ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนปรึกษาครับ ระหว่างจะนำรถไปติด Gas LPG กับเลือกติดกล่องจูน E85 เลือกแบบไหนดีครับ  (อ่าน 7896 ครั้ง)

ออฟไลน์ pisutmpm

• Newbie
  • *
รบกวนปรึกษาครับ  ระหว่างจะนำรถไปติด Gas LPG กับติดกล่องจูน E85
ผมใช้ camry ปี 2008 2.0G มือหนึ่ง วิ่งมาประมาณ 23,000 โล แล้วช่วงนี้ต้องทำงานไปหาลูกค้าในกทม.กับออกต่างจังหวัดเช่นแถวพัทยากับหัวหิน ต่างจังหวัดเดือนละครั้ง ในกทมใช้รถอาทิตย์นึงประมาณ200โล แถวบ้านมีทั้งปั้มGasกับปั้มบางจาก E85ให้เติม
ถ้าให้เลือกระหว่างติดGas LPG กับติดกล่องจูน E85 เลือกอะไรดีครับ
1.Gas LPG มีประสบการณืใช้รถมาแล้วสองคัน(escapr3.0,nissan ) ก็ปกติดี ประหยัด ,มีเติมได้ทั่วประเทศ แต่อีกหน่อยราคาก็Gasมันก็ราคาขึ้น เครื่องยนต์จะร้อนกว่าปกตินิดนึง
2.ติดกล่องจูน  E85 HP Plus ไม่มีประสบการณ์เลย กลัวว่าต้องเปลี่ยนสายน้ำมันกับปั้มติ๊กและลูกลอย แล้วกลัวรถมีปัญหา คือรถมันไม่ใช้สเปคที่เหมาะสมกับการใช้E85เพราะอุปกรณ์มันไม่รองรับแล้วเราไปเปลี่ยนมันจะดีหรือ แต่เห็นราคาน้ำมันกับได้ใช้น้ำมันจริงๆในการขับมันต้องดีกว่ารถใช้Gasอยู่แล้วอย่างน้อยก็เรื่องความร้อนของเครื่องยนต์
ขอคำแนะนำด้วยครับทุกท่าน ตัดสินใจไม่ถูกจริงๆครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
เคยใช้มาแล้วก็เอา LPG ต่อไปดีกว่าครับปั๊มแก็สเยอะกว่ามากๆด้วยไปไหนไม่ต้องกังวลว่าจะไม่มีเติม
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Emission-Tester

• Sr. Member
E85 ปั้มยังน้อย อยู่ครับ

เดินทางไปหลายๆ ที่ ต้องทำการบ้าน มากกว่า LPG
Emission Laboratory Testing

ออฟไลน์ Ae3s-gte

• Full Member
เคยใช้มาแล้วก็เอา LPG ต่อไปดีกว่าครับปั๊มแก็สเยอะกว่ามากๆด้วยไปไหนไม่ต้องกังวลว่าจะไม่มีเติม

อีกเสียงครับ E85 เหมือนมันต้องเปลี่ยนอุปกรณ์พวก ซีล ต่างๆ ป่าวครับ
แต่ถ้า LPG แล้วพี่โตน่าจะทน แก็ส ทุกรุ่นครับ

ออฟไลน์ Oldsmobile

• Jr. Member
  • **
ตำแหน่งปั๊มที่มี E85 ในประเทศไทยครับ เอามาฝาก

แต่สนับสนุน LPG มากกว่าเพราะถึงแม้จะขึ้นราคาจนสุดก็ยังถูกกว่าน้ำมัน
สมมุติว่าขึ้นราคาไปสุดไม่มีการชดเชยที่ 27 บาทต่อกิโลกรัม (บวกค่าการตลาดแล้ว)
ราคาต่อลิตรก็ = 27/1.8 = 15 บาท/ลิตร เท่านั้น แต่ใช้มากกว่าน้ำมันแค่ 10%

E85 ปกติจะใช้มากกว่าน้ำมันเพียวๆ 35% และตอนนี้ที่ราคาถูกก็เพราะรัฐชดเชยให้
ถ้าลอยตัวเมื่อไหร่ราคาก็ไม่ต่างจากน้ำมันปกติ แถมต้องใช้ในอัตรามากกว่าน้ำมันปกติอีก 35%

สรุปแล้ว LPG ดีกว่าครับ ประหยัด สะดวก (ที่เติม) ปลอดภัย (ไม่ต้องกังวลกับรถที่ไม่ได้ทำมาเพื่อ E85)

ออฟไลน์ litle

• **
  • สมาชิกใหม่ ฝากตัวด้วยครับ
ส่วนตัวขอเลือก LPG ครับ เคยใช้จากรถคันเก่า
ชอบที่สุดคือมีพลังงาน 2 ทาง ขับไม่ต้องห่วงว่าอันไหนจะหมด เพราะหมดแล้วก็มีอีกอันนึงคอยสลับใช้ได้ครับ
วางไว้ก่อนความฝัน  เจอกันวันฝนซา

ออฟไลน์ keamglad

lpg แบบไม่ต้องคิดเลย
e85 ไม่ได้ประหยัดมากขนาดนั้น แถมทุกวันนี้บ้านอยู่ ชานเมือง ทำงานกทม วิ่งไปกลับหาปั๊มที่มี e85 ไม่ได้ซักปั๊ม
ไอ้ครั้นจะวิ่งออกนอกเส้นทางไปเติมปั๊มไกลๆ มันไม่ใช่อะ เพื่ออะไร

ออฟไลน์ Nikle_pk

My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ sk-non

LPG ครับ ต่อให้ ไม่ พยุง ผมว่า ก็ ไม่ เกิน 16-17 บาทต่อลิตร
เคยใช้ แล้ว ด้วย
e85 =24.xx แล้ว

ออฟไลน์ madboy

LPG คร้าบ

ไม่น่าจะน่า ค่าติดตั้ง LPG ก็น่าจะคุ้มค่าน้ำมัน E85 ครับ  ;)

ออฟไลน์ Tyde

LPG ครับ ผมใช้อยู่เวลาไปไหนก็ไม่ต้องกลัว  ปั้มอื้อซ่า  ไม่ต้องต่อคิวแบบNgv ด้วย  ส่วน E85  ก็น่าใช้  ถ้าปั้มมันเยอะกว่านี้  ตอนนี้ปั้มน้อยเกื้นนน   ;D

LPG นี่มีชาวแก๊งคิดมาให้แล้วครับ ว่าต่อให้ลอยตัวก็ยังถูกกว่าน้ำมันE85อยู่ดี  ผมมองว่าถ้าใช้รถเยอะจริงๆ ใช้ทุกวัน ติดไปเถอะครับ ไม่ต้องคิดอะไรมาก

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
Lpgครับยังไงก็ประหยัดกว่าครับ e85ปั๊มน้อยครับ
ใช้งานจริงๆ ยังไงlpgภาษีดีกว่าโขครับ ตอนนี่e85ทะลุ
24บาทแล่วครับ

ออฟไลน์ 0%

สัปดาห์ละ 200 โล นี่ไม่เยอะนะครับ

ออฟไลน์ boycatbay

LPG ครับ จบ คุ้มระยะยาวครับ
Toyota Fortune 2.4V : 2015
Hyundai H-1 Deluxe :2012
I'm Boycatbay!

ออฟไลน์ redsun

LPG โลดครับ ความประหยัด แรง และสะดวกสุดครับ

ออฟไลน์ Ton247

• **
มาเชียร์ LPG. ครับ ยังไงก็ถูกกว่า แถมปั๊มเยอะกว่า

ออฟไลน์ delete

ถ้าสนใจ E85 จริง
ขอเป็นมาจากโรงงานชัวร์สุด

ถ้าใช้กล่องจูน
ติด lpg ปัญหาน้อยกว่า
อย่างน้อยเวลา lpg มีปัญหา ก็ยังกลับไปใช้น้ำมันได้

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
LPG ครับ

ไปไหนก็มีปั้ม ไม่ต้องรอคิวนาน ประหยัดกว่า

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
ผมใช้น้ำมันE85 ตกวันละ800-1,000บาท เดือนๆหนึ่งค่าน้ำมันE85 20,000.-อย่างต่ำ ถ้าใช้LPG จะลดลงไปเหลือ9,000.-

มีเงินออมเดือนละ 11,000.-แทบจะเท่าเงินเดือนปริญญาตรีจบใหม่เลย1คน หรือคิดง่ายๆ เงินตรงนี้ผมเอาไปผ่อนรถEco car

ได้อีกคันนึงเหลือเงินเติมน้ำมันต่อเดือนอีก3,000บาท ผมเองเนี่ยก็เพิ่งมาคิดเอาตอนที่พิมพ์เนี่ยแหละครับ คิดไปพร้อมๆกันนึกไปนึกมา

ผมคงใช้รถคันอื่นมากขึ้นดีกว่า  ไม่คุ้มเลย

ออฟไลน์ r0okiEz

อย่าทำทุกอย่างที่คิด.....แต่จงคิดทุกอย่างที่ทำ

ออฟไลน์ Bier

ออฟไลน์ SaiXaiZai

ที่บ้านครับ รถรองกลายเป็นรถหลักเพราะติด LPG ประหยัดมาก หาที่เติมง่ายพอๆ กับหาปั๊มน้ำมัน