ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องกรองแผ่น กรองผ้า กับการดูดอากาศตอนขับลุยฝน  (อ่าน 3251 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pomy

• Full Member
คืออยากทราบว่า กรองแผ่นหรือกรองผ้าพวก K&N อากาศมัน Flow ดีขึ้นใช่ไหมครับ
ทีนี้ถ้าตอนเราขับรถลุยฝนตกเบาหรือตกหนัก หรือขับลุยแอ่งน้ำ หรือน้ำนอง
มันจะดูดเอาละอองน้ำผ่านกรองเข้าตัวเครื่องด้วยหรือเปล่าครับ
ช่วงนี้ฝนตกบ่อย พอเหยียบหนักๆได้ยินเสียงดูด ฟี๊ดๆ กลัวมันจะหิวน้ำเข้าไปด้วย   :-[
อันนี้ถามแบบคนไม่รู้จริงๆเลยนะครับ กรุณาด้วย  :D

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
โฟลวดีขึ้นอยู่แล้ว แต่ถ้ามีน้ำไม่น่าต่างครับ

ออฟไลน์ DarkBlueFlamingo

• Full Member
ไม่น่าเกี่ยวหรอกครับ กรองเดิมๆมันก็กระดาษ การซับน้ำไม่ได้ต่างจากผ้าเท่าไหร่
อีกอย่าง ช่องดูดอากาศเข้ากรอง รถส่วนใหญ่ออกแบบมาไม่ให้ดูดเอาน้ำเข้ากรองครับ
ยกเว้นลุยน้ำสูงๆอันนั้นเสี่ยงเดี้ยงครับ
"As a child,I though car design was done by engineers in their coffee breaks"
                                                                            John Challen

ออฟไลน์ Boyd

• Jr. Member
  • **
K&N แบบใส่แทนของเดิม.......120-160 กม/ชม
+ ได้รอบกวาดเร็วขึ้นกว่าของเดิม
- กินน้ำมันมากขึ้น (ไม่รู้เพราะอากาศไหลดีขึ้น หรือเหยียบมากขึ้น )
 ;D ;D ;D

ในเรื่องนี้คุณแพนเขียนไว้แบบครบๆไว้แล้ว ทั้งข้อดีข้อเสีย ลองทัศนาจ้า
http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=1735:-na-2&catid=29:fart-a-furious&Itemid=55