โพลล์

ไฟโปรเจคเตอร์ควรเป็นอุปกรณ์มาตรฐานสำหรับรถตัวTOPหรือไม่ครับ

ควรอย่างยิ่ง
48 (68.6%)
ไม่จำเป็น
22 (31.4%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 67

ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านคิดว่าไฟโปรเจคเตอร์ ควรมีไว้สำหรับตัวTOP หรือไม่ครับ  (อ่าน 13660 ครั้ง)

ออฟไลน์ decptt

• Hero Member
พอดีอ่านหลายๆเมนท์มา เห็นคนบ่นเรื่อง ไฟหน้าโปรเจคเตอร์ ของ Nissan Sylphy
ผมก็เลยลองมาโหวตเรื่องนี้กับเพื่อนๆ HLM ครับว่า
สำหรับรถรุ่นใหม่ในปัจจุบัน ทุกยี่ห้อครับ
ไฟหน้าโปรเจคเตอร์ ควรมีประดับบารมี เป็นอุปกรณ์มาตรฐาน สำหรับรุ่น TOP ของ Model นั้นๆ หรือไม่ครับ

ออฟไลน์ MoLee

ส่วนตัวว่า D-sag ขึ้นจำเป็นแต่ถ้าต่ำกว่า D ไปแล้วไม่จำเป็นเท่าไร เพราะแค่การไม่มีไฟโปรเจคเตอร์ มาให้ไม่อาจมาหักล้างความดีในด้านตัวรถอื่นๆได้หรอกสำหรับตัวผมนะ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมเฉยๆ ครับเพราะเท่าที่ดู ตลาดของ sylphy

เน้นขาย 1.6-1.8 เป็นหลัก(ประหยัดน้ำมัน เกียร์ CVT)

เน้นความคุ้มค่า ราคาไม่แพง (ราคา 7-9 แสน)

เน้นตัวรถใหญ่และหรู (ลายไม้ วัสดุดีๆแบบ teana)

เรื่องไฟหน้าโปรเจคเตอร์ Cruise control และ ESP ซึ่งดูจาก spec ไม่มีสักอย่าง

ก็เดาว่า คนที่จะซื้อเจ้านี่ ต้องเป็นคนมีอายุหน่อย ที่ไม่อยากได้รถใหญ่ แบบ teana camry หรืองบไม่ถึงพวกนี้
และไม่ชอบ(เกลียด) การออกแบบของรถ C-segment ปัจจุบันที่ออกแนว อากาศยานล้ำยุค และเป็นคนกลุ่มเดียวกับที่จะซื้อ Altis ครับ

ซึ่งเขาเหล่านี้ คงไม่แคร์เรื่องไฟหน้าแบบนี้เท่าไรนัก แค่ Led นี่ก็ไม่อยากจะได้แล้ว

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
มันเริ่มจะกลายเป็นมาตรฐานใหม่แล้วมั้งครับ ว่าควรจะมีได้แล้วกับรถราคานี้

ออฟไลน์ Skyline

• Sr. Member
มีหรือไม่ก็ได้ครับ จริงๆผมว่าไม่จำเป็นเท่าไร เพราะไม่ได้มีผลต่อการขับขี่

ผมว่าทางนิสสันเค้าคงต้องการคุมราคาขายไม่ให้สูงเกินไปด้วยละมั้งครับ

เเต่ถ้ามีมันก็น่าสนใจมากขึ้นนะ ผมว่า

ออฟไลน์ 6162002

แสดงว่าไม่เคยขับต่างจังหวัด ที่ไม่มีไฟถนนแม้แต่เสาเดียว รถบนถนนก็วิ่งกันไม่เยอะ มีแต่รถบรรทุกไฟเสียๆกันบ่อยๆสินะครับ ถึงคิดว่าไม่จำเป็น เพราะโปรเจคเตอร์มันเพิ่มทัศนวิสัยได้มากเลยครับ ไกลกว่าโคมปกติเยอะมาก  *-*

ออฟไลน์ Emission-Tester

เลิกกั๊ก ได้แล้วครับ ท่านผู้ผลิต ^.^
Emission Laboratory Testing

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
Altis ยังไม่มีไม่เป็นไรเลยครับ
ปต่ถ้าเรื่องความสวย ถือว่าเสียดายมากๆ

แต่ถ้าเป็นพวกปัดหลัง ไล่ฝ้านี่จะเป็นมาก
(หรืออะไรก็ตามที่จำเป็นอย่างยิ่ง)
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ john

ถ้ารถทุกคันมีหมดจะดีไม่ใช่น้อย เวลาเอาไปติดซีนอนจะได้ไม่แสบตาคนอื่น  ;D

ออฟไลน์ Larry

ก็คงเพราะว่ามันสวยแหละครับ ผมเลยเชียร์อยากให้รถทุกรุ่นมีใช้กัน ส่วนเรื่องอื่นก็...ไม่มีแล้วครับ แฮ่ะๆ

ออฟไลน์ MystogaN

กรณีเป็นตัว TOP เนี่ยควรมีให้ละครับ Mazda2 ยังใส่มาแล้วเลยครับ ...

ถ้าตัวต่ำสุดไม่มีก็ไม่ว่าอะไรครับ แต่ตัว TOP เนี่ย ควรยัดเต็มเท่าที่เป็นไปได้มาให้ตามเสปคเมืองนอกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 26, 2012, 22:13:28 โดย LanCeLoT »

ออฟไลน์ DummyNose

• Jr. Member
  • **
อยากให้มีอย่างน้อยในรุ่น Top ก็ยังดี

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
อย่างกรณีซิลฟี่
คนจีนมีให้ในรุ่นท้อป
คนไทยไม่มี
อืมม์...
ดูไม่ค่อยจริงใจกับคนไทยเท่าไหร่

จริงๆซิลฟี่ตัวท้อปในไทยราคาแตะล้านก็ได้แต่ขอออพชั่นจัดเต็มหน่อย
ถึงจะเป็นแค่1.8ก็เหอะ
(Projector, Cruise Control, ESP,Sat-Nav, ล้อ17, และ Sunroof เป็นตัวเลือก)
ยังไงก็มีคนซื้อ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Wayfarer-R

อยากให้มีครับ คนที่ซื้อรุ่นล่างสุด จะได้ไปเบิกอะไหล่ศูนย์  ;D

ออฟไลน์ O_o"

ขอข้ามรุ่น ไปเอาแบบ LED เลยได้ป่าวได้แค่ฝัน แต่ราคาคงไม่ใช่ถูกๆ แต่ถ้าโปรเจคเตอร์ น่ามีไว้เป็น ออปชั่นให้เลือกน่าจะเหมาะกว่า

Nissan Sylphy คงจะติดให้ตอนตัว MC เหมือน teana มุขเดิมประจำพี่ Nissan

ติดเอาเองร้านที่รับติดตั้งก็ได้ครับ หรือรอคนหิ้วจากตัวนอกมาขาย แต่ยังดีไม่ตัด LED Day Light กับไฟท้าย LED

ตัวต่างประเทศมี แต่ในไทยไม่มี อันนี้น่าเห็นใจครับ ถ้าจะให้อัดออปชั่นตัวTOP เหมือนตัวนอก ราคาคงวิ่งเกินล้านไปพอสมควร เด๋วได้เอาไปเทียบกับ teana camry

ออฟไลน์ Nyquist

ผมว่าประเด็นเรื่องราคาไม่น่าจะใช่ เพราะดูตัวท๊อปก็ราคา 9 แสนกว่าละ ซึ่งเจ้าตลาดก็ราคาประมาณนี้

ออฟไลน์ HahahaPlus

• **
ที่จริง ไอ้ไฟลูกแก้วนี่มันก็สว่างไม่เกิน คัตออฟ

แต่พอดีเส้นคัตออฟไกลพอสมควร แต่ก็ไม่ค่อยสว่างต่าง จากโคม HID แบบไม่ใช่โปรเจคเตอร์เท่าไรนะครับ

ออฟไลน์ Action

ไฟลูกแก้ว - daylight มีมาก็ดี แต่ถ้าไม่มีก็ไม่เป็นไร (ตูไปแปลงติดเองก็ได้ฟร่ะ)

ที่ผมอยากให้มีในทุกคันและทุกรุ่น ไม่ว่าจะต่ำแค่ไหน ท๊อปแค่ไหน คือ

พวกระบบความปลอดภัยต่าง ๆ เช่น cruise control, ESP, Side Airbag, Airbag ขั้นต่ำ 2 ลูก

ถ้ามีพวกนี้มาได้เป็นอุปกรณ์มาตรฐานนะ (ไม่ใช่ออฟชั่นเพิ่มเติม) จะดีมาก

รับรองว่าจะมีคนแห่ซื้ออย่างถล่มถลาย แต่ถามว่าใครกล้าทำบ้างล่ะ

มัวแต่กั๊กไว้ก่อน เด๋ว MC ค่อยเพิ่มเติม ปรับราคาเพิ่มอีกสักนิืด ก็ขายได้ กำไรชัด ๆ ;D

กว่าออฟชั่นจะเต็มคัน ราคาก็ปาไปล้านนิด ๆ ราคา c-seg เทียบเท่า d-seg กันเลยทีเดียว :D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ choomodify

นี่มันปี 2012 แล้ว มัวแต่ มากั๊ก มันจะเสียโอกาสซะนะ เรื่อง option และ Performance ใน Class นี้ผมยกให้ Focus  จัดมาให้เต็มจนล้น ในราคาที่เป็นกันเองสุดๆ แต่ด้าน SERVICE มะนก็อีกเรื่องนึงนะ

ออฟไลน์ jAk`CS

โปรเจคเตอร์ควรจะมีให้มาครับ แต่ควรคู่กับซีนอลด้วย เพราะไฟฮาโลเจนธรรมดาใช้กับโปรเจคเตอร์จะไม่ค่อยสว่าง

ส่วนตัว ผมขับทางไกลบ่อย ยังไงก็รู้สึกว่ารถที่ใช้ไฟโปรเจคเตอร์ ให้ระยะการมองเห็นที่ดีและไกลกว่ามาก

แล้วก็ช่วยลดปัญหาแสงฟุ้งของพวกโคมธรรมดา ที่ดันทะลึ่งไปใส่ซีนอลด้วยครับ
ทักทายกันได้ครับ > http://www.facebook.com/tangkuangheng

2016' >>> BMW X1 ปลายปีนะเก็บตังแพร๊บ Y_Y
2015' >>> Peugeot 207CC
2014' >>> Attrage GLS Ltd.
2013' >>> Alphard 2.4 Sport
2012' >>> Fiesta 1.5 Sport
2008' >>> Camry ACV40
2005' >>> Wish 2.0 Q-Limited
2000' >>> Soluna Minor' 1.5 GLI

ออฟไลน์ Fly to dream

โปรเจ็คเตอร์ถ้าไม่มีซีน่อนมันก็กากกว่าโคมธรรมดาครับ ควรมี Bi Xenon ดีกว่าที่เอามาแค่โคมโปรเจ็คเตอร์+ฮาโลเจน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

Jack_8899

• บุคคลทั่วไป
ผมว่าควรนะ ไม่จำเป็นต้องท็อปหรอกครับ แค่ลองท็อปก็น่าจะมีแล้ว

ผมว่ามันทำให้ตัวรถดูหรูหราขึ้นอ่ะครับ

ดูแล้วน่ามอง น่าใช้ อิอิ

หลายท่านอาจจะมองว่า ไม่ต้องใช้ไฟโปรเจคเตอร์มันก็สว่าง อันนี้ก็ใช้นะครับ

แต่สมัยนี้ เทคโนโยีมันไปไกลแล้วนะครับ ใส่ ๆ ไปเหอะ จะกั้กไว้ทำไม

ออฟไลน์ Psychopath

• **
อ่านกระทู้แล้วแอบน้อยใจครับ

w212 NGT ไฟหน้ายังเป็น Halogen อยู่เลยครับ =="  รถตั้งสามล้านกว่า

ได้แต่ปลอบใจตัวเองว่า เกิดอะไรขึ้นมา อะไหล่คงถูกกว่ามาก

ออฟไลน์ 6162002

แล้วของจีนมันเป็น โปรเจคเตอร์+ฮาโลเจนเหรอครับ ด้วยความสงสัย??  ไม่ใช่เป็น Bi-Xenon มาเหรอครับ

แต่ถึงเป็นโปรเจคเตอร์ฮาโลเจน  เปลี่ยนแต่หลอดก็แค่สองพัน แต่ถ้าไปติดโปรเจคเตอร์ข้างนอก คุณภาพมันต่างกันเยอะนะครับ (เจอมาแล้ว Transformer คัดออฟเบี้ยว>_<) แถมเวลาดริฟไฟสูงไม่ต้องห่วงเรื่องรอชาร์จด้วย 

ยังไงมีโปรเจคเตอร์มา จะเป็นฮาโลเจนก็ไม่มีปัญหานะครับผมว่า

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

ครวญครับ

ครวญครางเลยหล่ะ ถ้าไม่มีสักรุ่น
  :D

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
ถ้าเป็นสมัย 3 ปีก่อนหน้านี้ มีก็ได้ ไม่มีก็ดี
แต่สมัยนี้ ปีนี้ เทรนด์รุ่นใหม่ๆ มันมีมาให้หลายรุ่นแล้ว
รุ่นที่เพิ่งเปิดตัวหลังจากนี้ มันจึงเหมือนเป็นบรรทัดฐานไปแล้ว
ว่าในตัวท็อปควรจะมี
เพราะราคารถ C-segment ตัวท็อป มันก็ไปคาบเกี่ยวกับ D-segment ตัวล่างแล้วไงคับ

ออฟไลน์ nicsjerry

สำหรับผม  ผมว่ามัน "สมควรมีให้นะ "  ให้ประโยชน์ ทางด้านวิสัยทัศน์ตอนกลางคืนได้ดี เลยทีเดียว 

ออฟไลน์ IncarRus

แสดงว่าไม่เคยขับต่างจังหวัด ที่ไม่มีไฟถนนแม้แต่เสาเดียว รถบนถนนก็วิ่งกันไม่เยอะ มีแต่รถบรรทุกไฟเสียๆกันบ่อยๆสินะครับ ถึงคิดว่าไม่จำเป็น เพราะโปรเจคเตอร์มันเพิ่มทัศนวิสัยได้มากเลยครับ ไกลกว่าโคมปกติเยอะมาก  *-*

Fiesta ,,, ใส่ Projector แท้ จากศูนย์, สว่างน้อยกว่าเดิมนะคับ
....555+,,, ผมหละงง
....หารูปไม่เจอ,,, เดี๋ยวเจอ แล้วจะลงให้คับ

ของชาวคณะ,,, ใน http://www.fordfiestaclub.net
....Projector แตกข้างเดียว,,, เลยเอาโคมเก่ามาใส่ก่อน
....ปรากฏว่า,,, ข้างที่เป็นโคมเก่า ดันสว่างกว่าซะงั้น 555+

ออฟไลน์ mothsan

ผมว่า HID หรือ Xenon สำคัญกว่า ไฟโคม reflector หรือ projector นะครับ
ดังนั้น ที่จำเป็นสำหรับตัวท็อป น่าจะเป็น HID มากกว่า

ส่วน projector ให้มามันก็ดี สวยกว่า แต่ก็ไม่ได้สว่างกว่าโคม reflector เสมอไป ค่อนข้างจะแย่กว่าด้วยซ้ำ
ดูตัวอย่าง Mazda 3 ตัวเก่าสิ แสงจาก projector มันห่วยขนาดไหน

Projector : Line cut off  จะดีกว่า เอาไปแปลงใส่ HID แล้วแสงไม่สูง แต่ลำแสงต้องเข็มพอถึงจะสว่าง แสงพุ่งเป็นลำดี แต่แสงด้านข้างน้อย อันตรายเวลาคนข้ามถนนจะมองไม่เห็น
จริงๆแล้วเหมาะกับไฟสูงมากกว่า

Reflector :  Line cut off ขึ้นอยู่กับการออกแบบ reflector ถ้าดีๆ ก็สู้ projector ได้ แสงไม่พุ่งไกลมาก เพราะต้องกระจายแสงส่วนนึงไปด้านข้าง เพื่อความปลอดภัยคนข้ามถนนด้วย

ถ้าจะให้ projector มันต้องคู่กับ HID เท่านั้นครับ

ออฟไลน์ IncarRus

Halogen VS Xenon

Halogen เดิมๆ ,,, ติดมาจากโรงงาน
Xenon พันกว่าๆ ,,, สั่ง ebay (ถ้าบ้านเราเอามาขาย ก็ 3 พันได้มั้ง)

เทียบกันจะจะไปเลย แบบไหนสว่างกว่ากัน

ระหว่าง

มุมแดง,,, ฮาโลเจนเจ้ากรรม

กับ

มุมน้ำเงิน,,, น่อนน้อย ศิษย์ 30 วัตต์ (6000 K)

ผลออกมาคือ...

คือ...

ความเห็นส่วนตัว,,, ก็เข้าใจ ว่า Xenon มีหลายเกรด
....ผมเคยขับ S-class ,,, มันก็เหมือนจะดีกว่าจริง แต่ก็ไม่ได้มากมายอะไร
....ถ้าให้ผม,,, เสียตังเปลี่ยนเอง ผมไม่เปลี่ยนดีกว่าครับ

ปล. ขอบคุณภาพตัวอย่างจากท่าน paine