราคาขายต่อดี ... แนะนำลองถามเต็นรถไกล้บ้านคุณดูว่าเค้ารับซื้อเท่าไร ดีกว่าครับ

บ่งตง .. ตอนนี้  ALTIS เป็นรถที่เต็นไม่รับซื้อกันแล้วครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 21:12:38 »
ยินดีด้วยครับ   เลือกในสิ่งที่ชอบ  ที่คิดว่าดีที่สุดของเรา  และต้องไม่ลืมที่จะยอมรับข้อด้อยต่างๆ
ดีกว่าบางคนที่ซื้อรถที่ไม่ดูอะไร  สักแต่ว่าตามๆเค้าบอก  สุดท้ายไม่ได้อย่างใจก็มาโวยวาย
จนเป็นที่ตลกขบขันของคนอื่นว่า  "ซื้อรถทั้งทีไม่เคยศึกษาข้อมูลหรือลองขับเลยเหรอ?"

มุมมองของผม Sylphy เป็นรถที่มีคุณสมบัติต่างๆอยู่ตรงกลางพอดีเมื่อเทียบกับคู่แข่ง
ประมาณว่านักฟุตบอลก็เป็นตำแหน่ง Center คนที่เลือกรุ่นนี้น่า่จะเป็นคนที่ชอบความ Balance ไม่เอนเอียงไปทางใดมาก

ขอขอบคุนๆ พี่คนนี้มากเลยคับ ไม่รู้ว่าชื่ออะไร ขอเรียกว่าพี่ ex แล้วกันคับ อิอิ

เพราะเวลาผมถาม ข้อมูลเกี่ยว กับ ex พี่ คนนี้จะมาตอบอย่างรวดเร็ว และรู้จิงด้วย

ตอนแรกก็ชอบนะ ex แต่ ดื่มหนักไปนิสนุง

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 21:14:15 »
ผมก็ชอบ Sylphy แต่จังหวะที่เรามาเจอกัน มันยังไม่ดีนัก อิอิ

55 ดูหลายๆ กระทู้ของพี่ ผมรู้เลยคับว่าพี่ชอบมากๆ 555 จังหวะไม่ดียังไงหรอคับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 21:43:35 »

55 ดูหลายๆ กระทู้ของพี่ ผมรู้เลยคับว่าพี่ชอบมากๆ 555 จังหวะไม่ดียังไงหรอคับ
คันเก่าใช้ผม Sunny Neo ท้ายแตงโมเกียร์ธรรมดาครับ ตอนนั้นถึงเจ้าNeoเทคโนโลยีจะห่วย แต่ใช้แล้วหลงเสน่ห์ยี่ห้อนี้ตั้งแต่เมื่อไหร่ไม่รู้
(เสน่ห์แบบที่ไม่มีใครเหมือน อย่างที่พี่ J!MMY เขียนไว้ paragraph ล่างๆ ของรีวิว Sylphy นั่นละ)
ใช้มา 6 ปีอยากเปลี่ยนรถเป็นเกียร์ออโต้ ตอนที่จะเปลี่ยนรถครับก็คิดถึง Nissan เป็นยี่ห้อต้นๆ
แต่มันเป็นช่วงเวลาของ Tiida ซึ่งโอเคยอมรับว่าเทคโนโลยีดีกว่า Neo เยอะ เครื่องแรง ประหยัดน้ำมัน ภายในกว้างขวาง
แต่รูปร่างหน้าตามันยังไม่โดนใจเลยซักนิด แบบว่าเสน่ห์ของ Neo มันหายเกลี้ยง
ก็เลยไปดู Civic FD กับ Altis แต่ FD ไปเจอในคลับปัญหาจุกจิกเยอะเกินเลยกลัว เพราะเจ้า Neo มันทนมือทนเท้ามาก ไม่เคยเสียจุกจิก
ก็เลยถ้าเอา FD มากลัวว่ามันจะจุกจิกน่ารำคาญ สุดท้ายไปจบที่ Altis 1.6G รุ่นก่อน MC
จนกระทั่งมาเจอ Sylphy นี่แหละถ้ามันออกมาเร็วกว่านี้สัก 2-3ปี นี่แหละรถของเราแน่นอน ถึง Sylphy จะไม่ใช่รถที่ perfect แต่เสน่ห์เดิมๆมันกลับมา
แต่คงต้องใช้เจ้าติสให้ได้อย่างน้อย 5 ปีก่อนครับ ถึงค่อยคิดหารถใหม่ 555
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 22:14:26 »

คันเก่าใช้ผม Sunny Neo ท้ายแตงโมเกียร์ธรรมดาครับ ตอนนั้นถึงเจ้าNeoเทคโนโลยีจะห่วย แต่ใช้แล้วหลงเสน่ห์ยี่ห้อนี้ตั้งแต่เมื่อไหร่ไม่รู้
(เสน่ห์แบบที่ไม่มีใครเหมือน อย่างที่พี่ J!MMY เขียนไว้ paragraph ล่างๆ ของรีวิว Sylphy นั่นละ)
ใช้มา 6 ปีอยากเปลี่ยนรถเป็นเกียร์ออโต้ ตอนที่จะเปลี่ยนรถครับก็คิดถึง Nissan เป็นยี่ห้อต้นๆ
แต่มันเป็นช่วงเวลาของ Tiida ซึ่งโอเคยอมรับว่าเทคโนโลยีดีกว่า Neo เยอะ เครื่องแรง ประหยัดน้ำมัน ภายในกว้างขวาง
แต่รูปร่างหน้าตามันยังไม่โดนใจเลยซักนิด แบบว่าเสน่ห์ของ Neo มันหายเกลี้ยง
ก็เลยไปดู Civic FD กับ Altis แต่ FD ไปเจอในคลับปัญหาจุกจิกเยอะเกินเลยกลัว เพราะเจ้า Neo มันทนมือทนเท้ามาก ไม่เคยเสียจุกจิก
ก็เลยถ้าเอา FD มากลัวว่ามันจะจุกจิกน่ารำคาญ สุดท้ายไปจบที่ Altis 1.6G รุ่นก่อน MC
จนกระทั่งมาเจอ Sylphy นี่แหละถ้ามันออกมาเร็วกว่านี้สัก 2-3ปี นี่แหละรถของเราแน่นอน ถึง Sylphy จะไม่ใช่รถที่ perfect แต่เสน่ห์เดิมๆมันกลับมา
แต่คงต้องใช้เจ้าติสให้ได้อย่างน้อย 5 ปีก่อนครับ ถึงค่อยคิดหารถใหม่ 555

555 ถึงเวลานั้น ซิลฟี่ mc คงมีไฟโปรเจคเตอร์ด้วยละคับ555

ออฟไลน์ beercs

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 22:55:08 »
toyota ขายต่อง่าย แต่ราคาก็ไม่ได้ดีอะไรมาก  เพราะชอบลดราคาก่อนเปลี่ยนรุ่น
คนซื้อก็เอามาอ้างว่าป้ายแดงลดราคา  เราก็ต้องลดไปด้วย

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 23:16:16 »
ยินดีด้วยครับ พี่ชายผมก็ซื้อซิลฟี่เช่นกัน
ก่อนพี่พี่ผมจะซื้อ ผมก็บอกเขาว่าไห้ลองดูซิลฟี่ก่อน เพราะอ่านในรีวิว First Im. ของคุณจิมแล้ว
น่าใช้ดี

สุดท้ายเจ้าตัวก็ไปถอยมาจริงๆ แถมชอบมากๆ (ยกวเว้นเรื่องพวงมาลัยที่มันเบาไปหน่อย)

ป.ล. ซิลฟี่ต้องลงแม็กวงโตๆครับ ดูสวยขึ้นมาก

สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ jung kim

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 05:32:08 »
ของผมใช้มา6เดือน รู้สึกทุกอย่างมันโอเค กว้างสบาย แต่ออปชั่นที่หายไปนิดหน่อยก็ไม่มีปัญหาอะไร
 เป็นรถที่ขับสบายมากๆ แต่ช่วงล่างต้องทำเพ่ิมอีกนิดนึง สรุปก็คือเป็นรถที่ดีคันนึงเลยล่ะครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 09:03:09 »
toyota ขายต่อง่าย แต่ราคาก็ไม่ได้ดีอะไรมาก  เพราะชอบลดราคาก่อนเปลี่ยนรุ่น
คนซื้อก็เอามาอ้างว่าป้ายแดงลดราคา  เราก็ต้องลดไปด้วย

ไม่ใช่ข้ออ้างแต่เป็นข้อเท็จจริงเลยครับถ้าไม่ลดราคาจนทำให้น่าซื้อหล่ะก็ซื้อป้ายแดงดีกว่าส่วนลดเป็นแสนกลายเป็นอัลติสรุ่นกลางในราคาวีออสตัวท็อป พี่เขยของแฟนผมเพิ่งขาย Altis 1.6G'11 LPG ทำแท็กซี่ขับเป็นอาชีพเสริมหลังเลิกงานเพิ่งขับได้แค่ 50,000 โล ออกรถมาราวๆ 840,000+ติดแก๊ส+เปลี่ยนสีขึ้นทะเบียนก็ตกราวๆ 900,000 ไปขายเต้นท์ได้สูงสุดแค่ 500,000 เลยขายเองได้ 540,000 (ลูกค้าประจำใกล้บ้านเค้ารู้ประวัติอยากเปลี่ยนมาขับแท๊กซี่พอดี) แค่ 2 ปีหายไปวูบเลย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Nyquist

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 10:54:42 »
ก่อนที่จะเชื่อว่า Toyota Corolla ALTIS ราคาขายต่อดี ... แนะนำลองถามเต็นรถไกล้บ้านคุณดูว่าเค้ารับซื้อเท่าไร ดีกว่าครับ

บ่งตง .. ตอนนี้  ALTIS เป็นรถที่เต็นไม่รับซื้อกันแล้วครับ

ถูกต้องเลยครับ ใครบอก Altis ขายต่อราคาดีนี่เชื่อไม่ได้เลย

ออฟไลน์ kowit1

• Sr. Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 13:16:24 »
ก็เหมือนเลือกเมีย ชอบไปแล้วซะอย่าง แต่งไปแล้ว อะไรขาดอะไรเกินก็ต้องทน ให้อภัย ฮิ้วววว  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ BlueMan69

• Sr. Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 13:21:17 »
Altis คนไม่กล้าซื้อมือสองเพราะกลัวโดนเอารถแท๊กซี่มาย้อม. เคยไปดูเจอจริงครับ ปัดเลขไมค์มาหน้าเกลียดเลย 2,xxx กิโล แต่สภาพตามขอบสนิมมีให้เห็นเยอะ

ใครจะกล้าซื้อครับแบบนี้

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 14:38:11 »
เลือกในสิ่งที่เราคิดว่าพอใจครับ

แล้วมีความสุขกับมัน ยังไงก็ยินดีด้วยครับ