ผู้เขียน หัวข้อ: รถรับต่อจากพ่อ สีดำ เก่าๆหม่นๆ แก้ยังไงดี  (อ่าน 2424 ครั้ง)

ออฟไลน์ Lusifer007

• Newbie
  • *
จากที่เกริ่นๆ ไป อีกกระทู้ แล้วก็โดนจนได้ ตอนนี้ ต้องใช้ คันนี้ไปก่อน รถพ่อ คันที่แล้ว (ตูว่าแล้ว)
ที่เห็นๆ เลย  *ยังไมได้ สตาทเลย  แต่กำลังจะเอาไปทำ หนัง/ภายในใหม่

1. กระจกล้าหมดอายุละ เป้นสีรุ้งๆ ประหลาดๆ (น่าจะเกิดจากกระจก 2ชั้น แล้วอาการศเข้าตรงกลางไปละ)
2.โช็คถุงลม ไปละ   (น่าจะแพง  มีร้านแนะนำได้นะครับ)
3.สีภายนอก ดูเก่า   (คิดไรไม่ออก เดียว แร้ป ติกเกอร์ ซะเลย)
4.ชุดแต่งรถก็ ดูเก่า  (เดาว่าเข้าร้าน น่าจะจบ  *มีแนะนำบอกกันได้ครับ ผมอยุ๋แถว 5แยกร้านพลาด ไปไกลได้นะ แต่อย่าเข้าเมืองไปรถติดก็พอ)

แต่ละอย่าง แก้ยังไงได้บ้างครับ มีทางเลือกอะไรบ้าง
แบบ กระจกนิ สั่ง ของแท้ คงไม่ไหว
จะซ้อมให้มันอย่างน้อยดุดีรับได้ ใช้ไปก่อนฦ
*ช่วงนี้ ชีวิตมีเรื่อง หนักหนาสาหัส กว่าจะมาซ้อมรถ จิงจัง หรือจะซื้อรถใหม่
**แต่จะให้ขับแบบนี้เลยมันก็ นะ ขอซ้อมสักนิด ที่ไวๆ เร็วๆ

ออฟไลน์ kiwiwi

• Hero Member
Re: รถรับต่อจากพ่อ สีดำ เก่าๆหม่นๆ แก้ยังไงดี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 27, 2021, 21:08:05 »
สภาพที่ผม(เกือบจะได้ต่อจากพ่อ)​ใกล้ๆแบบนี้เลยครับ

คือผมเองก็มีรถใช้อยู่แล้ว 3 คัน พ่อบอกว่าจะใหเจ้าคันในรูป จะขายหรือจะเอาไปขับสลับกับรถเก่าผมอีกคันก็ได้

โจทผมคือ ถ้าขาย ก็เอาเงินค่าขายให้แก แล้วแกจะแบ่งให้แสนนึง???
ถ้าซ่อมใช้ คือจะให้ค่าซ่อม 1 แสนนึง???

พอรู้เรื่องโช้คถุงลมที่ค่าซ่อมเป็นแสนแล้ว ไม่ก็ต้องแปลงเป็นโช้คกับสปริงแต่งธรรมดาๆซึ่งประหยัดกว่ามาก แต่มันก็จะไม่ใช่ s class อีกต่อไป

ผมเลยตัดสินใจปล่อยไปที่ 4 แสนมั๊งถ้าจำไม่ผิด

รถรุ่นนี้เป็นอะไรที่ผมว่าราคาน่าจะล่วงลงเรื่อยๆ และไม่มีคนซื้อในอนาคตอันใกล้

ออฟไลน์ Teera

Re: รถรับต่อจากพ่อ สีดำ เก่าๆหม่นๆ แก้ยังไงดี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 27, 2021, 22:00:16 »
กระจกถ้าไม่แตก ผมว่าใช้ไปก่อนได้
ถุงลม เดี๋ยวนี้เห็นว่า ต้นละหมื่นกว่าบาท
สี ผมว่าถ้าไม่เลวร้ายมาก ก็ใช้ไปเถอะครับ ถ้ารถดี เครื่องดี ไม่จุกจิก เป็นรถที่ดีนะ พอมันสุดๆ แล้วก็เลือกเอา จะขาย หรือ จะทำสี
ถ้าไม่คิดจะใช้ยาว อย่าแต่งครับ ทำ Standard จะราคาดีกว่า รถรุ่นนี้ คนไม่ได้นิยมเอามาแต่ง เต็มที่ ก็ล้อโต ล้อเก๊ ก็ดูไม่ดี ต้องแท้ รวมยางแล้ว ต้องมีแสน

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 27, 2021, 22:38:07 »
ถ้าชอบแนวนี้ ก็น่าซ่อในะครับโช๊คต้องเปลี่ยน ไล่ระบบลมจบๆ น่าจะได้อีกยาวเลย
สี ไม่แน่ใจว่าขัดใหม่จะจบไหม ชุดแต่ง/ล้อผมว่าเอาเดิมๆนี้แหละ สีเนียนๆ รถสะอาดๆ มันดูดีแลเว
 ส่วนกระจกไม่มีความเห็นครับ
เห็นใน youtube มีเพจนึงที่ปั่น s-class / series 7 มือสองขาย ลองหาดูครับ ไม่แน่วจโพสชืาอผิดกฏไหม

เห็นแล้ว แอบอิจฉา เหมิอนเป็นเป้าหมายในชีวิตอยากจะลอง s-class สักคัน

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 27, 2021, 22:43:20 »
เล่น w220 ต้อง fb : s class mechanix เลยครับ อู่สายฟ้า สายไหม

-เปลี่ยนกระจกใหม่ใสๆยกคัน 2ชั้นเหมือนเดิม แต่ราคาทำในไทย
-เปลี่ยนโช๊คแทนโช๊ค​ถุงลม ปรับสูงต่ำแข็งอ่อนได้
-เปลี่ยนใส้ในเบาะนวด+หมอนพับให้กลับมาใช้งานดีกว่าเดิม
หรือเปลี่ยนเบาะทรงใหม่แบบ w221 w222 w223 สีหนังใหม่ ผ้าหลังคาใหม่ก็ได้
-มีชุดแต่งรอบคัน ล้อ maybach ก็มี
-ทำสีดำเฉดใหม่ไม่หม่นไม่ทึบแบบเดิม

วันนี้รถรับซื้อเข้าประมาณ 2-3แสนเอง อย่าไปขายเลย ผมทำเก็บให้เป็นรถที่มีความทรงจำดีๆของพ่อผมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 27, 2021, 22:59:32 โดย U9WS »

ออฟไลน์ Lusifer007

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 27, 2021, 23:12:59 »
ไม่ได้ชอบ เบน สไตคุณพ่อ ครับ
แต่ปัจจัยชีวิต ตอนนี้ ยังไม่เอื้อ ให้ทำไรมากมาย + ซื้อรถใหม่
*ที่บ้าน ไม่ขายรถทิ้งครับ   รถที่ใช้ๆมายังอยุ๋ครบ (ก็แปลกๆ จอดไว้ก็ไม่ค่อยๆได้ขับ +ขับก็ไม่ดี *แต่นอกประเด็นช่างมัน แต่ตามเม้นบนๆ ขายนิ ได้เงินน้อยมาก)

จะขับรถส่วนตัวต่อก็ ภาพลัก ดูไม่ดีพออีก ไม่ขอเล่าถึงเหตุผลละกัน นี้ เวปบอด รถ

คือตั้งใจจะซ้อมให้มันขับได้ แบบเราเองก็สบายใจหน่อย

กระจก นิประหลาดๆ แต่คิดว่า "ช่างมัน" ได้
โช้ค ยังไงก็ต้องเปลี่ยนละ คงจะแถๆ ไปลมเหมือนเดิม ไม่งั้นมันไม่นิ่ม สมรุ่นอีก (ตอนนี้ อยากได้ราคา+อู่ ไม่แพงเกินครับ)
สี อันนี้ช่างใจหนักๆ เลย แต่ผมว่าคงต้องทำละ  ถ้าแค่เก็บสี+ไปขัดสี+เคลือบแก้ว  ผมกลัวจะไม่จบ *ไม่รุ็ทำไงกับมันดี
รถ jeep สีน้ำตาลทองๆ เก่ากว่าตั้งเยอะ แต่สีที่ดูเก่าๆนั้นก็ไม่ได้เลวร้ายอะไร  รถสีดำนิ ปัญหาเยอะจิงๆ

แต่ถ้าตัดใจแบบ "ตอนนี้เรื่องเยอะอยุ่แล้ว"  เปลี่ยนโช็ค สปริงไปก่อน ดีสุดเท่าที่ได้  มีใครเคยทำแล้วผลเป้นไงบ้างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 27, 2021, 23:32:21 โดย Lusifer007 »

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 27, 2021, 23:35:28 »
ถ้าเป็นผม ผมจะเปลี่ยนโช๊คก่อน แล้วขับต่อไปเรื่อยๆครับ เพราะช่วงล่างเป็นสิ่งสำคัญ

ส่วนกระจก สี ชุดแต่ง เป็นแค่ส่วนภายนอก ไม่ได้ส่งผลต่อการขับขี่ครับ

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 28, 2021, 06:03:24 »
ถ้าสีรถเดิมๆไม่เคยทำจากโรงงาน แนะนำให้ทำเคลือบแก้ว อย่างของ cts ครับ

ของผมเคยซื้อรถต่อจากรุ่นพี่มาคัน เป็นสีเดิมโรงงานไม่เคยทำสีที่ไหนมาก่อน ตอนแรกได้มาก็มนๆหน่อยเหมือนกัน เลยลองเอาเคลือบแก้วที่ cts ที่เหมือนก่อนเขายังอยู่ตรงแถวรัชดา ก็ได้ผลดีครับสีกลับมาสวยงามดีอยู่ครับ

แต่ไม่รู้ว่า ถ้าจะเอาแบบแค่ ขัดใหญ่ แล้วใช้ wax เกรดดีๆหน่อยจะได้เหมือนกันหรือเปล่านะครับ ส่วนตัวคิดว่าน่าจะได้เหมือนกันเพราะ ต้องมีการขัดคราบไคลเก่าออกก่อนเหมือนกัน ทั้งสองประเภท เคลือบแก้ว ก็ต้องขัดเอาคราบเก่าออกก่อน ขัดใหญ่ ของสาย wax ก็เอาคราบก่อนเหมือนกัน กรรมวิธีน่าจะคล้ายๆกันอยู่

ส่วนตัวผม ถ้ารถใหญ่ ผมไปทางเคลือบแก้วครับ เพราะรถใหญ่ เวลาจะทำเองแบบ ลูบดินน้ำมัน ลงคลีนเนอร์ ลง wax เองมันจะเหนื่อยมากครับ ถ้าเคลือบแก้ว ก็ช่วยในเวลาใช้งานประจำวันได้ดีกว่า ล้างเสร็จเช็ดแห้งก็จบงานเลย ถ้านึกอยากออกกำลัง จะลงแบบ wax ทีหลังก็ได้เหมือนกันครับ

M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ panupong508

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 28, 2021, 08:40:39 »
รุ่นนี้ทำดีๆยังสวยอยู่และใช้งานได้ดีนะครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 28, 2021, 10:49:48 »
คงต้องทำช่วงล่างก่อนครับ

เรื่องสี ผมว่าลองปรึกษาร้านขัดเคลือบสีดีๆ น่าจะพอทำให้ใหม่ขึ้นมาได้นะครับ

ออฟไลน์ kabutoro

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 28, 2021, 15:27:56 »
อย่างแรกคือจัดการช่วงล่างก่อน ส่วนสีรถเอาไปขัดสีหน่อยก็ใช้ได้แล้ว อย่างอื่นก็ทนๆใช้ไปก่อนครับ  :-X :-X

ออฟไลน์ Koolkoe

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 28, 2021, 20:43:38 »
ตอบในส่วนสี นะครับ
ผมว่าลองขัดเคลือบสีน่าจะได้นะครับ
ปีที่แล้วผมได้รถมือสองอายุ 20 ปีมา สภาพคือสีด้าน เพราะจอดตากแดด
แต่ไม่ต้องการทำสี เพราะสีเดิมโรงงานทั้งคัน
เลยเอาไปเข้าร้านเคลือบแก้วแบบไม่แพง แต่เล็งดูแล้วเค้าน่าจะฝีมือใช้ได้ ออกมาก็ดีนะครับ สีสวยเงา ไม่ต้องทำสีใหม่

ออฟไลน์ EDS

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 29, 2021, 16:06:56 »
เท่าที่เห็นในรูปต้องทำโช้คก่อนแล้วละ เพราะหลังยุบไปซะขนาดนั้น โช้คแบบถุงลมนี่ราคาเอาเรื่องเลยนะ
ลองหาเข้าคลับในเฟสดูครับ จะได้หาร้านที่เขาพอหาอะไหล่แปลงได้บ้าง