ผู้เขียน หัวข้อ: เดี๋ยวนี้เวลาขับผ่านไฟเขียวไฟแดง..ต้องระวังอย่างกับไม่มีสัญญาณไฟจราจรเลย  (อ่าน 3714 ครั้ง)

ออฟไลน์ NavaneS

• Sr. Member
เดี๋ยวนี้เวลาขับผ่านไฟเขียวไฟแดง..ต้องระวังอย่างกับไม่มีสัญญาณไฟจราจรเลย
ต้องมีมอเตอร์ไซค์ฝ่าแทบจะทุกสี่แยก อาศัยจังหวะนิดหน่อย พุ่งออกมาละ
สรุปสัญญาณไฟมีไว้ใช้กับรถยนต์หรือยังงัย
คือผมเกรงจะไปชนแล้วมีแต่เสียกับเสีย  :( :(

Peugeot505
BMW 318i
Honda Accord G6
Toyota Wish
Honda City
Honda Accord G9
BMW 528i M Sport
KIA Grand Carnival

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Hero Member
  • Whatever brews your coffee.
ต้องติดกล้องครับ จะได้มีหลักฐานชัดๆไปเลย
ไม่งั้นนะยาวแน่ๆ น่าเบื่อวินัยจราจรแย่ๆของบ้านเรามาก
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
มีช่องระหว่างคันของรถที่วิ่งข้ามแยกในช่วงไฟเขียวเพียงเล็กน้อยที่ขนาดสุนัขยังไม่กล้าข้าม พี่เขาก็พุ่งกันออกมาแล้วครับ
ส่วนตัวก็เคยเกือบซัดเข้าให้ครับ กดแตรยาวเปิดไฟสูงก็เหมือนยิ่งเชื้อเชิญให้พี่แกพุ่งตัดหน้ามา

บางคันนี่ซ้อนสามซ้อนสี่และไม่สวมหมวกกันน็อค

บางคันก็นักเรียนหัวเกรียนนั่งมากันเต็มและไม่สวมหมวกกันน็อคเช่นกัน

บางคันก็แม่บ้านซ้อนลูกสอง คุณยายซ้อนลูกสามและไม่สวมหมวกกันน็อคอีกนั่นแหละ

ผมเดาว่าคนพวกนี้เห็นเวลาสำคัญกว่าชีวิต และคิดว่าตัวเองขับรถเล็กจะต้องถูกเสมอ ต้องได้รับการชดเชยเสมอ
โดยลืมกันไปไหมครับ ว่าเรามีกล้องหน้ากันแทบทั้งนั้น แต่รถใหญ่ก็คงหนีไม่พ้นประมาทร่วมทั้งๆที่อีกฝ่ายเจตนาฝ่าผืนกฎจราจรชัดเจน

แต่ท่านเหล่านั้นเคยคิดไหมว่าหากเสียชีวิตไปคนข้างหลังจะลำบากขนาดไหน หรือถ้าพิการเป็นภาระใครจะดูแลท่าน ถ้าประมาทร่วมท่านก็ต้องดูแลค่าเสียหายเองนะ รับไหวไหม ถ้าคนที่ชนท่านก็ไม่ได้มีเงินมาชดเชยให้ท่าน ท่านจะรับไหวไหม
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ akewizard

แต่ละจังหวัดแต่ละภูมิภาคในบ้านเราแต่ละที่  วินัยจราจรไม่เท่ากันครับ

บางจังหวัดที่ผมขับรถไปเที่ยว เมืองสงบ น่าอยู่ คนขับรถกันไม่เร็ว ไม่ฝ่าไฟแดง จอดรถให้คนข้ามทางม้าลายเสมอ
บางจังหวัดรถเยอะ แวนซ์เยอะ กระบะซิ่งรถแต่งก็มาก  อย่าว่าแต่ฝ่าไฟแดงเลยบางทีมันขับแข่งกันมาต้องคอยมองกระจกหลังตลอดว่ามันจะเสยท้ายเราไหม

สักปีที่แล้วได้มั้ง...ผมขึ้นเหนือผ่านนครสวรรค์ รถติดไฟแดงอยู่แยกๆหนึ่งที่เลี้ยวไปพิษณุโลกได้  มีรถกระบะแต่งแอบเลี้ยวฝ่าไฟแดงช่วงรถว่าง
ปรากฎว่าตำรวจที่อยู่ป้อมตรงแยกรีบกระโดดขึ้นขี่มอไซด์แล้วซิ่งตามจับทันที  อย่างเท่ห์ 8)

ออฟไลน์ HHHsung

ลงด่วนเพชรบุรีทุกเช้าเจอประจำต้องคอยระวังเอง เวลาอยู่เลนขวาสุด

คุยกับลูกน้องที่ขับมอเตอร์ไซมาทำงานเค้าบอกว่าจุดนี้ทำกันปกติ

เพราะพี่เฉยเค้าบอกว่าให้ฝ่าไปเลย..........................กรรม...

ออฟไลน์ madboy

ใครว่าชาว 2 ล้อเป็นพลเมืองชั้นล่าง ใช่ที่ไหนพี่อยู่บนสุดของห่วงโซ่อาหารแล้วครับ พี่อยากวิ่งตรงไหนพี่ก็วิ่งอยู่แล้ว พี่อยากทำอะไรพี่ก็ได้ทำ ;D

ออฟไลน์ Ryusaki

• Newbie
  • *

บางจังหวัดที่ผมขับรถไปเที่ยว เมืองสงบ น่าอยู่ คนขับรถกันไม่เร็ว ไม่ฝ่าไฟแดง จอดรถให้คนข้ามทางม้าลายเสมอ

จังหวัดไหนครับพี่ น่าชื่นชม

ออฟไลน์ akewizard

จังหวัดไหนครับพี่ น่าชื่นชม

ออกตัวก่อนว่าเท่าที่ผมเห็นนะครับ คนอื่นอาจจะไม่เห็นอย่างผมก็ได้

เมื่อต้นปีเคยไปเที่ยวในตัวเมืองแพร่ ช่วงเย็นๆผมแบกกล้องกับขาตั้งว่าจะไปถ่ายไฟรถวิ่งๆตรงสี่แยกที่มีร้าน Ginger Bread ผมยืนถ่ายตรงแยกนั้นอยู่เกือบ ชม.ไม่เจอรถฝ่าไฟแดงเลยสักคัน
ช่วงเช้าๆผมขับรถวนในตัวเมืองว่าจะหาร้านโจ๊กกิน  ขับไปติดตามแยกไฟแดงก็ไม่เจอว่าจะมีใครฝ่าไฟแดงนะทั้งๆที่ถนนก็ยังโล่งอยู่
ช่วงเย็นๆ เดินเล่นแถวแยกศาลากลาง เดินข้ามถนนก็ง่าย สบาย  อาจจะด้วยเพราะเป็นเมืองที่รถไม่เยอะ และขับกันไม่เร็วด้วยครับ (แต่ก็ไม่ได้ดีไปทุกเรื่องนะ เย็นๆแถวนั้นจอดรถกันเต็มข้างถนน แอบทำรถติดหน่อยๆ)

ออฟไลน์ WiNNz

• Full Member
เจอบ่อยมากจนเวลาไฟเขียวผมจะค่อยๆออกตัวมองซ้ายขวาตลอด

ออฟไลน์ SM.

เห็นเหมือนกันครับ ฝ่าไฟแดงกันบ่อยมากๆ เป็นแทบทุกแยก เพราะชอบคิดกันว่า แค่แวบเดียวๆๆ ถ้าเกิดอะไรขึ้นมา เป็นก็แค่แวบเดียวเหมือนกัน

ออฟไลน์ NavaneS

แสดงว่า

ผมไม่ได้เจอคนเดียว..

และแสดงว่า เจอกันแทบทุกสี่แยก..

และเจอกันแทบทุกเวลา..
Peugeot505
BMW 318i
Honda Accord G6
Toyota Wish
Honda City
Honda Accord G9
BMW 528i M Sport
KIA Grand Carnival

ออฟไลน์ maggie

สงสัยต่อไปว่า กล้องที่จับรถฝ่าไฟแดง มันจับทะเบียนรถมอเตอร์ไซค์ด้วยมั้ย หรือจับแต่รถยนต์อย่างเดียว เพราะถ้าจับมอเตอรืไซค์ด้วยผมว่ามันต้องจับได้เยอะมากๆแน่เลย ในกทม.นี่เห็นทุกวันแทบจะทุกแยก

ออฟไลน์ tubtup

ได้ไฟเขียวก็ต้องระวัง คนมักง่ายเยอะครับ ชะลอได้ก็ชะลอจะได้ไม่ต้องเสียเวลาถึงเราจะเป็นฝ่ายถูกก็ตาม

ออฟไลน์ Ruksadindan

เดี๋ยวนี้ว่าแย่แล้ว เดี๋ยวหน้าคงแย่กว่าเยอะครับ

ใครว่าชาว 2 ล้อเป็นพลเมืองชั้นล่าง
ล่างเพราะการกระทำแหละครับ ผมก็ชาว 2 ล้อ แบบไร้เครื่องนะ แต่ก็ไม่อยากยุ่งเกี่ยวกับทั้ง จย. หรือ จยย. ที่สันดานแว้นจริงๆ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ผมไม่เคยไว้ใจไฟเขียวเลย อีกอันนึงคือเครื่องกั้นทางรถไฟ ไม่เคยไว้ใจเลยจริงๆ ต้องดูด้วยตัวเองตลอดเวลาครับ

ออฟไลน์ tsubasa

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ ฝ่าไฟแดงกันเป็นว่าเล่น ขนาดใก้ลๆหน้าสำนักงานตำรวจแห่งชาติ การจราจรยังไร้ระเบียบมากๆ
รถยนต์ก็ชอบขอแถมหน่อย แดงแล้วยังไปต่อก็มี
ของผมติดกล้องหน้ารถ กับหลังรถเลยครับ เบื่อ กลัวเจอพวกชนแล้วหนี พวกป้ายทะเบียนมีแต่ด้านหน้าอย่างเดียวก็เยอะ พวกชนแล้วขอเปลี่ยนตัวคนขับก็เยอะ พวกชนแล้วไม่มีเงินจ่ายนี่โคตรเยอะเลย เฮ้อ ประเทศไทย

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• I am different
ไม่ใช่แค่ฝ่าไฟแดง ยังมีพวกล้ำเลน ย้อนศร ขี่บนฟุตบาทด้วย
ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าเขาจะมาเรียกร้องสิทธิอะไรเพิ่มอีก
ปกติสิทธิพวกพี่ในการขับขี่ก็เยอะกว่ารถยนต์รวมไปถึงคนเดินเท้าอยู่แล้ว  :-\
รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

ออฟไลน์ BOBBY_7

• Full Member
อิสระมากเกินไปเลยเส้น  ประเภทเดาไฟ  ไปก่อนเลย ..สุดท้ายก็ตามคลิปต่างๆ
แถมกลางคืน มีชอบปิดไฟวิ่ง หวุดหวิดมาหลายครั้งเวลาแซง :-\

ถ้าท่านใดได้อ่าน ด้วยความหวังดีจริงๆครับ
มันจะทำให้เราลำบากกันทั้งสองฝ่าย

ออฟไลน์ Volta

ผมกำลังจะขับผ่านอนุเสาวรีย์ ฝั่งผมไฟเขียว ผมก็ขับมาเร็วเหมือนกัน แต่เหมือนมีอะไรดลใจให้ลดความเร็วลง

เป็นไปตามคาด มอไซต์จากฝั่งพญาไทฝ่าไฟแดงออกมาอย่างเร็ว ผ่านหน้าผมไป   นี่ถ้าไม่ลดความเร็ว ผมคงซัดเข้าเต็มๆ

ขนาดแยกอนุเสาวรีย์ มีกล้องจราจรเต็มไปหมด มีตำรสจนั่งอยู่ในป้อม พวกเขายังกล้าทำกันได้
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ adis

ไฟเขียวก็เสียวได้ครับ

ออฟไลน์ Untouchable

ขับในกรุงเทพผมยังโอเคเพราะรถเยอะอยู่แล้วต้องขับช้าๆ แต่พอกลับเชียงใหม่ซิเห็นแยกโล่งๆอย่าพึ่งออกพวกมอไซค์โผล่มาจากไหนไม่รู้โดยเฉพาะวงแวนรอบกลางขับกันแรงมาก

ออฟไลน์ Yangyang

อันนี้จากกล้องหน้ารถผมอ่ะครับ ขับตามๆกันตอนไฟเขียวก็เสียวได้

ออฟไลน์ ps000000

ถึงเราได้ไฟเขียวก็ต้องชะลอดูทุกด้าน คนบ้าๆมันเยอะ

ออฟไลน์ Darkart

ชะลอดูสักหน่อย ช้าหน่อย แต่ปลอดภัยไว้ก่อนครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ madboy

วันนี้ฝนตก น่าเห็นใจพี่ๆเค้า ถนน 3 เลนใต้สะพาน พี่จอดกัน 2 เลน เหลือเลนเดียว

แต่ในปั๊มน้ำมันเลยไป 100 เมตร เกือบว่าง จะอยู่สัก 10-12 คัน คือไร  :-X

ออฟไลน์ StrawHat

• Jr. Member
  • **
ตรงสาทร-นราธิวาสนี่ประจำครับ ทั้งฝ่า ย้อนศร ยิ่งตรงไฟแดงหน้าโรงแรม ascott นี่มีไว้แค่ให้รถใหญ่หยุดครับ ผมเคยโดนชนตอนขับออกจากโรงแรม (ทางตรงไฟแดง) เรียกประกันมาพนักงานประกันบอกว่าคู่กรณีขับรถไม่เป็นเอง เพราะตัวมันก็ฝ่าไฟแดงประจำ

หลังจากโดนชนนี่เวลาไฟแดงต้องรอให้มอไซค์ท่านวิ่งไปให้หมดก่อน เมื่อวานคิดว่าหมดแล้วก็ขับออกมาช้าๆ ยังมีคันนึงขับมาอย่างเร็วแล้วเบรคตัวโก่ง พร้อมบีบแตร+ตะโกนด่า