ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็น Audi Q5 TFSi หน่อยครับ  (อ่าน 10683 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nighthawk

• Sr. Member
  • Petrophysics & Formation Evaluation Consultant
    • bmwx3clubthailand
ขอความเห็น Audi Q5 TFSi หน่อยครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2012, 00:47:02 »
สืบเนื่องมาจาก SUV โปรเจ็กที่ยังจบไม่ลง ตอนนี้มีตัวเลือกมาเพิ่มอีกตัวหนึ่งครับ คื่อ Audi Q5  (นอกเหนือจาก RX270 และ XC60) พอดีเซลที่รู้จักกันส่งรูป Q5 มาให้ดูก็เลยฉุกคิดขึ้นมาทันที เพราะดูไปดูมาแล้วเจอ Q5 บนท้องถนนเยอะกว่า XC60 ซะอีก จริงๆแล้วแอบมอง Q5 มานานพอควรแล้วเพราะเห็นที่โรงเรียนลูกหลายคันอยู่ ขอความรู้หน่อยครับว่า
1. Q5 เลี้ยงยากมั้ยครับเทียบกับ XC60 กะใช้ยาวครับ (ความจุกจิก/อะใหล่ /บำรุงรักษา อะไรทำนองนี้ครับ)
2. Q5 ใส่แก็สโซฮอลล์ 95 ได้มั้ยครับ พอดีรถที่เค้าส่งให้ดูเป็นรถนำเข้าครับ กลับเมืองไทยอาทิตย์หน้าจะไปดูตัวจริงครับ

ขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกความเห็นครับ Goodnight krab..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 11, 2012, 02:37:55 โดย Nighthawk »

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
Re: ขอความเห็น Audi Q5 TFSi หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2012, 01:20:42 »
Q5 ที่คอนโดที่ผมอยู่แรกๆมีอยู่ 3 คัน ตอนนี้มีเพิ่มมาอีก เท่าที่สอบถาม(เสือก) ;D ;D ;D ก็บำรุงรักษาแบบรถยุโรปทั่วไปครับ น้ำมันก็เติมบางจากด้วยซ้ำ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Hundredpiper

• Jr. Member
  • **
Re: ขอความเห็น Audi Q5 TFSi หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2012, 01:39:14 »
รู้สึกว่าล็อตใหม่ที่จะเข้ามาเร็วๆนี้จะเป็นตัว Minor Change แล้วครับ
ส่วน TDI ทีผมใช้อยู่จะต้องเติม Adblue ด้วยถ้าหมดรถจะสตาร์ทไม่ติด
ถ้าใกล้หมดจะมีสัญญานไฟโชว์ต้องใช้คอมรีเซ็ตเท่านั้นเหมือน Cayenne ตอนเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2012, 04:21:05 »
ถ้าจะเล่นตอนนี้

คิดดีๆ นะครับ

รวนขึ้นมา หาที่ซ่อม พอได้ แต่จะหาแบบชำนาญจริงๆ น่าจะยังไม่ค่อยมีเท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2012, 05:00:16 »
XC60 น่าจะจบกว่านะครับ Audi คันไหนดีก็โชคดีไป คันไหนโชคร้าย คุณตายแน่ ;)

ออฟไลน์ BrownCony

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2012, 09:30:09 »
ตอบข้อ 1 เรื่องซ่อมศุนย์ซ่อมที่นิยมและแนะนำกันก็มี อู่ไดมอน อู่a8 อะไหล่บางชิ้นถ้าไม่มีจะอาศัยเบิกศุนย์ยนตรกิจ แต่ถ้าเค้าไม่สต้อกไว้ก็ต้องรออะไหล่ซึ่งนานมาก
ตอบข้อ 2 เมื่อปลายปีที่แล้วมั่งครับรัฐบาลเยอรมันสนับสนุนให้รถใช้น้ำมัน e10 ได้แล้วนะครับ แต่ไม่รู้ว่าของเจ้าของกระทู้นำเข้าจากไหน

สำหรับผมถ้าใช้นาน ในช่วง 5 ปีแรกวอลโวดีกว่ามากเพราะมีประกัน (3 หรือ 5 ปีไม่แน่ใจนะครับ)
แต่หลังจากนั้น อู่ที่ดีๆซ่อมจบ หายากพอกันนะครับ

ออฟไลน์ chaiz

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2012, 13:02:21 »
รถสวย และ ดีครับ หมู่บ้านผมมีคันนึง  ตัว S-line สวยมาก ส่วนตัวชอบ Audi มากกว่า

แต่ถ้าเป็นผมในตอนนี้ คงคิดหนัก และอาจเลือก XC60 หรือ RX270 ตัวศูนย์แทนครับ

นอกจากมีเงินเหลือเผื่อซ่อม ไม่เดือดร้อนถ้ารถมีปัญหา

ออฟไลน์ Action

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2012, 13:08:34 »
ถ้าให้เลือก Q5 XC60 RX270 ผมขอเลือก RX270 ดีกว่าครับ
พี่น้องโตโยต้าสักอย่าง service ก็ไม่มีปัญหา ไม่น่ามีห่วงเท่าพวกนั้น ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2012, 15:05:54 »
เคยเจอ Q5 บนทางด่วนบูรพาวิถีครับ
(ผมไม่แน่ใจว่าคันนั้นMODIFY มาหรือเปล่า??)
แต่บอกได้ว่าค่อนข้างแรงเลยล่ะ

มีตอนหนึ่งช่วงโค้งขวา(ยาว)
เจ้าQ5คันนั้น ยังตามรถผมอยู่ประมาณ 100 เมตรได้กระมัง
ตอนนั้นความเร็วในโค้งรถผมมีแตะ 180 KM/H แน่ๆ

เข้าสู่ทางตรงผมก็กดคันเร่งเต็มเท้าทันที
ผมมองอีกที ปรากฎว่าเจ้า Q5 มาจ่อรถผมง่ายๆซะงั้น
ใ้ช้เวลาไม่นานครับ

ผมรู้่ทันทีว่าถ้าเล่นกันต่อต้องอันตรายแน่ๆ
เพราะผมต้องเค้นจนสุด LIMIT รถผมกันทีเดียว
ช่วงล่างและเบรกเดิมๆเฟดๆ ของรถผมไม่เอื้ออำนวยจริงๆ
สนุกแค่นี้พอแล้ว เดี๋ยวไม่มีรถกลับบ้าน

ปล.ตอนนั้นรถค่อนข้างว่างครับ เลยลองดูหนุกๆครับ
     ตอนนี้อัพเกรดเบรกแล้วเจอกันอีกที+รถว่างๆ อาจได้สนุกอีกครั้งครับ

heracrase

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2012, 15:14:38 »
RX270โล้ด ;D

ออฟไลน์ M&M

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2012, 15:44:20 »
Q5 เครื่องเบนซิล หลายคันมีปัญหากินน้ำมันเครื่องครับ เต็มไปเต็มใช้ไปสักพัก เปิดเช๊คเอาจากจอ on board บนรถน้ำเครื่องมันเริ่มกดลดลงไปต้องค่อยเติมเรื่อยๆเลยครับ

ใช้สามสี่ปี ผมว่าน่าซื้อนะรถใช้ดีช่วงล่างดีมากแน่นวิ่งรูดได้สบาย เกียร์ไวตามแบบฉบับ VW audi เครื่องเสียง bang n olufsen พริ้งๆอีก :D

• Petrophysics & Formation Evaluation Consultant
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2012, 16:39:21 »
ข้อความที่กระจกในไฟล์ที่แนบมาบอกอะไรได้บ้างครับ ขอความรู้หน่อยครับ

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2012, 17:15:34 »
เห้นด้วยกับ RX270 นะครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ขึ้นอยู่กับท่านเจ้าของรถเองด้วยครับ

ว่าแต่ไม่สนใจ น้องเล็กรุ่นใหม่ Q3 เหรอครับ ;D

ออฟไลน์ Louis

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2012, 17:28:10 »
ข้อความที่กระจกในไฟล์ที่แนบมาบอกอะไรได้บ้างครับ ขอความรู้หน่อยครับ
ถ้ารถใหม่ก็ผลิตปี 2012 ถ้าเก่าก็อาจจะ 2002 ครับ เป็นปีที่กระจกถูกผลิตมาประกอบกับรถ

HIGHSEA

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2012, 17:34:29 »
เคยเจอ Q5 บนทางด่วนบูรพาวิถีครับ (ผมไม่แน่ใจว่าคันนั้นMODIFY มาหรือเปล่า??) แต่บอกได้ว่าค่อนข้างแรงเลยล่ะ มีตอนหนึ่งช่วงโค้งขวา(ยาว)
เจ้าQ5คันนั้น ยังตามรถผมอยู่ประมาณ 100 เมตรได้กระมัง ตอนนั้นความเร็วในโค้งรถผมมีแตะ 180 KM/H แน่ๆ เข้าสู่ทางตรงผมก็กดคันเร่งเต็มเท้าทันที
ผมมองอีกที ปรากฎว่าเจ้า Q5 มาจ่อรถผมง่ายๆซะงั้น ใ้ช้เวลาไม่นานครับ
ผมรู้่ทันทีว่าถ้าเล่นกันต่อต้องอันตรายแน่ๆเพราะผมต้องเค้นจนสุด LIMIT รถผมกันทีเดียวช่วงล่างและเบรกเดิมๆเฟดๆ ของรถผมไม่เอื้ออำนวยจริงๆ
สนุกแค่นี้พอแล้ว เดี๋ยวไม่มีรถกลับบ้าน
ปล.ตอนนั้นรถค่อนข้างว่างครับ เลยลองดูหนุกๆครับ
     ตอนนี้อัพเกรดเบรกแล้วเจอกันอีกที+รถว่างๆ อาจได้สนุกอีกครั้งครับ
ผมเคยสนใจอยู่พักนึงครับ ถ้าจำไม่ผิด เครื่อง2000 cc turbo ขับสี่ ม้ามีประมาณ 272 ครับ โอกาศถ้ารถขับได้ไม่เกิน 200+ แล้วจะหนี
คงจะยากครับ ;D

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2012, 22:11:23 »
ผมเคยสนใจอยู่พักนึงครับ ถ้าจำไม่ผิด เครื่อง2000 cc turbo ขับสี่ ม้ามีประมาณ 272 ครับ โอกาศถ้ารถขับได้ไม่เกิน 200+ แล้วจะหนี
[/quote]

แฮ่ๆๆ สงสัยจาตามไม่ทันแล่ะ 555

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2012, 23:31:40 »

แฮ่ๆๆ สงสัยจาตามไม่ทันแล่ะ 555
[/quote]

แต่ตัวที่ผมดู เป็นเครื่อง 2000 cc turbo AWD , ม้า 211 ตัวครับ ยังไงก็ขอบคุณที่ให้ความเห็นกันอย่างอบอุ่น เหมือนทุกๆครั้งที่มาขอประสบการณ์ครับ

ออฟไลน์ chaiz

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 01:27:55 »
เห้นด้วยกับ RX270 นะครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ขึ้นอยู่กับท่านเจ้าของรถเองด้วยครับ

ว่าแต่ไม่สนใจ น้องเล็กรุ่นใหม่ Q3 เหรอครับ ;D

Q3 ก็สวยครับ เล็กกว่า Q5 ไม่มากเลย เครื่องก็พอๆกัน แต่ยังไม่ค่อยมีนำเข้าครับ

ลองถามไปสองสามเจ้า กับลอง search หาในเนตอยู่ มีนำเข้าไม่กี่เจ้า

ออฟไลน์ Hundredpiper

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2012, 00:00:23 »

Q3 ก็สวยครับ เล็กกว่า Q5 ไม่มากเลย เครื่องก็พอๆกัน แต่ยังไม่ค่อยมีนำเข้าครับ

ลองถามไปสองสามเจ้า กับลอง search หาในเนตอยู่ มีนำเข้าไม่กี่เจ้า

Q3กับQ5 ราคาต่างกันไม่เกิน1-2แสนครับเพราะเครื่องยนccเดียวกันภาษีเลยเก็บเท่ากันครับ