ผู้เขียน หัวข้อ: อยากได้รถใหม่มาแทน Fortuner ช่วยแนะนำหน่อยครับ  (อ่าน 16196 ครั้ง)

ออฟไลน์ MJunior

• Full Member
อยากได้ความเห็นเพื่อนๆ พี่ๆ น้อง
พอดีตอนนี้โรงเรียนเปิดเทอม ต้องไปส่งลูก ไป-กลับ เช้า-เย็น รวมแล้ววันละ 200กม
ถ้าใช้ Fortuner ก็ 200กม x 30 บาท/ลิตร x 1/11 ลิตร/กม x 22 วัน/เดือน= 12000 บาท/เดือน
ถ้าใช้  Benz E250 cgi ก็ 200กม x 40 บาท/ลิตร x 1/11  ลิตร/กม x 22 วัน/เดือน = 16000 บาท/เืดือน
ดูแล้วค่าน้ำมันสามรถเอามาผ่อนรถใหม่ได้เลยอ่ะ
เลยอยากจะเปลี่ยนรถใหม่ โดยปลดประจำการเจ้า Fortuner
อยากให้ช่วยแนะนำรถที่เหมาะสมหน่อยอ่ะครับ โดย
 1 ประหยัดน้ำมัน
 2 ไม่เอาแก๊ส
 3 ไม่เล็กเกินไป ใส่ของได้พอสมควร
 4 สามารถเดินทางไกลได้สบาย ไม่เมือย
 5 อยู่กาญจนบุรีครับ อาจต้องดูความสะดวกของศูนย์บริการด้วย
 6 แถวบ้านถนนไม่ค่อยดีครับ ลาดยางแต่เป็นหลุมบ่อพอสมควร
 7 ราคาไม่เกิน 2 ล้านครับ
ตอนนี้คิดได้แค่ Prius ครับ แต่อยากมีตัวเลือกอื่นด้วยอ่ะครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ udis

• Hero Member
Re: อยากได้รถใหม่มาแทน Fortuner ช่วยแนะนำหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2011, 13:51:17 »
ตามนี้ไม่มีคู่แข่งครับ Prius เท่านั้นครับ
หน้าบ้านผมกำลังสร้างศูนย์โตโยต้า ใหญ่มาก! สงสัยอาจโดนซักคันเหมือนกันครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Terng

Re: อยากได้รถใหม่มาแทน Fortuner ช่วยแนะนำหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2011, 13:58:16 »
อยากได้ความเห็นเพื่อนๆ พี่ๆ น้อง
พอดีตอนนี้โรงเรียนเปิดเทอม ต้องไปส่งลูก ไป-กลับ เช้า-เย็น รวมแล้ววันละ 200กม
ถ้าใช้ Fortuner ก็ 200กม x 30 บาท/ลิตร x 1/11 ลิตร/กม x 22 วัน/เดือน= 12000 บาท/เดือน
ถ้าใช้  Benz E250 cgi ก็ 200กม x 40 บาท/ลิตร x 1/11  ลิตร/กม x 22 วัน/เดือน = 16000 บาท/เืดือน
ดูแล้วค่าน้ำมันสามรถเอามาผ่อนรถใหม่ได้เลยอ่ะ
เลยอยากจะเปลี่ยนรถใหม่ โดยปลดประจำการเจ้า Fortuner
อยากให้ช่วยแนะนำรถที่เหมาะสมหน่อยอ่ะครับ โดย
 1 ประหยัดน้ำมัน
 2 ไม่เอาแก๊ส
 3 ไม่เล็กเกินไป ใส่ของได้พอสมควร
 4 สามารถเดินทางไกลได้สบาย ไม่เมือย
 5 อยู่กาญจนบุรีครับ อาจต้องดูความสะดวกของศูนย์บริการด้วย
 6 แถวบ้านถนนไม่ค่อยดีครับ ลาดยางแต่เป็นหลุมบ่อพอสมควร
 7 ราคาไม่เกิน 2 ล้านครับ
ตอนนี้คิดได้แค่ Prius ครับ แต่อยากมีตัวเลือกอื่นด้วยอ่ะครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ถ้ายอมตัดเรื่องศูนย์บริการต้องสะดวกออกไปได้ ก็อาจลองดู Cruze / Focus Diesel ก็ได้ครับ แต่ถ้ายังไงผมก็ว่า Prius กินขาดแหงๆ บ้านผมคุณพ่อซื้อมาใช้อยู่ เห็นว่าสองถังผ่านไปได้ 21.3 กม/ลิตร (ถังละ 750 กิโลเมตรขึ้นไป เติมน้ำมันแค่ 30 ลิตรนิดๆโดยประมาณ) วันนั้นผมเอาไปกินซีฟู๊ํดชลบุรี ขับไปด้วยโหมดอีโคความเร็ว 90-100 กม.ก็ได้ 25 โลลิตรเลยครับ

ถ้ากลัวขับไม่มันส์ ก็คงไปมองเก๋งดีเซลแทนเถอะครับ แต่ถ้าเป็นผม วัตถุประสงค์คือการใช้งาน ไม่ใช่การเน้นขับ ผมเอาพรีอุสครับ เพราะเก๋งดีเซลทั้งสองรุ่นคงไม่ขับมันส์เท่า E250 ที่บ้านหรอกครับ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2011, 14:50:26 »
ลืมบอกไปครับ จริงๆที่ต้องการหาทางเลือกอีืนนอกจาก Prius
ก็เพราะว่า ผบ.ที่บ้าน ไม่ค่อยปลืม Prius เท่าไร่ครับ เลยอยากลองหาทางเลือกอื่นดูอะครับ

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2011, 15:11:34 »
camry hybrid ครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2011, 15:15:23 »
บางครั้งบางที
ค่าน้ำมันถูกกว่าก็จริงครับสำหรับรถบางคัน
แต่ราคาตั้งต้นที่ต่างกัน มันก็เป็นตัวแปรนะครับ

อย่างเช่นว่า จะบอกว่า 520d ประหยัดน้ำมันระดับ 16โลลิตร
แล้วเอามาเทียบกับฟอร์จูนเนอร์ ประหยัดแค่ 11 โลลิตร
แต่ลองคิดถึงราคาส่วนต่างสิครับ
520d 1คัน (สมมุติที่ 3 ล้าน)
ฟอร์จูนเนอร์(1.4ล้าน)+ค่าน้ำมัน(1.6ล้าน วิ่งได้เกือบ 5แสนกิโล)

ถ้าผมเป็นคุณ ผมคงจิ้มไปที่รถขนาดกลาง ถึงขนาดใหญ่
รถตลาดๆ ราคาไม่เกิน 1.4-1.5ล้าน ขับสนุก รองรับการขับทางไกล
คันใหญ่ ให้เด็กๆนั่ง รวมถึงประหยัดน้ำมันพอตัว
และถ้าคุณไม่ขับเร็วมาก
ผมจิ้มไปที่รถ D segment : ทีน่า 2.0 จบเลยครับ
ถ้าขับเร็วหน่อย มองเครื่อง 2.5 หรือไม่ก็แอคคอด 2.4
ถ้าอยากได้คล่องตัว และขับมันส์ จิ้มไปที่ C segment เครื่อง 1.8-2.0
รถพวกนี้ ถ้าขับขี่ปกติก็ประหยัดน้ำมันเหมือนกันนะครับ

ออฟไลน์ comet1123

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2011, 15:23:17 »
นาทีนี้ถ้าไม่คิดคบหากับพลังงานทางเลือก
ดูเหมือนตัวเลือกจะเหลือน้อยเอามากๆเลยคับ
เพราะราคาน้ำมันต่อหน่วย ต่อให้ขับแบบแสนประหยัดยังไง
มันก็ดูแล้วค่าใช้จ่ายก็ค่อนข้างสูงอยู่ดีคับ
ในความคิดผมนะถ้าคุณมีอ้ายคำจูนมาเป้นสามชิก
ก็คงรับเรื่องช่วงล่างมันได้ใช่ไหมคับ
งั้นลองมองเป็นกระบะ4ประตูดูไหมคับเครื่องซัก2.5
ไม่ต้องถึง3.0 ด้วยน้ำหนักตัวที่เบากว่าอ้ายจูนอยู่พอควรก็น่า
จะตอบโจทของคุณได้คลอบคลุมนะคับว่วยตอนนี้ที่ดูแล้วนั่งสะบายๆ
เตินทางไกลได้ไม่เหนื่อยก็ VIGO และ TRITON
 1 ประหยัดน้ำมัน======น่าจะได้ซัก13-14 โล/ลิตรนะคับ
 2 ไม่เอาแก๊ส====ดีเซลดมแก๊สไม่ได้
 3 ไม่เล็กเกินไป ใส่ของได้พอสมควร=====ขนาดก็ไม่ต่างจากอ้ายจูนด้วย
 4 สามารถเดินทางไกลได้สบาย ไม่เมือย====นี่ก้คงใกล้เคียงกับอ้ายจูนด้วยเหมือนกัน
 5 อยู่กาญจนบุรีครับ อาจต้องดูความสะดวกของศูนย์บริการด้วย====พี่โตคงได้เปรียบ
 6 แถวบ้านถนนไม่ค่อยดีครับ ลาดยางแต่เป็นหลุมบ่อพอสมควร ===กระบะได้อยู่แล้ว
 7 ราคาไม่เกิน 2 ล้านครับ====ไม่ถึงล้านด้วยซ้ำ55

อ้อเรื่องไม่เอาแก๊สอ่ะคับกลัวเรื่องความปลอดภับหรือป่าวคับ
ถ้าเรื่องนี้ผมว่าเดี๋ยวนี้อุปกรณ์มันก็มีความปลอดภัยมากแล้วนะคับ
ไม่น่ากลัวไงก็ลองหาข้อมูลเรื่องนี้เพิ่มเติมด้วยก็ดีคับ
เพราะเผื่อจะได้เพิ่มทางเลือกได้มากขึ้นอ่ะคับ

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2011, 16:07:06 »
สนใจ Teana 2.0 แบบนี้มั้ยครับ ;D
ทำได้จริง แต่ต้องขับ 80 นิ่งๆ ไม่แซง ไม่เบรก

2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ WTF

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2011, 16:11:35 »
ถ้าลูกไม่เกิน 2 คน และไม่เกิน ม.3 ผมว่า freed ก็น่าสนนะครับ มันคือรถส่งลูกไปโรงเรียนชั้นดีเลย เสียแต่ว่าดูแล้วไม่คุ้มราคาแค่นั้นเอง
แต่ถ้าเน้นประหยัดเป็นหลักก็ Prius น่าจะดีแล้วนะ

ประหยัด(แต่ไม่แก๊ส)+ขนาดห้องโดยสารเกือบๆ fortuner.... มันติดตรงนี้แหละ เลยนึกไม่ออกเลยจริงๆ

ออฟไลน์ Boyd

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2011, 16:12:58 »
มาแจมครับ....

แหมถ้าวิ่งเยอะแบบนี้แล้วถ้าหารถที่ใช้พลังงานทางเลือกนะเนี่ย ประหยัดซู้ดดดดด  ;D เก็บเงินไว้ให้ลูกเที่ยวซัมเมอร์ได้เลย อิอิอิ

ออฟไลน์ edward

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2011, 16:33:11 »
Vigo จิ๊บๆ  ;D

ออฟไลน์ =TUM=

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2011, 16:55:19 »
รถประหยัดน้ำมันที่ราคาไม่เกิน 2 ล้านแต่เกิน 1 ล้านบาท และกินน้ำมันระดับ 14 กิโลเมตรต่อลิตรสำหรับทางไกลขึ้นไปที่พอจะนึกออกนะครับ
-Toyota Prius
-Toyota camry hybrid
-VW Golf 1.4 tsi
-ford focus tdci
-W203 W211 CDI มือสอง

แต่เล่นดีเซลน่าจะประหยัดได้มากกว่าเพราะราคาน้ำมันยังถูกตรึงไว้อยู่ และถึงแม้ดีเซลจะพุ่งขึ้นมาใกล้ 40 บาทผมว่ามันก็ถูกกว่าเติมโซฮอล์ 95 ให้กับรถที่กินน้ำมันระดับ 14 โล-ลิตรอยู่ดียกเว้น prius ครับ

ออฟไลน์ kritcc

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2011, 17:16:02 »
โจทย์พี่กับรถที่มีขายในท้องตลาด มันสวนทางกันนะครับ ต้องการประหยัดน้ำมัน ศูนย์บริการหาง่ายในต่างจังหวัด แต่ต้องไม่ใช่รถเล็ก และต้องไม่ติดแก๊ส ไม่เอาพรีอุส ต้องไม่เกิน 2 ล้าน และส่วนต่างค่าน้ำมันที่ประหยัดได้ ควรจะคุ้มค่ากับการขายขาดทุนของ Fortuner

ผมมองว่ารถที่มีอยู่ในตลาดกับปัจจัยที่พี่ให้มาทั้งหมดนั้น ยังตอบโจทย์ได้ไม่ดีพอ อาจจะต้องรอสักสิบปี รอให้เทคโนโลยีรถไฟฟ้าแพร่หลายมากจนรถใหญ่ สามารถประหยัดน้ำมันได้เกิน 20 โล/ลิตร แต่ถึงเวลานั้น ลูกพี่คงโตแล้วและอาจจะไม่ได้ใช้รถมากขนาดนี้แล้ว

สรุปผมไม่สามารถหารถตามโจทย์ที่พี่ให้มาได้ในขณะนี้ครับ Spec ที่บอกมาเป็นรถที่ผู้คนมากมายใฝ่ฝันอยากได้เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 31, 2011, 17:19:35 โดย kritcc »

ออฟไลน์ kenno

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2011, 17:22:07 »
ขอออกความเห็นต่างนะครับ
ใช้รถระดับวันล่ะ2ร้อยโลถ้าจะเอาประหยัด ณ.วันนี้แก๊สสถานเดียวครับถ้าเปลี่ยนแล้วเป็นรถน้ำมันเหมือนเดิมมันก็ประหยัดกว่าเดิมไม่มากเท่าไร พูดง่ายๆไม่คุ้มที่จะเสียเงินซื้อคันใหม่ถ้าจะเสียเงินซื้อคันใหม่ผมแนะนำเก็บเงินไว้เติมน้ำมันเจ้าจูนดีกว่า
ถ้าอยากประหยัดจริงๆก็รถแก๊สหรือพรีอุสเท่านั้น
รถแก๊สถ้าอยู่ตจว.แนะนำLPGดีกว่าเติมไม่ต้องรอคิวนานเติมที่วิ่งได้เยอะ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2011, 17:29:01 »
ผมว่าถ้าใช้รถแบบนี้ ยังไงก็ต้องไปเป็น LPG ไม่ก็ Hybrid ครับ

เพราะถ้าเป็นรถอย่างอื่น ผมกลัวว่าส่วนต่างค่าน้ำมันรถใหม่+ค่ารถ จะแพงกว่าค่าน้ำมัน Fortuner เอาน่ะสิครับ ซึ่งอาจจะไม่ได้ประหยัดเลย

คือผมว่าถ้าไม่ไปเล่น Prius หรือ Camry Hybrid ก็ไม่ค่อยมีตัวเลือกครับ

คือรถที่นั่งสบายเวลาเดินทางไกล มันมักจะไม่ค่อยประหยัดน้ำมันหรอกครับ (ยกเว้น diesel ยุโรป พวก Mercedes Benz CDI, BMW D, VW TDI)

ไม่ทราบ Fortuner เป็น Diesel หรือ Benzine ครับ ถ้าเป็นอย่างหลัง ผมว่าใส่ LPG จบเลยครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Yinglek

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2011, 17:36:24 »
ถ้าไม่พึ่งแก๊สทางเลือกก็มีแค่Prius Ford2.0 TDCI CRUZEตัวดีเซลค่ะที่คิดออกค่ะ
รถใช้งานที่บ้าน ดิฉันเองพึ่งขายFortuner3.0Vได้ราคา720,000 แล้วมาออกTriton4ประตูเครื่องเบนซิน2.4L
ติดLPGราคารวมติดตั้งแก๊ส=728,000บาทซึ่งได้รถขนาดใกล้เคียงเดิมประโยชน์ใช้สอยเยอะ
แล้วก็ประหยัดได้ชัดเจนเลยค่ะ แต่ถ้าไม่ใช้พลังงานทางเลือกเป็นดิฉันจะทนใช้Fortunerต่อไปค่ะเพราะคุณจะขาดทุนจากการขาย500,000บาท
แล้วต้องเพิ่มเงินซื้อรถใหม่อีกราว3-400,000บาท แล้วคุณต้องใช้รถใหม่อีกกี่ปีจะคุ้ม
สมมุติPriusประหยัดราว21กม./ลิตรก็จะลดค่าใช้จ่ายต่อเดือนลง25-30%คือราว4,000บาทเมื่อเทียบกับFortuner
คุณต้องใช้เจ้าPriusอีกอย่างน้อยราว10ปีถึงจะคุ้มค่ากับการเพิ่มเงินซื้อรถใหม่ในครั้งนี้ค่ะ
X6 , Panamera , Everest

ออฟไลน์ < bmw x6 >

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2011, 18:48:43 »
ถ้าเป็นแบบนี้ต้องเน้นรถ hybrid นะครับ

ออฟไลน์ Satanic za'

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2011, 18:49:14 »
ขับเยอะมากๆเลยครับ วันละ 200 โล

ๆไม่รู้สิ ผมแอบมาสนับสนุน altis cng อะครับ หรือไม่ก็ รถอะไรก็ได้กับ LPG ติดที่ร้านดีๆ ไม่มีปัญหาหรอกครับ

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2011, 19:09:30 »
-Toyota Prius
-Toyota camry hybrid

2 ตัวเลือกนี้เข้าท่าครับ

แต่ข้อ 6 กับพรีอุส อาจจะมีเด้งๆดอนๆบ้างตามประสา ทอร์ชั่นบีม

ออฟไลน์ nick007

• ความรักนั้นมันคืออะไรยิ่งเรียนรู้ยิ่งไม่เข้าใจ!!!!
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2011, 19:35:27 »
เป็นผมผมจะเลือก Toyota camry hybrid  ครับ
ทั้งนั่งสบาย ประหยัด  และแรงอีกต่างหาก
ลองดูริวิวของพี่จิมมี่ดูสิครับ     

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2011, 20:27:24 »
ขอขอบคุณทุกความเห็นครับ
ยอมรับครับว่าเงื่อนไขมันอาจจะดูอุดมคติไปนิด แต๋ก็อยากจะพยายามงมเข็มอยู่ครับ
- Camry hybrid, Freed ยังประหยัดไม่พอครับ คำนวนแล้วพอๆกับ Fortuner เลย
- LPG เคยใช้แล้วครับเพิ่งขายไป Mazda3 2.0 ติด LPG มา 2 ปี เคยขับๆไปแล้วมีกลิ่นแก๊สเข้ามา จอดดับเครื่องแทบไม่ทัน
เลยเป็นสาเหตุที่ไม่ต้องการ LPG อีกเพราะกลัวเรื่องความปลอดภัยครับ

ตอนนี้ที่มองอยู่น่าจะเป็น
1. Prius
2. Ford TDCI
3. Cruze diesel
4. ทนใช้ Fortuner ต่อไปจนกว่าจะเจอที่ใช่  ;D

ปล. Fortuner เป็น 3.0V ขับ 2 ครับ ซึ่งช่วงล่างเป็นอีกสาเหตุนึงที่ต้องการเปลี่ยนรถใหม่ครับ

ออฟไลน์ Romeo-Kubpom

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2011, 21:00:04 »
สนใจ Teana 2.0 แบบนี้มั้ยครับ ;D
ทำได้จริง แต่ต้องขับ 80 นิ่งๆ ไม่แซง ไม่เบรก

[/quote

นั่งกันกี่คนเหรอครับ แล้วมีสัมภาระอะไรรึป่าว สุดยอดมาก ทำได้ขนาดนี้ !!

ออฟไลน์ =TUM=

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2011, 21:06:25 »
ผมว่านะครับ เอา forturner มายกเครื่องออกแล้ววาง 1uz แล้วเข้ามาติดแก๊สในร้านดีๆใน กทม . ไม่น่ากลัวอย่างที่คิดครับ  ;D

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2011, 21:38:01 »
ผมว่ารออีกสักพักไม่เกิน 1 ปี น่าจะมีรถญี่ปุ่นเล็กที่เป็นNGV มาจากโรงงาน เผื่อสนใจเป็นทางเลือกครับ

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2011, 21:44:13 »
เห็นข้อ6แล้ว อยากแนะนำจำพวกSUVมากกว่านะครับ X-Trail ,CR-V ,Captiva ,Escape ในสามตัวนี้ถ้านั่งหน้า CR-V สบายสุดครับ แต่ถ้านั่งหลังCaptivaสบายสุด(มีแถวสามได้เปรียบรุ่นอื่นๆนิดหน่อย)
ถ้าเลือกเครื่องดีเซลได้ก็จะประหยัดกว่าเบนซินเยอะครับ(ในกลุ่มนี้มีแคปคันเดียว ถ้ารอได้เร็วๆนี้ก็จะมีเครื่องตัวใหม่มาครับ แว่วๆว่าแรงขึ้น ประหยัดขึ้น) ส่วนเอสเคปนั้นอาจจะได้ข้อเสนอดีมากแต่ก็ต้องแลกกับเทคโนโลยีสมัยเมโสโปเตเมียที่เปลี่ยนแต่หน้าตา(แต่ช่วงล่างยังไว้ใจได้อันดับต้นๆนะครับ)
แต่X-Trail จะด้อยกว่าคู่แข่งตรงที่ไม่มีระบบขับสี่ให้เลือกนะครับ

ขอให้ได้รถที่ถูกใจครับ  ;D

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2011, 21:57:37 »
Volvo XC60 น่าสนนะครับ แต่เกินงบไปนะสิ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ comet1123

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 00:17:26 »
***LPG เคยใช้แล้วครับเพิ่งขายไป Mazda3 2.0 ติด LPG มา 2 ปี เคยขับๆไปแล้วมีกลิ่นแก๊สเข้ามา จอดดับเครื่องแทบไม่ทัน
เลยเป็นสาเหตุที่ไม่ต้องการ LPG อีกเพราะกลัวเรื่องความปลอดภัยครับ***

เรื่องแก๊สที่คุณกล่าวมาผมว่ามันเป็นปัญหาที่แก้ไขได้นะคับผมว่าที่กาญจนบุรี
ไม่น่าหาร้านติดตั้งแก๊สที่มีฝีมือไม่ได้นะคับเพราะปัญหาที่คุณบอกมันเกิดได้จากหลายสาเหตุ
ระบบแก๊สต้องหมั่นตรวจเช็คอุปกรณ์อยู่เสมอๆนะคับ
เพราะถ้าคุณยังใช้น้ำมันอยู่  อีกไม่กี่ปีคุณรับค่าน้ำมันไม่ไหวแน่คับ
ไม่ว่าจะเป็นเบนซินหรือดีเซลหหรือไฮบริดก็ตาม
ส่วนในเรื่องรุ่นรถทางความเห็นข้างบนๆก็บอกมาน่าจะหมดและนะคับ
ลองไปขับดูคับคันไหนตอบโจทคุณได้ที่สุก็นั่นแหละคับ
และก็ขอให้พบทางที่ลงตัวไวๆนะคับ

**หรืออีกทางนะคับฉีกๆๆๆๆแนวไปเรยคับหาบ้านอีกหลังอยู่แถวโรงเรียนลูกคับกลับมาบ้านปัจจุบันซักเสาร์-อาทิตย์
ระยะยาวๆๆๆๆคุ้มๆๆๆเป็นอสังหาริมทรัพย์นับวันมีแต่จะเพิ่มมูลค่าแต่รถมันมีแต่จะลดมูลค่า
  **(ความเห็นนี้เหมาะกับถ้าที่ทำงานอยู่โซนเดียวกันกับรร.ของลูกนะคับ)

ออฟไลน์ simcity

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 01:11:51 »
จัด Prius ไปเถอะครับ

ตอบโจทย์ได้เกือบครบทุกข้อ

Ford ต้องกังวลเรื่องศูนย์บริการอีก

ออฟไลน์ Mr.Joe

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 01:31:06 »
เหลือแค่ 3 ตัวครับ ที่จริงก็น่าใช้ "มาก" ทั้ง 3 แหละครับ
Focus Diesel
Cruze Diesel
Prius Hybrid
เลือกคันใดก็ไม่น่าผิดหวัง มีดีมีเสียทั้งนั้น เพียงแต่มีจุดดีมากกว่ารถทั่วไป

ออฟไลน์ Amj

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 08:41:13 »
ขอแหวกทุกความคิดเห็นครับ

ขอเสนอ

ปาเจโร่ สปอร์ต ติดแก็สครับ

อ่านแล้วอาจจะงงมาแนะนำให้เอาเครื่องดีเซลไปติดแก็ส ติดได้เหรอ ?
แนะนำให้ไปติดตามผลงานของอาจารย์ท่านหนึ่งแห่ง triton club ครับผม