ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมปีนี้ Toyota ถึงกล้าเทโปรโมชั่น ใน Motor expo มากกว่าเจ้าอื่นครับ  (อ่าน 10241 ครั้ง)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
ปีนี้ ผมได้มีโอกาสไปงาน Motor Expo มา 2 วัน คือวันที่ 9 กับ 11 ไปช่วยญาติและรุ่นพี่ที่สนิทกัน ลองขับรถ ต่อรองโปรโมชั่น ส่วนลด ของแถม

เจ้าแรก Honda ผมไปมาทั้งสองวัน เหมือน sale ไม่อยากจะขายครับ
รถ City ผมไม่มีโอกาสได้ลองเลย ต่อรองโปรโมชั่น นี่ ตัดบางรายการหลักร้อยเขายังเอาเลยครับ เช่น กันสาด เคลือบสี
ที่ผมเจ็บใจกับ Honda มากที่สุด คือ วันนี้ผมเห็นกะตาเลยว่า มี Honda City ตัวทดลองขับครับ ครบ
อีกอย่างโปรที่เขาบอกช่วยผ่อน 1000 ก็ไม่ให้ครับ บอกว่าโควต้าเต็มแล้ว

ต่อมา MG ครับ ผมไปดู MG5 มาโปรธรรมดามากครับ อ้างอย่างเดียวว่ารถมาใหม่ แต่สำหรับรถค่ายรอง ผมว่าไม่ค่อยจูงใจครับ ดอกแพงมาก 2 กว่าๆ ทุกตัว
แต่ตัวรถที่ลอง ดีครับ โดยเฉพาะตอนคน test รถเขาขับอัดให้ดู การทรงตัวดีมากๆ เลี้ยวไปตามสั่งครับ
สุดท้าย ก็ยังอยากได้ครับ แต่ลังเลเรื่องศูนย์บริการ

ถัดมาอีก เป็น Hyundai ไปดู Elentra อย่างแรกเลย sale พยายามจะขายแต่รุ่น GLE โดยบอกว่า GL ไม่มีของแล้ว
ผมรับไม่ได้โปรครับ ลด 8 หมื่นแต่ดอกปกติ แถมไม่มีของแถมครับ ต่อรองกันนานกว่าจะได้ประกัน ฟิลม์และของกระจุกกระจิก ส่วนเรื่อง 0% กับบำรุงรักษา 5 ปี รับประกัน 7 ปี ผมว่า Hyundai เรื่องมากเกินไปครับ ต้องเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง สรุป สุดท้ายตัดออกเลยครับ เพราะโปร สำหรับค่ายรอง ก่อนหน้านี้จำได้ว่าลดเป็นแสนเลยครับ
ไปลองรถมา คน test อัดแล้วเสียวครับ รถมีอาการหน้าดื้อ ผมว่า MG ดีกว่ามากครับ

ต่อมาๆ ดูที่ Nissan ตัว sylphy นี่ลดเฉพาะตัว 1.6E ครับ ลด 7 หมื่น กับ พัลซ่า ลด 1.8 แสน เลยไม่ได้คุยต่อเพราะรุ่นพี่กับญาติไม่สนใจนิสสันครับ

สุดท้ายทั้งสองวันที่ผมไปเดินมา ได้รถมาดังนี้ครับ
1. วันที่ 9 ได้รถ Altis 1.6E CNG มาส่วนลดของแถม ประมาณ 7 หมื่นครับ (ลดอย่างเดียว 3 หมื่น ของแถมค่อนข้างดีครับ ได้ ประกัน เบาะหนัง กล้องหลัง โดยรวมพอใจครับ) จองกับ Toyota เค (ก่อนหน้านี้ สำรวจจาก Toyota น้องผึ้งน้อย กับ Toyota ทุเรียน...นนท มา ได้ประมาณ 6.5 หมื่นกับไม่มีรถขายแล้วครับ)

2. วันที่ 11 ได้รถ Avanza 1.5S มาครับ ส่วนลดไม่มี ของแถมได้ประมาณ 2 หมื่นครับ (ประกัน เบาะหนัง ฟืลม์ และเล็กๆ น้อยๆ)
จองกับ Toyota นกพิราบ

โดยรวมผมว่า Toyota ให้โปรแรงผิดปกติครับ ผมกับคณะที่ไปด้วยกัน ไม่คิดว่าเจ้าตลาดจะให้ของมากขนาดนี้ครับ
ญาติผมกับรุ่นพี่ ไม่ค่อยรู้เรื่องรถครับ เห็นแบบนี้ คือ คว้าไว้เลยครับ รถรองโปรค่อนข้างแย่กว่าแบบเห็นๆ ไม่จูงใจ ดูหมกเม็ด (ฮุนได)
คือทุกคนไม่คิดว่าเจ้าตลาดจะให้มากขนาดนี้ครับ ต่อรองพูดอะไร ผจก. สาขา เทให้หมดครับ รวมๆ พอใจเพราะมันเกินงบที่ตั้งไว้ครับ
ทั้งสองวันที่ไป ผมลงความเห็นเลยครับ Toyota ทำงานเป็นระบบดีมากๆ ครับ มีทีมงานดูแลการทดลองรถ (Toyota TRD และศูนย์ทดสอบตรง บางนา) แยกออกมาเลย ทำให้ sale ไม่เสียเวลา ผมมีโอกาสได้ลองทั้ง Yaris Altis Avanza เลยครับ
แล้วก็ การตัดสินใจ ผจก สาขาสามารถเพิ่ม option โน่นนี่นั่นได้เองเลย เขียนไว้ในสัญญาชัดเจนมาก
แตกต่างจาก Honda มากที่อ้างแต่รถไม่มี โควต้าเต็ม ทดลองรถยังไม่ได้เลยครับ แย่มากๆ

สรุป เลยกลายเป็นไม่ได้ทั้ง Honda civic city และ MG5 ตามที่ตั้งใจไปดูกันครับ ได้ Toyota มาแทนทั้ง 2 วันเลยครับ
ผมว่าถ้า Toyota เอาเงินโฆษณา มาอัดโปรแรงๆ จะดีที่สุดนะครับ คนที่ซื้อรถ Toyota ส่วนมากก็คนที่ไม่รู้เรื่องรถมากนัก ถ้าโปรดี+แรงนี่จองกันง่ายๆ เลยครับ 
เพราะท่านคือ เจ้าตลาดที่มี ระบบการบริการ อะไหล่ ราคาขายต่อ ที่ได้เปรียบชาวบ้านเขา ท่านเน้นส่วนลด ของแถมเยอะๆ คงพอแล้ว สำหรับการขายชาวบ้านทั่วไปครับ ตัวรถทำมากลางๆ (แต่ทน) option กลางๆ ที่คนทั่วไปจับต้องได้ ใช้ได้ แล้วมาอัดโปรดีๆ ยังไงมันก็ขายได้ครับ

ว่าแต่ท่านอื่นๆ ที่จองรถในงานเจออะไรบ้างครับ

ออฟไลน์ Auto Messe

• Sr. Member
เจ้าตลาดยอดขายปีนี้พลาดเป้าไปเยอะครับ แถมกระบะสู้ความร้อนแรงของดีแมก1.9 ไม่ได้ เลยเล่นไม้ตายกระหน่ำโปร ขายสู้ไม่ได้ลดราคาเป็นแสนก็เห็นมาแล้ว ปีหน้าอาจจะได้เห็นอีก

ออฟไลน์ Arado_kung

ไม่ต้องแปลกใจครับ ยอดพี่โตปีนี้ไม่เข้าเป้าเลยมาบีบดีลเลอร์ให้เพิ่มสต็อครถเยอะๆ ดีลเลอร์ก็ต้องหาทางระบายรถให้ไวที่สุดก็เท่านั้นไม่มีอะไรในกอไผ่ครับ

เจ้าตลาดยอดขายปีนี้พลาดเป้าไปเยอะครับ แถมกระบะสู้ความร้อนแรงของดีแมก1.9 ไม่ได้ เลยเล่นไม้ตายกระหน่ำโปร ขายสู้ไม่ได้ลดราคาเป็นแสนก็เห็นมาแล้ว ปีหน้าอาจจะได้เห็นอีก

ครับ ขอให้พี่แกพลาดเป้าไปบ่อยๆ นานๆ ครับ

จะได้น่าซื้อใช้ครับ

และถ้าเติม E85 ได้ทุกรุ่นจะดีมากๆ ครับ

ออฟไลน์ supercat

motor expo ปีนี้ มีรถเก๋งให้ลองด้วยเหรอครับ

ตอนรถติด ๆ ผลแอบมองตรงลานจอด เห็นมีแต่รถปิ๊กอัพยกสูงอย่าง ford , ซูบารุ XV   :) :) :)

ออฟไลน์ ไทบ้าน

VIOS หมดจดไม่เหลือหลอ  ขายดีจริงๆ
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ ps000000

ดีลเลอร   ต้องสต้อครถบางรุ่นเยอะมากจนฝุ่นจับ

ออฟไลน์ Staples

เห็นถูกๆ จอดตากแดด ตากฝนนะครับ อยากได้ถูกๆ ก็จัดไป

promt

• บุคคลทั่วไป
เมื่อไหร่ที่โตโยต้า มองว่าสู้คู่แข่งไม่ได้ก่อนจะมี BMC

เขาจะจัดสุดยอดโปรออกมาลุยก่อน

แต่หากเล่นมุขนี้นานๆ คู่แข่งจับทางได้และจะจัดโปรมาแข่งบ้าง โตโยต้าจะขายไม่ได้
BMC ของโตโยต้าจะโหมกระหน่ำโฆษณา พร้อมกับเปิดตัวรถ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 12, 2015, 00:06:34 โดย promt »

ออฟไลน์ recycleman

ปีนี้หนักๆเลยก็คือรีโว่ที่ไม่เปรี้ยงตามที่คาดไว้ (แต่ยอดก็ถือว่าเยอะอยู่น่ะเมื่อเทียบกับคู่แข่ง) แถมเศรษฐกิจในประเทศตอนนี้กำลังทิ้งดิ่งกันสนุกสนานเป็นปัจจัยหลักที่ฉุดยอดขายให้เฟลตามไปด้วย

ตั้งแต่เกิดมาก็เพิ่งเคยเห็นนี่แหละครับว่าปิคอัพโตโตต้าลดกันเป็นแสนทั้งที่เพิ่งเปิดตัวได้ไม่กี่เดือน ผิดกับตอนวีโก้ออกใหม่ๆนี่จำได้เลยว่าญาติจะออกแต่เซลล์ไม่สนใจใยดีอะไรไร้ซึ่งข้อเสนอพิเศษใดๆทั้งสิ้นเอาเป็นว่าแค่ได้รับรถไม่ช้าข้ามปีก็นับว่าดีแล้วตอนนั้น

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

จริงๆ ถ้าโตโยต้าใส่ออปชั่นรถดีๆ ไม่มีใครสู้ได้ครับ แต่นี่คิดแต่จะลด Cost ยอดตก ดีลเลอร์ต้องอัดโปรก็เป็นเรื่องธรรมดา

คือบางทีโตโยต้าก็ไม่ได้สนใจคุณภาพรถเท่าไร อย่างวีออสก็ยังใช้เกียร์เครื่องเก่าแต่ยอดขายดีสุด ก็ใช้มันแต่ตัวเก่าซะเลย เห็นแล้วเพลียครับ

ออฟไลน์ KaIaK118

motor expo ปีนี้ มีรถเก๋งให้ลองด้วยเหรอครับ

ตอนรถติด ๆ ผลแอบมองตรงลานจอด เห็นมีแต่รถปิ๊กอัพยกสูงอย่าง ford , ซูบารุ XV   :) :) :)

มีครับ หลายรุ่นด้วย มี ecocar บางรุ่นด้วย เห็นคนไปลอง hyundai veloster (ถ้าผมดูไม่ผิดนะ พอดีไม่ใช่ ที่สนใจครับ) กันพอสมควรเลย

ปีนี้หนักๆเลยก็คือรีโว่ที่ไม่เปรี้ยงตามที่คาดไว้ (แต่ยอดก็ถือว่าเยอะอยู่น่ะเมื่อเทียบกับคู่แข่ง) แถมเศรษฐกิจในประเทศตอนนี้กำลังทิ้งดิ่งกันสนุกสนานเป็นปัจจัยหลักที่ฉุดยอดขายให้เฟลตามไปด้วย

ตั้งแต่เกิดมาก็เพิ่งเคยเห็นนี่แหละครับว่าปิคอัพโตโตต้าลดกันเป็นแสนทั้งที่เพิ่งเปิดตัวได้ไม่กี่เดือน ผิดกับตอนวีโก้ออกใหม่ๆนี่จำได้เลยว่าญาติจะออกแต่เซลล์ไม่สนใจใยดีอะไรไร้ซึ่งข้อเสนอพิเศษใดๆทั้งสิ้นเอาเป็นว่าแค่ได้รับรถไม่ช้าข้ามปีก็นับว่าดีแล้วตอนนั้น

จริงๆตอนแรกกะออก revo แหละครับ ไปลองขับแล้ว ผมว่าอารมณ์มันยังไม่ใช่นะครับ
โดยส่วนตัวเทียบกับยี่ห้ออื่นๆแล้ว เค้ามีจุดเด่นด้านไหนก็ชัดเลย
โตโยต้า ออกแนวคลุมเครือ มันเลยไม่ค่อยโดนใจเท่าไรครับ
(แถมขับแบบไม่บรรทุก อารมณ์เหมือนโดนทุบเบาๆ ที่เบาะตลอด เลยขอผ่าน)

ปล. ตอนนั่งจองรถเจอพี่ J!MMY ด้วย อยากขอถ่ายรูปด้วย แต่เหมือนแกคุยงานยุ่งๆ อยู่เลยไม่อยากรบกวนครับ
ขอบคุณบทความ review ดีๆนะครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
เรื่องการทำงานเป็นระบบของ Toyota
เอาแค่ศูนย์ในจังหวัดเชียงใหม่ ยังไม่มียี่ห้อไหนทำได้ดีเข้าใกล้เลย
ศูนย์ Honda, Nissan เหมือนต้องเสี่ยงดวง+วัดใจ กับเซลล์ค่อนข้างมาก
โดยเฉพาะ Hon ถึงกำเงินสดพร้อมซื้อแต่เจอเซลล์หยิ่ง =>เดินออกโชว์รูมง่ายๆ เลยครับ

แต่พูดถึงเรื่องโปรโมชั่น ผมว่าค่ายนี้เค้าบวกราคาไปก่อนลด เยอะอยู่
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Auto

อย่าเพิ่งตาวาวกับโปรลดมากนัก   เพราะ TOYOTA  ขายแพงมาก่อนแล้วเทียบกับคู่แข่งแบรนด์รอง ๆ 

wildstocks

• บุคคลทั่วไป
Altis Vios นี่บางคนเจอรถค้างปีกว่ายังมี เพราะ บางรุ่นย่อยขายแทบไม่ออก

ออฟไลน์ DriveOnly

เจ้าตลาดอัด option ดีๆ โปรแรงๆ ยังไงก็ขายได้ เพราะความทนทานของรถที่เรียกว่าเหมาะกับถนนเมืองไทยสุดๆ ยกตัวอย่างนะครับ ที่บ้านมี vios กับ altis ใช้ 5-7 ปี วิ่งเป็นแสน ช่วงล่างเปลี่ยนแค่โช๊ค ผิดกับ nissan march และ mazda 3  ใช้มา 4 ปี เลขกิโลยังไม่ถึง 60,000 เลย ช่วงล่างพังหมด เปลี่ยนที 1-2 หมื่นบาท อีกยี่ห้อที่อยู่กับผมจนขายโดยไม่เปลี่ยนไรเลยก็ honda นี่แหละครับ jazz, city, accord g7 v6 ใช้มา 5-7 ปี วิ่งแสนโลหมด ไม่เคยเปลี่ยนอะไรเลยสักชิ้น แต่สุดท้ายบางทีที่บ้านก็ชอบลองของแปลกบ้างในบางครั้ง 8)

เข้าประเด็น  ;D ปีนี้ toyota เป้าไม่ถึงที่คาด ดูจากยอดจองที่ไม่หนี honda กับ isuzu มากนัก ทั้งๆ ที่ตัวเองมีรถขายครอบคลุมทุก segment อีกอย่าง dealer ใหญ่ๆ รถ stock เต็มไปหมด ยิ่ง dealer ไหนมีลานจอดรถกว้างๆ นี่จะเห็นได้เลยว่ารถจอดเยอะไปหมดอย่างไม่เคยเห็นมาก่อน ปีนี้ toyota เลยต้องอัดโปรระบายรถกันหน่อย

ออฟไลน์ yourturle

แบรนด ดี คนซื้ออยู่แล้ว แต่ถ้ามีโปรด้วยก็ยิ่งดีใครจะไม่ซื้อ
ได้ชื่อเป็นเจ้าตลาด ก็ต้องกระหน่ำsummer sale เป็นธรรมดา

Motor showที่ผ่านมา honda ไม่มีนโยบายให้ test เลย
เค้าบอกให้ติดต่อ เซลล แล้วนัดไป เทส ที่สาขา   
One Day.

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
มองยอดขายต่อเดือนแบบรวมทุกคลาส โตโยต้าที่ 1 ครับ

แต่... พอมาดูตัวเลข เมื่อก่อนโตโยต้าต้องทิ้งที่ 2 แบบไกลลิบสุดกู่
มาเดี๋ยวนี้ ทิ้งที่ 2 แค่หลักพันคัน ถ้ายิ่งแยกประเภทรถนี่ ยิ่งเห็นภาพ

อย่างว่าครับ โลกอินเตอร์เน็ต แม้จะไม่ได้เข้าถึงทุกคน(เจนX บางคนกับ สว. ที่ปฏิเสธการใช้ 3G)
แต่ก็ทำให้เห็นว่า เฮ้ยทำไมคู่แข่งราคาเท่าๆ กันในแต่ละเกรด ดันให้ได้มากกว่า
ยอดก็เริ่มถอยลงๆ โปรก็เริ่มแรงขึ้นๆ ตามสภาพ และยิ่งปีหน้าราคารถดีดขึ้นสูงด้วย

จะเหลือก็ยี่ห้อที่ผมใช้อยู่เนี่ย ไม่ค่อยจะแถม เซลล์ก็เลือกลูกค้า (ไปเดินในบูทมา)

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
สำหรับผม revo ไม่สวยเลยเหมือนแค่ big minor change มาจาก vigo champ   bt 50 mc ยังสวยกว่า  8)
รุ่นไหนขายไม่ดีก็ต้องอัดโปรเป็นธรรมดา + กับสภาวะเศรษฐกิจแบบนี้   :-X
altis esport รถหมด  ก่อนหน้านี้เดือน ตุลา ผมได้ส่วนลดไปเล่นเอง 80,000
ผิดกับ
อีซูซุ  ส่วนลด น้อยมาก (เหมือนคนมั่นใจกะบะอีซูซุมากกว่า)

ออฟไลน์ Mike

เรื่องการทำงานเป็นระบบของ Toyota
เอาแค่ศูนย์ในจังหวัดเชียงใหม่ ยังไม่มียี่ห้อไหนทำได้ดีเข้าใกล้เลย
ศูนย์ Honda, Nissan เหมือนต้องเสี่ยงดวง+วัดใจ กับเซลล์ค่อนข้างมาก
โดยเฉพาะ Hon ถึงกำเงินสดพร้อมซื้อแต่เจอเซลล์หยิ่ง =>เดินออกโชว์รูมง่ายๆ เลยครับ

แต่พูดถึงเรื่องโปรโมชั่น ผมว่าค่ายนี้เค้าบวกราคาไปก่อนลด เยอะอยู่

ูศูนย์ โตโยต้า รายที่ 1 และ ฮอนด้า รายที่ 2 นิสสัน รายที่ 2 ในเชียงใหม่เจ้าของเดียวกันครับ
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ SM.

Toyota มีงบเยอะกว่าคนอื่นอยู่แล้วครับ เจ้าใหญ่อะไรก็ง่าย ต่อรองง่ายกับ vendor ต่างๆ จึงลดต้นทุนได้ง่าย ไหนจะยอดขายมากกว่าคนอื่น ทำให้มีส่วนต่างเยอะ เอามาทำแคมเปญได้ง่าย พอรถขายไม่ได้ ก็ยัดรถให้ดีลเลอร์ เหมือนการย้าย stock เท่านั้นเอง ดีลเลอร์ก็รับเคราะห์ไปสิครับ ต้องพยายามดันออก ไม่งั้นก็ stock ล้น เงินก็จม

ออฟไลน์ iamitman

• Full Member
มาเสริมว่าเซลล์ honda เหมือนไม่อยากขายจริงครับ ถามถึง HR-V บอกไม่มีรถแล้วจบบทสนทนาสั้นๆแค่นั้นเลย

ออฟไลน์ tozmania

• Full Member
revo ผมเชื่อนะ / avanza คุณไม่บอกว่าเป็นโฉมไหน ไม่ขอออกความเห็น
แต่ altis เนี่ย ถ้าจริงตามที่ลือๆกัน ผมว่างานนี้อาจมีเงิบ

ฮอนด้า ก็ตามนั้นครับ ต้องดูว่าจะหยิ่งได้นานมั้ย ผลกระทบข่าวเรื่องอะไหล่มีผลมากหรือเปล่า

เอมจี ผมอยากรอดูไปก่อนอีกสักพัก

ส่วนเรื่องโปรฯ นักช้อปก็ชอบอยู่แล้วครับ แต่ทำรถให้ดีมันยั่งยืนกว่านะ

ปล.ผมงงอย่างนึงคือพี่ไม่ซื้อรถเค้าจะไปเสียเวลาต่อรองกะเซลล์ฮุนไดเค้าทำไมครับเนี่ย

ออฟไลน์ O_o"

ถ้าไม่ทุ่มเลย ยอดขายจองในงานก็ไม่ถึงเป้าสิครับ เอาแค่เฉพาะในงาน งานเลิกวันไหน ก็ไม่มีโปรหนักๆอีกแล้ว

ปีๆหนึ่ง มอเตอร์โชว์ มีกี่ครั้งกันครับ ยิ่งจัดช่วงสิ้นปีแบบนี้ ยิ่งต้องทำยอดเข้าได้มากที่สุด ก็ไม่นาสแปลกใจหรอกครับ

เป็นค่ายอื่นก็ทำ ส่วนลดเยอะกว่า Toyota อีกครับ ลดทีหลายแสน เลย ลองเดินดูบูต BMW MB ดูก็ได้ครับ

ออฟไลน์ Pat.Lee

เมื่อวันศุกร์ไปดูรถตู้ไฮเฮท กับ อัลติส ไม่มีของเลยโดยเฉพาะอัลติสเค้าบอกว่ารอปีหน้าอย่างเดียว ข้อดีคือรถปีหน้าแพงขึ้นนิดหน่อยแต่เซลบอกว่าจะใส่ vsc เพิ่มให้อัลติสทุกรุ่น

revo ผมเชื่อนะ / avanza คุณไม่บอกว่าเป็นโฉมไหน ไม่ขอออกความเห็น
แต่ altis เนี่ย ถ้าจริงตามที่ลือๆกัน ผมว่างานนี้อาจมีเงิบ

ฮอนด้า ก็ตามนั้นครับ ต้องดูว่าจะหยิ่งได้นานมั้ย ผลกระทบข่าวเรื่องอะไหล่มีผลมากหรือเปล่า

เอมจี ผมอยากรอดูไปก่อนอีกสักพัก

ส่วนเรื่องโปรฯ นักช้อปก็ชอบอยู่แล้วครับ แต่ทำรถให้ดีมันยั่งยืนกว่านะ

ปล.ผมงงอย่างนึงคือพี่ไม่ซื้อรถเค้าจะไปเสียเวลาต่อรองกะเซลล์ฮุนไดเค้าทำไมครับเนี่ย

พาคนที่จะซื้อไปดูก่อนครับ เพราะเขาไม่ได้กำหนด spec จะได้มีตัวเลือกหลากหลาย

เมื่อวันศุกร์ไปดูรถตู้ไฮเฮท กับ อัลติส ไม่มีของเลยโดยเฉพาะอัลติสเค้าบอกว่ารอปีหน้าอย่างเดียว ข้อดีคือรถปีหน้าแพงขึ้นนิดหน่อยแต่เซลบอกว่าจะใส่ vsc เพิ่มให้อัลติสทุกรุ่น

จริงครับ เพราะช่วงที่ผมพาเขาไปจอง รถที่จองคือ คันสุดท้ายแล้วครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
จะบอกว่าเบอร์1ก็คงไม่ผิด
คงไม่อยากให้ยอดตกครับ