ผู้เขียน หัวข้อ: แปลกจังทำไมประเทศญี่ปุ่นเค้าไม่ใช้กระบะ เหมือนบ้านเรา  (อ่าน 13834 ครั้ง)

ออฟไลน์ Handm

• Newbie
  • *
เพิ่งไปดูงานที่ญี่ปุ่นมา สังเกตได้ว่าทำไมญี่ปุ่นผมแทบไม่เห็นกระบะวิ่งกันเลย ไม่ซิไม่เห็นเลย ทั้งๆที่ญี่ปุ่นก็ทำตลาดมาขายบ้านเราเห็นวิ่งกันระบาดเมือง แต่ทำไมประเทศเค้ากลับไม่เอามาใช้ ใครรู้บ้างอ่ะ หรือว่ารถมันใหญ่เกินไปเน้นแต่รถเล็กๆ แต่ก็ไม่ใช่อ่ะ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• Hero Member
  • เส้นขอบฟ้า
ที่ญี่ปุ่นเขาจะใช้รถบรรทุกเล็กกันครับ พวก DAIHATSU , SUZUKI

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ประเทศเค้าไม่ใช่ประเทศเกษตรกรรมแบบบ้านเราครับ
แถมประเทศเค้าเล็ก คนอยู่กันหนาแน่น รถติด ถนนแคบ
จะเอารถกระบะแบบบ้านเราไปใช้คงไม่ใช่เหตุ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Niceguy_C

• Sr. Member
เขาใช้รถบรรทุกเล็กอ่ะครับ แบบ ซูซูกิ แครี่น่ะครับ

ออฟไลน์ Handm

• Newbie
  • *
มีภาษีเข้ามาเกี่ยวข้องด้วยเปล่าครับ รถใหญ่ภาษีเยอะ อิอิ มิน่าถึงไม่เห็นเลย ยิ่งรถแนว ซีดานก็น้อยมาก

ออฟไลน์ H3T

หลังจากปี 2004 เป็นต้นมา ก็ไม่มีระกระบะออกจำหน่ายอีกต่อไปครับ โดยปัจจุบันจะนิยมรถบรรทุกเล็ก 660 cc แล้วข้ามไปรถบรรทุก 4 ล้อ 2000 เบนซินไปเลย แต่ถามว่าทำไมถึงไม่ค่อยเห็นวิ่งตามท้องถนน ส่วนใหญ่รถกระบะจะใช้ในการเกษตรกรรมตามต่างจังหวัดครับ คนที่ไปเที่ยวหรือไปทำงานจึงคิดว่าไม่มีรถประเภทนี้อยู่
 ตัวรถจริงๆยังมีอยู่พอสมควรเลยนะครับ เชื่อหรือไม่ Toyota LN106 ยังออกมาสู่ตลาดการประมูลอาทิตย์นึงประมาณ 10 - 20 คันนะครับ ซึ่งถ้านับกระบะทุกยี่ห้อทุกรุ่น รวมๆกันแล้วมีประมาณ 40 - 50 คันต่ออาทิตย์ครับ

ออฟไลน์ johnlee

เขาใช้รถบรรทุก 4 ล้อเล็กน่ะครับ

บ้านเราก็มีขาย รถห้างนะ เช่น อีซูสุ เอลฟ์ NMR130
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ prai

มันหลายปัจจัยมากครับที่มีผล แต่ที่ประเทศไทยใช้รถกระบะขนาด 1 ตันมาก เพราะรัฐบาลส่งเสริมเรื่องภาษีมาตลอดครับ ทำให้ราคาขายปลีกต่ำกว่า รถประเภทอื่น
และผู้บริโภคชาวญี่ปุ่นกับผู้บริโภคชาวไทย หรือในแต่ล่ะประเทศ ความชอบในผลิตภัณฑ์ก็ไม่เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ Devil13

เท่าที่ทราบบ้านเค้าไม่มีพวก VIGO, D-MAXขายนะ ต้องนำเข้าราคาแพงมากมาย ก็เลยไม่นิยมนะครับ
คนที่เค้ารักแนวนี้เค้าซื้อ HEMMER กันครับ 
;D

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
คือ เขาจะนิยมรถกระบะเล็กๆ แบบหัวตัด หน้าสั้น หนะครับ
เขาไม่ค่อยชอบพวกรถหน้ายาวเท่าไหร่ เพราะว่า พื้นที่ในเมืองเขามันน้อย
ถนน Local road สายเล็กๆ ลัดเลาะไปตามไล่และทุ่งนา มันเล็กจริงๆ
ใช้รถเล็กๆจะสะดวกกว่าครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ผมรู้แต่ว่า ที่ญี่ปุ่นมี Triton ขาย และ มีโมเดลของ tomica ออกมาขายด้วยนะ

ออฟไลน์ youngbear

;D ;D ;D...........กระบะยังมีใช้ทุกขนาดในญี่ปุ่นครับ  แต่เป็นหน้าตัด (ตามที่คุณจิมมี่เล่าไว้ข้างต้น) ทุกยี่ห้อ  เฉพาะในเขตภายในเมือง
ผู้ไปเยือนจะเห็นแต่กระบะจิ๋วเป็นส่วนใหญ่  ส่วนรอบนอกเมืองจะมีกระบะหน้าตัดหลากหลายรุ่นใช้งานอยู่ครับ 8)

ออฟไลน์ mothsan

กระบะบ้านเราส่วนใหญ่ใช้งานไม่คุ้มค่ารถครับ ซื้อรถคันใหญ่โตไปนั่งกองเบียดๆกันอยู่ข้างหน้า
ที่เหลือเสียเงินให้อากาศนั่งสบายอยู่ข้างหลัง รถซื้อมาใช้งาน ต้องใช้ให้ถูกประเภท นั่งสบายๆ เดินทางสะดวกครับ
จะเสียเงินให้อากาศฟรีๆทำไมครับ
บางคนซื้อมาจนขาย ขนของนับด้วยนิ้วสองข้างยังเหลือเลยครับ
ถ้าถนนไม่ได้แย่ ดาวอังคารมากๆ ซื้อเก่งคุ้มกว่าเยอะครับ

ออฟไลน์ H3T

ผมรู้แต่ว่า ที่ญี่ปุ่นมี Triton ขาย และ มีโมเดลของ tomica ออกมาขายด้วยนะ
นำเข้าไปขายโดย Grey ครับ มีรุ่นเดียวครับ 4D 4x4 3.5L V6 5AT ครับ แต่เท่าที่ทราบเอาเข้าไปขายไม่มากครับ ส่งไปจากเมืองไทยเป็นล็อตๆเท่านั้น

ออฟไลน์ deaw008

• Jr. Member
  • **
ผมคิดว่าเกี่ยวกับที่จอดรถด้วยหรือป่าว บ้านเขารถไม่แพงนะ แต่ค่าจอดแพงมาก คนที่จะมีรถคงต้องมีที่จอดส่วนตัวไม่งั้นไปจอดเสียตัง ไม่ไหวหลอก ผมเห็นบ้านตามชนบดของเขาถ้าไม่มีที่จอดรถรวมก็ต้องจอดในพื้นที่บ้านซึ่งเล็กมากอยุ่แล้ว ผมเห็นเขาเอารถตู้เล็กจอดยังแน่นนหน้าบ้านเลย คิดว่าถ้าเอากระบะแบบไทยไปใช้ที่นั้น ไปไหนมาไหนมีหวังเครียดเลยหาที่จอดไม่ได้ หรืออาจโดนค่าจอดแพงกว่าชาวบ้านหรือป่าว

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
ที่นั่นถ้าจะเล่นรถส่งของ ถ้าไม่มีกระบะเล็ก
ก็ไปเป็นพวก Probox/Succeed/AD/Partner มากกว่าครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ Fly to dream

เค้ารังเกียจรถดีเซลครับ มีจำกัดเวลาเข้าเมืองด้วยหัวโบราณ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Tharit

• **
เคยดูรายการสารคดีที่ไปถ่ายทำกันในโตเกียวเมื่อไม่กี่เดือนมานี้ (หรืออย่างน้อยก็ภายในปีนี้)

แล้วบังเอิญไปเห็นHilux(โฉมไทเกอร์) ต่อตู้บรรทุกเป็น Box Van วิ่งอยู่ข้างหลังพอดี

แปลว่ามันก็ยังมีเหลืออยู่มั่งแหละ  ;D

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
นำเข้าไปขายโดย Grey ครับ มีรุ่นเดียวครับ 4D 4x4 3.5L V6 5AT ครับ แต่เท่าที่ทราบเอาเข้าไปขายไม่มากครับ ส่งไปจากเมืองไทยเป็นล็อตๆเท่านั้น

Triton V6 3.2 ส่งเข้าไปขายโดย MMC เองนะครับ ลงในเว็บด้วย

แต่อย่างว่าละครับ ราคาระดับซื้อ Camry หรือ Space Wagon ได้เลย เหอๆๆ

รถกระบะ ขนาดเกินมาตรฐานรถ compact ที่บ้านเขาครับ ทำให้ต้องเสียภาษีมากพอๆ กับรถใหญ่อย่าง S-Class หรือ Lexus LS ดังนั้นจึงไม่เหมาะสมสำหรับใช้เป็นรถทำมาหากินครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ noomanimemaster

• Newbie
  • *
iรู้สึก กม ญี่ปุ่นจะห้ามคนนั่งในกระบะหลังด้วยอะครับ จะมาใช้ขนคนงานแบบบ้านเราก็ไม่ได้

ออฟไลน์ armyfst

• Full Member
iรู้สึก กม ญี่ปุ่นจะห้ามคนนั่งในกระบะหลังด้วยอะครับ จะมาใช้ขนคนงานแบบบ้านเราก็ไม่ได้

ใช่แล้ว ถูกต้องครับ... มันเอาไปใช้งานอื่นไม่ได้นอกจากขนส่งสินค้าซึ่งรถบรรทุกเล็กตอบโจทย์ได้มากกว่า  นอกจากนั้นนะครับ ถ้าทำรถมาให้นั่งได้ 4 คนก็ 4 คนครับเกินกว่านั้นก็ผิดกม. อย่างเบาะหลังมีพนักพิงศีรษะแค่ 2 ก็นั่งได้ 2 คน นั่งมากกว่านั้นผิดกม.ครับ... :o

ออฟไลน์ H3T

Triton V6 3.2 ส่งเข้าไปขายโดย MMC เองนะครับ ลงในเว็บด้วย

แต่อย่างว่าละครับ ราคาระดับซื้อ Camry หรือ Space Wagon ได้เลย เหอๆๆ

รถกระบะ ขนาดเกินมาตรฐานรถ compact ที่บ้านเขาครับ ทำให้ต้องเสียภาษีมากพอๆ กับรถใหญ่อย่าง S-Class หรือ Lexus LS ดังนั้นจึงไม่เหมาะสมสำหรับใช้เป็นรถทำมาหากินครับ
เข้าไปดูใน MMC Japan มีในเว็บด้วย ผมไม่แน่ใจนะครับว่า Mitsu เริ่มนำ Triton เข้าไปขายเองตั้งแต่เมื่อไหร่ แต่บริษัท Grey ( ที่ญี่ปุ่น ) ที่นึงสั่งเข้าไปขายในช่วงปี 2010 ครับ
  เสริมอีกนิดนึง Vigo Champ 3.0 4D 4x4 5AT รุ่นราคา 999,000 บาท กำลังจะส่งไปขายที่ญี่ปุ่นโดย Grey เจ้าเดิม ล็อตแรก 50 คัน กำหนดส่งปลายเดือนนี้ครับ

ออฟไลน์ bojung

• Sr. Member
ประเทศเขานิยมรถเล็กครับ ประหยัดพื้นที่ในการจอด และกฏหมายก็ห้ามรถบรรทุกวิ่งเข้าในเมืองด้วย

ออฟไลน์ zekoza11

• Full Member
เรียกว่าเขาใช้งานถูกที่ถูกเวลาครับ

ออฟไลน์ fameta

• **
รถเล็กๆจะสะดวกกับการใช้ไฟฟ้าได้ดีมลภาวะจะไม่มีเหมือนการใช้เชื้อเพลิงน้ำมันหรือแก๊ส ญี่ปุ่นเขารณรงค์ลดโลกร้อน

ออฟไลน์ kengheng

• **
กระบะบ้านเราส่วนใหญ่ใช้งานไม่คุ้มค่ารถครับ ซื้อรถคันใหญ่โตไปนั่งกองเบียดๆกันอยู่ข้างหน้า
ที่เหลือเสียเงินให้อากาศนั่งสบายอยู่ข้างหลัง รถซื้อมาใช้งาน ต้องใช้ให้ถูกประเภท นั่งสบายๆ เดินทางสะดวกครับ
จะเสียเงินให้อากาศฟรีๆทำไมครับ
บางคนซื้อมาจนขาย ขนของนับด้วยนิ้วสองข้างยังเหลือเลยครับ
ถ้าถนนไม่ได้แย่ ดาวอังคารมากๆ ซื้อเก่งคุ้มกว่าเยอะครับ
พูดถูกครับ แต่ผิดนิดเดียว ถนนในกรุงเทพ แย่กว่าดาวอังคารอีกครับ

ออฟไลน์ zuneo

• **
เพิ่มเติมครับ เพราะภาษีรถกระบะบ้านเราถูกครับบ้านเราเลยเห็นคนใช้กันเยอะ เพราะมันถูกแต่คุ้มค่าครับ

ดูจากนโยบายคืนภาษีของรัฐได้ครับ รถเก๋งเครื่อง1500 ราคา6-7แสนได้คืนเต็มๆ 1แสน

แต่รถกระบะราคา 7-8หมื่น ได้คืนแค่ 5หมื่นถึง8หมื่นเองครับ ^^