ผู้เขียน หัวข้อ: ควรปิดแอร์ ปิดวิทยุก่อนดับเครื่องไหมครับ  (อ่าน 13729 ครั้ง)

ออฟไลน์ namliab

• Jr. Member
  • **
ตามหัวข้อเลยอ่ะครับ เวลาจะดับเครื่อง ควรปิดแอร์ ปิดวิทยุก่อนไหมครับ

ถ้าไม่ปิดจะมีผลเสียอะไรไหมครับ

ออฟไลน์ myalexxp

• Sr. Member
Re: ควรปิดแอร์ ปิดวิทยุก่อนดับเครื่องไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 08:18:36 »
ตามหัวข้อเลยอ่ะครับ เวลาจะดับเครื่อง ควรปิดแอร์ ปิดวิทยุก่อนไหมครับ

ถ้าไม่ปิดจะมีผลเสียอะไรไหมครับ

ทำก็ดี ไม่ทำก็ได้ครับ

ออฟไลน์ adis

• Hero Member
Re: ควรปิดแอร์ ปิดวิทยุก่อนดับเครื่องไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 08:43:34 »
ก่อนดับเครื่อง ควรปิดอุปกรณ์ไฟฟ้าทุกอย่างครับ และควรฝึกให้เป็นนิสัยด้วย
อีกอย่างนึงที่ควรทำก็คือ ก่อนจะถึงที่หมายที่เราจะจอดรถ ควรปิดคอสเพรสเซอร์แอร์ เปิดไว้แต่พัดลม
เพื่อไล่ความชื้นในรังผึ้งแอร์และกรองแอร์ 

เหตผลที่ควรปิดระบบไฟฟ้าก่อนก็เพราะ หากเราสตาร์ทเครื่อง อุปกรณ์เหล่านี้จะได้ถูกปิดไว้
การสตาร์ทเครื่องที่อุปกรณ์ไฟฟ้าเปิดอยู่ ไม่เป็นผลดีต่อทั้งอุปกรณ์เหล่านั้นและ ecu ด้วยครับ
 ระยะสั้นอาจจะไม่เห็นผลอะไรหรอก แต่ในระยะยาวก็ส่งผลได้ครับ

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 08:51:09 »
ก่อนดับเครื่อง ควรปิดอุปกรณ์ไฟฟ้าทุกอย่างครับ และควรฝึกให้เป็นนิสัยด้วย
อีกอย่างนึงที่ควรทำก็คือ ก่อนจะถึงที่หมายที่เราจะจอดรถ ควรปิดคอสเพรสเซอร์แอร์ เปิดไว้แต่พัดลม
เพื่อไล่ความชื้นในรังผึ้งแอร์และกรองแอร์ 

เหตผลที่ควรปิดระบบไฟฟ้าก่อนก็เพราะ หากเราสตาร์ทเครื่อง อุปกรณ์เหล่านี้จะได้ถูกปิดไว้
การสตาร์ทเครื่องที่อุปกรณ์ไฟฟ้าเปิดอยู่ ไม่เป็นผลดีต่อทั้งอุปกรณ์เหล่านั้นและ ecu ด้วยครับ
 ระยะสั้นอาจจะไม่เห็นผลอะไรหรอก แต่ในระยะยาวก็ส่งผลได้ครับ

ต้องปิด ECU  ด้วยใช้ไมครับ

ออฟไลน์ Dek Prade

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 08:58:12 »
อีกเหตุผลที่ควรจะปิดก่อน
ก็เพื่อให้มีการใช้ไฟจากแบตฯให้น้อยที่สุด ก่อนจะดับเครื่องฯ
เพื่อความอุ่นใจในการ start เครื่องยนต์ครั้งต่อไป (โดยเฉพาะแบตที่อายุเกิน 1 ปีไปแล้ว)

ผมคิดอย่างนั้นนะ !!

ออฟไลน์ lemon

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 08:59:47 »
       ครับเป็นข้อสงสัยผมเหมือนกัน เพราะเวลาเราปิดแอร์พัดลมอแร์กับพัดลมหม้อมันหยุดทำงานพร้อมทันที
แต่พอผมติด smart gauge พบว่า ถ้าปิดแอร์ อุณหภูมิหม้อน้ำจากปกติ 82-85 องศาขึ้ินไปเป็น 95 องศาพัดลมหม้อน้ำถึงจะทำงานอีก
ตอนนี้ผมเลย รอสักพักปิดเครื่องเสียงกับแอร์ แล้วดับเครื่อง ไม่รู้ว่าถูกต้องรึเปล่า
ปล.ใช้เปิดฝากระโปรงระบายเอา ;D

ออฟไลน์ RATTAPON

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 09:08:10 »
ของผมปิดเครื่องเสียง แอร์ ก่อนดับเครื่อง ทุกครั้งครับ...

ออฟไลน์ Thor.1

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 09:19:41 »

ทำได้ก็เป็นสิ่งดีครับ

แต่ไม่ทำอาจจะมีหรือไม่มีผลเสียที่ชัดเจนมากนักก็ได้ครับ

รถ2คันก่อนผมใช้เกิน5ปีทั้ง2คัน จะก่อนดับหรือก่อนติดเครื่องผมไม่เคยปิดแอร์หรือวิทยุ

ก็ไม่เคยมีปัญหาอื่นเกี่ยวกับแอร์หรือเครื่องเสียงจนกระทั่งได้ขายรถไป

แต่หลังจากนั้นไม่ทราบครับ..........
;D

.

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 09:42:53 »
ไม่รู้เหมือนกัน แต่ผมคิดว่ามันน่าจะทำแบบนั้นน่ะ....

เหมือนเวลาปิด TV ผมชอบปิดจากตัวเครื่อง แทนที่จะปิดจาก Remote
ปิด แอร์ ต้องปิดที่แอร์ที่ Remote ก่อนแล้วค่อยมาปิด Breaker

ออฟไลน์ lemon

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 09:43:00 »

ครับป๋า ฟรีดผมก็ปิด ac/off แต่พัดลมระบายความร้อนทั้งของแอร์และหม้อน้ำมันก็หยุดทำงาน

ออฟไลน์ dusitmon123

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 09:50:04 »
ควรปิดก่อนครับ เพราะเวลาสตาร์ทไฟจะกระชากมากๆ

คิดภาพเหมือนเปิดทีวีโดยที่ยังไม่ได้ปิดสวิต แต่เสียบปลั้กเข้าไปเลย มันก็จะกระชากหน่อยๆ

แต่ทั้งนี้ระบบไฟของอุปกรณ์รุ่นใหม่ๆ ก็มีวงจรกันการกระชากไว้แล้วส่วนใหญ่ครับ

(วิทยุติดรถของ Pioneer มันปิดไม่ได้ครับ แค่บิดกุญแจมันก็ติดเลย ผมหงุดหงิดมาก บางทีไม่ได้อยากให้ติดสว่างขึ้นมาเล้ยยยย)

ออฟไลน์ porasit33

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 09:50:49 »
มันหยุดครับเวลาปิด ac
แต่อยู่ๆมันจะติดขั้นมาเอง ครับ ไม่ต้องกลัวเครื่องร้อ

แต่แนะนำ เปิดพัดลมเบอร์ 4 ก่อนดับเครื่องแปปนึง
ไล่อากาศชื้น จะได้ไม่ต้องล้างกันบ่อย มันเหม็นอับครับ

ออฟไลน์ namliab

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 09:58:30 »
ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ พ่อผมขับรถคันเก่าไม่เคยปิดเลย ดับเครื่องฉึ่งตลอด ผมก็ว่ามันไม่น่าจะถูกต้อง และคันเก่าเคยมีไฟวิทยุค้าง จนเจ๊ง แล้วกินแบตจนหมด สตาร์ทไม่ติดด้วยครับ T_T

สรุปว่า ควรปิด A/C ขณะหาที่จอด จอดเสร็จปิดระบบไฟทุกอย่าง แล้วค่อยดับเครื่องนะครับ ^^

ออฟไลน์ focus man

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 10:02:13 »
ผมว่าจะทำก็ได้ครับ...จะไม่ทำ ก็ได้  ผลเท่ากัน ไม่ว่าระยะยาวหรือสั้น (แต่ผมปิดทุกครั้งนะ ด้วยความเคยชิน)

-แอร์ ถ้าไม่ปิด ทันทีที่เราเปิดกุญแจไปที่ On อีกครั้ง พัดลมแอร์ก็จะทำงานแต่ คอมเพรสเซอร์แอร์ ไม่ทำงาน จนกว่าเครื่องยนต์จะติด
-เครื่องเสียง ทันทีที่ On ก็ทำงานทันที

ถ้าคำถามคือ ถ้างั้น เวลาสตาร์ทเครื่อง มันก็เกิดไฟกระชากนะซิ?

ถ้าเป็นรถรุ่นเก่าๆ ซัก 10 กว่าปีก่อน ใช่ครับ
แต่ถ้าใหม่กว่านั้น ไฟกระชาก ไม่มีแล้วครับ เพราะทันทีที่หมุนกุญแจเลยไปจาก On ก่อนถึงจังหวะสตาร์ท รีเลย์จะหยุดจ่ายไฟระบบอื่น ให้เหลือแต่ระบบเครื่องยนต์ที่ใช้สตาร์ท จนเมื่อเครื่องยนต์ติดแล้ว จึงค่อยจ่ายไฟระบบอื่นต่อ

สังเกตได้จาก รถรุนเก่าที่บ้าน เปิดเครื่องเสียงไว้ ทันทีที่สตาร์ท ไฟหน้าปัทเครื่องเสียงจะหรี่ลง เสียงจากลำโพงจะ ออดๆแอดๆ เป็นอาการของไฟมาไม่พอ
พัดลม จะมีอาการหมุนช้าลง

แต่ถ้ารถรุ่นใหม่ เครื่องเสียง ไม่มีอาการหรี่ หรือเสียงออดแอด แต่จะดับไปเลย
ยิ่งคอมแอร์ ยิ่งไม่ต้องกังวล ยังไงๆ ถ้าเครื่องยนต์ไม่ทำงาน มันก็ไม่ทำงานอยู่แล้ว คอมแอร์จึงไม่ได้รับผลอะไรจากการสตาร์ทหรอกครับ

รถส่งของที่บ้าน suzuki carry ทั้งแอร์ ทั้งเครื่องเสียง ไม่เคยจะปิด ผ่านมาเป็นแสนกิโล มันยังเฉยเลยครับ...แต่ที่แน่ๆ ถ้าไม่กด AC เพื่อไล่ความชื้นก่อน แอร์เหม็นเร็วกว่าครับ

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 10:48:45 »
จริงๆก่อนปิดแอร์ควรปิด A/C แล้วเปิดแต่พัดลมเปล่าๆ ซักพัก  เพื่อไล่ความชื้นออกไปด้วยครับ
ถามว่าเห็นผลหรือไม่   ต้องบอกว่าระยะยาวเห็นผลแน่นอน  สำหรับอายุการใช้งานของแอร์

ออฟไลน์ guyver

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 11:34:58 »
กรณีที่ไม่ลืม ผมก็จะกด a/c off เวลาจะจอดรถ เพื่อให้พัดลมไล่ความชื้นแอร์
แค่นั้นครับ

ส่วนวิทยุถ้าเปิดอยู่ ก็ไม่เคยปิดครับ

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 12:22:25 »
ผมปิดก่อนดับเครื่องทุกครั้งครับ ไม่อยากไห้มันโหลดมากเวลาติดเครื่อง
สวัสดีทุกๆคนครับ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 13:02:54 »

ครับป๋า ฟรีดผมก็ปิด ac/off แต่พัดลมระบายความร้อนทั้งของแอร์และหม้อน้ำมันก็หยุดทำงาน
freed พัดลมไม่ดับนะครับ กดแต่สวิท AC อย่างเดียวนะครับ ไม่ต้องไปกด off

ออฟไลน์ kiss

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 14:01:08 »
ความคิดผมนะ รถสมัยนี้ ถ้าเครื่องเสียงไม่ต้องก็ได้ครับ เพราะจังหวะสตาร์ท ระบบมันจะตัดการทำงานของระบบไฟฟ้า(บางระบบ)อยู่แล้ว   ผมว่าสตาร์ทตอนเปิดไฟหน้ายังจะดึงไฟมากกว่าซะอีก
ส่วนเรื่องแอร์ไม่แน่ใจ ว่าชุดคลัชไฟฟ้าของคอมเพรสเซอร์จะยกขึ้นมาหรือเปล่า แต่เดาว่ายก เพราะฉนั้นเปิดหรือปิดก็ไม่มีผลเหมือนกัน

ผมว่าระบบไฟทั้งหมดรวมกัน(ไม่รวมเครื่องเสียงที่เปิดดังๆ) ยังกินไฟไม่เท่าหลอดไฟหน้าเลยครับ

ปล.ความคิดเห็นส่วนตัวล้วนๆครับ ถ้าเข้าใจผิดช่วยชี้แนะด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 20, 2013, 14:12:06 โดย kiss »

ออฟไลน์ Sammy_

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 14:28:34 »

แรกๆผมก็คิดว่ายังไงก็ต้องปิด หลังจากได้ศึกษาการทำงานของระบบไฟรถรุ่นใหม่ๆ ทำให้รู้ว่า ก่อนที่เราจะบิดไปที่ตำแหน่ง Start จะมีอีกครึ่งจังหวะที่จะเป็นตัวตัดไฟทั้ง วิทยุและแอร์ พอเราปล่อยมาที่ ON ทุกอย่างก็จะเปิดเหมือนเดิม

ออฟไลน์ Arty

• **
  • ???????????????...
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 15:06:10 »
ปิดหรือไม่ปิด ลองดูจากตัวอย่างรถเพื่อนผม 2 คันนะครับ
1. คันแรก Vios ปี 2004 ของเพื่อนคนแรก ปิดแอร์และวิทยุก่อนดับเครื่องทุกครั้ง และมีการไล่ลมแอร์ก่อนดับเครื่องด้วย
    รถคันนี้ ยังไม่เคยมีปัญหาเรื่องแอร์ไม่เย็น หรือคอมแอร์เสียเลยมาจนถึงวันนี้
2. อีกคันเป็น Civic FD ปี 2007 ของเพื่อนอีกคน คนนี้ ไม่เคยปิดแอร์และวิทยุ ก่อนดับเครื่อง
    คลัชคอมแอร์เสียไปแล้ว 1 ตัว เมื่อปีที่แล้วครับ โดนไปหลายตังค์ หลังจากนั้น เพื่อนผมคนนี้ ปิดแอร์และวิทยุ ก่อนดับเครื่องทุกครั้ง

ส่วนตัวผมเอง ปิดทั้งแอร์และวิทยุ ก่อนดับเครื่องทุกๆ ครั้ง ครับ

ออฟไลน์ litle

• **
  • สมาชิกใหม่ ฝากตัวด้วยครับ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 18:11:46 »
ผมปิดจนติดเป็นนิสัยแล้วครับ
วางไว้ก่อนความฝัน  เจอกันวันฝนซา

ออฟไลน์ archian

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 18:37:18 »
ถ้าเข้าใจระบบแล้ว  ควรปิด  เพื่อความสบายใจของเจ้าของรถเอง   

ออฟไลน์ Freekick042

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 19:05:25 »
คนขับรถที่บ้านก็สอนผมให้ปิด ผมก็ปิดบ้างไม่ปิดบ้าง
แต่น้องผมมันไม่เคยปิดเลยมันขับซีวิคตัวปี2000มั้ง ก็ไม่เคยมีอะไรเสียนะหรือรถสมัยนั้นระบบไฟฟ้ามันยังไม่ละเอียดก็ไม่รู้

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 20:14:07 »

ทำตามนี้ครับ เพราะปมก็ทำอยู่ ปฏิบัติตามได้เลย

ออฟไลน์ tTtTt

• **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 23:11:34 »

ต้องปิด ECU  ด้วยใช้ไมครับ

วิธีปิด ECU  ก็คือ บิดกุญแจให้เครื่องดับครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 10:26:23 »
ผมปิดก่อนจะเข้าบ้านสักพักครับ พอเข้าแล้วก็ดับเครื่องเลย

ยินดีกับรถใหม่ด้วยครับ  8) 8) 8)

ออฟไลน์ book350

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 10:48:41 »
เข้าอู่ทีไร ตอนรถเสร็จสต๊าร์ทปุ็บทั้งแอร์ทั้งวิทยุติดขึ้นมาเลยครับ พวกช่างนี่มักง่ายกันจัง สงสัยเพราะไม่ใช่รถของตัวเอง :-\
Way to Itasha!
Honda Accord CM6 (Inspire) V6 3.0L 240HP - K&N - MUGEN - LENSO
VW GTI mk6 2.0L 330HP - APR K04 - VWR - Neuspeed - Defi - Forge - Sendai

ออฟไลน์ GaB

• #StickShiftLife
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 12:54:38 »
ผมมีคำถามย้อนหลับนิดนึงนะครับ

หลังจากเราสตาร์ทเครื่องใหม่ๆ สมมติว่าเป็นตอนเช้า (สตาร์ทรถครั้งแรก) เครื่องยังเย็นๆอยู่ เราควรเปิดแอร์ (A/C On) เลยมั้ยครับหรือควรขับไปก่อนซักหน่อยแล้วค่อยเปิดแอร์?

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2013, 08:27:18 »
ผมมีคำถามย้อนหลับนิดนึงนะครับ

หลังจากเราสตาร์ทเครื่องใหม่ๆ สมมติว่าเป็นตอนเช้า (สตาร์ทรถครั้งแรก) เครื่องยังเย็นๆอยู่ เราควรเปิดแอร์ (A/C On) เลยมั้ยครับหรือควรขับไปก่อนซักหน่อยแล้วค่อยเปิดแอร์?

ที่ผมปฏิบัติอยู่ประจำก็คือ ทุกครั้งที่สตาร์ท จะไม่เปิด AC ON ในทันทีครับ แต่จะรอซักครู่ ประมาณว่าให้กำลังไฟมันค่อนข้างจะคงที่เสียก่อน
เมือก่อนนี้ผมเคยติดตั้งเกจ์วัดกำลังไฟด้วยนะ ก็จะดูจะเกจ์ให้ไฟมันิ่ง ๆ ก่อน  แต่เดี๋ยวนี้ขี้เกียจติดตั้ง ก็เลยประมาณเอาเองครับ
ก็ไม่ถึงกับว่าต้องรอให้เครื่องอุ่นนะครับ จากนั้นค่อยเปิดอุปกรณ์ไฟฟ้าอื่น ๆ ไม่ว่าจะเป็นแอร์หรือเครื่องเสียงก็ตามครับ