ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเลือกรถให้ทีครับ รถประเภทsuv and ppv  (อ่าน 4673 ครั้ง)

ออฟไลน์ jung kim

• Newbie
  • *
ช่วยเลือกรถให้ทีครับ รถประเภทsuv and ppv
« เมื่อ: มิถุนายน 21, 2013, 17:14:35 »
พอดีเพื่อนสนิทของผมต้องการซื้อรถใหม่ แล้วต้องการเป็นรถอเนกประสงค์และต้องเป็นรถที่สูงนิดนึง เลยอยากให้เพื่อนๆช่วยเลือกให้ทีครับ
โดยมีข้อกำหนดให้คือ  ( She ข้อกำหนดเยอะมาก)
1.ต้องเป็นรถที่สามารถพับเบาะได้ราบเรียบได้ทั้งสองแถว เพราะต้องทุกของและสัมภาระ
2.ราคาไม่เกิน1.3ล้านบาท บวกลบได้นิดหน่อย
3.และไม่เอา Fortuner เพราะว่าใช้อยู่ (Sheบอกว่า บรรทุกของได้น้อยเนื่องจากพับเบาะไปด้านของ เสียพื้นที่ไปเยอะ )
   และไม่เอารถกระบะด้วย (Sheบอกว่า เวลาขับทางไกลเหนื่อย และมันไม่โก้เหมือน SUV and PPV)
4.และต้องการรุ่นท็อปของรุ่นขับ2ล้อ อย่างเดียว ไม่เอาขับ4 และ เครื่องเบนซินหรือเครื่องดีเซลก็ได้
5.และอยากได้พวงมาลัยที่เบากว่า Fortuner  และช่วงล่างที่ไม่แข็ง (Sheบอกว่า ขับจนกล้ามจะขึ้นอยู่แล้ว Sheตัวเล็ก ตอนซื้อมาทีแรกก็บอกว่าไหวตอนนี้บอกทนไม่ไหวแล้ว เจอซอยเล็กๆ เธอเหนื่อยมาก)
6.และในอนาคต จะติดแก๊ส เพราะต้องวิ่งเยอะ (Sheบอกว่าถ้าซื้อเครื่องดีเซลมา ก็จะติดแก๊ส )งงเลยดีเซลติดแก๊สได้เหรอครับ แล้วติดแก๊สมันจะประหยัดเท่าเครื่องเบนซินติดแก๊สเหรอ  แล้วมันจะทนไหม
 เลยแนะนำไปว่ามีตัวเลือกคือ
1.Honda CR-V 2.0
2.Nissan X-Trail 2.0
3.Chevlolet  Captiva 2.0 vcdi  and 2.4 E 85
4. Mazda CX 5 2.0 G
5.Misubishi Pajero Sport 2.5 VG Turbo and 3.0 V6
6.Chevloret Trailbrazer 2.8
 และถ้ามี ตัวเลือกเพิ่มเติม ก็แนะนำได้นะครับ ช่วยบอกด้วยว่ารุ่นไหนน่าจะเป็นรุ่นที่เหมาะสมที่สุด

และจะไปจองรถในงานมอเตอร์เอ็กโปปลายปีนี้   และขอบคุณเพื่อนๆที่แสดงความคิดเห็นทุกท่านครับ

ออฟไลน์ Pon76

• Full Member
Re: ช่วยเลือกรถให้ทีครับ รถประเภทsuv and ppv
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2013, 17:23:24 »
ขอตัด ปาเจโร สปอร์ต ออกก่อนเพราะพวงมาลัยหนักครับ ผู้ชายชอบเวลาขับเร็ว ใช้อยู่
ต่อมา เทรลเบเซอร์ พวงมาลัยคงหนักเหมือนกัน

ออฟไลน์ Tyde

• Sr. Member
Re: ช่วยเลือกรถให้ทีครับ รถประเภทsuv and ppv
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2013, 17:43:53 »
CRV กับผู้หญิง ดูเข้าท่าสุดๆแล้วนะผมว่า  ;)

ออฟไลน์ PAN

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2013, 17:46:10 »
ให้she รอ  cx-5 2.0 เถอะครับ เห็นออปชั่นจัดเต็มมาก ถ้ารอไม่ไหวก็ไป captiva 2.4 lsx ไม่ก็cr-v 2.0 ครับ ;) captiva 2.4 ที่บ้านใช้อยู่ไม่ได้อืดไม่ได้แย่เลย พวงมาลัยในเมืองเบา วิ่งเร็วๆก็จะหนักไม่มากเท่าไหร่ ช่วงล่างไม่แข็งแต่เฟิร์ม นิ่งมาก แต่ศูนย์บริการ...ไม่ได้แย่ แต่ก็ไม่ได้ดี ฮะ

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2013, 18:56:21 »
รอดู CX5 ก่อน ถ้ามันไม่ได้เหนือกว่า CR-V ค่อยไปเอา CR-V เพราะติดแก๊สง่ายกว่า ส่วนของมาสด้าเค้าฉีดตรง

ออฟไลน์ basboths

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2013, 20:00:55 »
1.ต้องเป็นรถที่สามารถพับเบาะได้ราบเรียบได้ทั้งสองแถว เพราะต้องทุกของและสัมภาระ
ตอบ ตัดTrailbrazer ออกไปได้เลยครับมันพับไม่เรียบ

5.และอยากได้พวงมาลัยที่เบากว่า Fortuner  และช่วงล่างที่ไม่แข็ง (Sheบอกว่า ขับจนกล้ามจะขึ้นอยู่แล้ว Sheตัวเล็ก ตอนซื้อมาทีแรกก็บอกว่าไหวตอนนี้บอกทนไม่ไหวแล้ว เจอซอยเล็กๆ เธอเหนื่อยมาก)
ผมว่าตัดปาเจโร่ทิ้งตรงนี้ละครับ พวงมาลัยหนักแสสสสสสสสครับ แต่ผมชอบนะมั่นใจดี

1.Honda CR-V 2.0 สบายใจเหมาะกับเธอ สวยเท่มากๆ 0ดี
2.Nissan X-Trail 2.0 - -* ขอให้ได้ส่วนลด+มีรถนะครับ
3.Chevlolet  Captiva 2.0 vcdi  and 2.4 E 85 พกดวงไปเยอะๆก่อนออกรถ
4. Mazda CX 5 2.0 G สวยงามน่าใช้ผมก็สนอยู่
5.Misubishi Pajero Sport 2.5 VG Turbo and 3.0 V6  ช่วงล่างดี อะไหล่เยอะเพื่อนมาก พวงมาลัยหนัก 0 ........
6.Chevloret Trailbrazer 2.8 ก่อนไปรับรถทำบุญเยอะอย่าสร้างเวรสร้างกำ เลือกวันออกรถดีๆ บนไว้ๆหลายๆที่ ^_^

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2013, 20:20:48 »
รอดู JUKE อีกตัวสิครับ

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2013, 20:56:15 »
รอดู JUKE อีกตัวสิครับ
เห็นด้วยครับ
 + เบาะพับราบ
 + เครื่อง HR16DE ติดแก๊สได้สบาย
 + พวงมาลัยเบากว่า Fortuner ( ผมลอง Juke 1.5 JP )
 + เหมาะกับผู้หญิงดีนะ ถ้าเค้าไม่เกลียดก็ชอบเลย
 + มี Fortuner อยู่แล้ว ได้ Juke ไปจะได้รถอีกแนวนึง
 + ราคา 9 แสน เหลือเงินไว้แต่งเพิ่มหรือเติมน้ำมันอีก

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2013, 22:05:33 »
ขอเสนอทางเลือกแปลกๆ คือ Avanza ครับ

เมเนเจอร์ในบริษัทที่ผมทำงานใช้อยู่
ติดแก๊ส บรรทุกของสารพัด ไม่เสียดาย ขายต่อยังได้
แถม ถูกกว่าเกือบเท่าตัว

ถ้าเอาแึค่ตัวเลือกที่มี ผมจิ้ม CRV ครับ

ออฟไลน์ mewzabahl

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2013, 22:30:22 »
suv น่าจะขับง่าย สำหรับผู้หญิงนะครับ
เสนอ CRV และ captiva ครับ e85 ทั้งคู่ ไม่ต้องติดแก๊สด้วยครับ

ออฟไลน์ wongploy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2013, 23:52:17 »
ตอบ ตัดTrailbrazer ออกไปได้เลยครับมันพับไม่เรียบ
ที่จริง Trailblazer ถือว่าพับเบาะได้เรียบตามความหมายของ จขกท นะคะ ถ้าอยากให้เรียบสนิทก็เพียงติดกล่องใส่ของด้านหลังเพิ่ม

5.และอยากได้พวงมาลัยที่เบากว่า Fortuner  และช่วงล่างที่ไม่แข็ง (Sheบอกว่า ขับจนกล้ามจะขึ้นอยู่แล้ว Sheตัวเล็ก ตอนซื้อมาทีแรกก็บอกว่าไหวตอนนี้บอกทนไม่ไหวแล้ว เจอซอยเล็กๆ เธอเหนื่อยมาก)
ผมว่าตัดปาเจโร่ทิ้งตรงนี้ละครับ พวงมาลัยหนักแสสสสสสสสครับ แต่ผมชอบนะมั่นใจดี
พอเจอข้อนี้ก็ตัด Trailblazer ออกไปเลยค่ะ พวงมาลัยค่อนข้างหนักค่ะ

ออฟไลน์ Sappe!

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 00:30:35 »
ถ้าให้เลือกในตัวเลือก คงเลือก

Honda CR-V 2.0
Chevloret Trailbrazer 2.8
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 02:45:08 »
จากโจทย์ ที่อยากให้พับเบาะได้ราบเรียบทั้ง 2 แถว และจะติดแก๊ส แน่ๆ
เหลือเพียงแค่

Captiva 2.4 E85 ติดแก๊ส ครับ

พวก เบาะ 3 แถว ที่เหลือ
มีเพียง Pajero Sport 3.0 V6 ก็น่าสนใจ แต่กังวลกับขนาดและน้ำหนักพวงมาลัย
ส่วน Trailbrazer 2.8 แต่ติดแก๊สไม่ได้

สำหรับพวก เบาะ 2 แถว
CR-V พับเบาะไม่ราบเรียบทั้งหมด (แถว 2 จะเอียงๆ)
X-Trail พับเบาะได้ราบเรียบ แต่สูงจากพื้นพอสมควร (ดีกว่า CR-V)

อีกตัวเลือกที่น่าสนใจ คือ CX-5 สามารถพับเบาะแถว 2 ได้ ราบเรียบ
อีกทั้งเบาะแถว 2 ยังแบ่งการพับได้ 3 ท่อนคือ 40:20:40

สรุป
ซื้อตอนนี้ ก็ Captiva 2.4 E85 (เบาะ 3 แถว)
ซื้อปลายปี ก็ CX-5 2.0 (เบาะ 2 แถว)
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2013, 10:50:10 »
ตัด PPV เถอะครับ พวงมาลัยแทบไม่ต่างกระบะ หนักใช้ได้(สำหรับ ผู้ญ)

ลองดู CX-5 ครับ น่าจะตอบโจทย์ได้ ครบถ้วนทุกประการณ์

ส่วน Juke ก็น่าสนใจครับ