ผู้เขียน หัวข้อ: วันนี้จะรวมกลุ่มกับเพื่อนไปช่วยเหลือผู้ประสบภัยน้ำท่วมครับ  (อ่าน 5286 ครั้ง)

ออฟไลน์ NOOM22

• Full Member
วันนี้ประมาณ บ่ายโมง ( เพราะทำงานครึ่งวัน ) จะรวมกลุ่มกับเพื่อน น่าจะได้ซํกประมาณ 5-6 คน ว่าจะไปช่วยผู้ประสบภัยกันอ่ะครับ ตอนนี้อยากทราบว่ามีจุดไหน ที่รับอาสาสมัครบ้างครับ
แบบว่าไปช่วยอะไรก็ได้ เช่นแพ็คของหรือตักทราย ทำได้หมด เลยอยากจะรู้ว่ามีจุดไหนบ้างที่ต้องการอาสาสมัครอ่ะครับ แต่ตอนนี้เห็นเพื่อนบอกอาจจะไปที่ ศูนย์พักพิงราชมังคลาฯ ครับ
แต่ยังไม่ได้ตกลงเรื่องสถานที่กันครับ  ช่วยแนะนำหน่อยแล้วกันครับ เพื่อวันนี้อาจจะไปได้หลายที่  :) :) :) ขอบคุณครับ  :-* :-* :-*
( คิดที่จะรัก ต้องยอมเจ็บ )

ออฟไลน์ i.Arm

• Jr. Member
  • **
ผมไปช่วยที่สนามราชมังคลาวันก่อนครับ ยอดผู้อพยพจากวันพฤหัสอยู่ที่พันกว่าคนครับ

สอบถามกับทางผู้ประสานงาน เห็นบอกว่าจิตอาสามาค่อนข้างเยอะ เลยต้องมีการแบ่งงาน (ถ้ามาช้าเที่ยงๆบ่ายๆก็ต้องนั่งรอเค้าจ่ายงานครับ)

เมื่อไปถึงก็ไปลงชื่อที่จุดลงทะเบียน เขียนป้ายชื่อ แล้วก็นั่งต่อเป็นแถวๆ (นึกถึงตอนเข้าค่ายลูกเสือแล้วรอเข้าฐานอะไรอย่างงั้นเลยครับ) โดยส่วนหนึ่งจะไปคัดแยกของใช้ / รับของจากผู้บริจาค ส่งของให้ผู้ประสบภัยจากส่วนอื่น / ดูแลสัตว์เลี้ยง ฯลฯ

หากท่าน จขกท ขับรถไปก็สามารถขับรถไปจอดในสนามราชมังคลาได้เลยครับ บอกกับทหารที่เฝ้าประตูว่ามาช่วยผู้ประสบภัย เดี๋ยวเค้าจะบอกทางให้ท่านเลยครับ

ส่วนตัวคิดว่า จำนวนผู้อพยพ ณ วันนี้น่าจะเพิ่มขึ้นนะครับ เพราะว่าน่าจะมีผู้คนจาก มธ รังสิต มาเพิ่มครับ

ผมไปช่วยที่สนามราชมังคลาวันก่อนครับ ยอดผู้อพยพจากวันพฤหัสอยู่ที่พันกว่าคนครับ

สอบถามกับทางผู้ประสานงาน เห็นบอกว่าจิตอาสามาค่อนข้างเยอะ เลยต้องมีการแบ่งงาน (ถ้ามาช้าเที่ยงๆบ่ายๆก็ต้องนั่งรอเค้าจ่ายงานครับ)

เมื่อไปถึงก็ไปลงชื่อที่จุดลงทะเบียน เขียนป้ายชื่อ แล้วก็นั่งต่อเป็นแถวๆ (นึกถึงตอนเข้าค่ายลูกเสือแล้วรอเข้าฐานอะไรอย่างงั้นเลยครับ) โดยส่วนหนึ่งจะไปคัดแยกของใช้ / รับของจากผู้บริจาค ส่งของให้ผู้ประสบภัยจากส่วนอื่น / ดูแลสัตว์เลี้ยง ฯลฯ

หากท่าน จขกท ขับรถไปก็สามารถขับรถไปจอดในสนามราชมังคลาได้เลยครับ บอกกับทหารที่เฝ้าประตูว่ามาช่วยผู้ประสบภัย เดี๋ยวเค้าจะบอกทางให้ท่านเลยครับ

ส่วนตัวคิดว่า จำนวนผู้อพยพ ณ วันนี้น่าจะเพิ่มขึ้นนะครับ เพราะว่าน่าจะมีผู้คนจาก มธ รังสิต มาเพิ่มครับ

มีที่ไหนเพิ่มเติมอีกไหมครับ นอกจากตรงนี้ หรือสถานที่ตรงไหนที่เค้าต้องการอาสาสมัครจำนวนมากอ่ะครับ  ผมเกรงว่าถ้าไปแล้วต้องนั่งรองานอยากที่ว่า ผมอาจจะเปลี่ยนเป้าหมายไปที่อื่นแทนอ่ะครับ  :) :)

ขอบคุณมากๆเลยน่ะครับสำหรับข้อมูล ยังไงวันนี้ต้องไปช่วยให้ได้ :-* :-*

ออฟไลน์ shando

• Hero Member
ไปรพ.ศิริราชเลยครับ ยังเข้าไปทางวงเวียนใหญ่ได้อยู่

สถานที่ : โรงพยาบาลศิริราช

★ สถานการณ์ล่าสุด :

(29 ต.ค. 02:00) 29 ต.ค. เวลา 13:00 ขอ อาสาปกป้องศิริราช จำนวน 1000 คน รวมพลหน้าตึกผู้ป่วยนอก เรามีภาระช่วยกู้ บริเวณภัตตาคารเจ้าพระยาเก่า ซึ่งตอนนี้น้ำท่วมสูงบริเวณนั้น เป็นหอพักแพทย์ของศิริราช ครับ ใครมาได้ยกมือขึ้น!!!!!! ส่วนภาระกิจ 15:00 ยังเหมือนเดิมครับรถทรายมา 15 คัน ฟิตร่างกายให้พร้อมแล้วมาเจอกัน

OK ขอบคุณมากน่ะครับ  ยังไงจะมาอัพเดทอีกที่ว่าพวกผมไปช่วยที่ไหนกัน สำหรับวันนี้ใครว่างก็ออกไปช่วยเหลือกันน่ะครับ

ออฟไลน์ H.

ตัวผมไปที่ท่าน้ำนนท์ครับ ภารกิจวันนี้ไม่มีอะไรเลยนอกจากตักทรายและลุยน้ำระดับเอวเข้าไปแจกอาหารให้ผู้ประสบภัย
H.

ออฟไลน์ Nioka

รพ.ศิริราช ก็ได้ครับ สามารถขับรถไปได้ไปจอดใกล้ๆกับที่กรอกกระสอบทรายเลย

ผมไปมาเมื่อวาน งานอาสาเสร็จประมาณ เที่ยงคืน แต่มีงานอีกนิดหน่อยบางคนอยุ่จนเกือบเช้า

ผมอยู่จนประมาณตี 2 ก็กลับบ้าน เพราะเหลือแต่งานฝีมือไม่มีงานใช้แรงแล้ว

ถ้าวันนี้ไปงานเริ่ม 3โมงเย็น ไปช่วยกรอกได้เลยครับ กรอกเสร็จจะมีงานขนขึ้นลง เพื่่อนำกระสอบทรายไปไว้จุดต่างๆอีก

เดียวเย็นๆผมจะตามไปรอแฟนเลิกงานก่อน อิอิ เสียดายบ้านผมอยู่ชลบุรีไกลไปหน่อย ว่าถ้าศิริราชโอเคแล้ว อาจจะไปสุวรรณภูมิ

เอาให้มันใกล้ๆชลบุรีขึ้นมาหน่อย

เรียบครับวันนี้ สรุปไปศิริราชมาครับ งานเริ่มก็ประมาณเกือบบ่าย 4 เพราะรอหินอยู่ครับ พอหิน( ไม่แน่ใจว่าเค้าเรียกว่าอะไร ) มาถึงประมาณ4คันรถดัม ก็เริ่มลงมือเลยครับต่างคนต่างช่วยส่วนผมมันพวกชอบใช่กำลัง ก็เลยยกกระสอบครับ ผมรู้สึกแบบว่าแอบตืนตันใจนิดๆที่เห็นคนช่วยกันเยอะมาก มีเด็กประมาณ 5-6 ขวบก็มาช่วย มาแบบครอบครัวก็มี แตาที่เยอะมากๆน่าจะเป็นเด็ก ม ปลาย หรือ ประมาณ เด็ก มหาลัย ตรงนี้ขอตบมือให้เลยครับ เด็กๆมากันเยอะมาก    ตอนแรกเหนื่อยมา แต่พอทำไปรู้สึกดีครับเพราะทุกคนมาด้วยใจจริงๆ   

มีรูปให้ดูนิดเดียวน่ะครับ เพราะตั้งใจไปช่วยจริงๆ เลยไม่ไมีเวลาถ่ายรูปมาให้ดูกันครับ

ออนไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ที่สนามบินสุวรรณภูมิ ก็มีพื้นที่ตักทรายใส่กระสอบอยู่นะครับ มีเตนท์อยู่ด้วย
จะไปช่วยที่นั่นก็ได้นะครับ ตอนนี้ รู้สึกว่าจะมีทุกวันครับ
เมื่อสักครู่ ตอนแล่นไปลาดตระเวณดู ก็ยังมีน้องๆ ทำงานกันอยู่เลยทั้งที่ ล่อเข้าไปตีหนึ่งกว่าๆแล้ว

ที่สนามบินสุวรรณภูมิ ก็มีพื้นที่ตักทรายใส่กระสอบอยู่นะครับ มีเตนท์อยู่ด้วย
จะไปช่วยที่นั่นก็ได้นะครับ ตอนนี้ รู้สึกว่าจะมีทุกวันครับ
เมื่อสักครู่ ตอนแล่นไปลาดตระเวณดู ก็ยังมีน้องๆ ทำงานกันอยู่เลยทั้งที่ ล่อเข้าไปตีหนึ่งกว่าๆแล้ว

อ่าวไม่เคยรู้เลยน่ะเนี่ยว่าสุวรรณภูมิก็มีให้ตักทรายด้วย วันนี้ก็กะจะไปที่ศิริราชอีกเพราะหลังจากที่เพื่อนๆทราบข่าวว่าพวกผมไปมา พวกมันก็เลยติดต่อมาเต็มเลยว่าวันนี้ขอไปด้วย
แต่เดียวขอดูความสะดวกของการเดินทางอีกที่ว่าจะไปไหนครับ   
 ;D ;Dขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ

ออฟไลน์ Nioka

อ่าวไม่เคยรู้เลยน่ะเนี่ยว่าสุวรรณภูมิก็มีให้ตักทรายด้วย วันนี้ก็กะจะไปที่ศิริราชอีกเพราะหลังจากที่เพื่อนๆทราบข่าวว่าพวกผมไปมา พวกมันก็เลยติดต่อมาเต็มเลยว่าวันนี้ขอไปด้วย
แต่เดียวขอดูความสะดวกของการเดินทางอีกที่ว่าจะไปไหนครับ   
 ;D ;Dขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ

มาแจ้งว่าที่ศิริราช งานตักกระสอบไม่มีแล้วนะครับ ปกติงานเลิกเทียงคืนกว่าๆ

แต่เมื่อคืน งานหมด 2 ทุ่ม ออกจากบ้าน 1 ทุ่มขับรถไปถึงบางนาเพื่อนบอก งานหมดแล้ว - -"

วันนี้จากที่อ่านเฟรส เหลือแต่งานเฝ้าระวังให้คนที่ลงทะเบียนไปเท่านั้น

เลยคิดว่าอาจจะไปสุวรรณภูมิเหมือนกันขอดูก่อนนะครับ ถ้าไปแล้วเจอกัน

มาแจ้งว่าที่ศิริราช งานตักกระสอบไม่มีแล้วนะครับ ปกติงานเลิกเทียงคืนกว่าๆ

แต่เมื่อคืน งานหมด 2 ทุ่ม ออกจากบ้าน 1 ทุ่มขับรถไปถึงบางนาเพื่อนบอก งานหมดแล้ว - -"

วันนี้จากที่อ่านเฟรส เหลือแต่งานเฝ้าระวังให้คนที่ลงทะเบียนไปเท่านั้น

เลยคิดว่าอาจจะไปสุวรรณภูมิเหมือนกันขอดูก่อนนะครับ ถ้าไปแล้วเจอกัน
อ่าวเกือบซวยแล้วสิ งั่นคงต้องเปลี่ยนแผน ดีน่ะที่ยังไม่ออกจากบ้าน เดียวนัดรวมพลใหม่ดีกว่า  แต่ถ้าไปสุวรรณภูมินี้เค้ายังมีให้ทำใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ shando

วันนี้(30ตค)ที่ศิริราชจะทำการล้อมคันกั้นน้ำรอบวัดอมรินทร์(วัดตรงเชิงสะพาน)ตอน1ทุ่มครับ ถ้าว่างก็จัดไปเลยครับ

สรุปภาระกิจวันนี้คือไปบรรจุกระสอบทรายที่สุวรรณภูมิมาครับ อยากบอกว่าวินาทีแรกที่เห็นสถานที่ อยากกลับบ้านเลยครับ เพราะมันเป็นลานโล่งๆแดดนี้ร้อนสุดๆ(ไปช่วงบ่าย )
แต่ก็ตกลงกันแล้วว่าถ้ามาแล้วก็ต้องทำ สรุปก็เลยไปช่วยบรรจุกระสอบทรายครับ พูดตรงๆเลยไม่เหนือยเลยครับเพราะเห็นเพื่อนๆที่มาช่วยกันเยอะมากๆ ทั้งคนที่มาบรรจุกระสอบทราย คนที่มาช่วยบริจาคอาหารน้ำดื่ม โดนัทก็มีครับ ดีมากๆ    ;D ;D อาทิตหน้าดูอีกที่ว่าจะไปไหน เพราะยังไม่รู้เลยว่ามีที่ไหนอีกป่าวที่ต้องการอาสาสมัคร ถ้าเพื่อนๆพี่ๆมีแนะนำบอกได้ครับ เดียวเสาร์หน้าไปอีก  :-* :-*