ผู้เขียน หัวข้อ: +++แวะมาแชร์ประสบการณ์ และเตือนเพื่อนๆ ผมโดนร้านอะไหล่ BMW หลอกขายอะไหล่ครับ+++  (อ่าน 7612 ครั้ง)

ออฟไลน์ The Relentless Pursuit of Perfection

• Full Member
นานๆจะโพสต์ทีนึงวันนี้เจอเข้ากับตัว ทนไม่ไหวอยากแชร์ให้เพื่อนฟังครับๆ เกริ่นก่อนนะคับว่า ผมอยู่เชียงใหม่ ใช้รถ 730LI E66 แล้วไฟหน้าหมอง อยากเปลี่ยนใหม่ แต่ด้วยความที่ ร้านอะไหล่ที่นี่ไม่มีเลย ต้องเบิกศูนย์เท่านั้น ผมเลยต้องสั่งจากกทม เลยหาดูมือสองใน facebook ไปเจอร้านนึงเข้าชื่อ Bm Per..... ย่านเมืองเอก คนใช้ BM คงเดาออก ผมเลยติดต่อไปหาเค้าเพื่อซื้อไฟหน้าครับ จนเกิดเรื่อง ขออนุญาติ แนบรูปครับ

คนขายให้เลือกจากหัวตัดสองคัน ซึ่งผมบอกจะเอาจากคันสีบอร์นเงิน ดู กันชัดๆ รูปของโคมที่ตกลงขายให้ผม

ผมจึงโอนเงินให้ เต็มจำนวน 10200 คนขายคิดค่าส่ง อีก 200 ซึ่งวันนี้ ผมไปรับพัสดุ ก็โดนเก็บปลายทาง อีก 120 ไม่เป็นไรนิดหน่อยทำใจเย็นไว้ ปรากฏว่า แกะกล่องออกมา เจอของสภาพนี้

ผมก็งงเพราะมันไม่ใช่แบบที่ตกลงกันไว้เลยไลน์หาคนขายทันที

คนขายอ้างว่า โคมของคันสีเงินที่ใสกว่าร้าว เลยเอาของคันที่น้ำเงินให้ไม่ร้าวแต่หมองมาก ซึ่งเค้าไม่เคยแจ้งผมมาก่อนเลยตรงนี้ เปลี่ยนของให้ผมไม่บอก ผมก็รู้สึกไม่พอใจละครับ

นี่คือ โคมที่คนขายอ้างว่าร้าว

ซึ่งสังเกตดูมองยังไงก็เป็นคนละอันกันกับที่ตกลงไว้และส่งรูปให้ผม ขอบยางในวงกลมสีแดงยืนยันได้ว่าคนละอันกัน อันนึงมี ขอบยางด้านบนสีดำ อันร้าวไม่มี

คนขายยืนยันว่า เป็นอันเดียวกัน

ผมได้เอาโคมไปถามร้านขัดไฟหน้าเค้าบอกว่าเกินเยียวยา โคมโดนขัดจนเละมาแล้วทำอะไรไม้ได้ ผมเลยจะขอคืนเค้าหนึ่งข้าง เพราะอีกข้างสภาพพอรับได้ แต่เค้าก็ไม่อ่านไลน์ผมอีกเลยครับ (สังเกตจากเวลาที่ส่งไลน์กับหน้าจอมือถือนะครับ)

คือ อยากจะเตือนเพื่อนให้ระวังไว้ครับ คนทำธุรกิจไม่ควรทำกับลูกค้าแบบนี้ครับ ควรจริงใจกับลูกค้า ผมเองก็ทำธุรกิจไม่เคยหลอกลวงลูกค้า เจอแบบนี้กับตัวเองอึ้งครับ เป็นประสบการณืที่อยากมาแชร์กันให้คนใช้ BMW ได้ระวังกันไว้ครับ โดยเฉพาะสั่งซื้อแบบไม่เห็นของ ไม่ได้อยากมาดิสเครดิตใครครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 25, 2017, 21:50:24 โดย jeenoon »

ออฟไลน์ Smith686

• Hero Member
Re: +++แวะมาแชร์ประสบการณ์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 25, 2017, 21:51:02 »
     สั่งซื้อของมือสองไม่ดูของอันตรายมากๆ  สรุปว่าได้ขอส่งของคืนหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ TorTy

ส่งคืนขอเงินคืนแล้วทำเองเลยครับขายของขี้โกงแบบนี้
http://www.sahayont.co.th/r5

ออฟไลน์ The Relentless Pursuit of Perfection

Re: +++แวะมาแชร์ประสบการณ์
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 25, 2017, 21:53:19 »
     สั่งซื้อของมือสองไม่ดูของอันตรายมากๆ  สรุปว่าได้ขอส่งของคืนหรือเปล่าครับ

ไม่รับโทรผม ไม่อ่านไลน์เลยครับ

ออฟไลน์ neung23

เจ้านี้ ผมเคยสั่งลายไม้ e39 สีดำ เขาลงขายว่า ลายไม้สีpiano black สภาพสวย พอส่งมาถึงแกะออกมา สติกเกอร์บาร์โค้ดข้างหลังยังเขียน vavona wood อยู่เลยซึ่งเป็นลายไม้ปกติของ e39 คือไม้สีเข้มแก่ๆเดิมๆนี่แหละ พอแกะดูชิ้นอื่นเรื่อยๆปรากฎว่ามีรอยสีแตก แทบทุกชิ้น ซะงั้น เนื้อด้านในเป็นลายไม้ปกติ แต่ถูกพ่นสีทับเป็นสีเทาๆดำๆ พอจะคืนติดต่อยากเหมือนกัน กลับกลายเป็นผมโดนค่าส่งมา และ ส่งกลับ เกือบพัน และมีอาการไม่พอใจ หาว่าผมดูที่เขาโพสไม่ละเอียด

แค้นไปอีกนาน .......... พอกันที ลืมไปนานแล้วด้วย ตั้งแต่ใช้ 530i คันแรก เมื่อ4-5ปีที่แล้ว  >:(
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
สั่งซื้อของแบบไม่เห็นสินค้าจริง ถ้าไม่ใช่ของมือ 1 ที่จำหน่ายโดยตัวแทนจำหน่ายที่ถูกต้อง ผมไม่กล้าซื้อครับ และก่อนซื้อผมต้องให้เค้าทำใบเสนอราคาติดตราบริษัทและมีลายเซ็นกำกับส่งมาให้ทางอีเมลอีกไว้เป็นหลักฐาน ฟังดูเหมือนวิตกจริตแต่ผมว่าปลอดภัยกว่า

ถ้าจะหาอะไหล่นอกอย่างนี้ผมยอมวิ่งไปที่ร้านอ่ะครับ อาจแพงกว่าแต่ชัวร์กว่าหน่อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 25, 2017, 21:59:12 โดย Nonlamer »

เจ้านี้ ผมเคยสั่งลายไม้ e39 สีดำ เขาลงขายว่า ลายไม้สีpiano black สภาพสวย พอส่งมาถึงแกะออกมา สติกเกอร์บาร์โค้ดข้างหลังยังเขียน vavona wood อยู่เลยซึ่งเป็นลายไม้ปกติของ e39 คือไม้สีเข้มแก่ๆเดิมๆนี่แหละ พอแกะดูชิ้นอื่นเรื่อยๆปรากฎว่ามีรอยสีแตก แทบทุกชิ้น ซะงั้น เนื้อด้านในเป็นลายไม้ปกติ แต่ถูกพ่นสีทับเป็นสีเทาๆดำๆ พอจะคืนติดต่อยากเหมือนกัน กลับกลายเป็นผมโดนค่าส่งมา และ ส่งกลับ เกือบพัน และมีอาการไม่พอใจ หาว่าผมดูที่เขาโพสไม่ละเอียด

แค้นไปอีกนาน .......... พอกันที ลืมไปนานแล้วด้วย ตั้งแต่ใช้ 530i คันแรก เมื่อ4-5ปีที่แล้ว  >:(

แย่จังเลยครับเจอคนแบบนี้

ออฟไลน์ gorilla

สั้นๆ "เลว"

อยากทราบคนประเภทนี้ไม่กลัวโดนดีบ้างเหรอครับ น่าจะมีโจทย์เยอะนะครับ

ออฟไลน์ mothsan

เลวครับ ถ้าหากินแบบนี้ บอยคอตได้ไหมครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
พวกขายของเลวๆมันมีอยู่เยอะ
จะบอกว่าซวยก็คงไม่ใช่มั้ง แม่งตั้งใจโกง ประจานมันเลย

ออฟไลน์ tommaris

• Sr. Member
ตาม line อยู่ แต่ไม่เคยซื้อ  ขอบคุณมากคับจะได้ระวัง

ออฟไลน์ Nutcracker

เจ้านี้เคยสั่ง แต่ผมสั่งแค่ของพื้นๆดูเป็นประแจในถากอุปกรณ์ซ่อมฝาท้าย ดูแล้วไม่สวยเหมือนในรูปแต่ไม่ซีเรียส และไม่เคยคิดจะสั่งอะไร อีกเลยครับ

ออฟไลน์ Puitam

โห๋ผ่านบ่อยเลยร้านนี้  เห็นหัวตัดหลายคัน  แต่นิสัยแบบนี้เจ๊งไปเหอะ

มีร้านซ่อมbmอยู่ข้างๆร้านนี้ ไม่รู้เปนไงบ้าง

ออฟไลน์ KaIaK118

ร้านห่วยๆ แบบนี้ ไม่รู้เข้าข่าย ฉ้อโกง หรือเปล่า น่าจัดไปสักรอบ

ออฟไลน์ Barracuda

เลว ทำร้านอื่นเสียไปด้วยปลาเน่าแล้วล่ะ  จริงๆเราควรหาเวลาไปดูของด้วยครับ

ออฟไลน์ samaklen

ร้านนี้ ต้องเด็กเส้นครับ
ไม่งั้นคุณก็เจอแบบนี้ล่ะ

ออฟไลน์ Devil13

เข้ามาเซ็งด้วยครับรูปกับของที่ได้ คนละโลกกันเลย ของราคาเป้นหมื่นเห็นแล้วเจ็บใจครับ

ออฟไลน์ SM.

เท่าที่อ่านมา แสดงว่าร้านนี้มีประวัติอยู่แล้ว

ดีครับ แชร์กันไปเยอะๆ ให้ลูกค้าเค้าหายไปเรื่อยๆ

ออฟไลน์ ps000000

โจรชัดๆ ลงพันดริฟต์เลยเดี๋ยวผมตามไปโหวต

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
เคยมีประสบการณ์แย่ๆกับร้านนี้เหมือนกันครับ สรุปสั้นๆว่าโคตรมั่วครับ ไม่ซื้ออีกเลยเช่นกัน
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ร้านอะไหล่BMW เชียงใหม่มีครับ ชื่อร้าน พิเชษฐ์ยนต์ครับ อะไหล่ใหม่ ไม่ต้องเบิกห้าง

ของตัวนี้เบิกห้างข้างละ8หมื่น คร่าวๆครับ ถ้าออพชั่นครบ แสนนิดๆเบิกร้านข้างนอก ของใหม่สามหมื่นขึ้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2017, 11:20:10 โดย Jae »

ออฟไลน์ 0%

เอาไปโพสไว้ในคลับเฟสบุ๊คหลายๆ คลับที่ตรงกับสินค้าเขาขายครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ถ้ารู้ว่ามันร้าว แล้วจะส่งอีกอันมาแทน ที่สภาพแย่มาก ก็น่าจะบอกกันก่อนนะครับ

ไม่ยอมบอกก่อน แล้วยังหนีหาย ไม่ตอบกลับ แบบนี้มันส่อเจตนาไม่ดี

ถ้าทำแบบนี้มาหลายครั้งแล้วก็จัดว่าเป็นมิจฉาชีพได้เลยครับ

ออฟไลน์ paeybu

คงโดน block line ไปแล้วครับ หลอกขายของได้ อิ่มสบาย สันดารโจรจริงๆ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
เข้ามาช่วยดันครับ ผมก็เคยเจอประสบการณ์แย่ๆ กับการซื้อของออนไลน์
(แต่ที่ดีก็มีเช่นกัน) พวกนี้มันกล้าต้ม เพราะรู้ว่ากฎหมายจะลงโทษเว็บพวกนี้ได้
ต้องผ่านขั้นตอนหลายสเต็ป ต้องจำนวนเงินถึง จำนวนผู้เดือดร้อนต้องมีเป็นกลุ่มหลายคน โน้นนี่นั่น
พวกนี้เลยย่ามใจ คงจะโดนด่ามาเยอะแล้ว แต่ยังหน้าด้านหน้าทน เพราะได้แค่ด่าแต่ทำอะไรทาง
กฏหมายไม่ได้

แปลกใจว่าทำไม ถ้ามีเคสสักเคส จะกี่บาทก็ช่าง ทำไมตำรวจไม่ไปสืบไม่ไปจับมารสังคม
เหล่านี้ ผมว่ามีเยอะมากนะครับที่เล่นกับช่องโหว่ของกฎหมายแบบนี้ อย่างเก่งพวกนี้ก็คืนเงิน
แล้วก็ขอโทษ เสร็จแล้วก็ไปหลอกคนอื่นต่อ คนซื้อคนไหนไม่โวย พวกนี้ก็ชอบ ได้เงินฟรีๆ

ล่าสุดผมแค่สั่งที่บิดแอร์ทีด้า ยังต้องเดือดร้อนไปขึ้นโรงพักตั้ง 2-3 รอบ  >:(

เข้ามาช่วยดันครับ ผมก็เคยเจอประสบการณ์แย่ๆ กับการซื้อของออนไลน์
(แต่ที่ดีก็มีเช่นกัน) พวกนี้มันกล้าต้ม เพราะรู้ว่ากฎหมายจะลงโทษเว็บพวกนี้ได้
ต้องผ่านขั้นตอนหลายสเต็ป ต้องจำนวนเงินถึง จำนวนผู้เดือดร้อนต้องมีเป็นกลุ่มหลายคน โน้นนี่นั่น
พวกนี้เลยย่ามใจ คงจะโดนด่ามาเยอะแล้ว แต่ยังหน้าด้านหน้าทน เพราะได้แค่ด่าแต่ทำอะไรทาง
กฏหมายไม่ได้

แปลกใจว่าทำไม ถ้ามีเคสสักเคส จะกี่บาทก็ช่าง ทำไมตำรวจไม่ไปสืบไม่ไปจับมารสังคม
เหล่านี้ ผมว่ามีเยอะมากนะครับที่เล่นกับช่องโหว่ของกฎหมายแบบนี้ อย่างเก่งพวกนี้ก็คืนเงิน
แล้วก็ขอโทษ เสร็จแล้วก็ไปหลอกคนอื่นต่อ คนซื้อคนไหนไม่โวย พวกนี้ก็ชอบ ได้เงินฟรีๆ

ล่าสุดผมแค่สั่งที่บิดแอร์ทีด้า ยังต้องเดือดร้อนไปขึ้นโรงพักตั้ง 2-3 รอบ  >:(

เหนื่อยใจกับกฏหมายและผู้บังคับใช้กฏหมายของประเทศเราจริงๆครับ ผมสั่งของ Ebay มาเป็นร้อยชิ้น ไม่เคยเจอแบบนี้เลย เซงๆครับ

ออฟไลน์ Cheercheers

ขอบคุณครับที่มาแชร์ เจ้านี้เคยดูอยู่แต่ไม่เคยซื้อ

ผมดูแต่ของ anan กับ viautopart และเคยสั่งแต่เจ้าหลังก็ไม่มีปัญหาอะไร

ขอบคุณอีกหลายๆคนที่มาแชร์ประสบการณ์ครับ จะได้เลี่ยงถูกเพราะเจอแบบนี้ไม่ไหวเหมือนกัน
Cheercheers

ออฟไลน์ J_Serie5

โพสพันทิพ บอกชื่อร้านเต็มๆ ไม่ผิด พรบ.คอม เพราะคุณเป็นเจ้าทุกข์และมีหลักฐานพร้อมทุกอย่าง
โพสกลุ่มbmw
โพสfbร้าน

จัดหนักถ้าไม่คืนเงิน ก็แจ้งตำรวจครับ คนพวกนี้ต้องโดนของจริง  >:( >:(

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
ขอรบกวน จขกท ได้มั้ยครับ อินบ็อกหาผมหน่อย ว่าเป็นร้านไหน ผมทำวงการนี้เหมือนกันครับ ไม่อยากให้เสียชื่อกันหมดครับ

หรือถ้ามีอะไรเพิ่มเติม บอกได้นะครับ ตรงไปตรงมา ใจเขาใจเราครับ เข้าใจ ลูกค้า เข้าใจคนในวงการ และก็ไม่อยากให้เกิดเหตุการณ์นี้ขึ้นกับคนอื่นๆอีกครับ

ออฟไลน์ tubtup

ก่อนขายกับหลังขายเป็นคนล่ะคน
สันดานแบบนี้ ต้องเจอคนจริงบ้างครับ แจ้งความฟ้องได้เลย