ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่าง "คอนโด VS รถ" เลือกอะไรให้หลานดี?  (อ่าน 9289 ครั้ง)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
พอดีหลานเพิ่งเรียนจบ เพิ่งเริ่มทำงานได้ไม่ถึงปี

พ่อมันเป็นลูกพี่ลูกน้องผมเลยค่อนข้างสนิทกัน
เจ้าหลานผมมันไปได้งาน scg บางซื่อ แต่บ้านอยู่ลาดกระบัง

เห็นหลานก็สงสาร บางวันมันก็ขับยาวๆไปบางซื่อ ซึ่งรถติดมากๆ บางวันก็นั่งรถไฟฟ้าเอา

ใจเราก็เป็นห่วงกลัวมันทนไม่ไหว ขนาดเราแค่คิดยังเหนื่อยเลย
รู้ๆกันว่างานแรก ที่ทำงานแรกมันสำคัญ ถ้าอยู่ยาวๆได้ก็ดีต่อตัวมันเอง
ที่สำคัญคือ คุณก็รู้ว่าการทำงานของแอร์พอตลิ้งซึ่งบริหารโดย...เป็นยังไง
หลานเคยบอกว่ารอนานสุด 45 นาทีถึงได้ขึ้นรถ (รถไฟ 3 ขบวน)

พ่อมันเคยสัญญาไว้ว่าเรียนจบจะซื้อรถใหม่ให้ ตอนนี้พ่อมันเริ่มอยากซื้อคอนโดให้แทน
แต่ก็เริ่มหนักใจว่าจะลงเงิน 3 ล้านแล้วเป็นหนี้ยาวๆเพื่อลูกดีมั้ย? แต่ใจก็สงสารลูก

ทุกท่านคิดว่าไงครับ??
เด็กมันเรียนเก่ง ทำงานดี เงินเดือนสูง ไม่งอแง เคารพการตัดสินใจพ่อมันทั้งหมด

เลือกรถ >> หลานเหนื่อยเหมือนเดิม แค่รถขับดีขึ้น แต่ข้อดีคือค่าใช้จ่ายไม่เกินตัว
ตั้งใจว่าจะเลือก CHR hybrid ใช้กันยาวๆ ช่วงล่างดี เร่งพอได้ ไม่แคร์ค่าน้ำมัน
เลือกคอนโด >> ที่เล็งๆไว้คือลุมพินีเพลสพระราม9 หรือพวก Life
ราคาอยู่แถวๆ 3.1-3.4 ล้าน ข้อดีคือหลานนั่งรถไฟฟ้าไป 15-20 นาทีก็ถึง
แต่ข้อเสียคือกำลังคิดว่ามันแพงเกินตัวไปมั้ย และพ่อมันคงคิดถึงลูก กลัวลูกไปแล้วไม่ยอมกลับบ้าน

ทุกท่านมีความเห็นอย่างไรบ้างครับ??

ออฟไลน์ JP

• Jr. Member
  • **
Re: ระหว่าง "คอนโด VS รถ" เลือกอะไรให้หลานดี?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2018, 08:28:28 »
 :) ผมเป็นคุณพ่อมือใหม่ ถ้าเป็นลูกผม ผมจะเลือกรถครับ เพราะไม่แพง ฝึกให้ลูกรับผิดชอบค่าใช้จ่ายเองด้วย ตื่นเช้า กลับบ้านเย็นครับ ต้องอดทนทำงานครับ ถ้าเลือกคอนโด ผมคิดว่า เค้าอาจจะยังเด็กไปที่แยกอยู่เองครับ แต่อันนี้แล้วความคิดของแต่บ้านนะครับ ผมอาจจะติดลูกไปก็ได้ครับ :)

ออฟไลน์ patzahut

Re: ระหว่าง "คอนโด VS รถ" เลือกอะไรให้หลานดี?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2018, 08:35:08 »
ผมเคยทำงานที่นั่นเหมือนกันครับแต่พักย่าน 5 แยกลาดพร้าวก็ใช้รถไฟฟ้าไป 3 สถานี ชิลๆมาก ถ้าราคาไม่สูงมากแนะนำรถไฟฟ้าสายสีม่วงสถานีต้นๆ 2 ล้านต้นๆพอหาได้อยู่ครับผ่อนไปชิลๆ อัดได้ก็อัดดีกว่าเดินทางครับ
**รถไม่แนะนำให้ซื้อครับ บริษัทอยู่ติดรถไฟฟ้าสะดวกมากๆแล้วครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2018, 08:40:30 »
คอนโดครับผม  8) แล้วขึ้นรถไฟฟ้าเอา

รถเพิ่มภาระให้หลาน ฯ

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2018, 08:51:07 »
คอนโดใกล้ที่ทำงานดีที่สุดครับ  เรื่องไม่กลับบ้าน น้องเค้าเรียนจบ ทำงานแล้ว ยังไงก็ต้องออกจากบ้านซักวันครับ

ออฟไลน์ DriveOnly

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2018, 08:54:37 »
ซื้อคอนโดทำเลดีๆ อย่างน้อยถ้ามีการเปลี่ยนที่ทำงานยังสามารถปล่อยเช่า หรือขายต่อได้ ถ้าทำเลไม่ดีผมว่าซื้อรถดีกว่า ส่วนเรื่องห่างบ้านอาจจะให้คนที่บ้านแวะเข้าไปเยี่ยมแทนสลับกับกลับบ้าน

ออฟไลน์ oatekung

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2018, 09:00:53 »
ให้หลานลองลุยดูเองจะได้แกร่งครับ
เวลาคนช่วยเยอะสบาย​ จะไม่ค่อยขวนขวายนะครับ
เคยทำงานที่ไกล​บ้านทั้งอยู่หอ​ ทั้งขับรถลำบากทั้งคู่ครับ​

ออฟไลน์ Narong Lith

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2018, 09:01:12 »
เห็นด้วยกับเม้นท์บนๆครับ ซื้อคอนโดแล้วเดินทางด้วยรถไฟฟ้าดีสุดครับ ไม่ต้องผจญกับรถติดเป็นชั่วโมง ไม่เสียสุขภาพจิตกับการจราจร
ซื้อคอนโดก็เป็นการลงทุนอีกอย่างด้วย ปล่อยเช่าหรือขายได้หลังจากนั้น

ออฟไลน์ oatekung

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2018, 09:03:38 »
ปล​ถ้าเอารถ​ ผมเอาไม่ไฮบริด
ถ้าจบสดคอนโดได้ผมเอาคอนโดครับผม

ออฟไลน์ Sacrifice

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2018, 09:04:49 »
ถ้าเป็นผมคงเลือกให้อยู่หอเอา   เอาหอแพงๆ เดือนละ 5 - 8 พัน เลยก็ได้ อย่างไงก็คุ้มกว่าซื้อคอนโด

แล้วเด็กสมัยนี้เปลี่ยนงานบ่อย  แล้วที่งานมักจะให้ย้ายสาขาบ่อย  การลงทุนซื้อบ้าน คอนโด ให้ดูจะเสียเปล่าว
ถ้าขายต่อไม่ได้

เพื่อนผมทำงานเรียนเก่ง ทำงานเก่ง ทุกวันนี้มันยังซื้อบ้านซื้อรถไม่ได้เลย เพราะแทบจะไม่ได้กลับบ้านเลย
เดือนนึงอยู่สิงค์โปร เดือนนึงมาเล  อีกสองเดือนเชียงใหม่  2 อาทิตย์ภูเก็ต   ทั้งๆ ที่สำนักงานใหญ่อยู่สีลม

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2018, 09:06:59 »
ลาดกระบังน่าจะนั่งรถไฟ 3 ต่อหรือเปล่าครับแอพอร์ทลิงค ลงพญาไท ต่อ  bts ลงหมอชิต mrt  โผล่บางซื่อพอดี
เหนื่อยโคตรๆ ผมว่าให้น้องเลือกเองดีกว่าครับ
แถวนั้น ลองหาคอนโดออกไปทางเลี่ยงนนราคาน่าจะยังไม่สูงมาก เผื่อจะได้ทั้งรถและคอนโด
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2018, 09:07:44 »
คอนโดแถวบางซื่อเพียบเลยครับ. คอนโดเกรดดีๆเลย
น้องผมก็เช่าอยู่. ผมไปบ่อย. ก็น่าอยู่นะครับ.
ลองเช่าสัก1ปีก่อนครับ.  ถ้าคิดว่าไหวค่อยซื้อครับผม
ไม่ต้องมีภาระผูกพัน
ส่วนตัวผมเลือกอยุ่คอนโดครับ.  เวลาเดินทางเอามาพักผ่อนดีกว่า
อยู่แถวที่ทำงาน. เดินทางสัก15 นาทีก็พอ
 รถให้ทำงานเก็บตังซื้อเองฝึกวินัย

ออฟไลน์ TheZero

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2018, 09:08:17 »
คอนโดสิครับ ชีวิตสบายกว่า เอาแบบใกล้ๆ

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2018, 09:12:42 »
ต้องดูสายงานที่ทำด้วยครับ ต้องวิ่งออกจาางจังหวัดไหม อนาคตจะทำอะไร เรียนต่ออีกไหม หรือย้ายงาน officeใหม่ ภอยู่โซนไหน หรือต้องออกไปทำงานอยู่ site ต่างจังหวัด
หอพักก็น่าสนใจครับ เช่าถูกกว่าผ่อนคอนโด ไม่ค้องคอย maintanance ด้วย

ออฟไลน์ kookdevil

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2018, 09:14:16 »
แถวบางซ่อน มีคอนโดโครงการหนึ่งราคาเริ่มต้น 999,999 บาท สร้างเสร้จแล้วเหลือห้องอีกไม่มาก
ติดรถไฟฟ้า ลองเสริ์จหาเองละกัน
ถ้าผมเป็นผมนะ จะทำแบบนี้หมายถึงเงินเย็นนะไม่ได้กู้
ให้เอาเงิน ไปซื้อไว้ 2 ห้อง ให้หลานอยู่เอง 1 ห้อง อีกห้องหาคนมาเช่า แล้วเอาค่าเช่ามาผ่อนรถ

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2018, 09:20:47 »
ถ้าผู้ชายออกรถให้

ถ้าผู้หญิงเช่าคอนโด ดีๆให้อยู่

เรียนจบแล้วถึงเวลาต้องลำบากบ้างละครับ

จริงๆควรต้องให้เงินพ่อแม่ด้วยนะ มากน้อยตามกำลังเป็นการสอนให้จัดการเงินไปในตัว

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2018, 09:23:01 »
เป็นผมเลือกคอนโดนะครับ ขึ้นรฟฟ. 15-20 นาทีสะดวกกว่าขับรถเป็นชั่วโมงเยอะครับ

ผ่อนหมดขายไปก็ยังได้กำไรด้วย

ออฟไลน์ bodin

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2018, 09:30:05 »
scg บางซื่อ แต่บ้านอยู่ลาดกระบัง

ไกลเกินไป เสียสุขภาพจิต เสียเวลามาก

ถ้าเป็นหลานชาย เรียนจบแล้วถึงเวลาตัดหางปล่อยวัดให้ไปเช่าหออยู่ไม่ซื้ออะไรให้ทั้งนั้น  ปล่อยเขาไปโตหากินเอง เลี้ยงเป็นให้นกอินทรีย์อย่าเลี้ยงเป็นหมาพุดเดี้นทรอย จะได้ตายตาหลับ

ถ้าเป็นหลานสาว คงซื้อรถครับ ::)

ออฟไลน์ luxifer

• mcshop (Mc Jeans official online store)
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2018, 09:30:34 »
ถ้าคิดว่าจะให้อยู่ถาวร อยู่ยาวๆ คอนโดทำเลดี ปล่อยต่อง่ายก็คอนโดครับ ไม่งั้นก็อย่างที่ท่านอื่นว่า เช่าห้องดีๆใกล้รฟฟก็เป็นทางเลือกที่ดี เผื่อเปลี่ยนงาน ส่วนรถใหม่ผมว่าไม่ได้ช่วยทำให้คุณภาพชีวิตดีขึ้นเท่าไรเลยครับ เวลาที่สูญเสียไปบนท้องถนน รวมทั้งวินัยการขับรถของคนบนถนนที่ไม่สามารถคาดเดาได้ เสียทั้งเวลาและสุขภาพจิต
Everyday Lifestyle

ออฟไลน์ wibul10

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2018, 09:32:56 »
บ้านเป็น ทรัพย์สิน รถเป็น ค่าใช้จ่าย น่าจะเป็นคำตอบครับ

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2018, 09:34:50 »
ถ้าจะแก้ปัญหาเรื่องเหนื่อยนะครับ เลือกคอนโดดีกว่า
เพราะถ้าซื้อรถให้ก็ต้องขับต้องเหนื่อย ผลาญเวลาชีวิตอยู่ดีฮะ

ทำงานแบบนี้ ระดับนี้ มันไม่ใช่แค่ 8 โมงเช้าถึง 5 โมงเย็น
เท่านั้นนะฮะ มันยังต้องมีเคลียร์งานค้าง หรือต้องมีสังคมกับ
เพื่อนร่วมงานหลังเลิกงานอีก มีที่พักใกล้ที่ทำงานดีกว่าครับ

จบ ป.ตรีแล้ว นี่โตแล้วนะครับ ควรให้เขาบริหารจัดการเวลา
รับผิดชอบชีวิตตัวเองดีกว่าครับ

ออฟไลน์ groovy

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2018, 09:38:08 »
ผมว่าถ้าเพิ่งทำงานอนาคตไม่แน่ว่าทำที่นี่นานแค่ไหน เช่าอพาร์ทเม้นท์อยู่ไปก่อนครับครับ แล้วซื้อมือสองสักคันไหวขับกลับบ้านครับ :)

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2018, 09:55:48 »
เขาตั้งใจจะทำงานที่ scg ยาวเลยหรือเปล่าครับ
แนะว่าช่วง 6 เดือนแรก ลองเช่าหอพักอยู่ก่อนครับ เพื่อประเมินที่ทำงานว่าเหมาะกับตัวเขาหรือเปล่าครับ
ถ้าคิดว่าจะอยู่ยาวๆแล้วค่อยซื้อคอนโดครับ
ส่วนรถ เห็นว่ามีขับอยู่แล้ว ถ้ามันไม่ได้เสียต้องซ่อมบ่อยๆ ก็ยังไม่ต้องเปลี่ยนหรอกครับ เพิ่งทำงานมีอะไรหลายอย่างที่ต้องจับจ่ายใช้สอย

ออฟไลน์ muzaa

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2018, 10:01:54 »
ตอบในฐานะรุ่นพี่ทำงาน office เดียวกับหลาน จขกท. ครับถ้าเป็น condo ย่านพระราม 9 ข้อดีคือถ้าคิดจะไม่ทำงานที่เดิมหรือเปลี่ยนบริษัทมีข้อดีคือเป็น center เดินทางไปได้หลายที่แต่เดินทางมาบางซื่อเช้าๆแน่นครับ โหดเอาเรื่อง ถ้ารถใต้ดินเสียนี้สายกันแน่นอน และค่อนข้างอัดแบบปลากระป๋องมากๆครับ สมมติถ้าวางแผนจะอยู่ยาวแถวบาวซื่อมี condo ยอดนิยมตระกูล u delight หรือ supalai ที่คนใน office อยู่กันครับ มีรถตู้ condo รับส่งสะดวกกว่าครับ ราคาจะถูกกว่าเริ่มต้นที่ 2 กลางๆครับแล้วเอางบที่เหลือซื้อ b seg หรือ eco car เอาไว้กรณีที่งานเลิกค่อนข้างดึกหรือเลยเวลารถตู้ เอาไปใช้งานครับ ส่วนตัวผมมีบ้านเดี่ยวที่บางใหญ่ เดินทางไปกลับ 40 km มีรถเอาไว้ใช้งานและขึ้นทางด่วนใหม่ เทียบค่าใช้จ่ายส่วนตัวผม ok ครับ ใช้เวลาไม่เกิน 1 ชม. ต่อเที่ยวจึงไม่มี condo ไว้ครับ

ออฟไลน์ sixaxis

• mntkcar
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2018, 10:03:57 »
ผมว่าถ้ายังมีประเด็นเรื่องเงินอยู่ แล้วจะซื้อรถ ก็ไม่จำเป็นต้องเอาแพงมั้ยครับ แต่การซื้อคอนโดก็จะสบายกว่าทั้งมีเวลาเพิ่มไปทำอย่างอื่น แทนที่จะรถติดอยู่บนถนน แถมสุขภาพจิตจะยิ่งเสียเข้าไปอีกกว่าจะถึงที่หมายไกลๆ

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2018, 10:04:53 »
 ;) ผมว่าให้เค้าลองตัดสินใจดูเองครับ
ถ้าซื้อคอนโด ก็ต้องคิดเรื่องย้ายงาน อณาคตอาจได้ที่ดีกว่า
ถ้าซื้อรถ ผมว่ามันไม่ต่างจากเดิมครับ
ลองเช่าหอดูก่อนไหม ซักสองสามปีค่อยว่ากันอีกที

ผมก็ใช้วิธีนี้ หลังสี่ปีก็ซื้อบ้านเลย อยู่ยาวๆ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2018, 10:12:40 »
ผมเลือกคอนโดครับเคสนี้..
สะดวกและเอื้อต่อการไปทำงานมากกว่า

ส่วนรถค่อยซื้อทีหลังก็ได้ ราคาถูกกว่าคอนโด
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ huiimanoid

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2018, 10:20:46 »
บ้าน-คอนโด-ที่ดิน = สินทรัพย์ / ไม่ได้อยู่ ปล่อยเช่า = Cash Flow / ค่าใช้จ่ายตามที่ใช้จริง+ส่วนกลางนิดหน่อย / ทำเลดีๆ มีแต่ราคาขึ้น โดยเฉพาะที่ดิน คอนโดอาจขึ้นไม่มาก
รถ = หนี้สิน / ราคามีแต่ลด ค่าเสื่อม ค่าซ่อมบำรุง ค่าน้ำมัน ค่าภาษี

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2018, 10:24:30 »
คอนโดคือคำตอบครับ ขายก็ได้ราคา ยิ่งรถไฟฟ้ากำลังสร้างด้วย อนาคตราคาห้องจะแพงกว่านี้

มีรถ ถึงจะสะดวกสบาย แต่สุดท้ายก็เหนื่อยเหมือนเดิม  ต้องเผื่อเวลาเดินทางมากขึ้นไปอีก ทั้งขาไปและกลับ
ทางด่วนก็ใช่ว่าจะโล่ง เลิกงานกว่าจะขับถึงลาดกระบัง หมดแรงพอดี ไหนจะค่าทางด่วน ค่าบำรุงรักษา ค่าประกัน บลาๆๆ
เวลาในชีวิตจะหายไปอีกเยอะ

นั่งรถไฟฟ้า (ที่ไม่ใช่ ARL) สุดสบาย มีเวลาเหลือ อย่าขับรถเลยครับ

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2018, 10:37:44 »
คอนโดโลดครับ
อย่างน้อยใช้ไปหลายปี อยากขายราคาก็ไม่หายเหมือนรถแน่นอน เผลอๆ มีขึ้นบ้างด้วย
ไม่ต้องเปลืองค่าน้ำมัน ค่าทางด่วน และที่สำคัญ เช็คดีๆ ว่า "มีที่จอด" ไหมนะครับ