ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อ Prius MC มือสองปี 2012 ตอนนี้ผมคิดถูกมั้ยครับ  (อ่าน 14107 ครั้ง)

ออฟไลน์ tanpxd

• Jr. Member
  • **
เนื่องจากมีงบประมาณ ประมาณ 7 แสนบาท และชอบตัว Prius MC ครับ เห็นราคาลงมามาก ที่ดูไว้เป้นตัว Top option ซึ่งผมมองว่า Option ที่ได้คุ้มค่ามากๆตัวนึง
แต่ผมกังวลกับอนาคตของมัน เท่าที่รู้คือจะไม่มีรุ่นต่อไปในไทยแล้ว และเรื่องอะไหล่ที่ค่อนข้างแพง เลยไม่แน่ใจคิดว่าผมคิดถูกมั้ยที่จะซื้อเจ้าคันนี้มาใช้งานครับ

สาเหตุที่เลือกคันนี้เพราะว่ามันประหยัดครับ + ไม่ค่อยอยากติดแก๊สเท่าไหร่และผมคิดว่าจะใช้รถยาวๆ อย่างต่ำๆก็อีก 5-6 ปี
หรือผมควรจะไปเล่นรถธรรมดา เช่น Civic หรือ Altis แทนครับ :-\

ออฟไลน์ 0%

• Hero Member
Re: ซื้อ Prius MC มือสองปี 2012 ตอนนี้ผมคิดถูกมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2015, 03:11:23 »
อะไหล่แพงแน่นอน แพงกว่ารถญี่ปุ่นทั่วๆไป และ มีรอนานกว่ามากในชิ้นที่ไม่ได้เปลี่ยนกันบ่อยๆ

ซึ่งเหตุนี้เอง ทำให้ ราคาตกแบบร่วงกราว รถใหม่ตัวท๊อป 1.4ล้าน

มือสองเหลือเท่าไหร่ คิดดูเอาละกัน

งบเจ็ดแสน ถ้าเกี่ยงติดแก๊ส ก็ต้อง prius นี่แหละครับ
หรือ ลดขนาดรถไปดู

mazda 2 diesel ไหม

ออฟไลน์ JeansZ

Re: ซื้อ Prius MC มือสองปี 2012 ตอนนี้ผมคิดถูกมั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2015, 04:39:28 »
แนะนำให้เก็บ​ตัง​รอ Jazz hybrid 2016 ดีกว่าครับ ซึ่งราคาน่าจะเกินงบไปบ้าง แต่ที่ต้องเอามาขายใน​ไทยปีหน้าก็เพราะรอ​ภาษีใหม่ ที่​คิด​จาก​อัตรา​การปล่อย​มลพิษ มา​พร้อม​เกียร์ DC​T 6 Speed ไม่ใช่ cvt ลอง​หา​คลิป​ดู​ใน YouTube ครับ ผม​เอง​ก็​อยากได้ แต่​ตอนแรกเข้าใจว่าไม่น่าจะขายในไทย เพราะ​ช่วง​เปิดตัว Jazz ใหม่ ไม่มี​ข้อมูลรุ่น​นี้เลย อีกทั้งเสป็กมันดูเว่อร์ ผม​เลย​จัด Ecoboost ไป​ก่อน แต่​มา​ได้ข่าว​จาก​พี่ Jimmy ว่าจะมาปี 2016 รู้สึก​แอบ​เสียดาย​เล็กน้อย ซึ่งสมควรกับ​การรอคอยจริงๆ อยาก​ให้​พิจารณารอ​ครับถ้า​ไม่​รีบ

แต่​ถ้า​รีบ และ​ยอมรับค่าใช้จ่ายในการบำรุงรักษา ก็เลือก prius หา​คัน​ที่​สภาพ​ดีๆ หน่อย ซ่อม​น้อย และ​ใน​เมื่อ​รุ่น​นี้เลิก​ขาย​ใน​ไทย​แล้ว อะไหล่ก็​น่าจะ​หยุด​การผลิต/นำเข้า​ไป​ด้วย ทำให้​ต้อง​สั่ง​อะไหล่เข้ามา​จาก​นอกซึ่งรอ​นาน​มาก​ครับ Prius จะ​รองรับ​น้ำมันแค่ E10 นะ​ครับ ไม่​รองรับ E20 มี​คนรู้จักเอา​ไป​เติม E20 ใช้​มา​นาน​พอควรแล้ว​เครื่อง​น็อค ทาง​ศูนย์ตัดประกันเลย

ถ้า​กลัว​เรื่องการ​บำรุงรักษา แนะนำให้ลอง​ดู
Mazda 2 ดีเซล ตัว​นี้​โฆษณาไว้​ที่ 26 กิโลเมตร/ลิตร แต่ตอนใช้งานจริงน่าจะลดลงมาบ้างแต่คงไม่มาก
Ford Fiesta ecoboost ตัวนี้แรง​เหมือนรถเครื่อง 1.5 ทำท่อจูนกล่อง แต่​ประหยัด​เหมือน Eco car ผม​ใช้​อยู่​ครับ
Civic Hybrid FB มือ2 ซึ่งยัง​อยู่​ใน​ช่วงต้น-กลาง​อายุ​ตลาด อะไหล่จึงยังพอหาง่ายอยู่ ทั้ง​ใน​ส่วน​ของระบบ hybrid ในส่วนของตัวถังใช้ร่วมกับรุ่นธรรมดาได้เลย
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ panerai

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2015, 06:09:29 »
อะไหล่ตัวถังถ้าทำประกันไว้ก็ไม่ต้องไปสนใจครับ เคยเครมกันชนหน้า+ตะแกรงดักลม กับอีกรอบเครมกันชนหลังพร้อมทำสี (ซ่อมศูนย์) แต่ละครั้งตั้งแต่ทำเรื่องเครมจนรับรถกลับบ้านภายในอาทิตย์เดียวครับ
โตโยต้าอาจไม่ทำตลาดรุ่นนี้ต่อในไทย แต่มีstockอะไหล่ชัวร์ครับ เพราะรุ่นนี้ในตลาดโลกมันขายได้เยอะ
รุ่นนี้ได้ยินบ่อยว่ารออะไหล่นาน เช่น45วันแต่เห็นบ่อยๆว่าเอาเข้าจริง 1 สัปดาห์ก็มาแล้ว ดูเปน case by caseไป
ผมว่ารออะไหล่กับรถโตโยต้า มันรอแบบเห็นเป้าหมายกับมีความหวัง ไม่ใช่รอแบบเลื่อนลอยแบบบางยี่ห้อ ครับ

ออฟไลน์ Mr Children Namonaki Uta

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2015, 07:51:13 »
ค่าใช้จ่ายเกี่ยวกับระบบไฮบริดที่ต้องเสื่อมไปตามอายุมีอะไรบ้างครับ
ในตลาดรถเห็น Prius ราคาอยู่แถวๆ 5.5 แสน มีเงินแสนนึงพออยู่มั้ยครับ

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2015, 08:20:57 »
เป็นรถที่ดีมากคันหนึ่งครับ แค่ว่ามันไม่หรูหรา ข้างในเบาะหลังตำแหน่งนั่งกับตัวเบาะไม่ค่อยสบายนัก แต่พื้นที่เหยียดขามีเยอะดี และก็ท้ายรถจุของได้น้อยไปหน่อย นั่นคือข้อเสียหลักๆของมันจริงๆมากกว่าครับ

แล้วก็เรื่องอะไหล่ หลังการยุติการทำตลาดไปแล้วผมเชื่อว่ามันจะยังมี stock เอาไว้ให้แน่นอน TMT ไม่น่าแถมแพให้เสียชื่อเขาหรอกครับ ถ้ายี่ห้ออื่นๆน่ะไม่แน่

บ้านมีใช้สองคันเหมือนกันเปี๊ยบทั้งรุ่นทั้งสี (ของแฟนคัน ของพ่อคัน) ทุกคนในบ้านประทับใจกับมันมากๆ และเสียดายที่มันจะไม่ได้ทำตลาดต่อไปในไทย ตอนนี้ราคาลงมามากแล้วด้วยสำหรับมือสอง ถ้าจะเล่นก็ให้รีบเล่นเสียแต่ตอนนี้ ถ้ารอนานเข้า มันจะเริ่มมีรายการให้เปลี่ยนกันบ้างจะรำคาญใจเสียเปล่าๆ คนรู้จักผมไปถอยมือสองตัวยังไม่ MC มาใช้ราคาแถวๆ 5-6 แสน แฮปปี้มากๆตอนนี้

อะไหล่ที่น่ากังวลสุด (เพราะแพงสุด) คือแบตเตอรี่ระบบไฮบริดครับ ซึ่ง TMT ก็เคลมว่าอายุการใช้งานเท่ากับตัวรถ ใช้ไปนานๆมันไม่พังง่ายๆ แต่อาจมีเสื่อมบ้าง จุไฟได้น้อยลง ทำให้กินน้ำมันมากขึ้น (ต้องวิ่งด้วยเบนซินมากขึ้น) ลองดูพวก Alphad Hybrid ตัวแรกๆ หรือพวก Prius ตัวก่อนหน้าที่นำเข้ากันมาดูสิครับ ญาติผมเค้าใช้มาตั้งแต่ตอนมันเปิดตัวใหม่ๆจนทุกวันนี้ก็ยังใช้อยู่ ค่าดูแลก็เห็นบอกเสียแต่พวกอะไหล่ตามระยะ ดูแลเหมือนรถปกติ

ก็ลองตัดสินใจดูแล้วกันครับว่ายังไง ผมบอกแค่ในฐานะเสียงจากครอบครัวผู้ใช้งานจริงสองคันเลย ถ้าคุณไม่ได้สนว่าเงินเท่าๆกันไปออกพวก D-Seg ได้ ไม่ได้ติดว่าต้องหรู แค่อยากได้รถสมรรถนะดี งานประกอบเรียบร้อย เป็นมิตรต่อสิ่งแวดล้อม และประหยัดเชื้อเพลิงด้วย แถมไม่ต้องมาลุ้นว่าไฟจะไหม้เหมือนรถติดแก๊ซอีก Prius ก็น่าจะตอบโจทย์ครับ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2015, 08:33:26 »
ถึงผมจะเป็นคนเชียร์ รถ Hybrid แต่ถ้ามือสองผมไม่ค่อยแน่ใจนะครับ Prius เป็นรถที่น่าใช้มากนะครับ อัตราเร่งพอได้และประหยัดมากแค่มันไม่หรูเลยทำตลาดในไทยลำบาก งบขนาดนี้ถ้ารถใหม่คงเป็น mazda 2 ไม่ก้ เพิ่มอีกนิด

เอา mazda 3 กับ Altis ก้น่าสนนะครับ

ออฟไลน์ SUN-PS

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2015, 08:40:44 »
อย่าไปเสี่ยงกับวันข้างหน้าเลย

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2015, 08:43:37 »
รถไฮบริดมือสองราคาหายไปมากเพราะคนไทยกลัว แม้ค่าตัวดูแลระบบไฮบริดจะราคาสูงแต่ถ้าหักลบกลบหนี้กับราคามือสองที่หายไปแล้วก็ไม่ถือว่าแพงอะไรนี่ครับ คุณงามความดีของเจ้านี่คือรถไฮบริดที่กินน้ำมันน้อยๆในเมืองและแล่นแบบมอเตอร์อย่างเดียวที่ความเร็วต่ำก็ได้ ระบบความปลอดภัยก็มีพร้อมVSCแอร์แบก6จุด รถที่จะมาแทนเจ้านี่โดยที่มีข้อดีแบบนี้หายากนะครับ  :) จำได้ว่าตอนรีวิวพรีอุสใหม่ๆจิมมี่ก็เขียนถึงพรีอุสที่แช่น้ำท่วมเป็นปีแถมโดนเอาเครื่องฉีดน้ำมาพ่นใส่แบตเตอรี่ตรงๆตอนจะซ่อมอีกต่างหาก แต่พอประกอบทุกอย่างกลับรถใช้ได้เหมือนเดิมไม่มีอะไรผิดปกติ จากที่ความเห็นข้างบนที่ว่าพรีอุสตัวแรกยังใช้งานได้ปกติ ทำไมพรีอุสอายุขนาดนี้จะอยู่ไม่ได้?  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2015, 08:50:55 »
มีรถสำรองมั๊ยหล่ะครับถ้ามีผมว่าน่าเล่นนะ เรื่องอะไหล่จริงๆผมว่าไม่น่าห่วงเท่าไหร่ตลาดโลกเค้าขายกันบานเบอะลองไปสืบๆดูที่เชียงกงดูครับว่าเป็นไง ลองลิสต์รายการที่คิดต้องเปลี่ยนบ่อยกับที่คิดว่าหายากๆไปถามดู
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2015, 08:58:54 »
ได้รถสภาพดีแต่ราคาควรลงมาอีกเพราะราคาไฮบริดตกมากกว่านี้ครับและคนไม่เล่นมือ 2 ไฮบริด
ถ้าถามผมไม่แนะนำให้ซื้อเพาะว่า ถึงแม้รถสภาพดีจริงแต่ว่า  รถไฮบริดค่าบำรุงรักษาแพงกว่ารถปกติทุกรายการ   ยกเว้นเปลี่ยนแบตเตอรี่เมื่อครบอายุประมาณ 8-10 ปีอันนั้นราคาก็ แสนนึง  เป็นอีกราคานึง ตอนนั้นราคารถจะเหลือเท่าไหรคนทั่วไปซื้อรถระดับนี้มักจ่ายไม่ไหว 

ปล. อีกทั้งพรีอุสเป็นรถที่จะถูกถอดออกจากการทำตลาดในประเทศไทยแล้ว   แน่นอนว่าอะไหล่มีก็จริงแต่ราคาอะไหล่มันจะแพงขึ้นสำหรับรถแบบนี้ คงไม่ถูกลงหรอกสำหรับรถที่ปิดตลาดปิดตำนานกันไปเลย อะไหล่นับวันจะยิ่งหมดไป   ที่สำคัญรถที่ไม่มีการต่อยอดในการทำตลาดรุ่นต่อไปผมถือว่าเป็นรถหมดอนาคต    รวมถึงตลาดบ้านเราไม่มีใครนิยมนี่ไม่น่าซื้อเอาเข้ามาเลย  ยกเว้นเป็นคนไม่แคร์สือก็เอาเถอะ

ออฟไลน์ Ex_machina

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2015, 09:17:21 »
งงว่าทำไม toyota รับถอดใจจัง รถดีขนาดนี้
ผิดกับ Honda ที่มีแผนรุกตลาด hybrid อย่างจริงจัง

Prius รุ่นต่อไปจะประหยัดน้ำมันถึง 40km/l
น่าเสียดายมากๆ ถ้าไม่เอามาขายในไทยอีก

ซื้อมือ 2 ถามว่าคิดถูกไหมก็คงอยู่ที่ว่าต้องการอะไรจากรถคันนี้
แน่นอนมันประหยัดน้ำมันและดีต่อสิ่งแวดล้อม และ option ก็มากมาย

แต่ถ้าซื้อเพราะคิดว่ามันประหยัดเงินตอนเติมน้ำมันอย่างเดียว คงคิดผิด เพราะเทคโนโลยีที่มาก ค่าซ่อมก็ต้องแพงตามเทคโนโลยี
รถไม่ช้าหรือเร็วก็ต้องซ่อมครับ รถมันไม่ได้เป็นอมตะ
ต้องคิดเผื่อค่าซ่อมรถด้วย

ออฟไลน์ nekki

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2015, 09:20:04 »
นอกจากอะไหล่ไฮบริตแล้ว (แบตใหญ่, generator, ระบบเบรค, etc.)
อะไหล่ตัวถังต่างๆก็ราคาสูงพอสมควรนะครับ พิจารณาจุดนี้ไว้ด้วยก็ดี
อย่าง Camry HV นี่ยังใช้อะไหล่รว่มกับตัวธรรมดาได้เกือบทุกชิ้น แต่พริอุสนี่แพงพอสมควร

ส่วนตัวไม่ค่อยอยากแนะนำ แต่ถ้าตัดสินใจจะเอาก็แนะนำตามนี้นะครับ
1. ตรวจสอบว่า Prius ได้รับการประกันแบตใหญ่ 10 (5+5) ปีจาก TMT เหมือนแคมรี่ไหม
2. แนะนำให้ทำประกันชั้น1 ซ่อมศูนย์อย่างเดียวครับ อย่าทำซ่อมอู่ รีบทำก่อนรถจะเกิน4-5ปี เดี๋ยวเค้าจะไม่รับ

ในนี้มีหลายท่านใช้งานจริง ลองหลังไมค์ไปถามประสพการณ์การใช้งานจริงก็ดีครับ (โดยเฉพาะตอนซ่อม)
2021 BMW X3 20d M Sport

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2015, 09:21:16 »
คิดถูกครับ เรื่องการบำรุงหายห่วง

ออฟไลน์ Adamas

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2015, 09:48:12 »
โดยส่วนตัวผมว่าไม่คุ้มนะครับ
คิดจากการเอาค่าอะไหล่ที่ต้องบำรุงรักษามันในอนาคตมาคิดแล้ว
สามารถซื้อ B หรือ แอบโดด ขึ้นไป C (เพิ่มตังนิด) และค่าบำรุงรักษาถูกว่าจม
อีกอย่างไม่ต้องมานั่งกังวลว่ารถเคยไปเจออะไรมาหรือป่าวให้ปวดหัว
7 แสนนี้ซื้ออะไรได้เยอะเลย โดยที่ ภาระการเงินในอนาคตไม่ลำบาก

แต่ถ้าชอบสุดๆก็จัดเลย เหตุผลไม่สำคัญ
คนที่ไม่มีเป้าหมายในชีวิต จะต้องทำงานให้คนที่มีเป้าหมายไปตลอดชีวิต

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2015, 09:56:22 »
ค่าใช้จ่ายเกี่ยวกับระบบไฮบริดที่ต้องเสื่อมไปตามอายุมีอะไรบ้างครับ
ในตลาดรถเห็น Prius ราคาอยู่แถวๆ 5.5 แสน มีเงินแสนนึงพออยู่มั้ยครับ
ยกตัวอย่าง คอมแอร์ราคาของใหม่ซื้อกับศูนย์ถ้ารถทั่วไป วีโก้ โคโรล่าอยู่ที่ 12000 บาท   ตัวพรีอุสอยู่ที่ 3x,xxx  กว่าบาท    คืออะไหล่ส่วนควบหรืออะไหล่อื่นมันจะแพงกว่ารถปกติทั่วไปเกือบทุกรายการและถือว่าแพงกว่ากันพอสมควร    ตลาดรถบ้านทั่วไปคนเลยไม่นิยมเล่นเพราะพวกนี้คืออะไหล่สิ้นเปลืองที่มันต้องซ่อมตามเวลาครับ  เขามองว่าอะไหล่แพงลและซ่อมก็แพง      ส่วนแบตไฮบริดก็ 1 แสนบาทกว่าจะเปลี่ยนคงนานครับแต่ตอนนั้นราคารถเหลือเท่าไหร่นี่สิ  คนใช้รถจะกล้าเปลี่ยนหรือว่าจะทิ้งรถคันนั้นเลย 

ออฟไลน์ wooot

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2015, 15:34:07 »
MC 2012 เท่ากับรถมีอายุ 3 ปี เท่าๆกับของผมเลย กับราคาเจ็ดแสน ถูกกว่าใหม่ 500,000 แน่ะ เข้าเถอะครับ
ผมใช้เอง ตอบโจทย์ได้ทุกอย่าง ทั้งสมรรถนะ ความปลอดภัย ความประหยัด  ขับสบาย แต่ย้วยถ้าอัดโค้งหนักๆ อาจจะไม่สนุกเท่าโฟกัสแต่เชื่อผมเถอะว่ามันพอใช้งานอย่างสบายๆ
ล่าสุดผมรีบอัดหนัก 140-160 เป็นชั่วโมงก็ยังไหวนะครับ แต่คนนั่งหลังระวังเบาะร้อนเนื่องจากความร้อนจากแบตที่มันระบายออกมา (อันนี้ผมเจอตอนนั่งรถเพื่อน)

ค่าดูแล เท่าที่ใช้มา เข้าศูนย์ราคาปกติครับ น้ำมันเครื่องเลือกได้ ศูนย์มักจะเสนอสังเคราะห์ 100 แกลลอนละสองพัน ผมก็เลือกแค่ธรรมดา 800 บาทมาตลอด 3 ปี

ผมใช้เองก็กังวลกับเรื่องอะหลั่ย ยิ่งไม่ทำตลาดในไทยแล้วยิ่งกังวล แต่ถ้าถามผมตอนนี้ ผมก็ยังคงชอบมันอยู่ครับ
อาศัยทำประกันชั้น 1 เอา เลยไม่กังวลเรื่องตัวถัง เพื่อนๆที่ใช้กันเจออุบัติเหตุ เข้าอู่ 2-3 สัปดาห์ครับ ถ้าเจอหนักก็นานกว่านั้นเพราะอะหลั่ยต้องสั่งจริงๆ
เช่น กระโปรงเป็นอลูมิเนียม เขาบอกว่าซ่อมยากต้องเปลี่ยน

ส่วนที่เกี่ยวกับระบบไฮบริด
- แบตเตอรรี่ประกัน 10 ปี ถ้าคุณซื้อตอนนี้จะเหลือประกันอีก 7 ปี
- อินเวอร์เตอร์ประกัน 15 ปี

ที่น่ากลัวคือคอมแอร์ ราคาโหดเอาเอาเรื่องและไม่มีประกันระยะยาวครับ ส่วนอื่นๆ ก็เหมือนรถทั่วๆไป
กับอีกอย่างคือถ้าคุณใช้ไปอีก 5-6 ปี ตอนนั้นจะเอาไปขายใคร ผมเองก็ยังไม่ทราบ 55555 แต่ใช้ไปอีกนานๆแน่ๆ

ถ้ารับเรื่องนี้ได้ก็ซื้อมาใช้ได้ครับ แล้วคุณจะประทับใจมัน อิอิ :P

ออฟไลน์ Niceguy_C

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2015, 16:13:35 »
ตอนจะเปลี่ยนรถก็เคยไปเมียงมอง ตอนนั้นที่ตัดสินใจไปเอารถพี่น้องมันที่แพงกว่า เพราะมองว่า วัสดุและการดีไซน์ในรถมันไม่ค่อยคุ้มราคาเท่าไหร่ เหมือนๆกับว่า ขายระบบไฮบริดอย่างเดียว แต่ในเรื่องการขับขี่ ก็ถือว่าเป็นรถที่มีสมรรถนะดีคันนึง

ปัญหาที่มือสองตก เพราะคนกลัวเรื่องอะไหล่ ของอุปกรณ์ที่เกี่ยวกับไฮบริด เพราะมีราคาค่อนข้างสูง แม้ว่าจะประหยัดน้ำมัน แต่ไม่รู้ว่า พอถึงเวลาต้องเปลี่ยนอะไหล่พวกนี้ จะยังคุ้มอยู่หรือไม่ ยิ่งเทียบกับรถดีเซลเทคโนโลยีใหม่ๆ อย่าง บีเอ็ม 320D มาสด้าสองดีเซล ที่ประหยัดระดับเดียวกัน แต่ไม่ต้องมาพะวงกับค่าซ่อมระบบไฮบริด ซึ่งในอนาคตก็ย่อมมีตัวเลือกมาเพิ่มขึ้นแน่ๆ

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2015, 17:45:28 »
เน้นประหยัด ผมว่าไปทางเครื่อง ดีเซล น่าจะดีกว่าครับอนาคตยืนยาวกว่าแน่นอน
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2015, 17:52:24 »
ตอนนี้เตนท์ตีเข้ารุ่นนี้ปี2012 ไม่เกิน6 แสน

ถ้าคุณหาคนขายที่อยากขายไปถามเตนท์มาแล้ว ซื้อได้ 6 แสนครับ

แต่ถ้าให้ผมแนะนำรถประหยัดน้ำมัน เงิน 6 แสนไว้ซื้อ ECO Car ป้ายแดง เหลือ 2 แสนไว้เติมน้ำมัน เบ็ดเสร็จใช้เงินน้อยกว่าเยอะในช่วง 5-6 ปีแน่ ๆ

ออฟไลน์ Mr Children Namonaki Uta

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2015, 18:59:45 »
งงว่าทำไม toyota รับถอดใจจัง รถดีขนาดนี้
ผิดกับ Honda ที่มีแผนรุกตลาด hybrid อย่างจริงจัง

Prius รุ่นต่อไปจะประหยัดน้ำมันถึง 40km/l
น่าเสียดายมากๆ ถ้าไม่เอามาขายในไทยอีก

ซื้อมือ 2 ถามว่าคิดถูกไหมก็คงอยู่ที่ว่าต้องการอะไรจากรถคันนี้
แน่นอนมันประหยัดน้ำมันและดีต่อสิ่งแวดล้อม และ option ก็มากมาย

แต่ถ้าซื้อเพราะคิดว่ามันประหยัดเงินตอนเติมน้ำมันอย่างเดียว คงคิดผิด เพราะเทคโนโลยีที่มาก ค่าซ่อมก็ต้องแพงตามเทคโนโลยี
รถไม่ช้าหรือเร็วก็ต้องซ่อมครับ รถมันไม่ได้เป็นอมตะ
ต้องคิดเผื่อค่าซ่อมรถด้วย

จริงๆก็น่าสงสัยนะครับ บ้านเราเป็นโรงงานที่ส่งออกไปทั่วย่านนี้ สรุปจะเลิก Prius ไปเลย
มันน่าเสียดาย อย่าง Yaris ก็เคยว่าจะไม่ทำนี่ครับ สุดท้ายมันยังมาเลย

ออฟไลน์ tsubasa

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2015, 22:11:09 »
yaris ตัวที่ขายในไทยตอนนี้ มันคนละตัวกับตลาดโลกครับ

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2015, 01:23:56 »
ถ้าเลือกเพราะ ประหยัด เชื่อเพลิง มองข้ามไปเลยครับ

สมมุติ พรีอุส ช่วยคุณเซฟน้ำมันไปโลละ 1บาท   ปีนึงคุณขับ 15,000 โล  ประหยัดไปปีละ 15,000 บาท

5ปีประหยัดไป  75,000 บาท เเต่้ถ้าใน 5ปีเกิดโชคร้ายมีรายการซ่อมหนักๆ
ผมว่าค่าซ่อม มานจะเยอะกว่าค่าที่ประหยัดน้้ำมันไปนะครับ

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2015, 08:40:37 »
  ปัญหาคือไม่มีคนซื้อต่อจากคุณน่ะสิ    คุณซื้อไปเจ้าของเดิมคงดีใจว่าขายรถได้แล้ว   แต่คนซื้อมาคือคุณในอนาคตจะขายต่อจะหาคนซื้อได้หรือเปล่า ตอบไม่ได้   อย่าบอกว่าจะใช้ไป 15-20 ปีเอาจนคุ้มน่ะ  เพราะรถแบบนี้ในญี่ปุ่นคงตั้งเวลาการทิ้งรถเอาไว้มากกว่าจะให้เก็บซ่อม  วัสดุคงทำมาจากรีไซเคิ้ลได้ทั้งคันคงไม่ได้ทนทานจะเก็บไว้นานขนาดนั้น  ถ้าซ่อมไปเรื่อยจะไม่ไหว 
อนาคตจะหาคนซื้อต่อคุณไม่ได้ คือทำใจราคาขายที่แทบไม่มีเหลือ      ถ้าทำใจซื้อมาแล้วไม่คิดขายต่ออีกเลย  คือทิ้งรถในสุสานเลยก็น่าซื้อนะครับเพราะรถดี ถ้าไม่มีอะไรเสียต้องซ่อมจัดว่าเป็นรถที่ใช้แล้วมีความสุขมาก

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2015, 10:50:17 »
ผมว่าคุ้มนะครับ รถดีในราคาที่ถูกกว่าเกินครึ่ง
รับประกัน 10 ปี นี่เพิ่งผ่านมาแค่ 3 ปี คุ้มนะครับผมว่า
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ KyOcHiR0

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2015, 11:29:15 »
ตอนนี้เตนท์ตีเข้ารุ่นนี้ปี2012 ไม่เกิน6 แสน

ถ้าคุณหาคนขายที่อยากขายไปถามเตนท์มาแล้ว ซื้อได้ 6 แสนครับ

แต่ถ้าให้ผมแนะนำรถประหยัดน้ำมัน เงิน 6 แสนไว้ซื้อ ECO Car ป้ายแดง เหลือ 2 แสนไว้เติมน้ำมัน เบ็ดเสร็จใช้เงินน้อยกว่าเยอะในช่วง 5-6 ปีแน่ ๆ
แต่การขับขี่ของอ่โค่คากับพรีอุสนี่ต่างกันชัดเจนเลยนะคับ ไหนจะออฟชั่น ;D
HeLLo!!

ออฟไลน์ leenawat_sri

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2015, 12:08:20 »

แต่การขับขี่ของอ่โค่คากับพรีอุสนี่ต่างกันชัดเจนเลยนะคับ ไหนจะออฟชั่น ;D

ขับดีกว่า กับยังขับได้  ...... มันไม่เหมือนกันนะคับ

เป็นผมมองก่อนว่า ตั้งใจใช้รถกี่ปี

ถ้า2-3ปีกับคันนี้ ผมอาจจะเอา prius

แต่ถ้านานกว่า 6 ปี ผมเอารถครื่องยนธรรมดาๆคับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2015, 17:01:23 »
ไม่อยากติดแก๊ส ชอบประหยัด จบนี่เจ้าตัวนี้เลย

แต่อยากให้มอง Camry Hybrid ไว้ด้วยก็ดีครับเรทราคาไม่ต่างกัน

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2015, 17:09:17 »

ผมเห็นเจ้าของกระทู้บอกว่า เลือก Prius เพราะประหยัด ส่วนเรื่องการขับขี่ ถ้าสำคัญขนาดนั้นECO Car คงไม่ใช่คำตอบ

แล้วถึงมันจะขับดี คงไม่ดีกว่าฟ้ากับเหว ขนาดที่ขับ ECO Car แล้วจะแหกโค้งทุกโค้ง ตกเขา ปีนเกาะ กับECO Car เดิม ๆ

ถ้าอยากได้รถแรง คงไม่ใช่รถประหยัด
 ถ้าขับประหยัดก็คงไม่ขับเร็ว ถ้าขับไม่เร็ว ช่วงล่างรถตลาดไปได้ทั่วไทยอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ Napat14

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2015, 21:00:30 »
ผมเป็นคนใช้ โตโยต้า พรีอุส คนหนึ่ง ที่ใช้มาเข้าสู้ปีที่ ห้าแล้ว
จะบอกว่า ซ่อมอะไรไปบ้างนะครับ

1 ยอย 8000 น่าจะได้ เครม มาเหมือนกัน
2 แร๊ค 27000 บาท น่าจะได้ ที่น่าจะได้เพราะว่า เครม มา
3 พัดลมหม้อน้ำ ตัวละ 6000 บาท  ต้องเปลี่ยน สองตัว พร้อมกัน หมดไปหมื่นกว่า
4 แบต ไฮรบริด เครมครับ แต่ราคาก็ประมาณ 1 แสนบาทได้
5 ผ้าเบรคหมด สองพันกว่าบ้าน ที่เลข 140000 กิโล

นอกนันก็ทั่วไปครับ หัวเทียน ที่ แสนกิโล สายพานต่างๆไม่มีค่าใช้จ่าเพราะมันไม่มี (เพราะเป็นไฟฟ้าหมด)
ไดสตาร์ก็อยู่ในระบบเกี่ยร์ ไดชาตร์ก็เช่นกัน น้ำมันเกี่ยร์ตามระยะครับ
ลืมบอกไป เกี่ยร์ AT พรีอุส ไม่ต้องกลัวครัสหมด นะครับ เพราะ ระบบ ครัสเหมือนเกี่ยร์ธรรมดา เป็นครัสแห้ง ไม่มีบาท
สิ่งที่น่ากลัวคือ แบตไฮรบริด กับ ตัวแปรงไฟฟ้าหน้ารถ ตั้งหาก
แบตรับประกัน 10 ปี ราคาเป็นแสน
ตัวแปรงไฟ รับประกัน 15 ปี ราคาเป้นแสน

หลังจากใช้ชีวิด ด้วยกันมา เข้าปีที่ ห้า ก็ทำเป้นรถที่ดี คันหนึ่ง ครับ ใช้ทำงาน
ค่าใช้จ่ายพลังงานต่อกิโลเมตร ตอนน้ำมันแพงๆ ก็ 2.5 บาทต่อกิโล แต่ตอนนี้ ประมา 1.5 บาทเอง ถ้าต่างจังหวัด 1.2 บาทเอง ครับ
ปรหยัดมากๆ 18-22 กิโลลิตร ได้ เรื่องจริง

ตอนที่ซื้อมา 1.27 ล้านบาท ตอนนี้ เหลือ ประมาณ สี่แสน เองครับ ซื้อเข้าขายออกประมาณ ห้าแสนปายถึง หกแสนต้น
ก็ได้ตัดสินใจแล้วครบว่า จะ ใช้ จนมันล้อหลุดไปข้างหนึ่งเลย ก็น่าจะประมาณ เกินสิบปีอ่ะครับที่จะต้องใช้ชีวิตอยู่กลับมันเพราะ ขายไม่คุ้มแล้ว
รถพรีอุส เป้นรถที่โตโยต้า ดีที่สุดในตลาดประเทศไทยครับ เพราะว่า ฝากระโปรงกลับฝาท้ายเป้น อลูมีเนียม airbag 7 ใบ มากว่า camry ตัว top ซะอีก

เรื่องอะไหล่มือสอง ไม่ต้องกลัวครับทั่วโลกใช้ อะไหล่เหมือนกันหมด เพราะฉนั้นเชียงกงมาใช้ได้ทุกชิ้นส่วน แต่ว่าเชียงกงบ้านเราจะเอาเข้ามาเหมือนไหร่ มีคนบกว่าเอามาแล้ว ก็มีแต่คนบอกอ่ะครับ ไม่เห้นของ บอกว่ามี แต่ไม่เห็นของก็คือไม่มีนั้นเอง ไม่รู้ว่าจะบอกทำไม

รถในอนาคต เขาจะเป็น ไฮรบริด กัน หมดโลกแล้วครับ มันจะมีรถไฮรบริกกัน ทุกรุ้น ทุกขนาด ทุกแบบ เพราะแนวโน้มเป้นอย่างนั้น เพราะว่า fullcell มันแพงเกิน กับราคาเชื่อเพลิงไม่ถูก เมื่อเทียบ ต่อกิโล

เพราะฉนั้น เล่นได้ครับ แต่ ต้องเล่นระยะยาว ใช้จนล้อหลุดไปเลย ถ้าไม่ใช้ระยะยาวอย่าเลยครับ รับการขาดทุนที่ มากกว่ารถ ทั่วไปไหม่ไหวแน่นอน
ตอนนี้ผมก็คิดเสี่ยงอยู่เหมือนกัน ครับ ว่า จะมีอะไรเลียต่อไป แต่ บอกได้อย่างครับว่า รถยนต์สมัยนี้ มันไม่เสียง่ายครับว่าทนทานมากขึ่นกว่าแต่ก่อน เสียช้าลงแต่ก็เสียนะครับ ลองพิจราราดู จะมีอะไรถามผมเป้นดารส่วนตัวเรื่อง รถ ที่ผมใช้ อยู่ ยินดีตอบให้ครับ เพราะ ใช้มันมาก็รู้ซึกคุ้มค่าดี ซื้อรถมาเป้นล้าน เพื่อที่จะรอให้มันไม่มีค่า
Bmw E30 coupe 1989
Volvo 940 estate 1997
Nissan Navara 2007
Toyota CHR 2019
Benz w212 2012
volvo v90 2018