ผู้เขียน หัวข้อ: สวัสดีครับ อยากทราบเกี่ยวกับ command online + กล้องมองหลังของ mb น่ะครับ  (อ่าน 7120 ครั้ง)

ออฟไลน์ jojokke

• Newbie
  • *
คือผมอยากทราบว่ามันจำเป็นที่จะต้องสั่งเพิ่มไหมน่ะครับ

วันนี้ไปจอง c180 coupe มาทีj mbth เจ้าหนึ่ง

ผมเพิ่ม keyless go+memory seat+amg plus ไป 3 อย่างแล้ว

เห็น command online ราคามันโหดมากๆ ก็เลยอยากทราบว่า ผมควรจะเพิ่มมันมาด้วยดีไหมครับหรือว่า มันไม่จำเป็นเลยครับ

ขอบคุณทุกความเห็นล่วงหน้าด้วยครับผม :))

ออฟไลน์ Parinceo

• Hero Member
ผมว่า ไม่ได้ใช้ครับ ดูรีวิวต่างประเทศได้เลยครับ
ใช้เล่น เฟซบุคได้จริง แต่ใช้งานลำบาก+ยากมาก เพราะต้องใช้บิดๆกดๆเอาครับ

ส่วนตัวผมแล้ว navigator ยังไม่จำเป็นเลยครับดูบนมือถือเอา อย่างอื่นก็เล่นบน smartphone ง่ายกว่าครับ

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
ผมว่ามันไม่จำเป็นหรอกครับ ผมว่าแค่นี้ก็โอเคแล้วนะ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ V221

เห็นด้วยกับสมาชิกว่าไม่คุ้มถ้าเป็นรถMBThเพราะCommand OnlineจะมีNaviและDVDให้มาด้วยแต่เวลารถวิ่งก็ดูหนังไม่ได้ ถ้าใส่กล่องตัดวิ่งก็เสี่ยงหมดWarrantyตัวCommandซะอีก สรุปว่าใช้ได้แต่Naviอย่างเดียวที่ไม่มีภาษาไทยอีกด้วย หรือจะปรึกษาคุณหนุ่มKamikazeในMercedesmaniaดูก่อนก็ได้ครับเพราะคุณหนุ่มมีเอาCommand Onlineและกล้องของแท้เข้ามาติดตั้งด้วยครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ veeraya

• Full Member
ส่วนตัวผมก็ไม่ค่อยได้ใช้จอ command สำหรับ navi หรือ dvd เท่าไร. แต่ทีใช้คือดูกล้องมองหลังครับ คือแบบว่าติดกล้องรู้สึก
ให้ความมั่นใจดีเวลาถอย ใช้มานานและ ตั้งแต่คันเก่า 6-7 ปีแล้วครับ เลยค่อนข้างอึดอัดถ้าไม่มีกล้องมองหลัง. ส่วโทรทัศน์ไว้ดูข่าว ตอนรถติดตอนเช้า
ถ้าถึงตอนวิ่งก็ฟังเสียงเอา. จขกท ลองชั่งความคุ้มดูครับ สำหรับผม ต้องการเพราะกล้องนี่ละครับ

ออฟไลน์ suteki

• Jr. Member
  • **
เห็นด้วยกับสมาชิกว่าไม่คุ้มถ้าเป็นรถMBThเพราะCommand OnlineจะมีNaviและDVDให้มาด้วยแต่เวลารถวิ่งก็ดูหนังไม่ได้ ถ้าใส่กล่องตัดวิ่งก็เสี่ยงหมดWarrantyตัวCommandซะอีก สรุปว่าใช้ได้แต่Naviอย่างเดียวที่ไม่มีภาษาไทยอีกด้วย หรือจะปรึกษาคุณหนุ่มKamikazeในMercedesmaniaดูก่อนก็ได้ครับเพราะคุณหนุ่มมีเอาCommand Onlineและกล้องของแท้เข้ามาติดตั้งด้วยครับ
E250 cdi mbth ของผมก็ไปทำที่พี่หนุ่มติด interface ใส่ฟร้อน dvd+กล้องหลังญี่ปุ่น ใช้งานดีมากๆเลยครับ

• Newbie
  • *

ถ้าผมไปทำเอง รถผมจะหลุดประกันมั้ยครับพี่

ออฟไลน์ Maxkajoozaa

• Jr. Member
  • **
command online ใช้งานจริงแทบไม่ได้ใช้เลยครับ  ฟังเพลง อย่างเดียวเลยผม  แหะๆ
2010 ACCORD G8
2013 MERCEDESBENZ C-CLASS
2014 ACCORD G9
2014 ALTiS ESPORT
2016 Ford everest 3.2+
2017 Volkswagen beetle 1.2 turbo
2018 mazda cx-5 2.2XDL AWD
2019 bmw 7 series 730LD Msport

ถ้าผมไปทำเอง รถผมจะหลุดประกันมั้ยครับพี่
คุยกับคุณหนุ่มเลยครับ

command online ใช้งานจริงแทบไม่ได้ใช้เลยครับ  ฟังเพลง อย่างเดียวเลยผม  แหะๆ
น้องสาวผมใช้E200 NGTก็เหมือนกันเลยครับ ไม่รู้จะซื้อCommand Onlineมาทำไม

ออฟไลน์ Arado_kung

ผมเคยกับคุณหนุ่ม แกบอกถ้าจะเอา command online แนะนำสั่งติดรถมาดีที่สุด คุณหนุ่มบอกว่าถ้าติดเองต้องเอารถวิ่งเข้าออกศูนย์หลายรอบเพื่อขอ activate code เคยใช้อยู่ที่จริงมันก็โอเคถ้าเอาสะกดชื่อภาษาอังกฤษตามโปรแกรมมันถูก แถมมีแผนที่มาเลเซ๊ย+สิงคโปร์ให้มาด้วย ขับรถไปเที่ยวนอกประเทศสบายเลย

ออฟไลน์ YF-19

• Sr. Member
มี command online สะดวกกว่า แต่ไม่ได้จำเป็นอะไรครับ ถ้าต้องจ่ายเพิ่มเยอะไม่ต้องมีก็ได้

ส่วน NAVI ที่ให้มา ไม่ได้เรื่องครับ ดูยาก ใช้งานยาก ครับ ;D ;D ;D
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

อธิบายอย่างนี้นะครับ ถ้าเราซื้อCommand onlineก็อยากเล่นDVDได้แต่โปรแกรมจะตัดภาพขณะวิ่งก็ไม่รู้จะดูอะไรได้ จะใส่กล่องปลดล็อคก็ต้องเอาออกก่อนเข้า0ในกรณีทำอะไรกับระบบเครื่ิองเสียง หนำซ้ำไม่กล้าเอาแผ่นหนังก๊อปหรือไรท์มาเล่นซะอีกเพราะMBThตั้งกติกาว่าถ้ามีแผ่นก๊อปอยู่ในเครื่ิองแล้วมีปัญหาจะVoid Warrantyทันทีหรือถ้าไปแกะก็VoidเหมือนกันและกรณีCommand OnlineมีปัญหาเคลมทางMBThจะเรียกรถเข้าไปตรวจสอบเองทุกเคสเพราะมีราคแพงมาก ถ้าอยากได้Naviก็ให้คุณหนุ่มติดแผ่นบนจอแบบTouch Screenที่เล่นภาษาไทยได้ด้วยจะคุ้มกว่า DVDก็ให้ใส่Interfaceและเครื่องเล่นพร้อมกล้องหลังจะได้ไม่ต้องไปยุ่งกับเครื่องของMBThเขา แบบนี้โอเคไหมครับ?

• Newbie
  • *
อธิบายอย่างนี้นะครับ ถ้าเราซื้อCommand onlineก็อยากเล่นDVDได้แต่โปรแกรมจะตัดภาพขณะวิ่งก็ไม่รู้จะดูอะไรได้ จะใส่กล่องปลดล็อคก็ต้องเอาออกก่อนเข้า0ในกรณีทำอะไรกับระบบเครื่ิองเสียง หนำซ้ำไม่กล้าเอาแผ่นหนังก๊อปหรือไรท์มาเล่นซะอีกเพราะMBThตั้งกติกาว่าถ้ามีแผ่นก๊อปอยู่ในเครื่ิองแล้วมีปัญหาจะVoid Warrantyทันทีหรือถ้าไปแกะก็VoidเหมือนกันและกรณีCommand OnlineมีปัญหาเคลมทางMBThจะเรียกรถเข้าไปตรวจสอบเองทุกเคสเพราะมีราคแพงมาก ถ้าอยากได้Naviก็ให้คุณหนุ่มติดแผ่นบนจอแบบTouch Screenที่เล่นภาษาไทยได้ด้วยจะคุ้มกว่า DVDก็ให้ใส่Interfaceและเครื่องเล่นพร้อมกล้องหลังจะได้ไม่ต้องไปยุ่งกับเครื่องของMBThเขา แบบนี้โอเคไหมครับ?

แปลว่าผมไม่ต้องเอา com.online ก็ใช้จอปกติ และเอาไปให้คุณหนุ่มทำกล้องหลังกับแผนที่เองก็ได้ใช่มั้ยครับผม

ได้ครับแต่ข้อด้อยกว่าCommand Onlineก็คือขนาดจอจะเล็กกว่าของCommand Onlineอยู่ครับ จริงๆแล้วถ้างบไหวก็สั่งOption Command Onlineแบบที่คุณArado_KungจะPerfectที่สุดแต่มีจุดต้องระวังคือไม่เอาแผ่นก๊อปหรือแผ่นไรท์เข้าไปเล่นและถ้าใส่กล่องปลดล็อคก็ต้องเอาออกเวลาเข้าเคลมเครื่องเสียงหรือCommand แต่ถ้าคิดว่าอยากดูจอใหญ่สะใจก็แนะนำCommand Onlineเหมือนกันแต่ถ้าจะเล่นแผ่นก๊อปแนะนำให้ติดเครื่องเล่นDVDเพิ่มแล้วส่งสัญญาณเข้าทางช่องAuxของCommand Onlineก็ได้ครับ ส่วนกล้องหลังติดเพิ่มหรือจะสั่งก็เปรียบเทียบราคาดูได้เพราะไม่มีผลครับ

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกคำตอบมากครับ

ตอนนี้ผมได้ตัดสินใจแล้วว่า ถ้าสั่งมาก็คงใช้ไม่คุ้ม
แต่ถ้าไม่สั่งวันหลังเสียดายจะยิ่งไม่คุ้มไปกันใหญ่...

ถ้าจะเอา full option ไปเลย ก็คงต้องกัดฟันชุดใหญ่แน่ๆ