ผู้เขียน หัวข้อ: Mazda 3 ที่นั่งด้านหลังผมว่าไม่น้อยนะครับ  (อ่าน 14803 ครั้ง)

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hero Member
  • Hail to the darkside
Mazda 3 ที่นั่งด้านหลังผมว่าไม่น้อยนะครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2017, 12:26:04 »
ผมไม่ได้เป็นผู้เชี่ยวชาญด้านการเปรียบเทียบพื้นที่เบาะหลังนะครับ
แต่ผมนั่งด้านหลัง Altis, Civic ที่ว่ากว้าง ผมกลับไม่รู้สึกถึงอะไรเป็นพิเศษ
แต่ Sylphy น่ะใช่ ว่ารู้สึกพิเศษ ฟีล D seg อะไรแบบนั้น
ผมเพิ่งไปดู Mazda 3 mc มาเมื่อกี้ ก็นั่งสบายทุกที่ ด้านหน้าสบายมาก
ด้านหลังเกินพอ ไม่ใช่แค่พอเพียงนะครับ

แต่จุดอ่อนรุ่นนี้คงจะมีแค่เสียงดัง ซึ่งผมก็ไม่ชอบนัก
แต่ผมว่าพื้นที่เบาะหลังผมไม่เห็นด้วยที่ชอบว่ากันว่าแคบครับ
ที่จริงนั่งสบายด้วย ที่พักแขนด้านหลังก็ใหญ่หนานุ่ม  :-*

ออฟไลน์ Nyquist

Re: Mazda 3 ที่นั่งด้านหลังผมว่าไม่น้อยนะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2017, 12:41:18 »
ทำไมผมรู้สึกแคบหว่า

เอาง่ายๆ Altis กับ 3 ต่างกันแบบรู้สึกได้ นั่ง 3 แล้วรู้สึกอึดอัด

ปล.ผมสูง 175

ออฟไลน์ หมับเข้าให้

• Sr. Member
Re: Mazda 3 ที่นั่งด้านหลังผมว่าไม่น้อยนะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2017, 12:42:15 »
จขกท. ตัวเล็กรึเปล่าครับ

ออฟไลน์ xman2029

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2017, 12:48:29 »
ตัวเบาะหลัง mazda 3 นะนั่งสบายนะผมว่านั่งดีกว่า civic อีก แต่ leg room มันสั้นกว่า civic พอสมควรถ้าพวกขายาวๆอาจจะเมื่อยได้ถ้านั่งนานๆ

ออฟไลน์ JF2KPNSX

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2017, 12:50:10 »
สิ่งที่ทำให้รู้สึกแคบคือ เวลานั่ง หลังพิงเบาะ หางตา มันจะอยู่ในระดับใกล้ๆกันกับขอบประตู หน้าต่างครับ มันเลยให้ความรู้สึกว่าแคบ

ผมว่าพื้นที่มันก็พอๆกับ fd

ออฟไลน์ fishfinger

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2017, 12:52:12 »
ผมว่า Mazda3 เบาะหลังมันๆกว้างพอๆกับ Benz , BMW เลยนะ ( แต่ไม่มีคนบ่น )

แต่ที่แตกต่างจาก Honda Toyota Nissan คือ Leg room มันน้อยกว่ามันเลยดูอัดอึด

แต่ผมนั่งแล้วโอเค เพราะ เบาะมันบุ๋มลงไป เหมือนห่อตัวเราไว้ ผมจะไม่ค่อยเมารถ

เวลาผม นั่ง Altis กับ Civic กว้างจริงยอมรับเลย เตะขาได้ แต่เมารถ

ออฟไลน์ mile

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2017, 13:07:16 »
เบาะมันกว้าง นั่งสบายครับ  แต่ตัว legroom มันน้อยกว่าคนอื่นเขา

ออฟไลน์ Suriya 640

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2017, 13:17:19 »
จากประสบการ ผมมองว่า ตัวเบาะ มันสั้นไปนะ นั่งแล้วเข็ดตรง บริเวณต้นขา แค่นี้จริงๆ สำหรับผม
 leg room ผมว่าเพียงพอละ ไม่นับเก็บเสียงนะ อันนั่นแข่งกันดัง  กับ cx5 ตัวก่อน MC

แบบเป็นตัวเลข ไม่ต้องใช้ความรู้สึก ของตัว HB

ข้อมูลจากกระทู้ของคุณ city552
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 14, 2017, 13:35:19 โดย Suriya 640 »

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2017, 13:27:20 »
เอาความรุ้สึกส่วนตัวมาวัด หรือเอาสรีระส่วนตัวมาวัด ต้องระบุขนาดตัวเองด้วยนะครับ คนตัวเล็กทุกคันใหญ่หมดอยู่แล้ว

เคยเข้าไปนั่งแล้วปรับเบาะหน้าในตำแหน่งที่ผมขับประจำ ผมสูง 170 ซม. ซึ่งก็ความสูงคนทั่วๆ ไป แต่หนัก 83 กก.

ถือว่าเป็นคนรูปร่างท้วม นั่งแล้วเข่าติดเบาะหน้าครับ ขณะที่ อัลติส ซีวิค ไม่มีปัญหา ระยะเข่าเหลือกำมือกว่าๆ ไม่อึดอัด

ปล. จขกท. สูงเท่าไหร่ หนักเท่าไหร่ครับ ถ้าไม่สูง หรือไม่อ้วนแบบผม คงไม่มีปัญหาอะไรมั้ง

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2017, 13:42:02 »

ก็คงแล้วแต่คนมั้งครับ ผมตัวเล็กก็นั่งได้หมด แคบสำหรับผมคือแบบ Swift ที่ปรับเบาะถอยมาเกินครึ่งนั่นแหละ
Fiesta Mazda2 ที่เขาว่าแคบผมก็นั่งมาหมด วันก่อนก็เพิ่งนั่ง 2 diesel เพื่อนไป ยัดกันเบาะหลังสามคนมันก็พอๆกับรุ่นอื่น
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2017, 13:49:58 »
จะอธิบายยังไงดี คือ ที่จริงมันไม่แคบหรอกครับ แต่มันให้ความรู้สึกอึมครึม มันเลยดูแคบ
ลองใส่ซันรูฟดู มันจะดูกว้างขึ้นอีก
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2017, 13:51:02 »
เบาะรองนั่งมันสั้นมั้งนะ

ออฟไลน์ rtong

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2017, 13:54:41 »
น่าจะเป็นเพราะหลังคามันบีบ  กระจกมันแคบ  เลยมีความรู้สึกอึดอัดมากกว่า  แต่คิดว่าไม่ได้แตกต่างอะไรมาก
เพราะส่วนใหญ่ก็ไม่ได้นั่งไขวห้างกันอยู่แล้ว

ออฟไลน์ blitzpao

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2017, 13:59:32 »
ขึ้นอยู่กับว่าจะให้นิยามคำว่าแคบ คือแค่ไหนด้วย อย่างผม แคบคือขาติด Mirage, Junk สำหรับคนคนสูง 186 อย่างผมถือว่าแคบครับ ส่วน Mazda 2 ผมว่าพอดี Mazda 3 กว้างแต่ไม่มาก Altis กว้างไม่มาก Sylphy โคตรกว้าง

ออฟไลน์ Noncyclopedia

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2017, 14:02:17 »
ผมว่ารวมๆ "ความรู้สึกกว้างไม่อึดอัด" เมื่อได้นั่งละกัน
1.syphy
2.civic
3.altis
4.mazda3
5.focus

และความรุ้สึกอยากนั่งมั่นใจ. ก้อต้องล่างขึ้นบน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 14, 2017, 16:42:00 โดย Noncyclopedia »

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2017, 14:22:18 »
เอาความรุ้สึกส่วนตัวมาวัด หรือเอาสรีระส่วนตัวมาวัด ต้องระบุขนาดตัวเองด้วยนะครับ คนตัวเล็กทุกคันใหญ่หมดอยู่แล้ว

เคยเข้าไปนั่งแล้วปรับเบาะหน้าในตำแหน่งที่ผมขับประจำ ผมสูง 170 ซม. ซึ่งก็ความสูงคนทั่วๆ ไป แต่หนัก 83 กก.

ถือว่าเป็นคนรูปร่างท้วม นั่งแล้วเข่าติดเบาะหน้าครับ ขณะที่ อัลติส ซีวิค ไม่มีปัญหา ระยะเข่าเหลือกำมือกว่าๆ ไม่อึดอัด

ปล. จขกท. สูงเท่าไหร่ หนักเท่าไหร่ครับ ถ้าไม่สูง หรือไม่อ้วนแบบผม คงไม่มีปัญหาอะไรมั้ง

ผมสูง 174 หุ่นกำลังดี 75 กก ความยาวช่วงขา ช่วงตัว ปกติ ไม่ได้เป็นสไตล์ตัว
ยาวขาสั้นหรือตัวสั้นขายาวครับ

นั่งหลังแล้วรู้สึกแย่ที่สุด Civic ครับ
นั่งหลังแล้วแข็งๆ เด้งๆ Altis
Mazda 3 นั่งนุ่มจม สบายดี ซีดานด้านหลังหัวไม่ติดเหลือเยอะ leg room ok เลย
รถประจำตัว ACV40 ครับ ผมได้นั่งด้านหลังบางครั้ง มันดูกว้างด้วยสายตา และสีสันโทนอ่อน
แต่นั่งดูจริงๆ ไม่ได้รู้สึกต่างจาก 3 ราวฟ้ากับเหว 3 มันไม่กว้างแต่พอดีในสรีระ ส่วน Camry
กว้างแต่บางจุดก็ดูชิดๆ นะ เช่น headroom แปลกดีแฮะ  ;D

ปล ผมทำใจเรื่องหน้า 3 ที่ดูเหียกขึ้นได้แล้ว
คือตัวไมเนอร์หน้ามันจะเป็นผู้ชายน้าเข้มขึ้น หน้าไม่หวานแล้ว
แต่ตัวก่อนไมเนอร์หน้าจะหล่อแบบผู้ชายหน้าหวาน
พอดีเคยเขียนด่ามาหลายกระทู้เรื่องหน้ามันดูไม่สวย

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2017, 14:49:56 »
ผมก็ว่าไม่เล็กครับ เพราะผมตัวไม่ใหญ่  ::) ::) ::) ::)

ออฟไลน์ cadherin

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2017, 14:59:55 »

ผมสูง 174 หุ่นกำลังดี 75 กก ความยาวช่วงขา ช่วงตัว ปกติ ไม่ได้เป็นสไตล์ตัว
ยาวขาสั้นหรือตัวสั้นขายาวครับ

นั่งหลังแล้วรู้สึกแย่ที่สุด Civic ครับ
นั่งหลังแล้วแข็งๆ เด้งๆ Altis
Mazda 3 นั่งนุ่มจม สบายดี ซีดานด้านหลังหัวไม่ติดเหลือเยอะ leg room ok เลย
รถประจำตัว ACV40 ครับ ผมได้นั่งด้านหลังบางครั้ง มันดูกว้างด้วยสายตา และสีสันโทนอ่อน
แต่นั่งดูจริงๆ ไม่ได้รู้สึกต่างจาก 3 ราวฟ้ากับเหว 3 มันไม่กว้างแต่พอดีในสรีระ ส่วน Camry
กว้างแต่บางจุดก็ดูชิดๆ นะ เช่น headroom แปลกดีแฮะ  ;D

ปล ผมทำใจเรื่องหน้า 3 ที่ดูเหียกขึ้นได้แล้ว
คือตัวไมเนอร์หน้ามันจะเป็นผู้ชายน้าเข้มขึ้น หน้าไม่หวานแล้ว
แต่ตัวก่อนไมเนอร์หน้าจะหล่อแบบผู้ชายหน้าหวาน
พอดีเคยเขียนด่ามาหลายกระทู้เรื่องหน้ามันดูไม่สวย

รถแต่ละรุ่นมันก็สวยต่างกันนะ น่าจะใช้คำได้ดีกว่านี้นะครับ
คลิปรีวิว รถยนต์ ที่คน follow เป็นแสน ยังไม่วิจารณ์ความสวยของรถแบบนี้...

ปล. ผมไม่ได้ขับ mazda

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2017, 15:08:53 »
ผมก็ว่าไม่เล็กครับ เพราะผมตัวไม่ใหญ่  ::) ::) ::) ::)

จบครับ ช่างแอร์ในตำนานมาตอบเอง........ตึงโป๊ะ

ออฟไลน์ boyyyy

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2017, 15:11:33 »
ท่าทางคนไทยชอบรถกว้างๆกันนะ เรื่องพื้นที่คุยกันไม่จบ เพราะเป็นความชอบส่วนบุคคล
รถผลิตขายทั่วโลก ไม่ได้เจาะจงประเทศเดียว ข้อดีข้อด้อยพวกนี้ต้องคุยอีกกี่ล้านปีจะลงเอยเยี่ยงไร

อิอิ

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2017, 15:49:45 »
นั่งแล้วอึดอัด กระดิกตัวได้น้อยผมถือว่าแคบไม่สบายครับ

ส่วนอันไหนสวยหน้าตายังไงก็แล้วแต่บุคคล  แต่วิจารณ์อะไรก็คำนึงถึงคนที่ซื้อมาใช้บ้างก็ดีครับ

ออฟไลน์ Megalodon

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2017, 15:51:17 »
ผมก็ว่าแคบไปนิดนะครับ แต่สนใจเรื่องการขับมากกว่า ไม่ค่อยมีใครนั่งหลังบ่อยๆ แหะๆ
มาสด้าเน้นเรื่องการขับขี่ เรื่องอื่นว่ากันทีหลัง

ออฟไลน์ Anvers30

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2017, 16:04:19 »
เบาะหลัง 3 สำหรับผมจัดว่าโอเค ไม่ด้อยกว่าคู่แข่งอย่างอัลติส ซีวิคอย่างที่คิดไว้ เพียงแต่ตำแหน่งเบาะนั่งเตี้ยใกล้พื้นรถ และแนวขอบประตูสูงคล้ายรถยุโรปหลายๆ รุ่น บรรยากาศจะดูอึดอัด

ออฟไลน์ ento

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2017, 17:04:42 »
ไม่ด้อยกว่าคู่แข่ง ไม่ต่ำมากอย่างซีวิค สั้นพอๆกับอัลติส แต่ยังไม่ดีเท่าซิลฟี อีเอ็ก

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2017, 17:11:20 »
ไม่น้อยแต่มันสู้คู่แข่งไม่ได้อ่ะครับ ผมนั่งหลังมาสด้าสองยังโอเคกว่าอีก

ออฟไลน์ nez

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2017, 17:29:37 »
ความรู้สึกผมเป็นเพราะอุโมงค์ Mazda3 ครับ ที่ทำให้รู้สึกไม่โล่งเหมือน Altis และ Civic
ตอนนั่งแท๊กซี่ Altis โล่งมากๆ เพราะโชเฟอร์เลื่อนเบาะหน้าซ้ายไปข้างหน้าจนเกือบสุด แต่พอนั่ง Altis เพื่อน ก็กว้างกว่า Mazda3 ไม่เท่าไร

ปล. ไม่ทราบจริงไหม เพื่อนเป็นวิศกรบอกมีอุโมงค์ดีกว่า เพราะจะป้องกันไม่ให้ห้องโดยสารยุบ เวลาโดนอัดก๊อปปี้ห้วท้าย

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2017, 17:33:14 »
นั่งแล้วอึดอัด กระดิกตัวได้น้อยผมถือว่าแคบไม่สบายครับ

ส่วนอันไหนสวยหน้าตายังไงก็แล้วแต่บุคคล  แต่วิจารณ์อะไรก็คำนึงถึงคนที่ซื้อมาใช้บ้างก็ดีครับ

ผมเขียนโดยสรุปว่าเป็นรถที่สวยที่เหียกขึ้นแต่ก็ยังสวย
มันคือรถที่หล่อสวย คำว่าเหียกในที่นี้ใช้แทนคำว่าสวยน้อยลง
ถ้าเขียนว่าสวยน้อยลง ผมรู้สึกว่ามันยังไม่นำพาให้เห็นภาพตามที่รู้สึกครับ  :)

ถ้าจะให้ผมบอกว่ารถคันไหนหน้าเหียก สำหรับผมคือไม่มีครับ ขออภัยที่ทำให้อ่านแล้วเข้าใจผิด  ;D

ออฟไลน์ Notez

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2017, 18:10:33 »
ผมใช้มาสด้า 3 อยู่ปกติเป็นแต่คนขับ จะลองพูดแยกเปนส่วนๆละกัน

1. Legroom ผมว่าแน่นอนว่าแคบกว่า Altis Civic แต่ก้อไม่ได้แย่อะไรเพราะส่วนที่กว้างกว่าของ Altis Civic ก้อแค่ทำให้ดูโปร่งโล่งกว่า แต่พื้นที่ที่เพิ่มมาก้อไม่ได้ใช้อยู่ดี

2. Headroom เตี้ยและอึดอัดกว่า Altis Civic เพราะหลังคาลาดลง แต่ในความเป็นจริงก้อนั่งได้ หัวไม่ติด

3. เบาะหลังค่อนข้างเตี้ย ทำให้ท่านั่งที่ถูกต้องคือ ต้องนั่งให้เต็มก้นหลังพิงเต็ม เท้าสอดใต้เบาะหน้า แต่ ถ้านั่งตัวไหล จะทำให้เหมือนเบาะรองนั่งสั้น และไม่สบายตัว

4. แนวกระจกเล็ก แคบ ทำให้ดูอึดอัดเข้าไปอีก

5. โพรงตรงกลาง ทำให้เสียเปรียบสองคันนั้นเข้าไปอีก

สรุป(ในความคิดผม)คือ ถ้าหลับตานั่ง จะไม่ค่อยรู้สึกแคบหรือไม่สบายตัวหรอก แต่หลักๆคือสิ่งที่ตาเห็นตะหากที่ทำให้รู้สึกอึดอัด

ออฟไลน์ iamwutdy

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2017, 21:08:45 »
mazda 3 ผมว่าเบาะหลังมันชันเกินไปเลยนั่งไม่สบาย ถ้ามันเอนกว่านี้อีกนิดจะสบาย leg room สำหรับผมสั้นมากครับ ยิ่งถ้าเป็นคนขับเอง ข้างหลังเหลือให้หมานั่งได้อย่างเดียว (ผมสูง 187) ขณะที่ คันอื่นก็นั่งได้ครับ

แต่จริง ๆ สำหรับ syphy กับ altis ขอตัดคะแนนตรงเบาะนั่งหน้า เพราะแม้ถอยเบาะสุด เบาะก็ยังไม่พอดี ชันเข่าขับแล้วปวดเข่า ขณะที่ 3 กับ civic ไม่เป็น

ออฟไลน์ peterW

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2017, 21:47:02 »
นั่ง ตอนรอรถติดนานๆ  นั่งแล้วมันอึดอัด กว่า นั่ง Altis CIVIC

แต่ถ้าวิ่งธรรมดา ไปเรื่อยๆ  ไม่รู่สึกว่า แคบ