ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่าง "คอนโด VS รถ" เลือกอะไรให้หลานดี?  (อ่าน 9288 ครั้ง)

ออฟไลน์ localgame

• Hero Member
Re: ระหว่าง "คอนโด VS รถ" เลือกอะไรให้หลานดี?
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2018, 10:42:21 »
คอนโดสิครับ ราคาไม่ตก ซื้อรถค่าน้ำมันก็ต้องจ่าย รถราคาตกอีก จะเสียเวลาขับรถทำไมนานๆเอาเวลาไปทำอย่างอื่นดีกว่าครับ

แต่แนะนำคอนโดใกล้ที่ทำงานดีกว่ามั้ยครับราคาไม่แพงเท่าแถวพระราม9

ออฟไลน์ paulmoderndog

Re: ระหว่าง "คอนโด VS รถ" เลือกอะไรให้หลานดี?
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2018, 10:51:02 »
พอกันครับ  คอนโดยังไงก็ดีกว่า ราคาไม่ลงเท่ารถแต่ส่วนมากจะได้กำไรมากกว่า ถ้าเป็นผมมีเงินต้น1ล้าน
ซื้อ Yaris j eco แล้วเหลือ 5แสนดาวคอนโดให้ดีกว่าแล้วให้ลูกผ่อนเอง หรือช่วยเหลือบ้างเวลาที่เขามีปัญหา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 28, 2018, 10:52:40 โดย paulmoderndog »

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2018, 11:13:18 »
ส่วนตัวผมเลือกคอนโด เพราะที่ทำงานไกลเหมือนกัน อยู่ใกล้ๆ ให้เวลากับการใช้ชีวิตดีกว่าขับรถแล้วเครียดกับผู้คนบนท้องถนนกรุงเทพฯครับ แต่ไม่ถึงกับต้องซื้อระดับ 3 ล้านก็ได้มั้ง ราคาระดับนั้นหาซื้อบ้านหรือทาวเฮ้าเอาดีกว่า ไม่ก็อยู่หอไปซักพัก หลานคงไม่ทำงานอยู่ที่เดิมจนแก่เถ้าเลยมั้งครับ อนาคตอาจมีขยับขยายเติบโต ย้ายไปนู่นนี่นั่น ทุนเดิมเงินเดือนสูงอยู่แล้วด้วย
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ PeterC

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2018, 11:22:36 »
ชีวิตการทำงานบริษัท ไม่แน่ไม่นอน ญาติผมซื้อคอนโดติดรถไฟฟ้าเพราะใกล้ที่ทำงาน พบรักที่คอนโด แต่งงานย้ายไปซื้อบ้านอยู่ไกลที่ทำงาน แต่ใกล้ญาติจะได้ฝากให้แม่ยายเลี้ยงลูกเวลาไปทำงานทั้งสองคน ต้องขายคอนโด เพื่อซื้อบ้านใหม่ ในทัศนะผม ไม่ว่าจะบ้านหรือคอนโดซื้อได้ทั้ง2อย่าง อยู่ที่งบประมาณที่มี และจะผ่อนไหวไหมแบบไม่เกินตัว เศรษฐกิจพอเพียงดีที่สุดครับ และพึ่งตัวเองให้มากที่สุด เหมือนต้นไม้เมื่อยังเล็กก็อาศัยร่มเงาต้นไม้ใหญ่บ้าง แต่หากจะให้เติบโตเป็นต้นไม้ใหญ่ได้ ก็ต้องพ้นเงาต้นใหญ่ให้ได้จึงจะรับแสงแดดได้เต็มที่และเติบโตเป็นต้นไม้ใหญ่เป็นที่พึงพิงให้นกในอากาศได้ต่อไป

ออฟไลน์ nasT

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2018, 11:31:28 »
คอนโดแถวเตาปูน / ประชาชื่น เลยครับ เพียบเลย ไม่แพงด้วย
ลองเช่าดูก่อนก็ได้ครับ ถูกใจค่อยซื้อ ไม่ถูกใจก็พับโครงการไป

ออฟไลน์ sudlor_gang

• Sr. Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2018, 11:32:07 »
คอนโดสิ ไม่ต้องเลือกแพงขนาดนั้นก็ได้ ค่อยยขายซื้อใหม่ที่หลัง
รถ นี่ ลดของแท้
คอนโด นี่ไม่เสมอตัวก็เพิ่ม ถ้าซื้อขายถูกจังหวะ

ออฟไลน์ BoringZee

• Full Member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2018, 11:33:00 »
ถ้าผมซื้อเองนะครับ ผมเอาที่อยู่อาศัยก่อน ถ้าอย่างแรงมีแล้วค่อไปต่อ สิ่งอำนวยความสะดวกอื่นๆ

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2018, 11:34:25 »
ขับรถลำบากไม่ต่างจากเดิม เพิ่มเติมคือต้องรับภาระรถไปด้วย
คอนโดถ้าซื้อใกล้ก็สบายเลย ถ้าเปลี่ยนงานหรือเปลี่ยนที่ ขายต่อหรือให้เช่าก็ยังคุ้ม
H.

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2018, 11:54:58 »
เลือกอสังหาฯแบบไม่ต้องคิดเลยครับ แถมมีมูลค่าเพิ่มตลอดเวลาอีกด้วย
มีเหตุผลอะไรที่อยากจะถ่อขับรถไปกลับยาวๆ เสียสุขภาพกาย+สุขภาพจิต
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ ohaboy

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2018, 12:02:38 »
คอนโดครับ ยาวๆไป

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2018, 12:50:33 »
คอนโดใกล้รถไฟฟ้าครับ

ออฟไลน์ focus2012

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2018, 13:06:04 »
ซื้อทั้ง Condo และรถ Eco car ถูกๆให้ได้ไหมครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2018, 13:24:03 »
อ่านโจทย์แล้วซื้อคอนโดครับ อยู่ใกล้ไปมาสะดวก เหมาะสุดครับ ถ้ายังไม่มีครอบครัวนะ  แต่ถ้ามีครอบครัวแล้วคงเลือกรถแทน
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ plu

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2018, 13:36:34 »
เปลียนงานง่ายกว่าครับ ตรงจุดกว่า  555
3 ล้านกว่า
- ได้คอนโด 1 ห้อง
- Altis 1.8 / CHR 1.8 ติด LPG เหลือเงิน 2 ล้าน ให้หลาน(เต็มน้ำมันค่าซ่อมทางด่วน อื่น....) หรือ
-  ลองเช่าคอดโดไปก่อนซัก 6-8 พัน + Eco car +ค่าน้ำมันด้วย อยู่ได้เกือบ 30 ปี
(เรียนเก่ง ทำงานดี พ่อแม่ภูมิใจ ) จัด 2 อย่างเลยครับคอนโดซัก 2 ล้าน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 28, 2018, 13:47:12 โดย plu »

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2018, 14:21:04 »
คอนโดครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2018, 14:57:44 »
ค่อนข้างเป็นเอกฉันต์ว่าคอนโดนะครับ ขอบคุณมากๆ

จริงๆตอนนี้หลานมีรถอยู่แล้วคันนึงครับ (มาสด้า3 โฉมแรก) รถเก่ามากแล้ว

เด๋วลองชั่งน้ำหนักดูอีกทีครับว่าจะซื้อเมื่อไหร่ดี
ตอนนี้ค่อนข้างเอนไปทางคอนโดโซนๆรัชดา พระราม9
เผื่อย้ายงาน ก็สะดวกทั้ง BTS ทั้งใกล้ย่านสีลมกว่าฝั่งบางซื่อ

ออฟไลน์ RL1234

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2018, 15:24:48 »
เช่าคอนโดครับ อย่าซื้อถ้าไม่ติดจะอยู่ยาวๆ หรือ กะจะลงทุนในทำเลดีๆ ปัญหาเยอะมาก เบื่อ เก่า คนข้างห้องหนวกหู ก็เปลี่ยน ย้ายห้อง ง่ายดีครับ อย่าใช้แบงค์จุดไฟหาเหรียญครับ แค่ใกล้ที่ทำงาน แต่ลงทุนไปเป็นล้านๆ ไม่คุ้มอย่างแรง

ค่าเช่ากับค่าเสื่อมราคา ค่าใช้จ่ายรถ พอๆกันครับ หิ้วกระเป๋าเข้าได้เลย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2018, 15:33:00 »
เป็นผมเอาคอนโดดีกว่า

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2018, 15:38:24 »
คอนโดครับ มีเวลาเหลือมาออกกำลังกาย สุขภาพจิตดี

หรืออาจจะทำงานได้มากขึ้น เลื่อนตำแหน่งได้เร็วขึ้น

ไม่ต้องตื่นเร็วมาก
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2018, 16:22:28 »
คอนโดครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2018, 16:51:21 »
คอนโดก่อน  ครับ

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2018, 17:01:04 »
เช่าคอนโดครับ อย่าซื้อถ้าไม่ติดจะอยู่ยาวๆ หรือ กะจะลงทุนในทำเลดีๆ ปัญหาเยอะมาก เบื่อ เก่า คนข้างห้องหนวกหู ก็เปลี่ยน ย้ายห้อง ง่ายดีครับ อย่าใช้แบงค์จุดไฟหาเหรียญครับ แค่ใกล้ที่ทำงาน แต่ลงทุนไปเป็นล้านๆ ไม่คุ้มอย่างแรง

ค่าเช่ากับค่าเสื่อมราคา ค่าใช้จ่ายรถ พอๆกันครับ หิ้วกระเป๋าเข้าได้เลย

ในมุมผม ผมก็มองแนวๆนี้ครับ ราคามัน overprice ไปมากแล้ว
ลงทุนก็ไม่คุ้ม เช่าเอาก็พอครับ

ถ้าซื้อสดเป็นทรัพย์สินก็ดี
ถ้าซื้อผ่อน หลายๆทำเลปล่อยเช่าแทบไม่พอค่าผ่อนต่อเดือนด้วยซ้ำ

สำหรับคนทำงานหนักๆ คอนโดอยู่ใกล้ที่ทำงาน
ย่อมดีกว่ามีรถดีๆแต่ขับไม่จบไม่สิ้นครับ

สรุป เช่าคอนโด จัดรถ chr แถมไป  :)
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ D Water Law

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2018, 17:15:28 »
ถ้าเอาประเด็นเรื่องเงิน ผงคงไม่แสดงความเห็น คนอื่นให้ความเห็นกันไปหมดแล้ว   แต่เคสนี้ผมว่าเรื่องเงินหรือความคุ้มค่าในตัวเงินเป็นเรื่องรองนะครับ

หลานชายหรือหลานสาวครับ แล้วคุณพ่อไว้ใจหรือทำใจปล่อยลูกได้แค่ไหนครับ

ถ้าหลานสาว แล้วเลือกคอนโด ต้องมั่นใจระดับนึงนะครับว่าคุณพ่อจะไม่วิตกกังวลในเรื่องบางเรื่อง

SCG เป็นสังคมการทำงานที่สนุกสนานเฮฮาครับ  คนจบใหม่รุ่นเดียวกันเข้างานพร้อมๆ กันเยอะ

เห็นคนรู้จักหลายคนเลย เข้า SCG ปุ๊บ ไม่นานได้เลิกกับแฟนเก่าและเปิดตัวแฟนใหม่ครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2018, 17:18:28 »
ซื้อแล้วทั้งที เลือกเส้นสีน้ำเงินครับ ราคาขึ้นดีกว่าเส้นสีม่วง

(ถนนประชาราษฏร์สาย 2 ทั้งเส้น ทั้งสถานีเตาปูน และสถานีบางโพ)

หากไม่ซื้อ จะเช่าอพาร์ทเม้นท์ผมก็ได้ครับ อยู่ซอยตรงนั้นพอดี อิอิ

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2018, 18:07:52 »
ถ้าให้เลือกระหว่าง2อย่างนี้ผมเลือกคอนโดให้ครับ ถึงมีรถแต่ใช้เวลาเดินทางนานๆหรือรถติดเสียทั้งสุขภาพจิตและเสียเวลาครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2018, 19:17:09 »
เอาจริงๆผมว่าเปลี่ยนงานเป็นทางออกที่ดีสุดครับ
แต่ถ้าให้เลือกผมเอาคอนโด ขับรถทุกๆวันแบบนั้นผมว่าเครียด

ออฟไลน์ arte

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2018, 20:42:55 »
รถครับ พึ่งจะทำงาน เป็นวัยกำลังเสาะแสวงหา ยังมีโอกาสเปลี่ยนงาน การมีคอนโด อาจจะยังไม่ถึงเวลา ในแง่การลงทุนคอนโดเหมาะสมกว่าเห็นเป็นรูปธรรรมมากกว่า หรือ เห็นเป้นเม็ดเงินมากกว่า การมีรถมองผิวเผินก็มีขาดทุนตั้งแต่ซื้อ แต่ถ้ามองอีกแง่หนึ่งมันเป้นตัวช่วยให้เดินทาง เห็น เปิดโอกาสได้มากกว่าถ้ารู้จักใช้มันให้เกิดประโยชน์ คอนโดขายมีโอกาสได้กำไร แต่กว่าจะขาย จะเช่าได้ ไม่ใช่ง่ายๆ รถขายมีแต่ขาดทุนแต่ก็เอาไปรีไฟแนนช์เอาเงินมาลงทุนง่ายกว่าครับ อีกมุมหนึ่งครับ

ออฟไลน์ h0661036

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2018, 21:32:09 »
เศรษฐกิจแบบนี้กำเงินสดดีกว่าครับ รอความชัดเจนอย่างน้อยก็ 1 ปี   

ออฟไลน์ testmaster

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2018, 09:56:26 »
โจทย์นี้ชัดเจนคอนโดครับ

ออฟไลน์ muza

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2018, 10:14:06 »
ถ้าผมอายุเท่านั้น คงขอคอนโด แล้วทำงานไปซักพักเริ่มผ่อนรถเองเพราะถูกกว่าคอนโด

ปล คอนโดซื้อทิ้งไว้ไม่เสื่อมค่าแบบรถนะครับ
เปลี่ยนงานเบื่อๆขายทิ้งไป อาจมีกำไรก็ได้นะใครจะรุ้

แต่ถ้าไกลตาเด็กเอาใครไม่รู้ว่าค้างด้วยก็ต้องทำใจอะครับ
(ถ้ามองอีกมุมนึงที่เค้าอาจไม่อยู่ในสายตาเราอะครับ)