ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถาม ชาวต่างชาติได้สิทธฺ์รถคันแรกไหมครับ  (อ่าน 2076 ครั้ง)

ออฟไลน์ Niti

• Hero Member
  • Live is short. Live it!
พอดีกำลังดูรถใหม่ให้แฟน แต่ต้องใช้ชื่อเค๊า  :( ถามจากเซลล์ก็ไม่ทราบ ค้นจากเนตก็ไม่เจอ รบกวนผู้รู้ด้วย ขอบคุณล่วงหน้าครับ
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ Buffy

Re: รบกวนสอบถาม ชาวต่างชาติได้สิทธฺ์รถคันแรกไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 14:50:23 »
ถาม    ชาวต่างชาติสามารถเข้าร่วมโครงการฯ ได้หรือไม่ [ TOP ]   
ตอบ   การใช้สิทธิ์นั้นต้องใช้เอกสารบัตรประชาชนเป็นหลักฐานในการอ้างอิงด้วย ดังนั้น ชาวต่างชาติที่ไม่มีบัตรประชาชนจึงไม่สามารถใช้สิทธิ์ได้

ที่มา กรมสรรพสามิตครับ
https://firstcar.excise.go.th/fc_internet/faq.jsp

ออฟไลน์ Action

Re: รบกวนสอบถาม ชาวต่างชาติได้สิทธฺ์รถคันแรกไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 14:58:38 »
หมดสิทธิ์ครับ งานนี้มีแต่คนไทย สัญชาติไทย เชื้อชาติไทย มีบัตรประจำตัวประชาชน ทั้งหมดนี้มันมีอยู่ในเกณฑ์นะครับ เซลล์ไม่น่าจะพลาดเลย 8)
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 23:09:09 »
ขอบคุณทั้งสองท่านสำหรับคำตอบครับ
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250