ผู้เขียน หัวข้อ: ยี้ห้อDaihatsu จะมาทำตลาดในไทยไหมครับ  (อ่าน 8475 ครั้ง)

ออฟไลน์ superden

• Hero Member
ยี้ห้อDaihatsu จะมาทำตลาดในไทยไหมครับ
« เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 09:56:23 »
ยี้ห้อDaihatsu จะมาทำตลาดในไทยไหมครับ (พอดีช่วงนี้กระแสรถเล็กมาแรง และคงแรงอีกนานเพราะน้ำมันแพงขึ้นเรื่อยๆ)ไดฮัทสุ รถดูดี น่ารัก น่าจะมาทำตลาดบ้างคิดอย่างนั้น ไม่รู้จะมีโอกาสเป็นไปได้ไหม? :o

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
Re: ยี้ห้อDaihatsu จะมาทำตลาดในไทยไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 11:59:59 »
ไม่ครับ

เพราะรถ Daihatsu ส่วนมากในเวลานี้ ก็ทับ line ของ Toyota เกือบหมด ยกเว้น K-Car (รถเล็กเครื่อง 660 cc) ซึ่งคนไทยคงไม่เอา (และ Toyota ก็เริ่มเอา K-car ของ Daihatsu ขายเองเหมือนกัน)

ดังนั้น ก็ไม่รู้ว่า Toyota จะเอา Daihatsu เข้ามาขาย ตัดยอดขายตัวเองทำไม

อย่างมากก็คงแค่เอารถ Daihatsu บางรุ่นมาแปะตราตัวเองขาย เท่านั้นละครับ (Avanza เองก็คล้ายๆ แบบนั้น เพราะงานวิศวกรรมส่วนใหญ่ มาจาก Daihatsu เพราะใช้ Chassis ของ Daihatsu Terios)
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Sammy_

Re: ยี้ห้อDaihatsu จะมาทำตลาดในไทยไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 13:16:44 »
จุๆอย่าเอะไป  ;D กระจกทุกๆบานของ Avanza มีตรา  Daihatsu นะครับ

ออฟไลน์ vuthtichai

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 13:45:01 »
ผมว่าเพิ่มฐานการผลิต อย่าง ท่นบนว่าครับ

ออฟไลน์ superden

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 15:59:20 »
งั้นไม่แน่ อาจจะมีtoyota แต่โฉมเหมือน daihatsu ออกมาจำหน่ายก็ได้ใช่ไหมครับ  พวกรถเล็กน่ารักอาจจะมีโอกาศนะผมว่า ถ้าเมืองไทยน้ำมันขึ้นไปลิตรละ70 และยังไม่มีรถไฟฟ้ามาขายต่ำกว่าล้านบาท 

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 18:00:11 »
งั้นไม่แน่ อาจจะมีtoyota แต่โฉมเหมือน daihatsu ออกมาจำหน่ายก็ได้ใช่ไหมครับ  พวกรถเล็กน่ารักอาจจะมีโอกาศนะผมว่า ถ้าเมืองไทยน้ำมันขึ้นไปลิตรละ70 และยังไม่มีรถไฟฟ้ามาขายต่ำกว่าล้านบาท  

คิดว่าไม่ครับ

ผมเคยคุยกับคนญี่ปุ่นที่ทำงานกับ Toyota นานมาแล้ว ไม่รู้ท่านยังอยู่นั่นไหม ท่านว่า รถพวกนี้ ไม่เหมาะกับถนนเมืองไทยครับ เพราะตัวรถเล็ก และเบา เวลาเจอ 10 ล้อ นี่อาจจะอันตราย และคนไทยขับรถค่อนข้างเร็ว รถพวกนี้ฐานล้อสั้น และแคบ ไม่เหมาะกับการวิ่งด้วยความเร็วสูงครับ อย่าลืมว่า ความเร็วที่กำหนดสูงสุดบนทางด่วนที่ญี่ปุ่น แค่ 100km/h นะครับ บ้านเรายัง 120 แถมถนนยังห่วยกว่าอีกต่างหาก

รถพวกนี้เรียกว่า K-Car ครับ โดยพื้นฐานเขาออกแบบให้ใช้ในสิ่งแวดล้อมแบบญี่ปุ่นครับ ถ้าจะทำขายตลาดนอก อาจจะต้องดัดแปลงโดยขยายขนาดตัวรถ หรือเครื่องยนต์ เหมือนกับกรณีของ Mira หรือ Suzuki Caribean เมื่อก่อนครับ

แต่เชื่อเถอะครับ ว่าดัดแปลงยังไง มันก็ไม่เหมาะกับชีวิตประจำวันบ้านเราอยู่ดี (ถึงผมอยากจะให้ Suzuki เอา Caribean รุ่นใหม่มาขายก็เถอะนะครับ)

ลักษณะการใช้รถบ้านเรา ไม่เหมาะกับพวก Micro Car ที่คันเล็กมากๆ ขนาดนั้นครับ คนไทยเราไม่ได้ขับรถกันเรียบร้อยขนาดนั้น พูดง่ายๆ คือเขาออกแบบให้เหมาะสมกับกฎหมายเฉพาะของบ้านเขาเท่านั้นละครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 27, 2012, 18:02:19 โดย YIM »
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 19:49:18 »
อยากให้เอามิร่ากลับมาขาย
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ MAXIMUS CRUZE

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 29, 2012, 14:20:05 »
จุๆอย่าเอะไป  ;D กระจกทุกๆบานของ Avanza มีตรา  Daihatsu นะครับ

จริงหรอครับ