ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วงนี้ Honda หลายๆศูนย์ถ้าจะซื้อรถต้อง ซื้อของแถมเพิ่มแล้วหรือครับ  (อ่าน 5529 ครั้ง)

ออฟไลน์ digda

• Newbie
  • *
จากกระทู้นี้ครับ http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,17388.0.html

ไม่ได้เป็นการประจานนะครับถ้าพี่จิมมี่ไม่เห็นสมควรลบได้เลยครับ

พี่ที่ทำงานผม จะซื้อซีวิค เอฟดี แต่ไปสอบถามทางศูนย์ ที่มีรถสีขาว 1.8 s(as) ต้องซื้อของแต่งพิมอีกสามหมื่นบาทครับซึ่งพี่ที่ทำงานผมก็ยอมครับ แต่ที่ตรวจสอบดูเค้าเอาของ ซับมาขายในราคาศูนย์ เช่นที่สั่งไปก็มี ฟิลเจ็ดพัน เบาะหนังหมื่นแปด เซ็นอเซอร์ถอยหลัง เจ็ดพันห้า ทั้งหมดเป็นของซับ
         จะทำอย่างไรดีครับที่เราพร้อมที่จะจ่ายเพิ่มแต่ให้ได้ราคาสมน้ำสมเนื้อหน่อย

ออฟไลน์ mongolias

• Hero Member
ผมว่ามันไม่ได้เป็นที่ฮอนด้าครับ มันเป็นที่เซลส์ครับ
เซลส์ที่ขายรถให้ผม ตอนนี้ขายพวกอุปกรณ์ตกแต่งรถแทนละ เพราะไม่มี่รถจะส่งให้ลูกค้า
เซลส์ดีๆก็มี แต่เซลส์ที่คอยแต่หาผลประโยชน์ให้ตัวเองอย่างเดียวก็มีเช่นกัน

ออฟไลน์ beebird

อุปกรณ์ตบแต่ง ที่ต้องจ่ายเพิ่มเป็นส่วนเกินของ มาร์จิน ที่ศูนย์สามารถให้ได้ไงครับ ลูกค้ายืนยันจะเอาก็ต้องจ่ายเพิ่ม โดยที่แต่ละชิ้นที่เอามา เป็นของแท้ศูนย์ หรือว่า เป็นของซัพพลายเออร์นั้น เจ้าของน่าจะรับรู้ล่วงหน้าอยู่แล้วนะครับ ก่อนจะซื้อของเราก็ต้องเทียบว่าเรารับได้ไหม กับของที่ต้องจ่าย

ราคาของซัพพลายเออร์นั้น หากลูกค้าไปติดต่อเองหน้าร้าน ส่วนมากจะสูงกว่า ติดต่อผ่านศูนย์นะครับ เพราะเค้าโคกันอยู่ 

• Newbie
  • *
อุปกรณ์ตบแต่ง ที่ต้องจ่ายเพิ่มเป็นส่วนเกินของ มาร์จิน ที่ศูนย์สามารถให้ได้ไงครับ ลูกค้ายืนยันจะเอาก็ต้องจ่ายเพิ่ม โดยที่แต่ละชิ้นที่เอามา เป็นของแท้ศูนย์ หรือว่า เป็นของซัพพลายเออร์นั้น เจ้าของน่าจะรับรู้ล่วงหน้าอยู่แล้วนะครับ ก่อนจะซื้อของเราก็ต้องเทียบว่าเรารับได้ไหม กับของที่ต้องจ่าย

ราคาของซัพพลายเออร์นั้น หากลูกค้าไปติดต่อเองหน้าร้าน ส่วนมากจะสูงกว่า ติดต่อผ่านศูนย์นะครับ เพราะเค้าโคกันอยู่ 

คืออันนี้เค้าบังคับให้ซื้อเพิ่มนะครับโดยวงเงินสามหมื่นบาท ซึ่งที่ผมบอกไปราคาของซับเท่าราคาของศูนย์ครับเทียบจากเอกสารหน้าเวบฮอนด้า   

ออฟไลน์ udis

ผมมองว่าคุยกันไม่ชัดเจนเองมากกว่าครับ
ถ้าของศูนย์ราคาเท่าไหร่ ของร้านข้างนอกราคาเท่าไหร่ก็ว่ากันไป ถ้าพร้อมจะจ่ายจริงๆน่ะครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ madboy

วันนี้ก็ไปโดนมาเหมือนกัน ไม่มีอะไรแถมเลย(น้ำสักแก้วยังไม่แถมเลย)  ;D ประกันแพงมาก

เข้าไปแล้วกลับออกมาด้วยอารมณ์แบบว่า คุณอยากซื้อก็ซ์้อไปสิ เงื่อนไขมีให้แบบนี้ ถ้าไม่เอาก็ไปไกลๆ

เลยไม่รู้จะสงสารหรืออะไรดี ทำใจครับดวงดีเจอเซลล์แบบนี้  :(

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
การซื้อขายอยู่ที่ว่าใครจะทนไม่ได้ก่อน ถ้าอยากได้มากๆก็ต้องยอม แต่ถ้ามากเกินไปต่อรองกันไม่ลงตัวก็ไม่มีการซื้อขายเกิดขึ้น

ถ้าอยากได้จริงๆแล้วไม่อยากจ่ายเพิ่มเกินควรล่ะก็ ลองหาศูนย์อื่นดูก่อนมั๊ยล่ะครับ ไม่งั้นก็ลองหามือสองดู ต้องรีบหาน่ะ เดี๋ยวพวกที่จมน้ำมาซ่อมเสร็จแล้วจะดูยากขึ้น
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

• Sr. Member
อ่านมาหลายๆ คลับ ของ Honda
ตอนนี้ใครอยากได้รถเร็ว เซลจะอ้างว่ารถหลุดมา โดยบังคับต้องซื้อของแต่งเพิ่มอีกบาน  ขนาด jazz ยังต้อง 20,000 บาทเลย
อีกอย่างช่วงนี้เซล Honda ไม่ง้อลูกค้าอีกต่างหาก เพราะคนต้องการเยอะ ใครอยากได้ต้องแย่งกัน
ผมฟังดูแล้ว...ไม่ชอบอย่างแรงกับการหาผลประโยชน์แบบนี้ของเซล ขนาดตัวผมเองก็ใช้ Jazz อยู่ด้วย
ทางแก้คงต้องจำใจซื้อรถพร้องของแต่งที่ถูกบังคับซื้อ.........หรือเป็นผมคงไปมองยี่ห้ออื่นแล้วครับ
(อยากได้ MZ3 สีแดงมากมาย)  ;D

ออฟไลน์ srad

• Jr. Member
  • **
เคยโดนช่วงซึนามิ
แต่ก็รถจนได้รถอีก3เดือนผ่านไปของแถมผมได้เพียบ ใหญ่ๆก็ประกัน ฟิมล์ ค่าจด พ้นสนิม เคลือบและเล็กๆน้อยๆอีก4-5อย่าง

ออฟไลน์ MJunior

• Full Member
อ่านมาหลายๆ คลับ ของ Honda
ตอนนี้ใครอยากได้รถเร็ว เซลจะอ้างว่ารถหลุดมา โดยบังคับต้องซื้อของแต่งเพิ่มอีกบาน  ขนาด jazz ยังต้อง 20,000 บาทเลย
อีกอย่างช่วงนี้เซล Honda ไม่ง้อลูกค้าอีกต่างหาก เพราะคนต้องการเยอะ ใครอยากได้ต้องแย่งกัน
ผมฟังดูแล้ว...ไม่ชอบอย่างแรงกับการหาผลประโยชน์แบบนี้ของเซล ขนาดตัวผมเองก็ใช้ Jazz อยู่ด้วย
ทางแก้คงต้องจำใจซื้อรถพร้องของแต่งที่ถูกบังคับซื้อ.........หรือเป็นผมคงไปมองยี่ห้ออื่นแล้วครับ
(อยากได้ MZ3 สีแดงมากมาย)  ;D

เซล Honda ไม่เคยง้อลูกค้าแต่ไหนแต่ไรแล้วครับ  ;D ไม่รู้จะหยิ่งไปไหน

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ถ้าเซลส์มันหยิ่งกันมากนัก โดนผู้จัดการบีบ เพื่อเพิ่มรายได้เข้ากระเป็าทั้งศูนย์ฯ
ทั้งตัวเอง และทั้งตัวผู้จัดการกันมากนักแล้วละก็

เชิดใส่! ไม่ต้องไปซื้อ ไม่ต้องง้อ และไม่ต้องแคร์ ศูนย์ฯ นั้น!

และถ้ายังเจอว่าเป็นทุกศูนย์ฯ หากต้องเปลี่ยนรถโดยเร็ว ไปมองหายี่ห้ออื่นเลยครับ
กว่า Honda จะกลับมาปกติ อีกอย่างน้อยๆ 5 เดือนขึ้นไป รอได้รอ รอไม่ได้ ก็ยี่ห้ออื่นไปก่อนครับ

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด

รถฮอนด้า ศึกษาดีๆ ก่อนตัดสินใจจองครับ ช่วงนี้พยายามหาเหตุกั๊กของแถมกันอยู่

ไปหลายที่ โทรถามหลายแห่งหน่อย

ผมก็เคย มีแต่คนบ่นว่าได้แต่รถเปล่าๆ ผมเลยอาศัยคนรู้จักช่วยเรื่องเซลล์
สรุปได้เซลล์ดี และมีของแถมประมาณ 10 รายการ ถือว่าไม่เลวนักสำหรับช่วงสึนามิ

ออฟไลน์ LimitedEdition

มีสองประเด็นครับ

1. ถ้าของซับพลายเออร์ราคาเท่ากับของศูนย์ น่าจะเลือกของศูนย์มากกว่า
ถ้าเงื่อนไขบอกมาแค่นั้น และยอมรับได้ ก็อย่าให้เซลส์เอาเข้ากระเป๋าตัวเองครับ

2. ผมสันนิษฐานว่า พวกรถที่ต้องซื้อพร้อมชุดแต่งนี่ ไม่ใช่รถใหม่แต่เป็นรถโชว์ใช่มั้ย
เพราะหลายหลายกรณี ยี่ห้ออื่นก็มี เซลส์ชอบบอกว่าต้องซื้อพร้อมชุดแต่งเบ็ดเสร็จ
ซึ่งส่วนใหญ่แล้วเป็นรถที่โชว์อยู่บนโชว์รูม ทดลองขับ ฯลฯ แต่ไม่ได้บอกลูกค้าให้ชัดเจน
เลยทำเป็นว่าต้องซื้อชุดแต่งไปด้วย

พิจารณาให้ดีดีละกันนะครับ
ถ้าวิกฤติแบบนี้ แล้วมาหากินกันแบบนี้
ไม่น่าปล่อยนโยบายนำเข้ารถให้เลยจริงจริง

• Newbie
  • *
เรียบร้อยแล้วครับทราบมาว่าไปจองตั้งแต่เมื่อวาน
โดนทุกอย่างไปก็ประมาณแปดแสนเก้าหมื่นบาท เหตุผลที่ไม่เอายี่ห้ออื่นเพราะไปปรึกษาพี่ที่ทำงานที่เป็นพวกนิยมรถตลาดครับเห็นแล้วก็เหนื่อยใจแหละเข้าใจเพราะช่วงจะออกรถก็ปรึกษาคนรอบข้างไปเรื่อยจนแล้วจนรอดก็รู้สึกว่าตัดสินใจเองดีกว่าเยอะ